Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แค่สงสัยครับ เรื่องย่านความถี่ของเสียงที่หูฟังทำได้

ไกรศร

20/11/2018 10:13:11
ในเมื่อมนุษย์ปกติทั่วไปสามารถได้ยินเสียงแค่ที่อยู่ในช่วงความถี่ระหว่าง 20 -20,000 เฮิรตซ์ 
หูฟังหลายๆรุ่นจะทำให้รองรับย่านความถี่ที่นอกเหนือจากนี้ไปทำไมครับ หรือเขาทำเผื่อสิ่งมีชีวิตชนิดอื่นด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นั่นล่ะครับ

20/11/2018 12:24:57
อ้างอิง : แค่สงสัยครับ เรื่องย่านความถี่ของเสียงที่หูฟังทำได้ - ไกรศร
ในเมื่อมนุษย์ปกติทั่วไปสามารถได้ยินเสียงแค่ที่อยู่ในช่วงความถี่ระหว่าง 20 -20,000 เฮิรตซ์ 
หูฟังหลายๆรุ่นจะทำให้รองรับย่านความถี่ที่นอกเหนือจากนี้ไปทำไมครับ หรือเขาทำเผื่อสิ่งมีชีวิตชนิดอื่นด้วยครับ
เขาทำมาให้เกินเพื่อให้เวลาตอบสนองความถี่มันไม่ชันเกินไปซึ่งจะส่งผลกับความรู้สึกของคนฟังได้ เรื่องเหล่านี้ไม่ได้เพิ่งมีแต่มันมีมาเป็นสิบปีแล้วตั้งแต่สมัยที่ SACD กำเนิดมาลำโพงหลายตัวเริ่มมี Super Tweeter ที่ตอบสนองความถี่มากกว่า 20kHz เพื่อให้ได้อิมแพ็คหัวเสียงที่คมชัดขึ้นรวมทั้งบรรยากาศของเพลงที่ดีขึ้น

แต่สำหรับหูฟังแล้วบางทีอย่าไปใส่ใจมากมันก็แค่จุดขายซึ่งจริงๆไดรเวอร์ตัวเดียวมันคงไม่สามารถตอบสนองความถี่ได้กว้างขนาดนั้นหรอกหรือถ้าได้ก็ได้แค่แป๊บเดียวเขาก็เอามาคุยว่าทำได้แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

20/11/2018 19:48:24
4,282
ถูกต้องครับ ตัวเลขต่างๆที่ใช้อ้างอิงเป็นสเปคที่สูงๆ เกิดขึ้นกับทุกวงการ ไม่ว่าจะเป็นกล้อง โทรทัศน์ เครื่องเสียง หรือแม้แต่หูฟังด้วยครับ

มันเป็นสเปคที่ใช้ชูว่าหูฟังมีการพัฒนาในขีดความสามารถที่สูงขึ้น ดีขึ้น ซึ่งจริงๆก็อาจจะเป็นเรื่องจริงนะครับ แต่อาจจะเป็นตัวเลขที่วัดโดยเครื่อง วัดในแลป เป็นตัวที่เลขที่ใช้เครื่องมือทดสอบวัดค่าได้ ซึ่งเป็นตัวเลขที่ไม่มีมนุษย์คนไหนได้ยินครับ แต่ตัวเลขเหล่านี้แหละที่เอาใช้ทำมาร์เก็ตติ้งชูเป็นจุดขาย

ถามผม ผมไม่อยากให้ใส่ใจกับตัวเลขเหล่านี้เลยครับ บ่อยครั้งที่ผมเห็นตัวเลขโชว์ว่าเสียงแหลมสูงเกินกว่า 30000 Hz แต่ฟังจริงๆปลายแหลมมันด้วนตั้งแต่ 1000 Hz ก็มี ดีที่สุดคือหาโอกาสฟังทดสอบเปรียบเทียบ เราจะค่อยๆทราบเองว่าเสียงที่คุณภาพดีกว่าคือตัวไหนกันแน่

ซึ่งไม่ใช่จากตัวเลขข้างกล่องแน่นอน....

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Xomphote

20/11/2018 22:42:18
42
ที่เห็นชัดๆเลยคือพวกอุปกรณ์ที่แปะสัญลักษณ์ Hi-Res ครับ 
ถ้าเป็นพวกหูฟังจะมีสเปคที่ตอบสนองความถี่ไปถึง 40k โน่นเลย
ซึ่งค่าการตอบสนองนี้ มันมีผลมาจากมาตรฐาน Hi-res
ซึ่งกำหนดความละเอียดในระบบดิจิตอลเอาไว้ที่ 24 bit/192 kHz
ที่ Sampling Rate 192 kHz ซึ่งสูงกว่ามาตรฐาน Audio เท่าตัว
ความถี่ที่จะตอบสนองได้ครบถ้วนเลยต้องไปถึง 40k
ซึ่งเป็นค่าในเชิงเทคนิค ที่ไม่ได้ส่งผลกับเสียงที่เราได้ยินน่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

artpiggo

20/11/2018 23:01:48
15
พูดไงดี เหมือนเราแปะป้ายบอก ห้องนอนนี้มีผี

คนปกติที่ไม่เชื่อ ไปนอนก็คงไม่รับรู้อะไร แต่ต่อให้ไม่เห็นตัวผี ก็อาจจะมีหลอนๆในใจบ้าง 

แต่ถ้าเป็นคนที่เข้าถึง มีคลื่นตรงกับที่ผีปรากฏตัว มันก็เจอได้ครับ

เพราะงั้น ผมคิดว่ามันทำมา over spec หูคนทั่วไปเพื่อการนี้ครับ เผื่อมนุษย์บางคนจะรับรู้ได้ว่ามันมีคลื่นความถี่นี้ในเพลงที่ฟังด้วย 

และผมว่ามีผลต่อการรับรู้ด้วยจริงๆนะ เพราะสุดท้ายเสียง ไม่ว่าความถี่ไหน เสียงมันก็คือพลังงานชนิดนึงอ่ะ ถึงรับรู้ไม่ได้ แต่มันก็มีอยู่ เหมือนผี 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"แค่สงสัยครับ เรื่องย่านความถี่ของเสียงที่หูฟังทำได้"