Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังขับยาก = เสียงดี ???

น้องฟีนิก

07/12/2018 08:08:27
0
อยากสอบถามพี่ๆที่เชี่ยวชาญ ชำนาญการ ประจำการ พอแล้ว!! ว่า.. 

1. หูฟังที่ขับยากจะให้เสียงที่ดีกว่าหูฟังขับง่าย เป็นความจริงหรือไม่ ?
2. หากไม่ใช่.. เพราะอะไรผู้ผลิตจึงต้องออกแบบให้หูฟังนั้น มีความต้านทานมากน้อยแตกต่างกัน ?

ขอบพระคุณครับ ^^
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

07/12/2018 09:07:26
15
1. ไม่จริงเสมอไป

2. แล้วแต่วัตถุดิบที่เค้ามีในมือครับ แล้วก็การออกแบบ แมทชิ่ง R&D ภายในองค์กรครับ

คล้ายๆร้านทำอาหารแหละ บางร้านเอาเนื้อออสเตรเลียมาทำ บางร้านเอาเนื้อญี่ปุ่นมาทำ 

สเปคเนื้อต่างกันเนอะ ทั้งความช่ำและชั้นไขมันลายหินอ่อน แต่ถ้าปรุงรสอร่อย หาซอส หาเกลือ หาไวน์มาแมทชิ่งได้ มันก็ดีทั้งคู่ครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

sumpao

07/12/2018 09:14:18
18
1. จริงและไม่จริงครับ ขึ้นอยู่กับการ แมทชิ่ง อุปกรณ์ Source + AMP และคุณภาพหูฟัง  

2.  หูฟังขับยากเขาก็ทำมาสำหรับอุปกรณ์ที่ ซัปพอร์ทกันครับ หูฟังขับง่ายก็สำหรับเครื่องอีกประเภท ถามว่าเสียงจะดีกว่ากันไหม ต้องลองฟังเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

07/12/2018 10:49:10
1,866
ถ้าพูดกลับกัน ว่า หูฟังเสียงดี มักจะขับยาก จะเห็นภาพชัดกว่าครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 4

ลองดูครับ

07/12/2018 11:28:24
หูฟังขับยาก impedance สูง sensitivity ต่ำ ต้องใช้แอมป์กำลังขับสูง ในทางทฤษฎีจะมี damping factor (การเก็บตัวของไดรเวอร์) ที่ดีกว่าหูฟังขับง่ายครับ ที่เห็นชัดคือเรื่องเสียงเบสที่กระชับเก็บตัวเร็วไม่บวมไม่กระพือ ลองหาโอกาสฟัง AKG K701, Beyerdynamic T1 และ Hifiman HE5 ดูแล้วจะเข้าใจครับ

ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

น้องฟีนิก

07/12/2018 12:54:06
0
artpiggo : อธิบายได้เห็นภาพมากเลยครับ ทั้งเรื่องที่ถาม และสเต๊กเนื้อด้วยครับ ฮรื้อ!! ขอบคุณครับ

sumpao : คล้ายๆว่าดี ถ้าได้เจอของที่คู่กัน ประมาณนั้นสินะครับ ขอบคุณครับ

เหน่งบา : ต้องลองขยับ ขยายดูบ้างซะแล้ว ขอบคุณครับ

ปล. ผมแฟนคลับพี่เลยครับ ตามอ่านตั้งแต่ ม 4 ที่เริ่มอยากฟังเพลงจริงจัง ตอนนี้ทำงานแล้วครับ 5555

ลองดูครับ : มาเป็น ศัพท์เฉพาะทางเลยครับ ชัดเจนครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

07/12/2018 22:06:28
4,282
คนอื่นตอบหมดแล้ว ผมต่อคิวตอบมั่งครับ 555

1. ต้องตอบว่าค่อนไปทางจริงครับ จริงเพราะว่าการออกแบบหูฟังให้ขับง่าย จุดประสงค์ก็คือให้ขับง่ายด้วยเพลย์เยอร์หรืออะไรก็ได้แล้วฟังได้ดี ซึ่งกำลังขับที่ต่ำๆไม่สามารถควบคุมหรือคอนโทรลคุณภาพเสียงได้เหมือนพวกเพลย์เยอร์ที่กำลังสูง หรือตัวขับ(แอมป์)ที่มีกำลังขับที่ดี เหมือนกับเครื่องเสียงบ้านครับ ในรุ่นที่มีกำลังขับสูงกว่า มักแพงกว่ารุ่นที่กำลังขับน้อยกว่า และลำโพงที่ขับยากกว่ามักจะได้ผลลัพท์ทางเสียงที่ดีกว่าเมื่อต้องใช้งานร่วมกับแอมป์ที่เหมาะสมและเข้ากันได้

