Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขออนุญาติสอบถามเปรียบเทียบลำโพงบ้าน TotemSignature 1 vs Harbeth P3ESR

Jump

19/11/2018 18:30:20
13
ราคาในไทย พอกัน เมืองนอกก็พอกัน
เนื้องานดีทั้งคู่ เจ้านึงทำ แคนาดา อีกเจ้า ทำในเมืองผู้ดี อยากได้มา
จับกับ int amp ss รุ่นเล็ก ของ luxman หรือ moon 
ตัวไหน น่าเล่นกว่าครับ (ห้องเล็ก) ฟังทุกแนว ไม่เน้น ร็อคหนักๆ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Peerasak

19/11/2018 20:57:43
6
Totem ซีรีนี้แนวสมจริงครับเหมาะสำหรับคนที่เล่นจริงจังเครื่องต้องถึงโดยเฉพาะแอมป์ต้องเอามันอยู่ ถ้าจะเอาเสียงสุดๆจากมันทั้งชุดแพงกว่าลำโพงแน่ๆครับ ผมเคยฟังแต่รุ่นเก่าพวก model one เดาว่ารุ่นน้องมันก็คงมาทางเดียวกันครับ (เชื้อไม่ทิ้งแถว)

ส่วน P3ESR ตัวนี้จะแนวเสียงผ่อนคลายกว่าฟังง่ายเล่นง่ายกว่าครับ เหมาะกับดนตรีน้อยชิ้นหรือเพลงที่เน้นสียงร้องครับ ไม่เหมาะกับแนวเพลงหนักๆ แอมป์ที่เหมาะสมกับมันไม่ต้องมีกำลังสูงมากก็ให้เสียงได้น่าพอใจครับ เท่าที่เคยฟังส่วนตัวผมว่าต้องเป็นแอมป์หลอดจะเข้าทางที่สุดครับ 

แอมป์ Luxman ผมเคยฟังรุ่นเก่าๆอย่าง A383 เสียงหวานใสฟังไปก็คล้ายๆหลอดเหมือนกันครับ ฟังเพลงหนักๆไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ moon ก็ออกแนวใสเหมือนกันแต่เป็น Audiophile มากกว่าครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับถ้าอยากจบง่าย P3ESR เล่นง่ายกว่าเยอะครับ ถ้าห้องไม่ใหญ่มากเปิดเป็นแบล็กกราวด์มิวสิคสบายเลยครับ แอมป์ 2 ตัวที่ว่าผมให้น้ำหนักไปเข้าทาง P3ESR มากกว่าทังกำลังขับและแนวเสียงครับ โดยเฉพาะ Luxman น่าจะฟังแล้วหวานหยาดเยิ้มเลย ทั้งหมดเป็นความคาดเดาของผมยังไงลองไปฟังด้วยตัวเองดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

Doglover

19/11/2018 21:11:30
5
ฮาเป็ด น่าจะขับง่ายกว่า โทเท็ม ถ้ามีแอมป์เสียงใกล้เคียงหลอด ไป ฮาเป็ด น่าจะดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

19/11/2018 21:24:54
4,282
ผมเคยมี Totem Model 1 แต่เป็น Single wire และ Rainmaker ครับ ปกติแล้ว Totem ขับยากทุกตัว แอมป์วัตต์ต่ำขับไม่ค่อยได้ คือถ้าแอมป์กำลังน้อยไป อาจจะได้ยินแต่กลางแหลมที่จัดจ้าน และเบสต่ำไม่ค่อยออก แต่ถ้าได้แอมป์ใหญ่ผมว่ามันดีมากๆครับ รายละเอียดระยิบระยับสมจริงครับ

ส่วน harbeth เคยฟังผ่านๆ กลมกล่อมดีครับ แต่ผมว่า Totem น่าเล่นกว่าครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

Peerasak

19/11/2018 21:40:14
6
เฮียเชียร์ให้เล่นของสูงเลยนะครับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

19/11/2018 22:15:03
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Peerasak
เฮียเชียร์ให้เล่นของสูงเลยนะครับ 55555
555 ผมไม่ทราบราคา Harbeth ครับ แต่เดาว่ามือสองราคาไม่น่าจะหนีจาก 1Sig ครับ

ลำโพง Totem นั้นยังไงก็ต้องขอมีให้ได้ซักครั้งในชีวิตครับ ไม่งั้นมันนอนไม่หลับจริงๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

Jump

20/11/2018 09:39:54
13
ผมเห็น น้า Vince Bruzzese แกเอา Signature 1 ไปจัดเซ็ทโชว์ในงาน CES 
เล่นกับ int moon ตัวล่าสุดที่มี dac ในตัว 240i กำลังขับแค่ 50w เองครับ เลยคิดว่า
น่าจะเอาอยู่ หรือ ตัวออกแบบใหม่ กินวัตต์น้อยลงแล้ว

