Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สาย 3.5 -3.5 AudioQuest เทียบกับสายทัก M2M ทั่วไป

Pik

07/09/2018 10:26:47
0
อยากทราบเรื่องคุณภาพเสียง ต่างกันมากน้อยขนาดไหนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

07/09/2018 11:42:47
1,057
ขึ้นอยุ่กับรุ่นอีกทีครับ เพราะแบรนด์นี้มีเริ่มต้นที่พันนิดๆจนไปถึงหมื่นกว่าเลยครับ

คุณภาพงานมาตรฐานดีมากๆครับ ชิ้นงานเรียบร้อยและมีชิลด์สายที่เเน่นหนามากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Pik

07/09/2018 11:47:07
0
สมมุติว่าเป็นสาย AudioQuest Sydney กับสายทัก ราคาหลักพันกว่าๆ ครับ

คุณภาพเสียงต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Draco

08/09/2018 21:32:40
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Pik
สมมุติว่าเป็นสาย AudioQuest Sydney กับสายทัก ราคาหลักพันกว่าๆ ครับ

คุณภาพเสียงต่างกันมากน้อยแค่ไหนครับ
สายถักมันจะมีมากมายนะสิคับ  จะดีกว่าไหมคือเส้นไหน match กับระบบเรามากกว่านะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

sanpasilp

09/09/2018 11:43:13
5
ระดับพันกว่าๆ ไป Pangea ครับ
ส่วนตัวดีกว่า Audioquest ครับ 
ใช้ส่วนตัวมาแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

kikapu

09/09/2018 12:57:59
Pangea ผมไม่ชอบตรงเสียงมันเฉื่อย สปีดเสียงเหมือนจะช้าลงเล็กน้อยเมื่อเทียบกับสายแถม ของผมสายไฟ ac 14 นะตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ClearSky_n_NiceBreeze

09/09/2018 18:32:43
214
Audioquest ผมใช้อยู่แต่เป็น RCA2RCA นะครับ
สายยี่ห้อนี้ไม่ใช่สายเพิ่มย่านแหลม เสียงแหลมค่อนไปทางแฟลตไม่ปรุงแต่ง
แต่จะไปเพิ่มตรงแรงกระแทกย่านต่ำ ความหนาของมวลเสียง พื้นหลังที่มืดไม่มี Noise รบกวน และไดนามิคไหลลื่นต่อเนื่องครับ

ถ้าเลือกสายไม่ Match กับอุปกรณ์ที่มีนี่เสียตังเปล่าเลยนะครับ บางทีผลลัพท์ออกมาแย่กว่าสายแถมเลยก็เป็นได้
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

Draco

09/09/2018 20:10:07
424
ฟังแล้วคิดให้ออกว่ากับสายเดิมเราอยากได้อะไรเพิ่ม  แล้วเอาสายเดิมเราไปลองเทียบที่ร้านคับ  ว่ามันเหนือกว่าในจุดที่เราต้องการหรือเปล่า

สาย เป็นสิ่งที่ยกไปขอลองง่ายที่สุดละ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

Peerasak

09/09/2018 23:02:13
6
AQ โครงสร้างมันเป็นสายแกนเดี่ยว โดยข้อจำกัดของมันคือย่านแหลมจะไม่ป็นประกายอยู่แล้วครับ ถ้าอยากได้แหลมเป็นประกายต้องเลือกที่เป็นสายฝอยครับ แต่ข้อดีก็มีคืออิมแพ็คแล้วก็การเน้นย้ำต่างๆที่ชัดเจนเป็นตัวเป็นตนไม่คลุมเคลือ เบสจะแน่นกระชับครับ ข้อดีอีกอย่างของสาย AQ คือการซิลที่ดีมากตั้งแต่รุ่นเล็กทำให้เสียงสงัดฉากหลังมืด ยิ่งรุ่นสูงๆจะซิลหลายชั้นเลยครับ ส่วนสายถักมันตอบยากเพราะหลากหลายมากทั้งตัวนำและโครงส้างคือถ้าเทียบต้องระบุรุ่นครับ

ps. ส่วนตัวผมมี audioquest sydney m to RCA อยู่เส้นนึงเสียงก็สมค่าตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 9

