Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[ขอคำแนะนำ] รบกวนช่วยเลือก poweramp สำหรับลำโพงหน่อยครับ

twight

02/11/2018 21:33:58
7

[ขอคำแนะนำ] รบกวนช่วยเลือก poweramp สำหรับลำโพงหน่อยครับ

พอดักำลังมองหา poweramp สำหรับลำโพง 2.0 / 1คู่ สำหรับวางหน้าคอม อยากได้ poweramp

- ที่มีสวิทต์ on-off

- in put สำหรับ rca  

- 2 cn

มีงบในช่วงประมาณ 6,000 บาท + - ครับ 

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากๆครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

อยากทราบ

02/11/2018 22:20:27
ขับลำโพงรุ่นใหนครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

twight

02/11/2018 22:38:03
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - อยากทราบ
ยังไม่ได้เลือกลำโพงเลยครับ แห่ะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

twight

02/11/2018 22:38:04
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - อยากทราบ
ยังไม่ได้เลือกลำโพงเลยครับ แห่ะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

somkiatr

03/11/2018 17:22:14
182
ทำไมถึงต้องใช้ poweramp ละครับ ถ้าใช้ com เป็นเครื่องเล่นเพลง ก็ซื้อลำโพงที่มีแอมป์ในตัวได้ไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

twight

03/11/2018 22:53:46
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - somkiatr
ทำไมถึงต้องใช้ poweramp ละครับ ถ้าใช้ com เป็นเครื่องเล่นเพลง ก็ซื้อลำโพงที่มีแอมป์ในตัวได้ไหม
อยากลองไปเล่นทาง passive ดูหนะครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง แต่เริ่มคิดเหมือนคุณว่าหรือจะกลับมาเล่น active เหมือนเดิมดีเพราะมันง่ายกว่าชอบกล ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

04/11/2018 05:59:13
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - twight
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - somkiatr
อยากลองไปเล่นทาง passive ดูหนะครับ แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง แต่เริ่มคิดเหมือนคุณว่าหรือจะกลับมาเล่น active เหมือนเดิมดีเพราะมันง่ายกว่าชอบกล ขอบคุณมากครับ
ถ้าจะไปทาง passive จริงๆก็ขึ้นกับงบครับ ตอนนี้มีชุดประหยัด
Integrated Amp. Rotel A14  +   B&W 685 S2 ราคาทั้งชุดประมาณ 5x,xxx  บาท ยังไม่รวมสายสัญญาณและสายไฟแบบ audio grade และถ้าจะใช้คอมเป็นเครื่องเล่นเพลงก็ต้องหา DAC มาเพิ่มด้วยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

sumpao

08/11/2018 10:50:31
18
เอามาเป็นลำโพงคอมเอา Active เถอะครับ 

ส่วนถ้าอยากเล่น POWER AMP จริงๆ  + PASSIVE SPEAKER

สามารถเอา Sound card ที่ Maind Board ทำเป็นปรีได้นะ อาจต้องหา สาย 3.5 แล้วแยก ซ้ายขวาเอา มาต่อ Power Amp

ส่วน Power Amp งบ 5-6 พันผมนึกไม่ออกครับ 555+ ถ้า INT AMP ของจีนงบนี้อาจหาได้แต่ เป็น Class D

สรุปเลยงบไม่เกินหมื่นซื้อลำโพง Active เถอะครับ ชีวิตง่ายขึ้นเยอะ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

sumpao

08/11/2018 10:57:06
18

ถ้าอยากเล่นแยก มันจะมีอย่างอื่นงอกมากอีกครับ เช่น

1. สายลำโพง มีตั้ง แต่ 100 + ไปเรื่อยๆ
2. สายสัญญาณ (RCA , XLR)
3. สาย INPUT ในกรณีมี Dac แยก  ( USB , Optical , Coaxial etc)
4. สาย AC

งบบานปลายสุดๆ ซื้อ ลำโพงสำเร็จหลัก ไม่เกินหมื่นจบนั่งฟังหน้าคอมสบายๆ
ชุดแยกนี่ต้องมาจัดมุม นั่งห่างเท่าไหร่ถึงฟังดีกว่า งานงอกครับ 555+

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

sumpao

08/11/2018 11:02:23
18
ตอนผมมาเล่นลำโพง นี่ไม่รู้อะไรเลย ซื้อ ELAC B5 มาขำๆนึกว่างบไม่บาน

