Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากทราบวิธีปรับปรุงคุณภาพเสียงจาก SPOTIFY & APPLE MUSIC

KAPANG1975

27/10/2018 11:07:42
0
ขอรบกวนถามแบบคนไม่ทราบจริง ๆ นะครับ  โดยส่วนตัวยังไม่เคยมี  DAC  ไว้ใช้สักตัว เพราะไม่ค่อยชอบเล่นเพลงจากไฟล์เพลง
เท่าไหร่ครับ ยังคงฟังเพลงจากสามแหล่ง CD  กับ VINYL และเพลงจากผู้ให้บริการ music streaming อยู่เลยครับโดยใช้วิธีฟัง
จากเครื่องไอแพด ต่อตรงเข้า INT"AMP แต่รู้สึกว่าเสียงค่อนข้างแบน บาง  ไปนิดนึง เลยอยากสอบถามว่ามีวิธีไหนจะเพิ่มคุณภาพ
จากเการล่นเพลงวิธีนี้ให้ดีขึ้นได้บ้างครับ เช่นต้องเพิ่ม DAC เพิ่มสายสัญญาณ รึ ต้องเล่นผ่านเครื่องเล่นอื่นๆจึงจะให้คุณภาพได้ดีขึ้น
ตั้งงบสำหรับตรงนี้ประมาณ 25000-30000 ครับ ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบครับ

**ปัจจุบันใช้บริการอยู่ 3 เจ้าครับ SPOTIFY APPLEMUSIC JOOX ส่วน TIDAL ยกเลิกไปแล้วครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

27/10/2018 11:54:43
1,057
หลักๆต้องมี DAC เป็นตัวกลางก่อนต่อเข้าแอมป์จะช่วยได้มากทีเดียวครับ

แบบที่รองรับต่อกับ iphone โดยตรงเลยก็จะมี Audiolab M dac Mini ครับ ราคาประมาณ 15,000 รุ่นนี้ใช้ชิปเสียงจาก Sabre จะให้เสียงที่โปร่ง รายละเอียดดี ปลายเเหลมพริ้ว 

หรือขยับไปอีกรุ่นจะเป็นไซส์ตั้งโต๊ะจะมี M Dac+ อาจจะเกินงบที่ตั้งไปนิด  เเต่ได้ performance ระดับ DAC ตั้งโต๊ะ มี Balanced out ใช้ชิป Sabre 9018 รุ่นนีจะโฟกัสตำเเหน่งและรายละเอียดได้เเม่นยำ เเล้ให้เสียงที่ดีกว่าตัวเเรกอยู่พอสมควรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

KAPANG1975

27/10/2018 13:02:34
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - หลุยส์ munkonggadget
หลักๆต้องมี DAC เป็นตัวกลางก่อนต่อเข้าแอมป์จะช่วยได้มากทีเดียวครับ

แบบที่รองรับต่อกับ iphone โดยตรงเลยก็จะมี Audiolab M dac Mini ครับ ราคาประมาณ 15,000 รุ่นนี้ใช้ชิปเสียงจาก Sabre จะให้เสียงที่โปร่ง รายละเอียดดี ปลายเเหลมพริ้ว 

หรือขยับไปอีกรุ่นจะเป็นไซส์ตั้งโต๊ะจะมี M Dac+ อาจจะเกินงบที่ตั้งไปนิด  เเต่ได้ performance ระดับ DAC ตั้งโต๊ะ มี Balanced out ใช้ชิป Sabre 9018 รุ่นนีจะโฟกัสตำเเหน่งและรายละเอียดได้เเม่นยำ เเล้ให้เสียงที่ดีกว่าตัวเเรกอยู่พอสมควรครับ

ขอบคุณมากครับคุณหลุยส์ พอจะเข้าใจแล้วครับ แต่พอดีอยากทราบอีกนิดนึงว่าพวกเครื่องเล่นไฟล์เพลง รึ พวกสตรีมมิ่งเพลงบางเครื่อง
เห็นบอกว่ารองรับ SPOTIFY นี่หมายความว่าเล่นเพลงจาก spotify ผ่านเครื่องพวกนี้ได้ใช่ไม๊ครับ และ คุณภาพเสียงดีกว่าเล่นผ่าน
เครื่องไอแพด รึ ว่ามือถือไม๊ครับ ??
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nubwo23

29/10/2018 14:40:24
0
ขอบคุณที่มาแชร์ให้กับทุกคนรับรู้ฉันชอบทุกๆเรื่องราวของคุณมันดีและยอดเยี่ยมมากๆเลย
แม่และเด็ก
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากทราบวิธีปรับปรุงคุณภาพเสียงจาก SPOTIFY & APPLE MUSIC"