Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ชวนชมและฟังเฮียมั่นและเฮียเบียสให้สัมภาษณ์รายการ FounderCast ครับ

Soundsyn

05/11/2018 22:05:10
0
เรียนเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาวมั่นคงครับ

วันนี้ผมมาชวนชมและฟังเฮียมั่นและเฮียเบียสให้สัมภาษณ์ในรายการ FounderCast ครับ ซึ่งเป็นรายการที่จะไปสัมภาษณ์เจ้าของกิจการต่างๆ เพื่อนำเสนอแง่มุมที่น่าสนใจของเจ้าของกิจการครับ

ตามไปที่ link นี้เลยครับ
https://www.facebook.com/foundercast/videos/273237946659883/

ใครที่ชอบฟังก็มี podcast ให้ฟังนะครับ
https://soundcloud.com/user-703865648

หากชอบอย่างไรฝาก like ติดตามเพจด้วยครับ

หวังว่าทุกท่านจะได้ประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ

*ผมไม่ได้เป็นคนสัมภาษณ์นะครับ เป็นหนึ่งในทีมงานครับ ตอนติดต่อคุณแพะไปก็ได้รับการดูแลเป็นอย่างดีเลยครับ :)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

05/11/2018 22:15:42
4,282
เย้ๆๆๆๆ ขอบคุณมากๆๆครับ
ผมเติมให้อีกครับ อันนี้เป็น Youtube ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ohwownoone

07/11/2018 06:53:40
370
ฟังเฮียพูดแล้ว คนที่เป็นคนขาย โดยไม่ได้ผลิตเองนี่น่าจะเหนื่อยเอาเรื่องเลยนะเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

07/11/2018 12:30:14
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - ohwownoone
ฟังเฮียพูดแล้ว คนที่เป็นคนขาย โดยไม่ได้ผลิตเองนี่น่าจะเหนื่อยเอาเรื่องเลยนะเนี่ย
ถึงขั้นเลิกเลยครับพี่อ่าง 555

โลกยุคหน้า ผู้ผลิตและผู้ให้บริการจะเป็นธุรกิจที่คงอยู่ ส่วนซื้อมาขายไปผมว่าหลายหมวดจะต้องถึงขั้นหายไปเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ohwownoone

07/11/2018 17:39:56
370
งั้นต่อไปจะทำธุรกิจก็ต้องเน้นไปที่บริการ หรือ เอาโปรดักมาดัดแปลงให้เข้ากับรสนิยมคนกลุ่มเล็กๆซินะครับ เอ......ทำอะไรดีน้าาาาาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

07/11/2018 23:12:31
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ohwownoone
งั้นต่อไปจะทำธุรกิจก็ต้องเน้นไปที่บริการ หรือ เอาโปรดักมาดัดแปลงให้เข้ากับรสนิยมคนกลุ่มเล็กๆซินะครับ เอ......ทำอะไรดีน้าาาาาาาา
คือมันมีหลายเรื่องเลยที่ผมอยากจะจัดอภิปรายเชิงสัมนาหรือเชิงปลากรายก็ได้ อยากจะจัดที่เมืองทองธานี แล้วหาคนที่มองกลไกเหล่านี้ออกแล้วมาร่วมถกกัน 555

ผมว่าการที่มาร์เก็ตเพลสระดับโลกมาไทย ผมว่าเค้าไม่ได้สนใจว่าการยกระดับออนไลน์ไทยหรือพัฒนาอะไรหรอกครับ เป็นแค่การฆ่าคนที่อยู่ในธุรกิจเดียวกันให้ตายก่อน ตายให้เรียบแล้วเค้าค่อยเริ่มต้นธุรกิจครับ อันนี้ผมไม่ได้คิดเองเออเองคนเดียว แต่ผมได้คุยกับ CEO ค่ายใหญ่จากจีนด้วยตัวเอง(ขอไม่ออกชื่อครับ)

