Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว Ibasso DX120 เครื่องเล่นพกพาสเป็คเทพ ราคามิตรภาพครับ

หลุยส์ munkonggadget

13/09/2018 20:02:07
849

New DX120 เครื่องเล่นรุ่นใหม่ล่าสุดจากค่าย Ibasso ซึ่งถือว่าเป็นอีกแบรนด์ที่อยู่คู่ร้านมาตั้งแต่ยุคแรกๆไล่ตั้งแต่แอมป์หูฟัง หูฟัง และ DAP เรียกได้ว่าค่ายนี้เชี่ยวชาญหลายด้านเลยครับโดยเฉพาะภาคขายหูฟัง(headphone amp)ที่อยู่ในตลาดมานานจึงทำให้เครื่องเล่นในแต่ละรุ่นของค่ายนี้ล้วนแล้วแต่มีกำลังขับที่ดีในทุกรุ่นเลยครับ และในส่วนของ DX120 นั้นถือว่าเป็นเครื่องเล่นที่มีรูปร่างหน้าตาฉีกแนวไปจากตระกูล DX ในทุกรุ่นก่อนหน้านี้เลยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

13/09/2018 20:03:17
849

DX120 นั้นมาพร้อมกับ Solid Aluminium CNC ทั้งชิ้น เนื้องานละเอียดและมาพร้อมกับดีไซน์ใหม่ล่าสุดเรียกได้ว่าสวยที่สุดที่ Ibasso ทำมาเลยก็ว่าได้ครับ  โดยจะมีให้เลือก 2 สี คือ Sky Blue และ Earth Brown หน้าจอขนาด 3.2 นิ้ว มีน้ำหนัก 165g. เรียกได้ว่าเป็นขนาดที่จับได้พอดีมือและมีน้ำหนักที่เหมาะกับการพกพาเป็นอย่างยิ่งเลยครับ อีกทั้งปุ่มกดด้านข้างยังถูกออกแบบมาให้กดใช้งานได้ง่ายและมีขนาดที่ใหญ่ใช้งานสะดวกกว่ารุ่นก่อนๆอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

13/09/2018 20:04:28
849

ตัวเครื่องมาพร้อมกับช่องหูฟัง 3.5 mm. stereo jack และ 2.5 mm. Balanced jack และยังมี Line out 3.5 mm. ที่สามารถนำไปต่อกับลำโพงหรือแอมป์ภายนอกได้อีกเช่นกันครับ และยังมี Digital Coaxial out เป็นแจ็ค 3.5 mm. และที่สำคัญที่สุดมีช่อง micro SD card ไว้ให้ใช้งานถึง 2 slot เลยทีเดียวครับซึ่งถ้าใส่ 400g. ทั้งสองช่องก็จะเหมือน music server พกพาขนาดย่อมๆเลยครับ(รองรับได้ถึง 2TB) และในส่วนของ USB นั้นจะเป็นแบบ Type C รองรับระบบ Quick charge 2.0 ที่สามารถชาร์จแบตเตอรี่ให้เต็มได้รวดเร็วกว่าแบบ micro USB อยู่มากทีเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

13/09/2018 20:05:13
849

โดยในแพ็คเกจนั้นก็จะมาพร้อมกับ 

- สาย USB TypeC , 
- สาย Burn ตัวเครื่อง(ใช้งานแทนเสียบหูฟังจะได้ไม่ต้องเอาหูฟังจริงๆมาใชเดบิร์นเป็นระยะเวลานาน)
- Coaxial cable แบบ 3.5 to coax
- ฟิล์มกระจกกันรอย 

และไฮไลท์ที่สุดเลยคือ Silicone case ที่หนาและสวยใส่ได้กระชับกับเครื่องมากๆครับ อีกทั้งตัวเครื่องเองนั้นก็ยังมีการติดฟิล์มกระจกมาให้ตั้งแต่แรกเลยครับ เรียกได้ว่าปกป้องแบบเต้มกำลังพร้อมใช้งานตั้งแต่แกะกล่องออกมาเลยทีเดียวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

