Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใส่ออนเอียร์วิ่งออกกำลังเวิร์คไหมครับ

caprice

21/10/2018 22:30:20
5
เนื่องจากส่วนมากที่ฟังประจำตอนวิ่งจะเป็นเพลง Metal ซึ่งตอนนี้ใช้อินเอียร์ฟังอยู่และใช้ได้ดี แต่สงสารหูครับ 555 อยากจะลองเปลี่ยนเป็นออนเอียร์ตัวเล็กๆเอาแบบวิ่งถนัดๆ เช่น jbl sony beat ดูจะเวิร์คไหมครับ
ที่คำนึงถึงคือ
ใส่ออนเอียร์แล้วช่วยเซฟหูดีกว่า Inear ไหมครับ (วิ่งกลางแจ้ง)
มีใครเคยเห็นคนใช้ออนเอียร์วิ่งออกกำลังกายกลางแจ้งไหม ดูมันแปลกๆไหมครับ
ปัญหาทางด้านการสวมใส่ (ใส่แล้วหลุด เหงื่อออกแล้วคัน+หูพัง ฟองน้ำชุ่มเหงื่อ padลอกไว)
สรุปว่า เวิร์ค ไหมครับ ?
ถ้าไม่เวิร์คควรจะใช้อินเอียร์ต่อไปแบบเดิม หรือมีแบบอื่นที่ดีกว่านี้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

taung2611

22/10/2018 00:28:35
25
ไม่เวิร์คด้วยประการทั้งปวงครับ ทั้งปัญหาเรื่องการสวมใส่ และความคงทนของหูฟังที่พินาศแน่ ๆ ทั้งจากเหงื่อและจากการตกกระแทกเนื่องจากการเคลื่อนไหว

เอาจริง ๆ อินเอียร์ก็ไม่ได้ทำร้ายหูอะไรมากมายนะครับ ถ้าเราไม่เร่งเสียงจนถึงขีดอันตราย เพลงที่ฟังเวลาวิ่งส่วนใหญ่ก็เน้นบีทกับเบสมากกว่าวอลุ่ม ส่วนตัวคิดว่าไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าอยากลองอย่างอื่นที่ไม่ใช่อินเอียร์ แนะนำเอียร์บัดแบบมีปลอกเพื่อการออกกำลังกายโดยเฉพาะอย่าง jbl sony หรือ bose ดีกว่าครับ

ส่วนออนเอียร์ เก็บไว้ฟังชิลล์ ๆ ดีกว่าครับ ใส่วิ่งรับประกันว่าไปแน่ ๆ แถมไปเร็วด้วย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

bonus79

22/10/2018 01:52:46
1,133

ลอง Koss ksc35 ดูสิครับ
เกี่ยวหูไม่หลุดน้ำหนักเบา

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

22/10/2018 04:13:33
1,866
จัดคลิปออนไปเลยครับ  ก็Ksc35 นั่นแหละ
เบามาก ใส่สบาย ไม่กันเสียงภายนอก คือ ปลอดภัยกว่าแบบอื่น ไม่หลุดง่าย
ผมใช้เป็นสมอลทอล์คตอนขับรถด้วยซ้ำ เพราะมันทำให้เรารับรู้สภาพรอบข้างได้เกือบเท่าไม่ใส่หูฟัง
ส่วนเสียง ถ้าอยากฟังโหดหน่อย การใช้แอมป์ช่วย หรือเพลเยอร์กำลังขับสูงก็จะมีผลมาก
คือมันขยายคุณภาพได้ตามชุดที่จัด สะดวกอย่างไรก็ว่าไป
(ถ้าฟังดังเกินไปก็อันตรายขึ้น เพราะรับรู้สภาพภายนอกได้น้อยลง อันนี้แน่นอน)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

22/10/2018 06:50:33
107
KSC35อีกเสียงครับ ผมใส่ปั่นจักรยานฟินมาก เพราะมันไม่มีเสียงลมมารังควาญเลย

เปิดไม่ดังมากก็ได้ยินเพลงครบๆ พร้อมเสียงสภาพแวดล้อมยังได้ยินครบด้วยครับ เนื่องจากมันไม่มีเสียงลมมากลบนี่แหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

22/10/2018 14:38:47
424
ผมใช้ backbeat fit  มันคล้ายๆ earbud จะไม่ซีลเสียงสนิท  มีรุ่นใหม่เป็น true wireless แล้วด้วยคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

SirIsexnewTA

22/10/2018 15:50:46
387
พวกเบาๆ อย่าง koss ksc35 ,porta pro หรือ akg y30 , eGrado พวกนี้น่าจะโอเคครับ แต่มันจะมีปัญหาเรื่องฟองน้ำเสื่อมสภาพเร็วจากเหงื่อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

22/10/2018 17:44:17
1,866
ผมนึกอยู่เหมือนกันครับ คุณSirIsexnewTA ปัญหานี้ แต่คงต้องยอมแลกกับความปลอดภัย เพราะถ้าเป็นอินเอียร์ ซึ่งซีลเสียงภายนอกค่อนข้างสนิท การใส่ทำกิจกรรมนอกบ้าน ผมว่ามันอันตรายครับ ถ้าเป็นคลิปออนเราจะได้ยินเสียงสภาพรอบข้างได้เกือบเท่าปกติ น่าจะปลอดภัยขึ้นมากพอดูหากเทียบกับการใช้อินเอียร์
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

