Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากให้หูฟังเสียงร้อง forwardขื้น มีวิธียังไงบ้างครับ

ccoom

31/10/2018 18:01:51
รบกวนขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

RockDragon

31/10/2018 19:51:27
2,893
เสียงร้องจะ forward พุ่งออกหน้ามากน้อยนั้นมันเป็นคาแรคเตอร์เสียงที่ถูกออกแบบมาสำหรับหูฟังรุ่นนั้นๆแล้ว

การใช้สายต่างชนิดและจุกยางหรือจุกโฟมต่างรุ้นต่างยี้ห้อมาจูนเสียงก็จะได้เรื่องความเด่นชัดรายละเอียดของมิติเวทีเสียงชัดเจนขึ้น แต่จะไม่ค่อยได้ผลหรือไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลยในการที่จะทำให้เสียงร้องพุ่งออกหน้าหรือลดถอยหลังไปจากเดิม

วิธีที่น่าจะทำให้ตำแหน่งของเสียงร้องในหูฟังเปลี่ยนได้ก็คงต้องเป็นการปรับ EQ หรือใช้ effect ใน sound processor มาปรับจูนเอาครับ

นอกนั้นผมก็นึกไม่ออกว่าจะมีวิธีไหนที่จะทำได้อีก

แต่ถ้าหูฟังเป็นรุ่นที่เปลี่ยนสายได้ชนิด 2 pin ผมอยากให้ลองสลับเฟสของขั้วหูฟังโดยพลิกขั้วสลับตำแหน่งเสียบ แล้วลองฟังดูครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

31/10/2018 20:04:38
4,282
เสียง forward หรือ Laid Back เป็นคาแรคเตอร์หลักของเสียงประจำหูฟังตัวนั้นๆ ทำอะไรไม่ได้มากครับ ซึ่งตามน้าชาบอกก็คือการปรับแต่ง EQ ใน app ฟังเพลง ซึ่งอันนี้ต้องลองดูด้วยตนเองก่อน เพราะบางทีปรับนิดเดียวอาจจะลงตัวเลยก็เป็นได้ครับ

การเปลี่ยนสายไม่ค่อยช่วยในกรณีนี้(ไม่แนะนำ) ส่วนมากมักจะไปเติมเรื่องความละเอียดหยุมหยิม (detail) หรือไปแยกให้เกิดช่องเสียงที่โปร่งใสขึ้น (Transparent) ซึ่งถ้าลองปรับ EQ แล้วไม่ได้ผลอะไรตามที่ต้องการ

การพิจารณาเปลี่ยนหูฟังที่ให้เสียง forward ตามที่ต้องการ ทำได้ดีกว่าไปเสียงสตางค์ตรงอื่นครับ การเพิ่มแอมป์ เปลี่ยน dac ใส่ซาวด์การ์ด เปลี่ยนแอฟ ช่วยแบบตรงเป้าหมายไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น

31/10/2018 21:11:20
เปลี่ยนตัวใหม่เลยครับ
หยิกหู 0
"อยากให้หูฟังเสียงร้อง forwardขื้น มีวิธียังไงบ้างครับ"