Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Shumiq

27/12/2018 21:59:25
4
ปัจจุบันผมใช้ Earbud Shozy Cygnus อยู่ ซึ่งผมชอบในความสว่างครับ ก็เลยเกิดกิเลสอยากลองหูฟัง Open Back ดู เท่าที่ลองหามา ก็มีเข้าตาอยู่สองรุ่นคือ Grado SR125e กับ Sennheiser HD599 ครับ

อาจจะดูคนละระดับราคากัน แต่ที่ผมอยู่(ตปท.)มันราคาไม่เกิน 6 พันทั้งคู่ครับก็เลยลังเลอยู่

เท่าที่หาข้อมูลมา 2 ตัวนี้แนวเสียงคนละแนวเลย ว่ากันว่า Sennheiser ให้เสียงที่อุ่นและนุ่มนวล เพลงร๊อคก็เปลี่ยนให้มันนุ่มนวลได้ ส่วน Grado ก็ตรงกันข้ามเลยคือให้เสียงที่สนุกโดยเฉพาะพวกเครื่องสาย

เพลงที่ผมฟังเป็น JPOP เป็นหลัก แต่ก็มีหลายแนว เช่น
- เพลงช้าหรือปานกลางที่เน้นเสียงร้อง (เช่น Otsuka Ai หรือ Nishino Kana)
https://www.youtube.com/watch?v=txmw-wGnDoA
https://www.youtube.com/watch?v=OdbWdY6zHbo
- เพลงไอดอลจังหวะสนุกๆ (เช่น Keykizaka46)
https://www.youtube.com/watch?v=VF2nSitbit4
- เพลงเครื่องสายมันส์ๆ (เช่น Wagakki Band)
https://www.youtube.com/watch?v=K_xTet06SUo
- เพลง Anisong แนว Acoustic
https://www.youtube.com/watch?v=OdbWdY6zHbo

ซึ่งดูๆแล้ว ผมคิดว่าหูฟังทั้งสองตัวมันก็น่าจะเข้ากับผมทั้งคู่เลยด้วย ก็เลยลังเลเลือกไม่ถูกว่าจะเอารุ่นไหนดี ก็เลยอยากจะขอความเห็นหน่อยครับ

นอกจากนี้ก็ยังมีข้อสงสัยอีกเล็กน้อยคือ
- หูฟัง open back นี่เสียงมันลอดออกไปข้างนอกแค่ไหนเหรอครับ? ลอดเข้าผมไม่ซีเรียส แต่กลัวว่ามันจะลอดออกไปรบกวนคนอื่น ถ้ามันรบกวนผมจะได้ใช้ในบ้านเป็นหลักตัดเรื่องการพกพาออกไปได้เลยส่วนนอกบ้านก็ใช้ ear bud ไป แต่ถ้าไม่ได้รบกวนมากนักอาจเอาเรื่องการพกพามาพิจารณาด้วย
- หูฟังสองตัวนี้ Sony A35 ผมขับได้ไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Shumiq

27/12/2018 22:03:32
4
แก้ไข ตัวอย่างเพลง Anisong ที่ผมฟังครับ
https://www.youtube.com/watch?v=0EX3tQWswj0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

27/12/2018 22:07:14
6
Grado SR125e เลยครับ เสียงลอดออกข้างนอกแน่นแต่ไม่ถึงกับมากมายนักคนนั่งใกล้ๆได้ยินครับ ส่วน Sony A35 ขับไหวแน่นนอนครับ

ถ้ากังวลเรื่องเสียงลอดให้ลองดูแบบ Close Back ผมแนะนำให้ไปลองฟัง Sennheiser HD380Pro แทนเผื่อถูกใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

27/12/2018 22:58:32
107
ผมว่าถ้าจะเอา 125e ไป 225e เลยดีกว่าครับ
เพิ่มอีกนิดเดียว เสียงแนวเดียวกัน แต่ความเป็น3Dต่างกันเยอะเลยครับ แต่ถ้ากลัวฟองน้ำกัดหู ก็เอา125e นั่นแหละครับ

หรือถ้าชอบเสียงแนวนี้ แต่ไม่อยากได้​ Open
มี M50x อีกตัวครับ เสียงแนวเดียวกันกับ 125e เลยครับ