สรุป DAC +  PRE + POWER + สาย 

ผมเล่นกลางๆหมดยังหมดไปเยอะเลยครับ

กลับมาคิดว่าทำไมไม่ซื้อ Active ไปตั้งแต่แรกวะ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

twight

08/11/2018 15:57:20
7

amp ประมาณ Behringer A500 ประมาณนี้เรียกว่าอะไรหรอครับ(หรือผมอาจจะใช้คำเรียกผิด) ผมหาแอมป์ที่ไม่มีตัวปรับอะไรเลย เพราะผมมี dac กับ pre แล้วครับ ส่วนมากผมหาข้อมูลพวกเว็บ ตปท มันจะแยกเรทง่ายๆเลยแบบ 100 200 300 400 500 ดอล พอมาหาของไทยผมหาไม่ค่อยเจอ + กับของไทยหาคำว่าแอมป์ มันขยายมาหมดเลย เครื่องเล่นพร้อมแอมป์ พรีแอมป์ อื่นๆ เลยไม่รู้จะไปเริ่มหาตรงไหนนะครับ ปล.ตอนนี้ซื้อ active มาใช้เสียแล้วครับ ไว้หาข้อมูลในไทยเพิ่มได้ค่อยหาซื้ออีกที 

ปล.ขอบคุณมากครับคุณ sumpao

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Hsung

09/11/2018 07:50:41
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - twight

amp ประมาณ Behringer A500 ประมาณนี้เรียกว่าอะไรหรอครับ(หรือผมอาจจะใช้คำเรียกผิด) ผมหาแอมป์ที่ไม่มีตัวปรับอะไรเลย เพราะผมมี dac กับ pre แล้วครับ ส่วนมากผมหาข้อมูลพวกเว็บ ตปท มันจะแยกเรทง่ายๆเลยแบบ 100 200 300 400 500 ดอล พอมาหาของไทยผมหาไม่ค่อยเจอ + กับของไทยหาคำว่าแอมป์ มันขยายมาหมดเลย เครื่องเล่นพร้อมแอมป์ พรีแอมป์ อื่นๆ เลยไม่รู้จะไปเริ่มหาตรงไหนนะครับ ปล.ตอนนี้ซื้อ active มาใช้เสียแล้วครับ ไว้หาข้อมูลในไทยเพิ่มได้ค่อยหาซื้ออีกที 

ปล.ขอบคุณมากครับคุณ sumpao

ก็ power amp ธรรมดาครับ เพียงแต่ทำปีก แล้วเจาะรูน็อตไว้วางยึดบน rack ที่เป็นชั้นๆ สไตน์งานคอนเสิร์ตต่างๆ

ปล. ที่ขายในไทยให้ serch คำว่า เพาเวอร์แอมป์ ครับ สังเกตุ spec จะมีเฉพาะ วัตต์ กับ โอห์ม  

ของไทยที่ราคาไม่แพง ยี่ห้อ ตุลา ครับ ผมเคยใช้สมัยเด็กๆ ราคาไม่แพง เสียงดี ชอบมาก ถ้าแพงขึ้นมาก็ยี่ห้อ magnet

ส่วนของนอกมีเยอะ ที่ชอบจะเป็นยี่ห้อ NAD กับ AMC แต่ราคาหมื่นอัพ ไม่แนะนำ

ที่สำคัญจะซื้อแอมป์ ต้องดูว่าเอามาขับลำโพงอะไร เพราะลำโพงบางตัวขนาดเล็กนิดเดียว แอมป์ 50 วัตต์ (ดูที่ค่า 8 โอห์ม) ยังขับไม่ออกเลย

ดังนั้น แนะนำว่าให้หาลำโพงที่จะใช้ให้เจอก่อน ค่อยเลือกแอมป์ ไม่งั้นต้องซิ้อแแอมป์ที่วัตต์เยอะๆ เผื่อไว้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

