Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ห้องเก็บเสียงในคอนโด

Silento

04/10/2018 12:48:39
มีใครเคยทำห้องเก็บเสียงไว้ดูหนังฟังเพลงในคอนโดไหมครับ หรือแนะนำผู้รับเหมาก็ได้ครับ
ตอนนี้แอบสนใจครับ เพราะดูหนัง ฟังเพลงที่คอนโดบ่อยมากครับ แต่กลัวเสียงจะดังไปมากครับ
1.ผมควรจะตั้งงบไว้สักเท่าไหร่ดีครับ สำหรับห้อง 30 ตร.ม.
2.ช่วยลดเสียงดังออกไปได้มาก น้อย คุ้มไหมครับ ตอนนี้มีลำโพงซับวูฟเฟอร์อยู่ด้วย เลยจะสะเทือนๆหน่อยครับ (แต่ปกติจะตัดเสียงต่ำออกเยอะพอควรเลยครับ กลัวจะดังไปครับ)
3.พวกวัสดุซับเสียงที่ ขายกัน DIY นี่คุ้มไหมครับ ช่วยได้บ้างไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

04/10/2018 16:07:09
1,866
ระวังนะครับ ไม่ใช่แค่ด้านรอบข้าง แต่พอเป็นคอนโดนี่มันทั้งด้านบนด้านล่างด้วยนะครับ แล้วไอ้ความถี่ต่ำนี่ทะลุทะลวงได้ดีนักแหละ  ผมเคยแต่อ่านข้อมูลกรณีทาวน์เฮ้าส์ที่ใช้ผนังบ้านร่วม แต่คอนโดนี่ยังไม่เคยเจอ

ต้องแยกแยะเรื่อง กั้นเสียงกับซับเสียงนะครับ (ไม่นับเรื่องการปรับอคูสติค ที่บางอย่างเป็นกึ่งซับ หรือจับรูปแบบการสะท้อน) อาจต้องทำทั้งสองอย่าง 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Peerasak

04/10/2018 17:41:58
6
อย่างที่คุณเหน่งเบาบอกครับ ต้องแยกเป็น 2 กรณีคือ

1. เก็บเสียง ต้องทำกำแพง 2 ชั้น คราวนี้เสียงข้างในก็ไม่ออก ข้างนอกก็ไม่เข้าครับ ถ้ายุ่งยากไปลองหา ประตูกันเสียง มาเปลี่ยนก็พอจะลดลงได้บ้างครับ เสียงส่วนใหญ่ที่ลอดออกไปเกิดจากช่องระหว่างกรอบประตูที่ปิดไม่สนิทครับ
2. ซับเสียง อันนี้มีผลทำให้ฟังเพลงแล้วเพราะขึ้นครับ 
แต่ที่สำคัญ คอนโดยังไงก็รบกวนข้างห้องแน่นนอน เพราะใช้ผนังเดียวกัน ไม่ควรเปิดดังมากโดยเฉพาะเบสไม่ได้มีแค่เสียงแต่มันสั่นสะเทือนด้วยครับ

ร้านที่รับทำลองหาจากโฆษณาในเวปนี้ครับ http://www.noom-hifi.com/webboard/?cat=1&odr=post_id&typ=post&ser=

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Silento

04/10/2018 21:38:25
ถ้าทำกำแพง 2 ชั้น จะพอช่วยกันแรงเบสไม่ให้รบกวนข้างห้องได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

04/10/2018 23:08:52
4,282

เรื่องกระจกกันเสียงของคอนโดหรือกำแพงระหว่างห้อง ผมเคยขึ้นไปคอนโด Highend อย่าง 98 wireless เพื่อทำข่าว PR ปรากฏว่ากระจกที่เปิดออกระเบียงเป็นกระจก 2 ชั้น ซึ่งกระจก 2 ชั้นไม่ได้หมายถึงกระจก 2 บานเลื่อนนะครับ ใน 1 บานเลื่อนมีกระจก 2 แผ่น วางหากกันราวๆ 1 นิ้ว อยู่ในเฟรมเดียวกัน

