Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทุกท่านที่ใช้ LCD3,HD800 ใช้ dac หรือ amp อะไรกันครับ

Step Back

07/09/2018 16:42:27
24
มาแชร์กันครับ spec lcd3 จากเว็ป Audeze Recommended power 1-4 w แต่แอมป์หลอดที่ผมใช้ระบุ power output แค่ 250 mw แบบนี้ถือว่าขับไม่สุดใช้ไหมครับ
เวลาฟังเปิดใช้กับ lcd3 บิด volum ไป 10.00 แต่ถ้าเป็น Hd800 ประมาณ 9.00  ก็รู้สึกเสียงออกเต็มทุกย่านนะ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Artnoi

07/09/2018 18:16:23
425
แอมป์ระบุ 250mW ที่กี่โอห์มครับ? เท่ากับของ lcd 3 รึป่าว?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ผมว่านะ

07/09/2018 19:26:41
ตอนแรกผมก็คิดเหมือน จขกท. นะ จะขับหูพลาน่าให้สุดต้องจัดแอมป์ 4 W ไม่งั้นไม่สุด แต่พอมาคิดๆ ดูแล้ว แอมป์ 4 W น่าจะหมายถึงตอน Max Volume (บิดโวลุ่มสุด) ซึ่งเวลาใช้งานจริงเราไม่มีทางบิดโวลุ่มได้ขนาดนั้นแน่ๆ ครับ มีหวังไดรเวอร์พังหรือไม่ก็แก้วหูเรากระจุยก่อน บิดโวลุ่มแค่ 12 นาฬิกา ก็หูแทบแตก ถอดหูฟังออกมาก็มีเสียงวิ้งๆ ในหูแล้ว ผมไม่อยากหูดับเหมือน บีโธเฟ่น ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมว่านะ

07/09/2018 19:39:33
จขกท. ใช้แอมป์หลอดรุ่นไหนครับ? ถ้าเป็นแบบ OTL เช่น Woo WA3 โวลต์สูง กระแสต่ำ ขับ HD800 หรือพวกหู 300-600 โอห์มได้สบาย แต่ขับพวกหูโอห์มต่ำความไวต่ำ เช่นหูพลาน่า กับ AKG K701 ไม่ไหวนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Step Back

07/09/2018 20:48:34
24

ใช้ feliks euforia spec ไม่เห็นมีแจ้งว่า 250mw ที่กี่โอม สรุปเรื่อง w นี้แปรผันตรงกันวอลุ่มใช่ไหมครับ ถ้าบิดสุด= Max Power output  ผมเข้าใจถูกป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

WongWong

16/09/2018 19:10:39
37
ใช้ 281 ครับ ขับได้ทั้งคู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

16/09/2018 21:14:55
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Step Back

ใช้ feliks euforia spec ไม่เห็นมีแจ้งว่า 250mw ที่กี่โอม สรุปเรื่อง w นี้แปรผันตรงกันวอลุ่มใช่ไหมครับ ถ้าบิดสุด= Max Power output  ผมเข้าใจถูกป่าว

Watt เป็นฟังก์ชันของ I, V และ R ครับ และฟังก์ชันนี้แปรผันตรงกับวอลลุ้มอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Hsung

19/09/2018 15:47:36
346
watt ที่ว่า เทสที่ความถี่ใดๆ ความถี่นึงครับ แต่เสียงที่เราได้ยินมันมีหลายความถี่มาก ดูตัวเลขอย่างเดียวบอกไม่ได้ว่าขับออกมั้ย

watt ของ solid state จะสูงกว่า หลอด หลายเท่า แต่พอใช้งานจริง ขับออกพอๆ กัน ดังนั้นอยาเอามาเทียบตรงๆ

LCD3 เป็นหู planar ที่ให้เบสเยอะ AMP ที่แมท ควรเป็นรุ่นที่ให้ประกายเสียง และมีพละกำลังสูงพอควรครับ ผมใช้อยู่ 2 ตัว

ไม่ชอบแนวเสียงวุ้งวิ้ง มิติเยอะของ HD800 เลยไม่ขอวิจารณ์ ส่วน DAC ผมว่าอะไรก็ได้ ที่มันสุดๆ หน่อย เพราะเล่นระดับนี้

แค่ขยับตูดตด เสียงก็เปลี่ยนแล้ว........555 เอ้ยไม่ใช่ มันฟ้องทุกอย่าง ว่าเราจะใช้อุปกรณ์อะไร ไม่ว่าจะสายไฟ ฟิวส์ หรือ สายสัญญาณ   

