Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ที่สุดของข้าวมันไก่ เจ้าไหนกันบ้างครับ

SirIsexnewTA

07/09/2018 09:45:08
387
ขอคนละ 1 ร้านแนะนำครับผม 
ช่วงนี้ทานข้าวมันไก่แล้วรู้สึกว่าไม่ค่อยอร่อยเลยครับ
อย่างว่า ข้าวมันไก่เป็นอาหารคลาสสิคหาทานได้ทั่วไปแต่ร้านที่ทำข้าวมันไก่ได้อร่อยจริงๆหายากมากครับ 
พอเจอร้านที่เราว่าอร่อยก็มักไปเจออีกร้านที่อร่อยกว่ากลายเป็นว่าเจ้าเดิมไม่อร่อยแล้วเป็นแบบนี้เรื่อยๆจนไม่อร่อยไปแล้วครับ 
เคยไปทานข้าวมันไก่ที่ กทม เป็นร้านตั้งข้างทางต้องบอกว่ามาตรฐานสูงมากครับ ผมเป็นคนเชียงใหม่ทึ่งมากกับอาหารที่ กทม ถึงแม้จะราคาสูงแต่คุณภาพก็สูงตามไม่ได้ทำส่งเดชขอไปที 

ดังนั้นหากพูดถึงความอร่อยของข้าวมันไก่ถ้าจะให้ถึงที่สุดก็คงหาทานกันยากสำหรับคนเชียงใหม่ ซึ่งปัจจุบันเองหากถามว่าที่เชียงใหม่ที่ไหนข้าวมันไก่อร่อยหลายคนก็จะตอบว่าข้าวมันไก่สามกษัตริย์บ้างล่ะ ข้าวมันไก่นันทารามบ้าง หน้าสถานีรถไฟเชียงใหม่บ้าง ผมเองมองว่าเฉยๆครับ หาได้ทั่วไปที่ กทม 
หากเพื่อนๆในบอร์ดที่เป็นเซียนข้าวมันไก่และอยู่เชียงใหม่รบกวนแนะนำร้านข้าวมันไก่ที่รสชาติถึงจริงๆให้ทีครับ 
และประเด็นหลักเลย ขอร้านข้าวมันไก่ที่เป็นที่สุดเพียง 1 ร้านของแต่ละท่านหน่อยครับ จังหวัดไหนก็ได้ แต่ต้องมีความโดดเด่นของรสชาติเอาที่ว่าแตกต่างจากร้านทั่วไปโดยสิ้นเชิง ถ้ามีโอกาสไปลองแน่นอนครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Kai_3m

07/09/2018 10:08:24
28
ข้าวมันไก่ 2 สี เจ็กเม้ง ถนน จรัสเมือง ตรงข้าม โรงเรียน สิตบุตรบำรุง ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

nutjung_

07/09/2018 10:50:02
5
เจ๊ยี ตรงข้ามวัดสระเกศครับ 

ถ้าเป็นสมัยก่อนน้ำซุปเป็นถ้วยเซรามิก คลาสสิกกว่าปัจจุบันด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

07/09/2018 15:05:55
1,866
เจ๊ยีครับ มีรีวิวเฮียโดยละเอียด ผมไปกินมาหลายรอบ และได้เพิ่มความเห็นส่วนตัวช่วงท้ายๆกระทู้

ที่นี่ คำว่า synergy สามารถเห็นได้อย่างเป็นรูปธรรม คือ ไม่ใช่แค่หนึ่งบวกหนึ่งเท่ากับสอง แต่มันคือการผนึกกำลังของทุกองค์ประกอบเข้าด้วยกัน
ข้าวอร่อยเท่าไก่ ไก่อร่อยเท่าน้ำซุป น้ำซุปอร่อยเท่าน้ำจิ้ม ^ ^ ไปลองแล้วจะรู้ครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=31144

น่าเสียดายทีล่าสุด น้ำซุปไม่ได้ใส่โถเซรามิคอีกแล้ว  เศร้า T^T
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

อร่อยเหาะ

07/09/2018 16:18:38
ข้าวมันไก่โก๊ะตี๋ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

07/09/2018 16:25:20
182
ข้าวมันไก่ปากซอยแสงเพชร ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ ตรงข้ามซอยศูนย์วิจัย ทางเข้า รพ. กรุงเทพ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

07/09/2018 17:01:06
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - เหน่งบา
เจ๊ยีครับ มีรีวิวเฮียโดยละเอียด ผมไปกินมาหลายรอบ และได้เพิ่มความเห็นส่วนตัวช่วงท้ายๆกระทู้