อย่าลืมว่า marketplace ก็คือซื้อมาขายไปเช่นกัน และเป็นซื้อมาขายไปขนาดยักษ์ ส่วนพวกผมและทุกๆๆท่านเป็นพวกงอกง่อยซำเหมา ซื้อมาขายไประดับรากหญ้า วิธีการก็ไม่เห็นยาก เตะให้สลบหรือคอหักก่อน ขาดทุนกี่พันล้านก็ว่าไป แล้วพอตายหมดคราวนี้จะจับซ้ายหันขวาหันหรือแถวตรงก็ไม่ได้ยากอะไรอีกต่อไป

ต้องไม่ลืมว่าผลประโยชน์ในโลกนี้อีกหน่อยตกอยู่กับกลุ่มหรือเครือไม่กี่เครือ จะเครือกล้วยน้ำว้า หรือเครือกล้วยตานีก็ว่าไป 555 อีกหน่อยระบบ payment ก็ถูกผูกขาดหรือรวบยอดตัดตอนไป ธนาคารไทยไม่หารือกับภาครัฐหรือมีมาตรการเฉียบขาด อีกหน่อยก็ม่องเท่งตามพวกค้าปลีกรายย่อยเหมือนกัน นี่มันไม่ใช่เรื่องขำแล้วครับ นี่มันเข้าขั้นชักน้ำเข้าลึก ชักศึกเข้าบ้านกันแล้ว

สังเกตุไม๊ครับว่าคอนโดสร้างใหม่ในทำเลที่เป็น Prime มัน Overpricing จนคนไทย(ส่วนใหญ่) หมดสิทธิ์ซื้อไปนานแล้ว คนที่ซื้อก็คือคนต่างชาติ คนที่มาเช่าและคนที่มาซื้อตอนนี้เป็นต่างชาติไปหมดแล้ว นี่ดีว่ากฏหมายยังให้แค่ซื้ออาคารชุด หากมีนักการเมืองที่มันโกงชาติ ยกมือแก้กฏหมายให้ซื้อที่ดินได้ ผมว่าคนไทยได้ถอยไปตั้งเมืองหลวงอยู่เลยเมืองกาญจน์ออกสังขละบุรี หรือไม่ก็สวนผึ้งแน่ๆๆ 555

ก็ขอให้วิเคราะห์ตามผมไปครับ ถ้าทายผิดให้กระทืบเลยครับ 555

ไหนก็ไหนๆ ผมว่าปฏิวัติซ้อนลงไปอีกทีให้มันรู้แล้วรู้รอดไปเลย ผมว่าจะหันไปหางานเกี่ยวกับบริการทำแล้วครับ 555

จ๊ากๆๆๆ ห้ามคุยการเมืองๆๆๆๆ ลืมไป 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

07/11/2018 23:21:19
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ohwownoone
ที่พี่อ่างทำอยู่นั่นแหละถูกต้องแล้วครับ ไม่มีอะไรผิดพลาดเลย พี่อ่างแข่งขันกับตัวเองเท่านั้นครับ คือทุ่มเทให้ความรู้กับเด็กๆอย่างไรตัวเองถึงไม่หมดแรง และพอจะได้ผลตอบแทนเป็นรางวัลแห่งความมานะบากบั่น

พี่อ่างปลูกต้นไม้ที่โตช้าครับ แต่ถ้าโตแล้วมันจะเป็นไม้ยืนต้นที่ให้ดอกให้ผลที่ชื่นใจในอนาคต และมันเป็นธุรกิจที่ยั่งยืนได้ครับ ส่วนผมเป็นพวกปลูกตำลึงปลูกกระถิน เก็บกินได้ก็ชั่วประเดี๋ยวประด๋าว ฝูงตั๊กแตนปาทังก้าลงก็ปลดปลงครับ

ขอให้กำลังใจกับการปลูกไม้ยืนต้นของพี่อ่างครับ สู้ๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ชวนชมและฟังเฮียมั่นและเฮียเบียสให้สัมภาษณ์รายการ FounderCast ครับ"