หลุยส์ munkonggadget

22/10/2018 19:49:37
1,057
น่าจะไม่ค่อยเวร์คครับ เพราะลายๆจุดของหูฟังไม่ได้ออกแบบมาสำหรับใช้งานด้านนี้ครับ
ตัวหูฟังทั้งโครงสร้าง เเละเเพ็ดหูฟังจะเปื่อยไวขึ้นมากเลยครับ

เเนะนำเป้นหูฟังอินเอียร์แบบสปอร์ตดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

caprice

23/10/2018 01:13:23
5
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ที่ช่วยเข้ามาแนะนำกันเยอะเลย

สาเหตุที่ผมมองๆออนเอียร์ไว้ เพราะผมเคยเห็นน้องผู้หญิงคนนึงใส่ออนเอียร์ใช้ลู่วิ่งสายพานติดกัน (Indoor)
ก็ดูดีนะครับไม่แปลกตา แต่ไม่รู้ outdoor จะถูกมองแปลกๆหรือเปล่า

ผมลองถามเพื่อนๆดู บางคนก็แนะนำให้ใช้ Earpod ของไอโฟน เพราะแรงดันน่าจะไม่กระแทกมาก
อีกคนก็แนะนำสะพายลำโพงบลูธูทไปวิ่งด้วย (ไม่รู้พูดจริงหรือพูดเอาฮา)

ปล.ตอนนี้ใช้อินเอียร์สปอร์ตของโซนี่อยู่แล้วครับพี่หลุยส์ ฟังเมทัลถึงใจมาก
ปล2.ขำคุณเหน่งบา คห.3 ประเด็นคือไม่ได้อยากฟังโหดหน่อยครับ อยากฟังโหดมากนี่แหละครับ พกแอมป์วิ่งไม่สะดวกเลยครับ สงสารหูด้วย 555
ปล3.หวยน่าจะออกเอียร์บัดหรือเปล่า แล้วเบสเอียร์บัดจะสู้อินเอียร์ได้มั๊ย

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

SirIsexnewTA

23/10/2018 06:26:39
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - caprice
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ที่ช่วยเข้ามาแนะนำกันเยอะเลย

สาเหตุที่ผมมองๆออนเอียร์ไว้ เพราะผมเคยเห็นน้องผู้หญิงคนนึงใส่ออนเอียร์ใช้ลู่วิ่งสายพานติดกัน (Indoor)
ก็ดูดีนะครับไม่แปลกตา แต่ไม่รู้ outdoor จะถูกมองแปลกๆหรือเปล่า

ผมลองถามเพื่อนๆดู บางคนก็แนะนำให้ใช้ Earpod ของไอโฟน เพราะแรงดันน่าจะไม่กระแทกมาก
อีกคนก็แนะนำสะพายลำโพงบลูธูทไปวิ่งด้วย (ไม่รู้พูดจริงหรือพูดเอาฮา)

ปล.ตอนนี้ใช้อินเอียร์สปอร์ตของโซนี่อยู่แล้วครับพี่หลุยส์ ฟังเมทัลถึงใจมาก
ปล2.ขำคุณเหน่งบา คห.3 ประเด็นคือไม่ได้อยากฟังโหดหน่อยครับ อยากฟังโหดมากนี่แหละครับ พกแอมป์วิ่งไม่สะดวกเลยครับ สงสารหูด้วย 555
ปล3.หวยน่าจะออกเอียร์บัดหรือเปล่า แล้วเบสเอียร์บัดจะสู้อินเอียร์ได้มั๊ย

เชียร์ ear bud ครับ 
ผมก็เป็นคนนึงที่พักหลังหยิบ ear bud มาใช้บ่อยมากเพราะสะดวกสบายเบาใช้ได้นาน รับรู้สิ่งรอบข้างได้ ผมว่ามันหูฟัง lifestyle ที่แท้จริงเลยครับ เรื่องฟองน้ำก็ไม่ต้องกังวลถ้าใช้ earbud จริงๆจังจะทราบว่าได้เปลี่ยนย่อยอยู่แล้วไม่ต้องห่วง 55 
เรื่องเบสสู้ in ear ไม่ได้อยู่แล้วครับ แต่ไม่ใช่ว่าเบสหายไปเลยแต่มีในปริมาณที่พอเหมาะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Foythong

23/10/2018 06:42:55
อย่าใช้หูฟังธรรมดามาออกกำลังกายเลยครับ อายุการใช้งานจะสั้นลงมาก ผมเคยใช้หูฟังบลูทูธของ JBL ที่ไม่ใข้ออกแบบมาออกกำลังกายมใช้ไม่ได้ไม่ถึงปีพังเลยครับ ทั้งเหงื่อทั้งความชื้น
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

caprice

24/10/2018 19:54:21
5
เอียร์บัดไม่เวิร์คครับ ใส่หลุดใส่หลุดทุกสองร้อยเมตร จับไปวิ่งไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

caprice

24/10/2018 19:55:09
5
แต่เสียงดีนะครับ เสียงเถื่อนๆคนละแบบกับอินเอียร์ที่นิ่งกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใส่ออนเอียร์วิ่งออกกำลังเวิร์คไหมครับ"