Draco

10/09/2018 22:23:43
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Peerasak
AQ โครงสร้างมันเป็นสายแกนเดี่ยว โดยข้อจำกัดของมันคือย่านแหลมจะไม่ป็นประกายอยู่แล้วครับ ถ้าอยากได้แหลมเป็นประกายต้องเลือกที่เป็นสายฝอยครับ แต่ข้อดีก็มีคืออิมแพ็คแล้วก็การเน้นย้ำต่างๆที่ชัดเจนเป็นตัวเป็นตนไม่คลุมเคลือ เบสจะแน่นกระชับครับ ข้อดีอีกอย่างของสาย AQ คือการซิลที่ดีมากตั้งแต่รุ่นเล็กทำให้เสียงสงัดฉากหลังมืด ยิ่งรุ่นสูงๆจะซิลหลายชั้นเลยครับ ส่วนสายถักมันตอบยากเพราะหลากหลายมากทั้งตัวนำและโครงส้างคือถ้าเทียบต้องระบุรุ่นครับ

ps. ส่วนตัวผมมี audioquest sydney m to RCA อยู่เส้นนึงเสียงก็สมค่าตัวครับ
ผมว่า AQ ตั้งใจให้เป็นแบบนั้นมากกว่าคับ  รุ่นต่ำๆเน้นเบส  แต่สูงๆขึ้นไป แหลมและรายละเอียดจะดีขึ้นเรื่อยๆ เท่าที่ลองไม่มีข้อด้อยเรื่องประกายแหลมนะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

Peerasak

11/09/2018 00:52:19
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Draco
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Peerasak

ผมว่า AQ ตั้งใจให้เป็นแบบนั้นมากกว่าคับ  รุ่นต่ำๆเน้นเบส  แต่สูงๆขึ้นไป แหลมและรายละเอียดจะดีขึ้นเรื่อยๆ เท่าที่ลองไม่มีข้อด้อยเรื่องประกายแหลมนะคับ
น่าจะเป็นแบบนั้นครับ ดูจากการออกแบบสายรุ่นล่างที่เน้นเสียงจากตัวนำล้วนๆ พอรุ่น กลาง-สูง ขึ้นไปเขาก็เพิ่ม DBS + ฉนวนแบบท่อ เข้ามาช่วย พอรุ่นสูงสุดก็เปลี่ยนตัวนำมาใช้เงินเลย เหมือนจ่ายเท่าไหนก็ได้คุณภาพตามราคาอย่างนี้ดีครับ

ตอนนั้นผมก็ชั่งใจอยู่จะเอา sydney หรือ victoria แต่เห็นราคาแล้วต้องจบที่ Sydney ก่อนครับ 555 ส่วนตัวผมชอบสาย AQ ตรงที่เขายืนหยัดที่จะใช้ตัวนำแบบแกนเดี่ยว มันให้เสียงเป็นเอกลักษณ์ดี มีน้อยยี่ห้อที่ทำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Draco

11/09/2018 23:20:10
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Peerasak
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Draco

น่าจะเป็นแบบนั้นครับ ดูจากการออกแบบสายรุ่นล่างที่เน้นเสียงจากตัวนำล้วนๆ พอรุ่น กลาง-สูง ขึ้นไปเขาก็เพิ่ม DBS + ฉนวนแบบท่อ เข้ามาช่วย พอรุ่นสูงสุดก็เปลี่ยนตัวนำมาใช้เงินเลย เหมือนจ่ายเท่าไหนก็ได้คุณภาพตามราคาอย่างนี้ดีครับ

ตอนนั้นผมก็ชั่งใจอยู่จะเอา sydney หรือ victoria แต่เห็นราคาแล้วต้องจบที่ Sydney ก่อนครับ 555 ส่วนตัวผมชอบสาย AQ ตรงที่เขายืนหยัดที่จะใช้ตัวนำแบบแกนเดี่ยว มันให้เสียงเป็นเอกลักษณ์ดี มีน้อยยี่ห้อที่ทำครับ
เราน่าจะชอบแนวเสียงคล้ายๆกันแหะ :) ผมชอบสายแกนเดี่ยวเพราะผมรู้สึกว่า timing แม่นยำกว่า ไม่ฟุ้ง  ผมต้องใช้ 2 เมตร ตอนซื้อก็ชั่งใจระหว่าง sydney กับ victoria เช่นกัน  แต่พอฟังเทียบเลยต้องกัดฟันรับ victoria มา 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