ปิดกับเปิดนี่เสียงจากภายนอกหายไปในทันที ซึ่งอันนี้ต้องบอกว่าเสียงรบกวนทั่วไป พวกเสียงรถยนต์ เสียงฝนตก เสียงพวกนี้เป็นเสียงที่อยู่ในย่านเสียงปกติ ไม่ใช่เสียงในย่านต่ำ พวกกระจกเหล่านี้เอาอยู่ครับ และเช่นกัน พวกกำแพงระหว่างคอนโดทั่วไป ส่วนมากเค้าใช้แผ่นคอนกรีตสำเร็จรูปหนาราวๆ 2 นิ้ววางไว้ตรงกลาง และกันเสียงปกติ เช่นเสียงพูดเสียงคุยได้บ้าง แต่กันเสียงต่ำไม่ได้ครับ

อันนี้ผมคอนเฟิมว่าถ้าเปิดซับวูฟเฟอร์ ต่อให้กำแพงอะไรก็กั้นไม่อยู่ เพราะเสียงมันเคลื่อนตัวไปตามผิววัสดุครับ เวลาเสียงต่ำมันทำงานนั้น มันไปไกลเกินกว่าห้องข้างๆอีก (หมายถึงยิ่งเปิดดัง มันยิ่งเคลื่อนไหวไปไกล) การลงทุนกั้นห้องทำผนังซ้อนเข้าไป กั้นได้เฉพาะเสียงคุยในห้อง เสียงโทรทัศน์ทั่วไปที่ไม่ได้ติดซับวูฟเฟอร์ พวกลำโพงบลูทูธขนาดไม่ใหญ่มาก

แต่ถ้าซัฟวูเฟอร์ไม่สามารถกันได้ นอกจากเราจะเปิดเบากว่าปกติ ซึ่งคนดูหนังส่วนมากทำใจเรื่องเปิดเบาไม่ได้หรอกครับ และอีกอย่างการกั้นห้องที่มีพื้นที่เล็กอยู่แล้ว ต้องอย่าลืมว่ากำแพงโดยรอบทั้งหมดจะถูกเว้นเข้ามาอย่างน้อย 6 ซม.โดยรอบ

วิธีทดสอบ!!
ลองทดลองเปิดซับวูฟเฟอร์ในระดับความดังที่ต้องการในช่วงเวลาที่เพื่อนข้างห้องไม่อยู่ แล้วตัวเราออกมายืนฟังหน้าประตูด้านนอกห้อง ถ้าเราไม่ได้ยินอะไรเลยแสดงว่าผ่าน แต่ถ้ายืนหน้าห้องแล้วได้ยินเสียงตูมตามออกมา แบบนี้อย่าไปทำเลยครับ เสียสตางค์เปล่า เพราะมันจะบานปลายไปจนถึงเปลี่ยนประตูห้องอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

Sunriverss

07/10/2018 13:18:10
143
เสียงย่านต่ำ ไม่มีทางทำได้ในคอนโดครับ ทำใจเปิดเบาๆหน่อย ไม่ใช้subwoffer หรือใช้หูฟังดีๆดีกว่าครับ เสียงต่ำมันกันยากมากยิ่งต่ำมากยิ่งกันยากครับ เรียกว่าไม่คุ้มดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

07/10/2018 14:05:56
1,866
ผมว่า...
เอาค่าทำห้อง มาจัดชุดหูฟังพร้อมแอมป์ตั้งโต๊ะ  อาจได้แตะขอบไฮเอนด์เลยนะครับ  5555
จริงๆนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นั่นล่ะครับ

07/10/2018 14:18:27
คอนโดใช้ซัพตัวเล็ก 6-8 นิ้ว เอาแค่อัพเปอร์เบสพอ จูนจุดตัดสูงๆหน่อย
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

07/10/2018 16:06:13
107
ผมว่าเอางบที่จะทำห้อง ไปไล่ดูในโรงได้หลายปีเลยนะครับ

ผมนึกนะ ถ้าคอนโดไหน มีโรงหนังขนาดย่อมๆให้มาลงชื่อจองคิวใช้ น่าจะดี เป็นการแก้ปัญหาเรื่องเสียงในคอนโดได้เป็นอย่างดีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หมูหวาน

07/10/2018 17:22:17
573
ถ้าจะเอาให้อยู่จริงๆก็คงต้องทำห้องซ้อนอยู่ในห้องครับ โดยที่ผนังไม่แตะกันเลย และระหว่างแก๊ปใช้วัสดุซับเสียงมาช่อยอีกที

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

pockethifi

07/10/2018 22:11:28
161
ลองวิธี วางลำโพงใกล้ๆจุดนั่งฟังสิครับ ใกล้ระดับมือเอื้อมถึงลำโพงทุกตัว  
ทำให้เสียงที่เปิดจะไม่ดังมาก แล้วคนฟังยังรู้สึกพอดี 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