13/09/2018 20:06:17
849

ภายใน DX120 นั้นจะ run ด้วยระบบปฎิบัติการ Mango OS ควบคุมการใช้งานด้วยระบบสัมผัส ซึ่ง Mango นั้นก่อนหน้านี้จะเคยเป็นตัวเลือกที่สามารถปรับเลือกได้ใน DX150 และ DX200 ซึ่งจะให้เสียงที่ดีกว่าตอนเลือก Android OS อยู่เล็กน้อยด้วยครับ และควบคุมการทำงานทั้งหมดด้วยระบบสัมผัส ให้การตอบสนองใช้งานที่ลื่นไหล และมี UI ที่เรียบง่ายใช้งานง่าย หลักๆคือปัดนิ้วไปทางซ้ายและขวาเพื่อเข้าสู่เมนูอื่นๆเพิ่มเติมโดย Feature การใช้งานในตัวเครื่องนอกจากเรื่องการแสดงผล Library เพลงต่างๆที่ครบถ้วนตามมาตรฐานแล้ว ยังมีฟังก์ชั่นเด็ดๆดังนี้ครับ

- สามารถปรับ Gain ได้ 2 ระดับแบ่งเป็น High และ Low
- ปรับ EQ band ได้ 6 รูปแบบ และสามารถ Custom EQ ได้
- สามารถใช้งานเป็น USB DAC mode ได้
- ปรับ L + R balance ได้ (บาลานซ์เสียงระหว่าง Chanel ซ้าย และ ขวา)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

13/09/2018 20:07:41
849

และที่สำคัญที่สุดเลยก็คือ Filter เสียงนั้นสามารถปรับได้หลายรูปแบบมากๆและส่งผลต่อบุคลิกเสียงโดยตรงเลยครับโดยจะสามารถปรับได้ใน 2 จุด คือ

Digital Filter ปรับได้ 5 แบบดังนี้ครับ   Super slow roll off , Slow roll off ,  Sharp Roll off , Short delay sharp roll off , Short delay Slow roll off , หลักๆเลยจะมีผลต่อ speed ความสมู้ทรวมไปถึงความคมของน้ำเสียงและเบส ที่จะแตกต่างกันตามชื่อของแต่ละ Filter ครับ ซึ่งสามารถปรับได้ทันทีขณะฟังและส่งผลต่อคแรคเตอร์เสียงพอสมควรเลยครับ

Sound Mode สามารถปรับได้ 5 mode เช่นกันครับ  Reference , Traditional , Original , Classical , Natural ซึ่งจะมีผลต่อคาเรคเตอร์เสียงอยู่มากเช่นกันครับ โดยเค้าโครงเสียงหลักๆยังคงเป็น DX120 แต่จะเปลี่ยนคาแรคเตอร์เสียงย่อยซึ่งฟังดูก็จะออกแนวคล้ายๆกับชื่อเลยครับอย่าง  Reference นี่ก็จะออกไปทางแนวนี้เลย ให้โฟกัสชิ้นดนตรีที่คมชัด รายละเอียดสูง เสียงแหลมจะแจ้ง หัวน็ตชัด เป็นต้น  หรืออย่าง   Classical ก็จะให้เวทีเสียงกว้าง เลเยอร์รายละเอียดเสียงย่านสูงนั้นโดดเด่นมากๆ

ซึ่งโดยรวมแล้วเป็นอีกหนึ่ง feature พระเอกของ DX120 เลยครับ เพราะเสมือนสามารถเปลี่ยนเสียง mix&match ร่วมกับ Digital Filter และทำงานคู่กันได้อย่างยอดเยี่ยมโดยที่ยังคงมีแกนกลางเป็นเสียง DX120 เดิมๆอยู่ไม่ทำให้เสียงเพี้ยนหรือผิดแปลกไปจนมากเกินพอดี และทำให้ได้เสียงที่ตรงกับความต้องการได้มากขึ้นอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

13/09/2018 20:08:51
849

ในส่วนของ Hardware ภายในนั้น Ibasso นั้นยังคงจัดเต็มมาให้แบบเสมอต้นเสมอปลายกับ DX120 ยังคงอัดแน่นไปด้วย Hardware คุณภาพและมีสเป็คตามหน้ากระดาษที่จัดว่ายอดเยี่ยมทีเดียวครับ

ภาค DAC นั้นเลือกใช้ AK4495 ซึ่งเป็นอดีตรุ่นท็อปของค่ายนี้และปัจจุบันนี้ก็ยังเป็นระดับสูงอยู่ครับรองรับไฟล์เพลง 32/384 kHz. และ DSD256 แบบ Native และรองรับไฟลเพลงมาตรฐานได้แบบครบๆ โดย CPU นั้นเป็น Quad core จึงตอบสนองการใช้งานได้รวดเร็วทันใจ อีกทั้ง Clock จาก TCXO , PLL ที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับ DAP ราคาแพงเลยครับ  และด้วยแบตเตอรี่ขาด 3700 mAh. ทำสามารถใช้งานได้นานกว่า 10 ชั่วโมงอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

