Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จัด Audeze Mobius มาแล้วครับ ประทับใจจริงๆ ครบเครื่องสุดๆ แล้ว

wisthawat

24/12/2018 16:13:51
3
หลังจากหาข้อมูลอยู่นาน จากที่ต้องการหูฟังที่สามารถใช้งานได้หลากหลาย ทั้งดูหนัง ฟังเพลง และเล่นเกมส์
จนมาเจอ Audeze Monius รุ่นนี้

ก็เลยเข้าไปจัดที่ร้านเฮียมั่นฯ ที่พารากอนมาวันนี้

หลังจากทดลองต่อใช้งานหลายๆ แบบ (ผมเน้นที่ต่อแบบมีสายนะครับ แบบใช้ bluetooth ยังไม่ได้ทดสอบนะครับ)
สามารถสรุปได้ดังนี้ครับ

1. ใช้งานกับสมาร์ทโฟน Android ที่เป็น usb-c สามารถต่อใช้งานได้ทันทีไม่มีปัญหาครับ
รองรับลูกเล่นพวก 7.1, 2 แชนแนล, Hi-res ครบทุกแบบครับ

2. เครื่อง PS4
ใช้สาย usb ต่อใช้งานได้ทันทีครับ แต่ต้องเลือกบนหูฟังให้เป็นโหมด 2 แชนแนล

3. Nintendo Switch
ใช้สาย usb ต่อใช้งานได้ทันทีเช่นกันครับ
ทั้งแบบบ usb-c to usb-c จากตัวเครื่องมายังหูฟัง
หรือ usb ขนาดปกติมาเป็น usb-c จาก dock ของเครื่อง nintendo switch มายังหูฟัง
แต่ต้องเลือกบนหูฟังให้เป็นโหมด 2 แชนแนล

4. กล่อง ais playbox
อันนี้เจ๋งมากครับ
แค่เสียบเข้าช่อง usb ที่หลังกล่อง ais playbox ก็สามารถใช้งานได้ทันทีครับ
รองรับลูกเล่นพวก 7.1, 2, Hi-res ครบทุกแบบครับ
แต่พอเสียบใช้หูฟังแล้วเสียงจะไม่ออก tv นะครับ จะออกที่หูฟังอย่างเดียวเท่านั้นครับ
ดูหนังจากกล่อง, netflix หรือไฟล์หนังต่างๆ ได้สบายเลยครับ

ส่วนเรื่องเสียงเบื้องต้นประทับใจดีครับ
เวทีเสียงกว้างขวางสมคำล่ำลือ
ลูกเล่น 3D ที่หันศรีษะซ้ายขวาและเสียงเปลี่ยนตามนี่เด็ดจริงครับ
ตอบสนองได้เร็วเหลือเชื่อ ต้องลองฟังด้วยตัวเอง
ต้องขอลองเบิร์นสักพักก่อน...แล้วจะมาอัพเดทให้ทราบอีกทีนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

24/12/2018 23:52:46
4,282
ขอบคุณมากๆๆนะครับ ที่เข้ามาช่วยคอมเม้นท์เจ้า Mobius นะครับ ผมเองเดี๋ยวจะเอามาไว้บ้านซักตัวเพื่อดูหนังเหมือนกันครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

markbcraft

25/12/2018 01:50:23
4
แอบอยากให้มีแบบ open back ครับ น่าสนใจดีเหมือนกันแต่กลัวยิงผู้ร้ายในเกมอยู่ แล้วจะโดนยิงกระบานในชีวิตจริงเพราะที่บ้านเรียกแล้วไม่ตอบ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Lekkiki

25/12/2018 09:36:45
113
ขอบคุณครับ คุณ wisthawat สำหรับรีวิว

Audeze รุ่นนี้น่าสนใจมาก ถ้าเอามาเล่นกับเกม VR น่าจะ work สุดๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Number9IX

25/12/2018 09:45:31
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Lekkiki
ขอบคุณครับ คุณ wisthawat สำหรับรีวิว

Audeze รุ่นนี้น่าสนใจมาก ถ้าเอามาเล่นกับเกม VR น่าจะ work สุดๆ
สุดๆแน่นอนครับ ด้วยระบบ 3D tracking ที่สุดยอด ผมใช้กับ PC อยู๋ เวลาหันหัวนี้เสียงหันตามด้วย!? ให้ความเป็น 3D เหมือนตั้งลำโพงไว้ข้างหน้าเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

BlackPhoenix

27/12/2018 10:45:00
71
จัดมาเหมือนกันครับ ต่อคอมผ่าน USB นี่คือจบเลย ฟังเพลงผ่านคอมไม่ต้องใช้ DAC แยก ดูหนัง เล่นเกม ดีงามมากๆ ผมใช้ต่อคอมกับต่อ PS4 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ัtik

29/12/2018 09:02:08
ใช้ต่อกับ sound card creative sound blaster g6 ได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

wisthawat

29/12/2018 09:55:04
3
ต่อได้ครับ
ใช้ต่อกับช่อง aux 3.5mm บนตัวหูฟังได้ครับ

แต่ผมขอแนะนำว่าลองเทียบกับการต่อกับช่อง usb บนเครื่องคอมพ์ด้วยก็ดีครับ

จะได้ทราบว่าระหว่างต่อกับซาวด์การ์ด กับต่อ usb บนเครื่องเพื่อใช้ภาค dac ในตัวหูฟัง แบบไหนจะได้คุณภาพเสียงที่ถูกใจเรามากกว่ากัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tikkyj52

29/12/2018 10:28:06
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - wisthawat
ต่อได้ครับ
ใช้ต่อกับช่อง aux 3.5mm บนตัวหูฟังได้ครับ

แต่ผมขอแนะนำว่าลองเทียบกับการต่อกับช่อง usb บนเครื่องคอมพ์ด้วยก็ดีครับ

จะได้ทราบว่าระหว่างต่อกับซาวด์การ์ด กับต่อ usb บนเครื่องเพื่อใช้ภาค dac ในตัวหูฟัง แบบไหนจะได้คุณภาพเสียงที่ถูกใจเรามากกว่ากัน

ขอบคุณครับ ถ้าจะอัพเกรดสายทั้งสองแบบ ควรใช้สายอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

wisthawat

30/12/2018 00:56:04
3
เรื่องอัพเกรดสาย...สำหรับผมแล้ว
ผมแนะนำว่าลองฟังก่อนครับ
ลองใช้ลองเบิร์นจนได้ที่ แล้วดูว่าเราต้องการเพิ่มหรือลดบุคลิกเสียงด้านไหนเป็นพิเศษ
แล้วถึงค่อยหาสายที่เหมาะสมมาใช้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tikkyj52

30/12/2018 11:25:16
0
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"จัด Audeze Mobius มาแล้วครับ ประทับใจจริงๆ ครบเครื่องสุดๆ แล้ว"