Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องการวางลำโพงหน่อยครับ ในคอนโดหน่อยครับ

kennyg123

02/10/2018 14:49:56
ตอนนี้มีลำโพงตัว S350db อยู่ครับผม อยากได้คำแนะนำการจัดวางครับ ตอนแรกฟังที่ห้องที่บ้านก็ปกติครับ แต่พอเอามาไว้ที่คอนโด ก็เลยกลัวเสียงเบสจะดังเกินไปครับ เวลาฟังผมก็จะตัดเบส ปรับ eq ในคอมลงบ้างครับ อยากถามหน่อยครับว่า ผมควรวางลำโพงยังไงดีครับ

โดยที่ห้องซ้ายคือ ห้องนั่งเล่น ห้องขวาคือห้องนอนผมครับ
ผมควรวางไว้ จุด A หันเข้าห้องซึ่ง ต่อให้ดังทะลุไปก็ไปห้องนอนผมอยู่ดี
หรือ วางไว้จุด B ที่หันเข้าอีกฝั่ง ซึ่งเป็นห้องข้างๆครับ

ซึ่งผมไม่รุ้ว่าตัว Subwoofer เสียงมันจะกระจายรอบๆ หรือ พุ่งแค่ด้านหน้าของลำโพงครับ
ถ้าเสียง subwoofer มันกระจายรอบๆ วางไว้จุด A มันจะกระเทือนห้องข้างๆไหมครับ

ควรวางแบบไหนดีครับไม่ให้ดังถึงห้องข้างๆครับ
** ปกติผมพยายามควบคุมเสียงอยู่แล้วครับ แต่อยากวางให้ไม่รบกวนที่สุดครับผม**
iA -->          <-- B i                          i
i                           i                          i
i                           i                          i
i                           i                          i
i_______________i______________i
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

kennyggg123123

02/10/2018 14:51:35
*** ห้องนั่งเล่นผม ระยะห่างกัน ประมาณ 2 เมตรครับผม**
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ลองดูครับ

02/10/2018 15:23:03
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

02/10/2018 20:14:57
107
ถ้าไม่อยากรบกวนที่สุด ก็คงต้องใช้หูฟังแหละครับ

เพราะเสียงเบสมันวิ่งไปทั่วทั้งห้องครับ วางตรงไหนมันก็วิ่งไปได้พอๆกัน

หรือไม่ก็เปิดเพลงที่เน้นเบสซักหน่อย แล้วเข้าไปฟังในห้องนอนตัวเองฟังดู(ปิดประตูด้วย) แล้วก็ปรับระดับเสียงให้ตัวเองไม่ได้ยินเสียงครับ ถ้าบ้านเดียวกันไม่ได้ยิน ข้างห้องก็ไม่ได้ยินครับ

แต่ยังไงก็แล้วแต่ กลางดึกมันเงียบ เสียงนาฬิกาเดินยังได้ยิน อย่าดูหนังดึกเกินเวลานอนของชาวบ้านเป็นดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

02/10/2018 22:27:38
4,282
ซัพวูฟเฟอร์วางตำแหน่งกึ่งกลางของลำโพงแซทเทิลไลท์ครับ ส่วนจะเยื้องไปทางไหน หรือหันดอกลำโพงไปทางไหน อันนี้ไม่ซีเรียสนัก ขึ้นกับพื้นที่มากกว่าครับ แต่เสียงต่ำยังไงมันก็ได้ยินถึงข้างห้องครับ ทั้งนี้ขึ้นกับการเปิดดังหรือค่อยด้วย แต่ส่วนมากมักจะไม่รอด เพราะเสียงทุ้มเวลาลงพื้นแล้ว ยังไงก็ได้ยินครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Feels So Good

03/10/2018 00:41:15
29
นอกจากห้องข้างแล้ว อย่าลืมว่ายังมีห้องบน ห้องล่างอีกด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

03/10/2018 00:44:03
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Feels So Good
นอกจากห้องข้างแล้ว อย่าลืมว่ายังมีห้องบน ห้องล่างอีกด้วย
555 ยังมีทางเดิน และมีห้องตรงข้ามอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หมูหวาน

03/10/2018 00:51:09
573
ถ้ากังวลเรื่องเสียงต่ำ ผมแนะนำให้วางจุด B ดีกว่าครับ เอาเสียงต่ำชิดผนังห้องนอนตัวเองจะดีกว่า
เพราะเสียงต่ำเวลาอยู่ใกล้กำแพงมันจะมีพลังเพิ่มขึ้นจากการสะท้อนครับ น่าจะส่งผลกับผนังใกล้ๆมากกว่า
แล้วก็ค่อยๆปรับเสียงต่ำของเจ้า S350DB ให้ปริมาณพอดีๆครับ อาจจะต่ำกว่าปกติหน่อย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Lekkiki

03/10/2018 08:47:53
113
นอกเรื่องครับ...

เคสของผมจะไปคุยกะข้างห้อง ซ้าย-ขาวไว้ก่อน ถ้าผมเปิดเสียงดังไป ให้มาบอกด้วย

แต่ถ้าสนิทกันพอประมาณ ก็ไปลองฟังข้างห้องเลยว่าเปิดดังประมาณไหนถึงจะเหมาะสม

แต่ยังงัยซะ การเปิดเวลากลางคืน ดึกๆ ควรงดดีกว่า...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

MaOdA

03/10/2018 10:42:34
55
ทำห้องเก็บเสียงหรือยังครับ
นี่คงเป็นอีกเหตุผลที่หูฟังแพงๆ ขายดีในญี่ปุ่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องการวางลำโพงหน่อยครับ ในคอนโดหน่อยครับ"