ส่วนเรื่องเสียงลอด ผมเคยเอาไปพกพาแล้วครับ
ผมบอกได้เลย หูฟังนักเดินทางยังไงก็ต้อง แบบClose อะครับ
ไอ้เสียงลอดไปข้างนอกอะไม่ต้องห่วงหรอกครับ เสียงสิ่งแวดล้อมมันกลบหมด แถมมันยังลามมา กลบเสียงเพลงในหูด้วย ผมต้องเปิดดังขึ้นเกือบเท่าตัวจากที่ฟังปกติ เพื่อให้พอได้ยินเสียงบ้างครับ นี่ขนาดผมใช้ในสนามบินนะ(กะเอาไว้ฟังเสียงเรียกขึ้นเครื่อง)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ผมว่านะ

27/12/2018 23:43:05
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - MaxxIE

ผมว่าถ้าจะเอา 125e ไป 225e เลยดีกว่าครับ
เพิ่มอีกนิดเดียว เสียงแนวเดียวกัน แต่ความเป็น3Dต่างกันเยอะเลยครับ แต่ถ้ากลัวฟองน้ำกัดหู ก็เอา125e นั่นแหละครับ

หรือถ้าชอบเสียงแนวนี้ แต่ไม่อยากได้​ Open
มี M50x อีกตัวครับ เสียงแนวเดียวกันกับ 125e เลยครับ

ส่วนเรื่องเสียงลอด ผมเคยเอาไปพกพาแล้วครับ
ผมบอกได้เลย หูฟังนักเดินทางยังไงก็ต้อง แบบClose อะครับ
ไอ้เสียงลอดไปข้างนอกอะไม่ต้องห่วงหรอกครับ เสียงสิ่งแวดล้อมมันกลบหมด แถมมันยังลามมา กลบเสียงเพลงในหูด้วย ผมต้องเปิดดังขึ้นเกือบเท่าตัวจากที่ฟังปกติ เพื่อให้พอได้ยินเสียงบ้างครับ นี่ขนาดผมใช้ในสนามบินนะ(กะเอาไว้ฟังเสียงเรียกขึ้นเครื่อง)

การเร่งเสียงหูฟังให้ดังเพื่อสู้กับเสียงรอบข้างที่ดังเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งนะครับ อันตรายมาก ระยะยาวมีโอกาสหูดับได้ง่ายๆ นะครับ เปลี่ยนมาใช้หูฟัง noise cancelling น่าจะเหมาะกว่าครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Shumiq

28/12/2018 00:18:58
225e เกินงบเยอะไปหน่อยครับ จริงๆตอนแรกตั้งงบไว้ 4xxx เอง (ตอนแรกกะจะจบแค่ 80e ด้วยซ้ำ) แต่เห็นว่าเพิ่มอีกหน่อย ได้ HD599 ที่กำลังลดราคา (เป็นเหยื่อการตลาด) และใกล้ๆกันก็มี 125e อีกตัว ก็เลยลังเลครับ เกรงว่าถ้าไม่เบรกไว้แค่นี้มันจะเพิ่มเรื่อยๆไม่หยุดเพราะงั้นขอไม่เพิ่มงบละกันครับ

เอาจริงๆผมไม่ซีเรียสเรื่องเสียงลอดหรอกครับ เพราะยังมี earbud อยู่ แค่ถามเผื่อจะเอาการพกพามาพิจารณาด้วย (แต่ดูแล้วคงไม่จำเป็น เพราะมันน่าจะเหมาะกับในบ้านจริงๆ)

ว่าแต่เห็นเชียร์ Grado กัน มีเหตุผลอะไรเป็นพิเศษไหมครับ? อยากทราบไว้เป็นข้อมูล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

28/12/2018 01:27:16
1,866
 ถ้าไม่คิดมีหูฟังมากกว่าหนึ่งตัว  กัดฟันข้ามไป225eครับ กลั้นใจหน่อย เสียงเหนือกว่า  125   ถ้าฟังนานๆกับเพลงหลายๆแนว จะรู้สึกว่าเยอะครับ ไม่ใช่แค่ทุ้มเยอะกว่า ประสิทธิภาพสูงกว่าด้วย ขับง่ายกว่า125 มองระยะยาวคุ้มครับ  ถ้าเวลาเดินทาง แนะนำว่าจัดเป็นอินเอียร์อีกตัวสะดวกกว่า เดี๋ยวนี้มีตัวเลือกเยอะ ไม่ต้องราคาสูงก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Artnoi