เพื่อนสมาชิก

12/09/2018 08:43:27
ผมใช้Victoria mini to RCA ต่อlineoutจาก Mojoมาที่Ampเครื่องเสียงบ้านอยู่ครับ คุณภาพงานประกอบสายและเสียงดีกว่ารุ่นรองพอสมควร ถ้าพอเก็บสตางค์ได้อีกนิดอยากให้เล่นรุ่นนี้เลยครับ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Peerasak

12/09/2018 13:28:04
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Draco
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Peerasak

เราน่าจะชอบแนวเสียงคล้ายๆกันแหะ :) ผมชอบสายแกนเดี่ยวเพราะผมรู้สึกว่า timing แม่นยำกว่า ไม่ฟุ้ง  ผมต้องใช้ 2 เมตร ตอนซื้อก็ชั่งใจระหว่าง sydney กับ victoria เช่นกัน  แต่พอฟังเทียบเลยต้องกัดฟันรับ victoria มา 
ใช่ครับผมชอบแนว Timing ดีๆจังหวะแม่นยำครับ ตอนนั้นผมแอบเสียดายเงินเลยคิดว่าจาก sydney ไป Victoria มันเพิ่มแค่ DBS แต่จ่ายอีกหลายพันกลัวไม่คุ้ม แล้วก็ไม่ได้ฟังเทียบด้วย คือ sydney ผมชอบมันทุกอย่างติดตรงที่อยากให้โปร่งใสกว่านี้อีกหน่อย แล้วก็ปลายแหลมอยากให้มีประกายมากกว่านี้อีกหน่อย ถ้าเปลี่ยนเป็น Victoria จะหมดความคาใจเลยใช่ไหมครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เหน่งบา

12/09/2018 17:07:39
1,866
ความเห็นส่วนตัวคือ ไอ้เรื่องคุ้มไม่คุ้ม ระหว่างรุ่นที่มอง กับรุ่นสูงกว่า มันอยู่ที่ชุดเราด้วยครับ ถ้าชุดระดับสูงพอ ฟังรุ่นสูงกว่าไปนานๆ พอกลับมาฟังรุ่นรอง จะจับออกง่ายแล้วว่า อะไรหายไป แต่ถ้าชุดเราระดับยังไม่ถึงที่ควรใช้รุ่นแพง ก็อาจจะว่า ข้ามไปสายรุ่นสูงไม่คุ้ม ฟังไม่ค่อยต่าง

แต่...5555

ผมเห็นมาเยอะอีกเช่นกันครับ ที่ สรุปตอนจ่ายจริง ก็เอาตัวสูงไว้ก่อน ด้วยเหตุผลประเภทตัดชุด(เสื้อผ้า)เผื่อโต  ถ้าขยับชุดคราวหน้า สายไม่ต้องขยับแล้ว เพราะซื้อเผื่อเอาไว้แล้ว เจ็บคราวเดียวจบ??? ^ ^

ตัดสินใจอย่างไรมาเล่าสู่กันฟังเป็นอุทาหรณ์ เอ๊ย วิทยาทานบ้างนะครับ หึหึหึหึหึ....

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

Draco

12/09/2018 22:34:10
424

ใช่ครับผมชอบแนว Timing ดีๆจังหวะแม่นยำครับ ตอนนั้นผมแอบเสียดายเงินเลยคิดว่าจาก sydney ไป Victoria มันเพิ่มแค่ DBS แต่จ่ายอีกหลายพันกลัวไม่คุ้ม แล้วก็ไม่ได้ฟังเทียบด้วย คือ sydney ผมชอบมันทุกอย่างติดตรงที่อยากให้โปร่งใสกว่านี้อีกหน่อย แล้วก็ปลายแหลมอยากให้มีประกายมากกว่านี้อีกหน่อย ถ้าเปลี่ยนเป็น Victoria จะหมดความคาใจเลยใช่ไหมครับ 5555
แหะๆ  อยากจะบอกว่าที่เดาถูกเลยคับ  แต่เอาจริงๆผมก็ไม่ขอลองตัวที่สูงกว่า Victoria นะ  ด้วยเหตุผลที่คงจะแบบเดียวกันแหละคับ ;)

