Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องปลั๊กไฟสำหรับเครื่องเสียงหน่อยครับ

Devil13

04/12/2018 12:51:54
1
เนื่องจากผมเล่นเครื่องเสียงแยกชิ้่น (ชุดโฮมเธียเตอร์) แต่ล่าสุดตู้ซับผมเสียที่ระบบไฟครับ
อาการคือเปิดไม่ติดเลยเพราะฟิวส์ขาด เปลี่ยนฟิวส์ปุ๊ปก็ขาดทันที ต้องส่งซ่อมคาดว่าเป็นที่ระบบไฟเครื่องเสีย ก็เลยหาวิธีป้องกันครับ ตอนนี้มองอยู่ 3 อย่าง
1.เครื่องปรับแรงดันไฟฟ้าอัตโนมัติ (AVS)  เซอร์คอน  รุ่น  KB-series RL ขนาด  1000VA 
2.Surgeguard ปลั๊กกรองไฟลดทอนไฟกระชากและสัญญาณรบกวน รุ่น SL-4 (Black)
3.ปลั๊กกรองไฟ Clef-audio PowerBRIDGE 6s

ระบบผมไม่แพงมากครับ
TV Sony 37,000
AVR 20,000
Sub 15,000
คือที่บ้านเดิมๆจะต่อผ่าน UPS ของAPC อยุ่แล้ว แต่ก็ยังมีปัญหาเลยเครียดๆครับ อยากหาทางป้องกัน จุดประสงค์คือช่่วยเซฟอุปกรณ์ครับ ไม่หวังเครื่องกรองนอยส์ ไม่หวังเรื่องเสียง (หูตะกั่วครับ)

ท่านใดมีความรู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Peerasak

04/12/2018 14:03:06
6
ฟิวส์ขาดนี่คือที่ซับเอง หรือว่าฟิวส์บ้านครับ ถ้าเป็นที่ซับแสดงว่ามีการลัดวงจรที่ตัวมันเองข้างในครับ ต้องส่งซับไปซ่อมกลับมาถ้าใช้ได้อย่างเดิมก็ไม่ต้องซื้อเครื่องกันไฟอะไรเพิ่มเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

04/12/2018 21:02:38
424
เห็นด้วยกับเม้นบน  ฟิวส์ขาดคือมีการกินกระแสมากผิดปกติจากเครื่องใช้ไฟฟ้า  ดังนั้นถ้าซับเป็นสาเหตุที่ทำให้ฟิวส์ขาด  ก็เอาซับไปซ่อม  ไม่ได้เกี่ยวกับไฟจากต้นทางเลยคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

04/12/2018 22:03:14
4,282
จากที่เล่ามา ผมสันนิษฐานว่าจะบอกว่าระบบไฟที่ตัวซับเสียนะครับ ถ้าระบบไฟที่ซับเสียแล้วเปลี่ยนฟิวส์ใหม่ แล้วเปิดติดแค่แป๊บเดียวแล้วขาดอีก แสดงว่าภาคจ่ายไฟเสียครับ และเสียตรงจุดนี้ควรส่งช่างให้ตรวจเช็คทันทีครับ

พวกตัวกรอง พวกปลั๊กกันไฟกระชาก พวกตัวคุมไฟให้นิ่ง ไม่สามารถแก้ปัญหาตรงนี้ได้ครับ ซื้อมาเสียเงินเปล่า และอย่าเชื่อคำที่คนขายบอกด้วยครับ เพราะมันไม่เกี่ยวกันเลย ฟิวส์ขาดจะเกิดจากสถานเดียวคือเกิดการลัดวงจร หรือมีกระแสไฟที่เกินขนาดไหลผ่านฟิวส์ครับ

ลองหาช่างที่ไว้ใจได้แล้วส่งซ่อมดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Devil13

06/12/2018 08:55:13
1
ขอบคุณคำแนะนำจากทุกท่านมากครับ
1.ฟิวส์ขาดคือฟิวส์ของตัวตู้ซับครับ
2.ตู้ซับส่งศูนย์ซ่อมก่อนตั้งกระทู้แล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องปลั๊กไฟสำหรับเครื่องเสียงหน่อยครับ"