13/09/2018 20:09:43
849

ในส่วนของเสียง DX120 นั้นถอว่าเป็นรุ่นที่สืบทอดเจตนารมณ์มาจากซีรีส์ไซส์เล็กที่เคยออกมาก่อนหน้านี้ไว้ได้เป็นอย่างดีเลยครับไม่ว่าจะ DX50 , DX90 , DX80 ที่ซีรีส์นี้จะมีบุคลิกเสียงออกไปทาง Natural ให้เสียงที่กระจ่างชัด โปร่ง ตามแบบฉบับเดิม original เลยครับ แต่จะเพิ่มและอัพเกรดขึ้นมาหลายส่วนเรียกได้ว่ำได้ดีกว่ารุ่นพี่ในซีรีส์นี้ทั้งรูปร่างภายนอกและเสียงโดยรวมทั้งหมดเลยครับ

นอกจากโทนเสียงที่กระจ่างและให้น้ำเสียงที่สะอาดแบบหมดจดแล้ว ยังคงให้เวทีเสียงที่กว้าง โปร่ง ปลายแหลมพริ้วและมีประกายที่โดดเด่นลำดับต้นๆในช่วงราคาเดียวกันเลยครับ และที่เพิ่มเติมคือเนื้อเสียงร้องนั้นอิ่มกว่าที่เคยครับ อาจจะไม่ถึงกับนุ่มนวลแบบหวานฉ่ำ แต่ก็ทำให้ฟังแล้วไม่รู้สึกว่าแห้งหรือบางเกินไป มีเนื้อเสียงที่จับต้องและสัมผัสได้ รวมไปถึงมิติเสียงที่เรียกได้ว่าได้ฟังแล้วต้องยกนิ้วให้ว่า DAP ระดับ 10K นิดๆจะทำได้ถึงเพียงนี้ การแยกจำแหน่งชิ้นดนตรี ความลึกนั้นแสดงให้เห็นถึง Layer เสียงที่ซ้อนกันเป็นชั้นๆได้อย่างน่าทึ่ง  

อิมแพ็คและแรงปะทะนั้นถือว่าตอบโจทย์เพลงยุคนี้ได้สบายๆเลยครับ ด้วยเทคโนโลยีที่ใหม่และทันสมัยจึงทำให้เครื่องเล่นโทนใสๆแบบนี้มีแรงปะทะที่ครบเครื่อง ฟังสนุกได้ รวมไปถึงเบสที่มีขนาดปานกลาง ให้แรงกระแทกที่ดี ไม่หนักหน่วงจนเกินไป และยังสามารถปรับแต่ง Filter เสริมในจุดนี้อีกทางครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

13/09/2018 20:10:28
849

ภาพรวมของ DX120 จึงเป็นเครื่องเล่นพกพาที่จัดว่าโดดเด่นมากๆในช่วงราคานี้สำหรับ Music lover ตัวจริงเลยครับ เพราะออกแบบสำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะและหวังผลเรื่องคุณภาพเสียงแบบมืออาชีพได้เลยครับ กับช่อง output แบบครบๆ และยังสามารถปรับแต่งเสียงด้วย Digital filter + Sound Mode ทำให้การฟังเพลงนั้นไม่น่าเบื่อในรูปแบบเดิมๆอีกต่อไปครับเพราะสามารถปรับจูนรายละเอียดเสียงปลีกย่อยให้เข้ากับที่แนวเสียงเราชอบได้มากขึ้นเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

13/09/2018 20:11:23
849

สนนราคาของ DX120 นั้นเพียง 11,900 บาท สามารถซื้อและทดลองฟังได้ทุกสาขาเลยครับรวมถึงช่องทาง online ผ่านทางหน้าเว็บอีกเช่นกันครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

13/09/2018 20:12:03
849

สเป็คอื่นๆเพิ่มเติมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

somkiatr

14/09/2018 04:59:29
1,557
รบกวนถามครับ เสียงมันออกไปในแนว DX80 หรือ DX150 มากกว่ากันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

artpiggo

14/09/2018 06:42:59
345
ออกไป 80 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

14/09/2018 18:55:00
849
ตัวนี้จะโปร่งเเนวๆ DX80/90 เเต่จะให้เสียงที่ครบเครื่องกว่าเดิมพอสมควรเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิว Ibasso DX120 เครื่องเล่นพกพาสเป็คเทพ ราคามิตรภาพครับ"