28/12/2018 02:43:10
425
ถ้าเป็นสองตัวนี้ผมเลือก HD599 ครับ เพราะน่าจะลดปัญหาเสียงแสบหูจากเพลงพวก anisong ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

28/12/2018 07:18:13
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Shumiq
225e เกินงบเยอะไปหน่อยครับ จริงๆตอนแรกตั้งงบไว้ 4xxx เอง (ตอนแรกกะจะจบแค่ 80e ด้วยซ้ำ) แต่เห็นว่าเพิ่มอีกหน่อย ได้ HD599 ที่กำลังลดราคา (เป็นเหยื่อการตลาด) และใกล้ๆกันก็มี 125e อีกตัว ก็เลยลังเลครับ เกรงว่าถ้าไม่เบรกไว้แค่นี้มันจะเพิ่มเรื่อยๆไม่หยุดเพราะงั้นขอไม่เพิ่มงบละกันครับ

เอาจริงๆผมไม่ซีเรียสเรื่องเสียงลอดหรอกครับ เพราะยังมี earbud อยู่ แค่ถามเผื่อจะเอาการพกพามาพิจารณาด้วย (แต่ดูแล้วคงไม่จำเป็น เพราะมันน่าจะเหมาะกับในบ้านจริงๆ)

ว่าแต่เห็นเชียร์ Grado กัน มีเหตุผลอะไรเป็นพิเศษไหมครับ? อยากทราบไว้เป็นข้อมูล
เหตุผลที่เชียร์ Grado อันนี้มันต้องลองฟังจริงๆนะครับ
ใบ้ให้นิดๆ ว่า ลองจินตนาการดูว่าเวลาฟังเพลง แล้วรู้สึกว่าเสียงร้อง เสียงดนตรี มันเหมือนเราฟังเค้าเล่นให้ฟังสดๆ ไม่ผ่านเครื่องขยายเสียง หรือลำโพง เลยครับ
ผมฟัง Grado ครั้งแรกผมรู้สึกแบบนี้แหละ ตอนนี้เลยกลายเป็นสาวก Grado ไปแล้วครับ

ส่วนเรื่องรุ่น ผมก็ยังยืนยันคำเดิมว่า ถ้ามีงบถึง 125e ไปให้ถึง 225e คุ้มที่สุดครับ
ราคาห่างกันติ๊ดเดียว แต่คุณภาพเสียงก้าวกระโดดขึ้นมาเยอะเลยครับ
225e มันจะเหมือนเราดูเค้าเล่นดนตรีสดบนเวที แบบมองเห็นเลยว่าเครื่องดนตรีไหนวางตรงไหนอยู่ตรงไหน แต่125e มันเหมือนวงเดิมเล่นดนตรี แต่รูดม่านข้างหน้าปิดไว้ คือเสียงมันก็ชัดอะครับ แต่มันจับตำแหน่งได้ไม่ขาดแบบ 225e

หรือถ้างบมีปัญหาจริงๆ ถ้ามีโอกาสกลับมาไทย กลับมาเอา Koss KSC35 ก็ได้ครับ ล๊อตสุดท้ายในโลกอยู่ที่เมืองไทยเพราะเฮียมั่นรวบรวมยอดไปยื่นให้พี่แกผลิตให้อีกครั้งครับ

ราคาไม่ถึงสองพัน แต่เสียงนี่ แทบจะรดต้นคอ 225e เลยครับ เป็นหูฟังที่คุ้มที่สุดที่ผมเคยซื้อมาเลยครับ