กรณีที่มันใกล้เคียงแล้วแบบนี้ สายมันก็ดีแล้วระดับนึง อย่าไปติดใจที่แค่สายเส้นนี้คับ  มันยังมีจุดอื่นอีกหลายที่ ที่ปรับเปลี่ยนเพื่อผลลัพธ์ที่ต้องการได้  ด้วยงบที่อาจถูกกว่าเปลี่ยนสายนี้ด้วยซ้ำ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 16

yachtbest

13/09/2018 19:03:33
60
ผลิตภัฑณ์ที่ราคาแตกต่างกันหลายเท่าย่อมไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกันได้
audioquest มีสินค้าหลายอย่างที่ผมใช้ ทั้ง mini-to rca สายusb สายลำโพงและสาย hdmi
mmini to rca evergreen
ผมฟังเทียบกับ nordost blue haven (ต่อกับแจ็ค ซึ่งแน่นอนว่าความโปร่งใสห่างกันไกล) แต่มันเป็นแค่ระยะที่ยังไม่ burn เสียง
จะอั้นๆ เมื่อได้ที่เสียงทุกเสียงดีไปหมด ไม่ได้ห่างชั้นเหมือนตอนแรก ที่สำคัญงานเข้าหัวเขาดีมากๆ พอดีที่มีเป็นขนาดยาว 2 เมตร ใช้สะดวกดี
audioquest carbon usb
นี่คือผลิตภัฑณ์ที่เหมือนแจ็คผู้ฆ่ายักษ์ ผมมีน้องคนนึงเล่น 3 รุ่น coffee dimond เขาบอกชอบcarbon มากว่า สั้นๆแค่นี้
สายลำโพง rocket88 สด เสียงร้องอิ่ม ไม่หยาบกร้านหรือบาดหู output แรงแบบที่ผมชอบ
สาย hdmi ของเขา คุณภาพตามราคาที่จ่าย
ปล.ผมไม่ได้เชียร์หรือมีส่วนอะไรกับบริษัทหรือยี่ห้อนี่
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

yachtbest

13/09/2018 19:03:34
60
ผลิตภัฑณ์ที่ราคาแตกต่างกันหลายเท่าย่อมไม่สามารถเอามาเปรียบเทียบกันได้
audioquest มีสินค้าหลายอย่างที่ผมใช้ ทั้ง mini-to rca สายusb สายลำโพงและสาย hdmi
mmini to rca evergreen
ผมฟังเทียบกับ nordost blue haven (ต่อกับแจ็ค ซึ่งแน่นอนว่าความโปร่งใสห่างกันไกล) แต่มันเป็นแค่ระยะที่ยังไม่ burn เสียง
จะอั้นๆ เมื่อได้ที่เสียงทุกเสียงดีไปหมด ไม่ได้ห่างชั้นเหมือนตอนแรก ที่สำคัญงานเข้าหัวเขาดีมากๆ พอดีที่มีเป็นขนาดยาว 2 เมตร ใช้สะดวกดี
audioquest carbon usb
นี่คือผลิตภัฑณ์ที่เหมือนแจ็คผู้ฆ่ายักษ์ ผมมีน้องคนนึงเล่น 3 รุ่น coffee dimond เขาบอกชอบcarbon มากว่า สั้นๆแค่นี้
สายลำโพง rocket88 สด เสียงร้องอิ่ม ไม่หยาบกร้านหรือบาดหู output แรงแบบที่ผมชอบ
สาย hdmi ของเขา คุณภาพตามราคาที่จ่าย
ปล.ผมไม่ได้เชียร์หรือมีส่วนอะไรกับบริษัทหรือยี่ห้อนี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

aad

25/09/2018 20:33:19
0
คิดไม่ออก ก็ไป ยี่อ้อนี้เลยครับ ไม่ผิดหวัง รุ่นไหนก็ตามกำลังเงิน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สาย 3.5 -3.5 AudioQuest เทียบกับสายทัก M2M ทั่วไป"