07/10/2018 22:33:02
4,282
จริงๆทุกวันนี้ผมดูหนังด้วยหูฟังอย่างเดียว ผมไม่เคยคิดซื้อซับวูฟเฟอร์เลยครับ เพราะว่าผมดูช่วงที่คนอื่นในบ้านนอนกันหมดแล้ว ครั้นจะเปิดลำโพงตูมตามคนเดียว มีหวังแตกตื่นกันทั้งซอย

ก็เลยแก้ไขด้วยการใช้หูฟัง แล้วจะปรับแต่งเสียงให้ทุ้มแหลมอย่างไร ตอนนี้ทำได้ง่ายแล้วครับ จะเซ็ทที่ TV เซ็ทที่ตัวรับสัญญาณ ทำได้หมด และได้ผลดีด้วย ตอนนี้ผมว่าจะเอา Mobius มาลองดูหนังจริงๆจังๆ แล้วจะเขียนเล่าให้ฟังว่ามันทำงานได้ดีหรือไม่

สรุปคือ

ถ้าดูหนังคนเดียวในคอนโดใช้หูฟังเลยครับ แต่ถ้าดูสองคน อาจจะต้องเปิดเบาลงนิดนึง และอาจจะเอาตู้ซับมาวางไว้ใกล้ๆโซฟาที่นั่งก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Avalon

09/10/2018 16:34:16
18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - นายมั่นคง
จริงๆทุกวันนี้ผมดูหนังด้วยหูฟังอย่างเดียว ผมไม่เคยคิดซื้อซับวูฟเฟอร์เลยครับ เพราะว่าผมดูช่วงที่คนอื่นในบ้านนอนกันหมดแล้ว ครั้นจะเปิดลำโพงตูมตามคนเดียว มีหวังแตกตื่นกันทั้งซอย

ก็เลยแก้ไขด้วยการใช้หูฟัง แล้วจะปรับแต่งเสียงให้ทุ้มแหลมอย่างไร ตอนนี้ทำได้ง่ายแล้วครับ จะเซ็ทที่ TV เซ็ทที่ตัวรับสัญญาณ ทำได้หมด และได้ผลดีด้วย ตอนนี้ผมว่าจะเอา Mobius มาลองดูหนังจริงๆจังๆ แล้วจะเขียนเล่าให้ฟังว่ามันทำงานได้ดีหรือไม่

สรุปคือ

ถ้าดูหนังคนเดียวในคอนโดใช้หูฟังเลยครับ แต่ถ้าดูสองคน อาจจะต้องเปิดเบาลงนิดนึง และอาจจะเอาตู้ซับมาวางไว้ใกล้ๆโซฟาที่นั่งก็ได้ครับ
อยู่สองคนก็ยังใช้หูฟังได้ครับ  อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

สงสัย

10/10/2018 12:00:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - pockethifi

ลองวิธี วางลำโพงใกล้ๆจุดนั่งฟังสิครับ ใกล้ระดับมือเอื้อมถึงลำโพงทุกตัว  
ทำให้เสียงที่เปิดจะไม่ดังมาก แล้วคนฟังยังรู้สึกพอดี 

แล้วลำโพง Atmos ล่ะท่าน จะวางไว้ตรงไหน?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

mrbean007

14/10/2018 18:53:25
ตอนเด็กพักอยู่ห้องแถวของอา ตอนสัก ม.3 ปากซอยมี pub มาเปิด หลังจากนั้นทุกคืนจนเกือบตี1 จะมีเสียง กึงๆ ดังเกือบทุกวัน ขนาดห่างกัน 7 ห้อง แต่เสียงก็มาถึงได้ ฟังอยู่ทุกวันจนเอ็นท์ติดย้ายไปอยู่หอพักยังไม่รู้เลยว่าเขาเล่นเพลงอะไรกันบ้าง คือเสียงนักร้อง เสียงดนตรี ไม่มีเลย มีแต่เสียงกึงๆ เท่านั้น   5 ปีก่อนตอนซื้อบ้านใหม่เลยมีประสบกรณ์ ผมขับสำรวจรอบโครการรัศมี 1-2 km ถ้ามี pub ไม่เอาเลย และตอนได้โครงการที่หมายตาแล้ว ผมลงทุนขับไปตอนเกือบเที่ยงคืนเพื่อดูว่าจะมีเสียงรบกวนมาถึงหรือเปล่า
หยิกหู 0
"ห้องเก็บเสียงในคอนโด"