Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[Review] iBasso DX120 - รีวิวแรกหลัง 100 ชม

Windows X

29/11/2018 19:09:57
337

ก่อนจะรีวิวเบิร์นให้ดีก่อน ก่อนจะมั่นใจฟังให้แน่นอน หลังจากที่เบิร์นมาอย่างไม่หยุดยั้งตั้งแต่ได้เครื่องมาร้อยชั่วโมงกว่าได้ด้วยแผ่น XLO ก็ได้เริ่มทดลองฟังดูแล้วครับ อย่างแรกเลยคือเป็น DAP ที่แบตอึดกว่าที่คิดมากครับ ทิ้งไว้นานๆแบตแทบไม่ลดลงเลยแล้วอยู่ได้นานด้วย
มีคนถามว่าสู้ DX150 ตัวรุ่นพี่ได้ไหม ถ้าในภาพรวมเรื่องเสียงก็สู้ไม่ได้ครับ วงจร DAC DX150 จัดเต็มกว่า ภาค modular AMP ก็ดีกว่า ความนิ่งสงัดแบบ DAP 2-3 หมื่นคงหาได้ยากในงบนี้ครับ ถ้าพูดถึงความนิ่งก็มี ZX300 อีกตัวที่ทำได้ดีมากในงบนี้ครับ
แต่ถามว่าด้อยกว่ารุ่นพี่มากไหม ผมบอกได้เลยว่าไม่มากครับ เพราะ DX120 ออกแบบมาเป็น old school DAP ที่ไม่มี WiFi/BT หรือ processor ที่แรงพอรองรับ app Android ได้จึงตัดปัญหาเรื่องพลังงานและการรบกวนต่างๆไปทำให้เสียงนิ่งสะอาดขึ้นจากการออกแบบที่เน้นการฟังเพลงอย่างเดียวได้เต็มที่กว่า
ด้านกำลังขับผมทดลองกับหูฟัง VE Zen 2.0 ที่โม Signature ต่อสาย balanced 2.5 ดูพบว่าขับ VE Zen ใช้ได้เลยครับ ได้ hi-hat หัวโน้ตน้ำหนักดีและให้ความลื่นและหวานที่น่าฟังซึ่งปกติหาจาก DAP งบไม่เกิน $500 ได้ยาก
ถ้าเทียบกับ product ใน ราคาใกล้ๆกันในเรื่องเสียงผมยกให้ตัวนี้เป็นที่หนึ่งเลยครับ เพราะผมเป็นคนที่ฟังเพลงทุกแนวต้องการ DAP ที่ฟังได้ sound check ผ่าน สำหรับผม DX120 ก็ผ่านได้โดยไม่ต้องโมเครื่องครับ นอกจากนี้ยังปรับ sound mode ได้ถึง 5 แบบและมี filter Fast กับ Slow อีกทีทำให้สามารถ match กับหูฟังได้แทบจะทั้งตลาดเลยล่ะครับ
ถ้าใครที่ต้องการ DAP ดีๆราคาไม่แพงสักตัวเอามาเพื่อฟังเพลงแบบ offline เน้นคุณภาพดีอยู่ได้นานๆ DX120 เป็นตัวเลือกที่น่าแนะนำดีครับ Mango UI ตัวใหม่ก็น่าใช้ขึ้นเยอะ ผมมี DX200 ตัวเดิมๆที่ลูกค้าฝากซ่อม + รอโมจัดเต็มอยู่ฟังเทียบด้วยกันอยู่บอกได้ครับว่าคุ้ม :)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

29/11/2018 23:18:39
4,282
นนท์ลงรูปครบเปล่าเนี่ย ส่งมาได้นะครับ เดี๋ยวจะลงให้ครบๆๆครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Windows X

30/11/2018 00:38:04
337
มีรูปเดียวครับเฮีย แห่ะๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[Review] iBasso DX120 - รีวิวแรกหลัง 100 ชม"