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ผมว่านะ

การเร่งเสียงหูฟังให้ดังเพื่อสู้กับเสียงรอบข้างที่ดังเป็นสิ่งที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งนะครับ อันตรายมาก ระยะยาวมีโอกาสหูดับได้ง่ายๆ นะครับ เปลี่ยนมาใช้หูฟัง noise cancelling น่าจะเหมาะกว่าครับ
ผมเลยบอกว่าเคยพกพาไงครับ 
ตอนนั้นแค่ลองดูว่าเสียงรบกวนมันดังแค่ไหนครับ  ปรากฏพอดูโวลุ่มแล้วแทบช๊อค 555
ลองครั้งเดียวเลิกเลย พก in ear ออกนอกบ้านทีเดียวจบ ฟังโวลุ่มเดิมได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

somphon

28/12/2018 09:12:14
29
ผมใช้หูฟังฟูลไซส์แบบ closed back มาตลอด พอมาใช้ 225e เหมือนกับเปิดโลกใหม่ของการฟังเพลงไปเลย แบบว่าเฮ้ย มันมีหูฟังเสียงแบบนี้ด้วยเหรอ ไม่อยากนึกถึงรุ่นหลักหมื่นอัพ ซึ่งมันจะมาแน่นอน เล็งไว้หลายตัว

ปล.ฟังคนเดียวนะไม่กวนใคร + ไม่ได้อวยเพราะเฮียไม่ได้จ่ายเงินให้ผม
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

Peerasak

28/12/2018 22:51:49
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Shumiq

เชียร์เพราะ grado เสียงสดฟังสนุกมีชีวิตชีวา เสียงเปิดกว้างฟังแล้วไม่อึดอัดครับ เอาเป็นว่าถ้าไม่เคยเล่นหูฟังมาก่อนแล้วหยิบ grado เทียบกับยี่ห้ออื่นในราคาเท่าๆกัน คุณจะพบว่าเสียงของ grado ฟังแล้วว้าวววว...ขึ้นมาทันที คือมันมีความเป็นดนตรีที่น่าฟังเป็นเอกลักษณ์ของเขาครับ หูฟังตัวแรกของผมก็คือ sr125i ที่ซื้อมาเพราะเหตุผลที่ว่านี่แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

Shumiq

30/12/2018 03:20:13
4
ลองไปหาอ่านกระทู้เก่าๆเพิ่มเติมมา เห็นหลายความเห็นบอกว่า PK2 เสียงออกแนวเดียว Grado เลย ซึ่งผมเองในฐานะที่ชอบใช้ earbud อยู่แล้ว แน่นอนว่าชอบ PK2 มากๆ สงสัยคงต้อง Grado แล้วล่ะครับ
หลายๆท่านเชียร์ 225e ซะขนาดนี้ คงต้องกัดฟันแล้วล่ะครับ ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำมากครับ 55+
ว่าแต่ฟองน้ำของ 225e นี่ควรทำอะไรกับมันไหมครับหรือแบบเดิมๆดีสุดแล้ว?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

MaxxIE

30/12/2018 08:59:22
107
ผมว่าไม่ต้องไปทำอะไรกับฟองน้ำดีที่สุดครับ
เพราะของผมใช้มาจะครบปีละ ฟองน้ำยังเหมือนใหม่อยู่เลยครับ

ช่วงแรกๆนี่จะเจ็บใบหูหน่อย(ที่จริงไม่หน่อยแหละเจ็บโคตรๆเลย) เพราะก้านมันบีบหัวครับ แก้โดยหาหมอนอะไรที่นุ่มๆขนาดมันพอดีหัวมาให้มันหนีบครับ หนีบทิ้งไว้ซัก 3วัน 7วัน ก็สวมได้สบายแล้วครับ  ระหว่างนั้น ก็ถือโอกาส เบิร์นไปด้วยเลย

ถ้าห้องนอนกับห้องฟังเพลงเป็นห้องเดียวกัน เบิร์นตอนกลางคืนมันจะหนวกหู ให้เอาไปเบิร์นในตู้เสื้อผ้าก็ได้ครับ หรือหาผ้ามาคลุมไว้ก็ช่วยลดเสียงลอดได้ระดับนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

เหน่งบา

30/12/2018 12:33:20
1,866

จะให้ฟองน้ำนิ่มลง ต้องหาอะไรมาให้มันหนีบ
ห้ามถ่างเฮดแบนให้กว้างขึ้นนะครับ เดี๋ยวหลวมแล้วแก้ยาก
ส่วนทีว่าหาอะไรให้มันหนีบ ของที่จะให้มัน(หูฟัง)หนีบ ต้องแข็งครับ ฟองน้ำจะได้ยุบตัวลง
เช่นกล่อง หรือหนังสือกว้างเท่าความกว้างหัวเราหรือกว้างกว่าหน่อยนึง ไม่งั้นก็ของที่รูปทรงคล้ายๆหัว
เอาภาพพี่เบียสมาให้ดูเป็นตัวอย่าง