Peerasak

09/11/2018 08:51:47
6
เล่นเครื่องเสียงบ้านต้องมีห้องฟังครับ ถ้าไม่มีห้องฟังมันจะแสดงประสิทธิภาพไม่เต็มที่ พูดง่ายๆว่าซื้อมา 50,000 เสียงอาจจะเหลือแค่ 5,000 ก็ได้ เพราะเครื่องเสียงบ้านเขาออกแบบมาให้ใช้งานอย่างนั้นครับ ส่วนตัวผมเล่นเครื่องเสียงบ้านมาก่อนแต่ทุกวันนี้ไม่มีห้องฟังเหมือนเมื่อก่อน ตอนนี้ย้ายมาอยู่ทาวเฮ้ามีห้องว่างขนาด 3x3 ผมลองเอามาต่อฟังแล้วไม่ได้เรื่องก็เลยเก็บใส่กล่องเปลี่ยนมาเล่นหูฟังแทนครับ 

แอมป์แบบ BEHRINGER A500 เขาเรียก Power Amp ครับ แต่ตัวนี้เป็นแอมป์ใช้กับเครื่องเสียงกลางแจ้ง ถ้าหาข้อมูลไม่เจอลองดูเวปผู้ขายเลยครับ https://www.piyanas.com/category/41/PowerAmp

ถ้าฟังกับโต๊ะคอมผมก็คิดเหมือนท่านอื่นคือเล่นลำโพง active ดีกว่า พวก Q-Acoustic BT3 หรือ AudioEngine A2+ พวกนี้เอามาฟังเพลงถือว่าเสียงดีเกินราคาไปเยอะแล้วครับ ถึงเสียงไม่ได้ดีที่สุดแต่มันก็ดีในแบบที่เหมาะสมกับการใช้งานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

sumpao

09/11/2018 09:38:12
18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - Peerasak
เล่นเครื่องเสียงบ้านต้องมีห้องฟังครับ ถ้าไม่มีห้องฟังมันจะแสดงประสิทธิภาพไม่เต็มที่ พูดง่ายๆว่าซื้อมา 50,000 เสียงอาจจะเหลือแค่ 5,000 ก็ได้ เพราะเครื่องเสียงบ้านเขาออกแบบมาให้ใช้งานอย่างนั้นครับ ส่วนตัวผมเล่นเครื่องเสียงบ้านมาก่อนแต่ทุกวันนี้ไม่มีห้องฟังเหมือนเมื่อก่อน ตอนนี้ย้ายมาอยู่ทาวเฮ้ามีห้องว่างขนาด 3x3 ผมลองเอามาต่อฟังแล้วไม่ได้เรื่องก็เลยเก็บใส่กล่องเปลี่ยนมาเล่นหูฟังแทนครับ 

แอมป์แบบ BEHRINGER A500 เขาเรียก Power Amp ครับ แต่ตัวนี้เป็นแอมป์ใช้กับเครื่องเสียงกลางแจ้ง ถ้าหาข้อมูลไม่เจอลองดูเวปผู้ขายเลยครับ https://www.piyanas.com/category/41/PowerAmp

ถ้าฟังกับโต๊ะคอมผมก็คิดเหมือนท่านอื่นคือเล่นลำโพง active ดีกว่า พวก Q-Acoustic BT3 หรือ AudioEngine A2+ พวกนี้เอามาฟังเพลงถือว่าเสียงดีเกินราคาไปเยอะแล้วครับ ถึงเสียงไม่ได้ดีที่สุดแต่มันก็ดีในแบบที่เหมาะสมกับการใช้งานครับ
จริงครับ จุดที่ฟังผมลองนั่งดูแล้ว ถ้านั่งเหมือนเล่นคอมเสียงแบบนึง

นั่งอยู่สุดห้องตรงโซฟาติดผนังหลังเสียงอีกแบบ

นั่งเอียงซ้ายเอียงขวา เสียงคนละแบบครับ 

นอนฟัง ยืนฟัง เสียงต่างหมด 555+

คือจุดที่ดีที่สุดน่าจะนั่งหน้าลำโพง ห่างไปสักเมตร สองเมตรมั้ง ครับแล้วหลังไม่ติดกำแพง

เหมือนไปฟังเพลงสดในบาร์อะครับ แต่ละจุดมันก็เสียงไม่เหมือนกันประมาณนั้น 55

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 14

twight

09/11/2018 20:34:42
7
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ได้ความรู้เยอะขึ้นมากเลย เท่าที่อ่านมาผมควรจะไปหาลำโพงก่อน ขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Avalon

12/11/2018 02:25:16
18
งบประมาณนี่เล่น Active ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[ขอคำแนะนำ] รบกวนช่วยเลือก poweramp สำหรับลำโพงหน่อยครับ"