Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยหาเพลงหน่อยครับ

SirIsexnewTA

09/10/2018 02:58:37
387
เนื่องจากท่อนนึงของเพลงนี้ที่ร้องว่า “ไม่มีใครรู้ได้” มันดันฟังแล้วสะกิดต่อมย้อนอดีตผมแบบคุ้นมากๆเลยครับ น. 1:22

มันคล้ายท่อนของเพลงเพลงนึงมากๆเลยเป็นเพลงไทยยุคสมัย 90 ครับ แต่ผมไม่ชัวร์เนื้อร้องจริงๆว่าอย่างไร แต่พยางค์น่าจะเท่ากันครับ 
เพลงนั้นน่าจะเป็น “ไม่มีใครยั้งได้” , “ไม่มีใครรั้งได้” ประมาณนี้หรือนอกเหนือจากนี้แต่ก็ใกล้เคียงครับ

กรุณาช่วยหาคำตอบให้ผมด้วยครับ เพลงนี้ผมว่าค่อนข้างดังนะ แต่ผมคิดยังไงก็คิดไม่ออกครับ ร่วมสัปดาห์แล้ว มันทรมานมากครับ 55 
ผมใช้วิธีทั้งสืบค้นชื่อนักร้องในยุคนั้น ดูลิสต์เพลงฮิตเก่าๆ แต่ก็ยังไม่เจอครับ 

อ่อ เพลงเป็นเพลงผู้ชายนะครับ กรุณาด้วยครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

09/10/2018 03:11:55
387
เพิ่มเติมนะครับ 
ประโยคที่สันนิษฐานเพิ่มคือ “ไม่มีทางรักได้” ด้วยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

09/10/2018 12:13:35
387
เพิ่มเติมครับ 
เป็นเพลงช้า 
น่าจะเป็นของ แกรมมี่ หรือ อาร์เอส นี่แหละครับ แต่ไม่แน่อาจจะนอกเหนือกว่านั้น(มีความเป็นไปได้น้อย)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

13/10/2018 07:59:42
387
ช่วยหน่อยครับทุกคน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

29/10/2018 21:37:39
387
ในที่สุดก็พบแล้วครับ เพลงที่ตามหาคือเพลง ใจละเมอ ของ ปลื้ม ครับ
เมื่อ 2 วันก่อนผมนั่งเล่นอยู่แล้วโชคดีมากที่ playlist ของ joox วนมาแบบบังเอิญ 
ชีวิตผมเหมือนปลดล็อคเลยครับ ผมคิดวนอยู่ร่วมเดือน พยายามไม่นึกถึงแต่ตอนนี้สำเร็จแล้วครับ

และคำปริศนานั้นผมคาดการณ์ผิดไป 1 พยางค์ครับ 
คำในเพลงคือ “ไม่เคยรั้งได้” ในท่อนแรก และ “ไม่เคยรู้ได้” ในอีกท่อนนึง ซึ่งมี 4 พยางค์ทั้งคู่ แต่ผมคาดการณ์ไว้ว่า 5 พยางค์ 
และเพลงนี้อยู่ในอัลบั้มที่ถูกจัดจำหน่ายในปี 2543 ซึ่งตรงกับปี 2000 ซึ่งไม่ใช่เพลงยุค 90 ข้อมูลตรงนี้ผมก็ผิดอีก 
โทษตัวเองแล้วกันครับ ความจริงผิดตั้งแต่ความทรงจำเลอะเลือนแล้วที่นึกยังไงก็ไม่ออกร่วมเดือนแบบนี้ 55 

ดังนั้นโพสต์นี้จึงขออนุญาติจบกระทู้ครับ ที่ไม่มีใครคอมเม้นต์คงเป็นเพราะทุกคนคงจะนีกไม่ออกเหมือนกันเพราะข้อมูลที่ผมให้นั้นไม่ตรงเลย 555 แต่จริงๆทุกคนก็คงอยากช่วยผมอยู่เหมือนกันถ้ามีเพลงหน้านึกไม่ออกเดี๋ยวผมถามอีก แต่ถ้าเป็นไปได้ไม่เอาแล้ว ทรมานมาก 55 ขอบคุณทุกคนมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

29/10/2018 22:29:16
1,866
เพลงใหม่ๆผมไม่เคยฟังเลยครับ
ถ้าเพลงเก่า ไม่ว่าแนวไหน พอมีเพื่อนอยู่เว็บเพลงเก่าไว้พึ่งพาอาศัยได้บ้างครับ (ก่อนหน้ามาอยู่เว็บเฮีย ผมเริ่มต้นการเข้าสู่โลกโซเชี่ยลด้วยการหาเพลงเก่าที่เคยฟังตอนเด็กมาก่อน สิงสถิตย์อยู่ตามเว็บเพลงเก่าพักใหญ่ อยู่มันสามเว็บเลย) หากเพื่อนๆอยากหาเพลงเก่า ไม่ว่าลูกกรุง ลูกทุ่ง ลองบอกมาได้ครับ ผมจะไปถามข้อมูลจากเพื่อนต่อ ^ ^

เข้าใจอารมณ์คุณSirIsexnewTA เลยครับ ว่า เวลาเจออะไรที่มันคาใจ แล้วมันจะย้ำคิดย้ำทำอยู่ตลอดเป็นเดือนๆ หนักๆเข้าจะน่าหงุดหงิดแค่ไหน มันจะเป็น dejavu ที่ฉายซ้ำในใจเราจนนับครั้งแทบไม่ได้  "หลุด"ออกมาได้นี่ อ่านแล้วยังรู้สึกโล่งใจแทนเลยครับ ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

Lekkiki

29/10/2018 23:37:34
113
ยินดีด้วยครับ... ผมยอมรับว่า ช่วยหาอยู่แค่ 2-3 วัน สุดท้ายก็เลิกหา...

แต่ก็ยังคาใจเหมือนกัน แต่คงไม่เท่าท่าน SirIsexnewTA นะครับ ขอบคุณนะครับที่หาจนเจอ หายคาใจด้วยคนนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

taung2611

30/10/2018 06:17:18
25
เพิ่งเห็นกระทู้ จะบอกว่าคิดออกตั้งแต่คีย์เวิร์ด "ไม่มีใครรู้ได้" เลย เพราะเพลงนี้มันดังมากตอนผมยังวัยสะรุ่น 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ช่วยหาเพลงหน่อยครับ"