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

Step Back

20/09/2018 07:43:51
24
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Hsung

watt ที่ว่า เทสที่ความถี่ใดๆ ความถี่นึงครับ แต่เสียงที่เราได้ยินมันมีหลายความถี่มาก ดูตัวเลขอย่างเดียวบอกไม่ได้ว่าขับออกมั้ย

watt ของ solid state จะสูงกว่า หลอด หลายเท่า แต่พอใช้งานจริง ขับออกพอๆ กัน ดังนั้นอยาเอามาเทียบตรงๆ

LCD3 เป็นหู planar ที่ให้เบสเยอะ AMP ที่แมท ควรเป็นรุ่นที่ให้ประกายเสียง และมีพละกำลังสูงพอควรครับ ผมใช้อยู่ 2 ตัว

ไม่ชอบแนวเสียงวุ้งวิ้ง มิติเยอะของ HD800 เลยไม่ขอวิจารณ์ ส่วน DAC ผมว่าอะไรก็ได้ ที่มันสุดๆ หน่อย เพราะเล่นระดับนี้

แค่ขยับตูดตด เสียงก็เปลี่ยนแล้ว........555 เอ้ยไม่ใช่ มันฟ้องทุกอย่าง ว่าเราจะใช้อุปกรณ์อะไร ไม่ว่าจะสายไฟ ฟิวส์ หรือ สายสัญญาณ   

แอมป์อะไรหรอครับที่ใช้อยู่ 2 ตัว 
แล้วในกรณีที่เราต่อหูฟังโดยใช้สาย balance เข้า แอมป์ สมมุตเป็น v281 ที่รับ input จาก dac ผ่านทางช่อง rca กำลังขับที่ได้จะเป็น balance หรือ single end หรอครับเพราะไม่ Full balance  ทั้งระบบ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Hsung

20/09/2018 08:07:53
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Step Back
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Hsung

แอมป์อะไรหรอครับที่ใช้อยู่ 2 ตัว 
แล้วในกรณีที่เราต่อหูฟังโดยใช้สาย balance เข้า แอมป์ สมมุตเป็น v281 ที่รับ input จาก dac ผ่านทางช่อง rca กำลังขับที่ได้จะเป็น balance หรือ single end หรอครับเพราะไม่ Full balance  ทั้งระบบ 
bryston bha1 กับ V280 ครับ

กำลังขับขึ้นกับ output ที่ใช้ครับ ไม่สนว่า input จะมาจากไหน

เพียงแต่เท่าที่เคยลองต่อดู BAL สัญญาณขาเข้าจะแรงกว่า และเสียงจัคมกว่า SE ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Sunriverss

20/09/2018 13:35:06
143
Ayre QB9 DSD + 281 หมดจดทุกหูครับ แอมป์ปรับเกนขยายได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Guru

21/09/2018 09:16:32
Dac ทั่วไป แอมป์ ก็หาเอาตามหูครับ HD800 bright ไม่ค่อยมีเนื้อเสียง dynamic ดีก็หา แอมป์มา balance หน่อย LCD3 ขับยากกว่า HD800 แต่ก็ไม่ยากมาก เสียง กลางดี เบสดีดี แต่ช้าเนื้อหนา dark นิดๆ ก็หา แอมป์ที่มัน dynamic ดีดีหน่อยแรงถึง ไม่งั้นขับไม่ได้เต็มที่ อย่าเอาไปต่อเครื่องเล่นพกพาหรือ แอมป์กระป๋องแล้วกันครับ ไม่งั้นซื้อหูมาใช้ไม่คุ้ม ถ้าไม่อยากปวดหัวเรื่องแอมป์ใช้ หูที่ขับง่ายๆหน่อยก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ผมว่านะ

21/09/2018 10:24:47
คห.11 เยี่ยมเลยครับ โดนใจผมมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ก็ว่ากันไป

21/09/2018 12:12:51
ผมว่าถ้ายังไม่รู้ว่าของที่มีขับหมดรึป่าวแนะนำไปเรือธงเลยจัดชุดที่ต้องการฟังแล้วจำไปเทียบกับที่บ้านครับ เรื่องสเป็คอย่าไปยึดติดมากดูแค่เป็นแนวแล้วฟังเสียงเอาดีกว่าว่าแบบใหนที่ชอบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Step Back

21/09/2018 19:18:35
24
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Hsung
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Step Back

bryston bha1 กับ V280 ครับ

กำลังขับขึ้นกับ output ที่ใช้ครับ ไม่สนว่า input จะมาจากไหน

เพียงแต่เท่าที่เคยลองต่อดู BAL สัญญาณขาเข้าจะแรงกว่า และเสียงจัคมกว่า SE ครับ

ขอบคุณครับ เคลียร์มากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทุกท่านที่ใช้ LCD3,HD800 ใช้ dac หรือ amp อะไรกันครับ"