2. ข้อนี้ก็มาถึงแนวคิด และปรัชญาการออกแบบแล้วครับ คือขึ้นอยู่ว่าแต่ละค่ายจะคิดอย่างไรกับผลิตภัณฑ์ของตัวเอง การวางตำแหน่งและระดับของสินค้า ล้วนแล้วแต่เป็นปัจจัยที่มีผลต่อหูฟังทั้งสิ้นครับ ลองสังเกตุง่ายๆครับ หูฟังที่ขับยาก ส่วนมากคนมักจะนิยมเล่นและก็แสวงหาแอมป์ที่แมชชิ่งได้ดีมาเล่นคู่กัน แต่กาลเวลาผ่านไประยะนึง ต้องกลับมาออกแบบหูฟังที่ขับง่ายขึ้นแต่เสียงต้องดีตามไปด้วย ซึ่งจะว่าไปแล้ว กลายเป็นการออกแบบหูฟังที่ขับง่ายและให้เสียงดีกว่า นั้นยากยิ่งกว่าออกแบบหูฟังที่ขับยากเสียอีก

ผมอ่านของพี่เหน่งบาแล้วชอบ "หูฟังเสียงดี มักจะขับยาก จะเห็นภาพชัดกว่าครับ ^ ^" อันนี้ใช่เลย

แต่ในมุมกลับกันอีกที "หูฟังขับง่าย แต่ให้เสียงดีกว่า มันทำยากยิ่งกว่าครับ" 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

ใจ

10/12/2018 17:46:55
หู pk1  ขับยาก

คนทั่วไป แม้ได้เป็นเจ้าของ

ก็ไม่  ได้มีโอกาส

ฟัง เสียงที่ สุด ของมัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สงสัยจัง

10/12/2018 21:16:27
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - ใจ
หู pk1  ขับยาก

คนทั่วไป แม้ได้เป็นเจ้าของ

ก็ไม่  ได้มีโอกาส

ฟัง เสียงที่ สุด ของมัน
ขนาดนั้นเลยหรอครับ เพราะอะไรหรอช่วยอธิบายหน่อยสิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ผมว่านะ

11/12/2018 13:45:03
ตอบ คห.8 เพราะก่อนผลิตผู้ผลิตหูฟังต้องเลือกก่อนว่าจะผลิตหูฟังแบบไหนใน 3 ประเภทนี้ครับ

1.หูฟังขับง่าย เน้นต่อตรงกับมือถือและเครื่องเล่น เสียงดีโดยไม่ต้องต่อแอมป์ ถึงต่อแอมป์ก็ไม่เห็นความต่าง

2.หูฟังขับง่ายปานกลาง เสียงดีโดยไม่ต่อแอมป์ก็ได้ แต่ถ้าต่อแอมป์เสียงก็ดีขึ้นไปอีกนิดหน่อย

3.หูฟังขับยาก เสียงดีเมื่อต่อแอมป์ เสียงห่วยเมื่อไม่ต่อแอมป์

ซึ่ง PK1 จัดอยู่ใน ข้อ 3 ไงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

11/12/2018 22:49:19
4,282
เพิ่มเติมนิดนึงครับ

หูฟังบางตัว เปิดกับเพลย์เยอร์ทั่วไป เร่งได้ดัง ฟังได้ปกติ แต่ยังได้ประสิทธิภาพไม่ถึงขีดที่ทำได้จริง เพราะว่าขาดกำลังขับที่เหมาะสม หรือพูดง่ายๆถ้าต่อแอมป์เสียงจะดีกว่าขึ้นไปได้อีก

แต่ผู้ผลิตส่วนมาก ไม่ได้ recommend ให้ใช้แอมป์ในการเล่นร่วมก็มี เพราะว่าการระบุอาจจะทำให้ผู้ซื้อตัดสินใจไม่เล่นเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

น้องฟีนิก

12/12/2018 16:02:55
คงต้องลองแวะไปฟังเองกับหูที่สาขาซะแล้วครับ

ขอบคุณเฮีย และอีก 3 ท่านที่เข้ามาพูดคุย ตอบคำถามเพิ่มเติมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

น้องใจ๋ ใจ๋

12/12/2018 18:40:30
Pk1   ถึง ต่อแอมป์  

แต่เป็น แอมป์ ธรรมดา   

พวก   b1 aune  ก็ได้เสียง

งั้งๆ   ดีขึ้นมานิดหน่อย...

ถึงว่า  เป็็็็นหูู  ฟัง ขับยาก
หยิกหู 0
"หูฟังขับยาก = เสียงดี ???"