ถ้าเป็น int luxman ก็คงเป็นตัว 505 100w แต่ตัวนี้ ต้องหา dac แยก เอา(เปลือง)

https://www.youtube.com/watch?v=LPVzhiPqlw8

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Jump

20/11/2018 09:46:11
13
แถม คลิป ป้ายยา ตัว Signature 1หน่อย
น้า Vince จัดเองเลย 

https://www.youtube.com/watch?v=p1hAxMVpFQ8
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

20/11/2018 09:55:42
1,866
ถ้าพร้อมจะเรื่องมากสุดๆ ทั้งชุดทั้งห้อง ไป Totem ครับ  นั่นหมายถึงว่า พร้อมจะสนุกกับการเป็นออดิโอเต็มตัว ไม่งั้นไม่ได้เสียงเท่าที่ศักยภาพอันสูงของมันจะทำได้ แน่นอนว่าถ้าพร้อมเล่นก็ไปได้ไกลมาก

ไม่งั้นฮาเบ็ธจะจบง่ายกว่าครับ แนวเพลงที่ฟังกับแอมป์ที่ว่ามาก็พอได้

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

BurgHungry

20/11/2018 10:08:12
36
หากเป็นแค่ Music Lover อยากได้ชุดฟังเสียงดี ฟังง่าย ไม่จุกจิก ทั้งชุด, ห้อง, ตำแหน่งการตั้ง = ฮาเบ็ด
แต่หาก เป็น  หรืออยากเป็น Audiophile เต็มตัว สนุกกับการเลื่อน ลำโพง ทีละนิ้ว เพื่อหาจุดที่เสียงดีที่สุด + มีงบจะขยับชุด (amp, source, สาย) = โทเท็ม

แต่จากชุดที่เห็น อยากให้ลอง ฮาเบ็ด ก่อน
พอวิชามีพอตัว ค่อยข้ามไป โทเท็ม คับ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

20/11/2018 23:19:13
4,282
แอมป์ Moon ผมก็เคยมีครับ พอจะขับ Totem Model One ได้พอกล้อมแกล้ม คือถ้าห้องไม่ใหญ่มาก ก็พอไปไหว แต่ตอนนั้นของผมเป็น single wire ขับง่ายกว่า Bi Wire แยะครับ  ถ้าแอมป์เล็กจนเกินไป ไม่แนะนำครับ 555 และจะให้เสียงดีที่สุด เรื่องเซ็ทอัพลำโพงในห้องที่เหมาะสมกันอันนี้ก็สำคัญครับ

Totem เหมือนม้าพยศ ท้าทายให้ขี่ มีอะไรให้ค้นหาเยอะกว่าครับ 555

(แต่ตกม้าก็หลายคน รวมทั้งผม 555)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

21/11/2018 00:31:42
1,866
ความเห็นส่วนตัว
ถ้าเป็นผม จะเล่น Totem ไหม ผมพุ่งคำถามไปที่นี่เลยครับ..ห้อง
ถ้ามีห้องที่พร้อมจะปรับแต่งอคูสติคพอสมควร (ต้องมีงบแน่ แต่ ไม่ต้องรีบ ไว้ในอนาคตได้) ผมถึงจะเอาครับ
ไม่งั้นทุ่มเทลงชุดไปเท่าไหร่ ก็หายไปเยอะ เพราะห้องมันไม่ได้
อันนี้ไม่นับเวลา และความพยายามที่ต้องใช้่ในการเซ็ทอัพนะครับ  คือ ต้องมีห้องก่อน แล้วค่อยๆเล่นไปเรื่อยได้ ไม่ต้องใจร้อน
แต่ถ้่าไม่มีห้องเป็นกิจจะลักษณะ  ต้องลองชั่งใจดีๆก่อนครับ

ที่จริงมันเป็นเรื่องปกติของลำโพงที่อยู่ในระดับสูงแทบทุกรุ่นนะครับ ไม่เจาะจงเฉพาะTotem
และย้ำว่าเป็นความเห็นส่วนตัว คือผมเคยเห็นบางท่านเล่นเครื่องระดับไฮเอนด์ แต่...ห้องไม่มีการปรับแต่งเลย ไม่มีการเซ็ทอัพเลย เห็นแล้วก็เหนื่อยครับ...กระแดะใช้ศัพท์สูงว่า สะท้อนใจน่าจะใช่กว่า... เพราะที่ได้ยิน มันไม่ได้แม้แค่ยี่สิบเปอร์เซ็นของเสียงที่มันให้ได้
แต่ก็เป็นความพอใจส่วนตัวครับ คนจ่ายเงิน แฮปปี้ที่ได้ครอบครอง เสียงไม่ได้เต็มร้อย(แต่หายไปเยอะมากกกกกกก)ทว่าเขาพอใจ ก็จบ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 12

AudioAnalogue

19/07/2019 11:03:39
คลิปออกงานที่เอามานั้นแค่เน้นขายของร่วมกันครับ
moon คุม Totem ไม่อยู่ เสียงแย่มากครับ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
"ขออนุญาติสอบถามเปรียบเทียบลำโพงบ้าน TotemSignature 1 vs Harbeth P3ESR"