แล้วลองไปอ่านเรื่องฟองน้ำของ Grado ที่กระทู้เก่านี้ครับ ว่าไว้ละเอียดพอสมควร ลองไปอ่านดูนะครับ
https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=179238

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Shumiq

04/01/2019 19:35:54
4
จัด 225e มาแล้วครับ ขนาดยังไม่เบิร์นฟังสนุกสมคำร่ำลือจริงๆ ลองฟังไปชั่วโมงนึงรู้สึกมีความเจ็บหูอยู่อันนี้คงต้องให้เวลากับมันหน่อย เสียงเองก็แบ่งปันชาวบ้านไม่ใช่น้อยๆเช่นกันคงได้แต่ฟังในห้องครับ

อย่างไรก็ตาม ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

MaxxIE

04/01/2019 22:25:10
107
ยินดีกับหูฟังใหม่ และยินดีต้อนรับสู่ครอบครัวGradoด้วยครับ

จากประสบการณ์ที่เคยผ่านการเบิร์นรุ่นนี้มา ท่องไว้ครับ 200 500 1000

200 ชั่วโมงแรกเห็นผลด้านความเปลี่ยนแปลงที่สุด ผ่านจุดนี้มาจะเริ่งฟังได้ไม่เสียดหูแล้ว
500 ชั่วโมงผ่านไป เสียงจะเริ่มนิ่ง ไกล้เคียงกับตัวเดโมที่ลองฟัง ถึงจุดนี้ผมว่าไม่ต้องเร่งเบิร์นแล้วก็ได้ครับ
1000 ชั่วโมง เอาจริงๆผมก็ไม่ได้นับจริงจังแล้วหรอกว่าเสียงมันลงล๊อกเปะที่กี่ชั่วโมง เพราะไม่ได้เบิร์นจริงจังแล้ว แต่จากการกะคร่าวๆน่าจะประมาณ800-1000 ชั่วโมงนี่แหละ ก็เลยเลือก1000ดีกว่า จำง่ายดี

ช่วง200ชั่วโมงแรก ผมว่าเอาไปหาอะไรให้มันหนีบให้ก้านและฟองน้ำมันคลายตัว แล้วเบิร์นไปด้วยเลยก็ได้ครับ อย่าไปฝืนฟังมาก
ผมหูแดงและ ทั้งแสบ ทั้งเจ็บใบหูมาแล้วครับ ยังจำความทรมาณตอนโดนหูฟังรับน้องได้ดีเลยครับ เลยจะมาบอกว่าอย่าฝืนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

05/01/2019 01:08:08
1,866
MaxxIE : หูแดงและทั้งแสบ ทั้งเจ็บใบหูมาแล้ว

อันนี้เพราะแพ็ด L cush หรือเพราะเมียครับ ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

MaxxIE

05/01/2019 09:38:39
107
เพราะแพดสิครับพี่เหน่งบา ผมยังโสดอยู่นะครับ 

ถ้าเพราะเมีย น่าจะหัวโนแทนนะครับ เพราะหัวมันเหมือมุมให้เขกมากกว่าหูนะครับ ตบหูมันจะโดนหูฟัง มันจะเจ็บมือคนตบนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหน่งบา

05/01/2019 10:03:27
1,866
ถ้าแดงเพราะเมีย จะเป็นการดึงหูครับ เราไม่สนับสนุนการใช้ความรุนแรงในครอบครัวทุึกกรณี เรื่องตบตีนีไม่มีครับ
โดยมากจะโดนดึงหู แล้วแบ่งเฉลี่ยดึงทั้งสองข้างเวลาโดนจับได้เรื่องซื้อของในร้านเฮีย  เรื่องนี้ผมรู้ดีแม้จะไม่มีเมียเช่นกัน
พี่อ่างเล่าประสพการณ์ชีวิตให้ผมฟังบ่อยครับ ถถถ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Grado SR125e กับ Sennheiser HD599"