ที่นี่ คำว่า synergy สามารถเห็นได้อย่างเป็นรูปธรรม คือ ไม่ใช่แค่หนึ่งบวกหนึ่งเท่ากับสอง แต่มันคือการผนึกกำลังของทุกองค์ประกอบเข้าด้วยกัน
ข้าวอร่อยเท่าไก่ ไก่อร่อยเท่าน้ำซุป น้ำซุปอร่อยเท่าน้ำจิ้ม ^ ^ ไปลองแล้วจะรู้ครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=31144

น่าเสียดายทีล่าสุด น้ำซุปไม่ได้ใส่โถเซรามิคอีกแล้ว  เศร้า T^T
เจ๊ยีนี่น่าลองครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Lekkiki

07/09/2018 19:02:22
113
ข้าวมันไก่ ซ.สาธุประดิษฐ์ 25
ข้าวมันไก่ที่ผมชอบทาน ถ้ามีโอกาสแวะไป
เคยทานตั้งแต่เป็นรถเข็น ซ.สาธุประดิษฐ์ 25 ตั้งข้างร้านเช่าการ์ตูนที่เป็นห้องแถว
จนบัดนี้ร้านขึ้นห้องแถว (ซึ่งเป็นร้านเช่าการ์ตูน)
ผมเองเคยได้ยินคนเล่าว่า เป็นลูกชายเม้งข่าวมันไก่ แล้วออกมาทำเอง
ผมชอบรสชาติน้ำจิ้มสุดยอด และไก่ก็นุ่มอร่อย ลองแวะไปชิมกันดูนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

ผมว่านะ

07/09/2018 19:31:34
ข้าวมันไก่ประตูน้ำฝั่งตรงข้ามพัลลาเดียมครับ จำชื่อร้านไม่ได้แล้ว ผมไม่เคยกินนะ แค่เห็นคนยืนรอต่อคิวหน้าร้านยาวเหยียดก็อ่อนใจแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

07/09/2018 21:52:21
4,282

ขออนุญาตให้ข้อมูลครับ เจ๊ยีใช้โถกระเบื้องหรือโถเซรามิคใส่น้ำแกงมานานโดยไม่ได้เปลี่ยนทรงเลยครับ อันนี้ผมคอนเฟิมเพราะว่าผมกินมาโดยตลอดเกือบ 40 ปีครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

07/09/2018 22:13:38
4,282
เจ๊ยีนั้นผมกินมานานมาก ถ้าให้นับเวลาคร่าวๆ น่าจะราวๆ เกือบ 40 ปีครับ สมัยก่อนเจ๊ยีอยู่ห้องแถวไม้(ก็ห้องแถวตรงปัจจุบันนี้แหละ สมัยก่อนเป็นไม้)

ร้านจะเป็นห้องแถวไม้ตื้นๆไม่ลึกมากนัก และตั้งโต๊ะวางออกมาบนฟุตบาทราวๆ 3-4 ตัว โต๊ะทั้งหมดในยุคนั้นน่าจะไม่เกิน 6-7 ตัว ไก่จะแขวนจนแห้งและสับเสิฟทีจะจาน จุดเด่นเจ๊ยีคือข้าวที่เป็นข้าวมันแต่ไม่มันจนเลี่ยนเหมือนร้านน้องใหม่ทั่วไป น้ำซุปอันนี้ถือว่าเป็นท่าไม้ตาย เพราะเจ้าอื่นทำให้ตายก็สู้ไม่ได้

ส่วนไก่นั้น ปัจจุบันลูกค้าเยอะจนลัดขั้นตอน คือแขวนไม่ทันแห้งก็ต้องเอามาสับๆๆ แล้วกองใส่ถาดใหญ่ๆ แล้วเวลาใครสั่งไก่เป็นจาน ก็จะหยิบเป็นขยุ้มๆใส่จาน โดยไม่ได้เน้นความสวยงามเหมือนไก่สับร้านอื่น ข้อนี้เข้าใจได้ว่าหมดปัญญามานั่งหั่น ก็เลยอาจจะเสียคะแนนตรงนี้ไป

ปัจจุบันหากเทียบฟอร์มกับยุคก่อนนู้น ถือว่าอ่อนเชิงกว่า แต่ถือว่าไม่มากครับ ทุกอย่างยังคงอยู่ในเกณฑ์ ซึ่งจริงๆแล้ว วันที่พีคสุดและอร่อยสุด ต้องเป็นวันที่ข้าวหุงสุกมาใหม่ๆ แล้วเค้าหิ้วออกมาวางข้างนอก ถ้าโชคดีสั่งได้จังหวะที่ข้าวหม้อใหม่สุก และตักมาเสิฟเลย วันนั้นจะเป็นวันที่ยากจะบรรยาย คือมันอร่อยมากๆ

ซึ่งกินร้านเจ๊ยี ถ้ามีดวงตรงนี้จะกินร้านอื่นไม่อร่อยไปเลยล่ะ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

papakokung

07/09/2018 23:25:36
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Lekkiki
ข้าวมันไก่ ซ.สาธุประดิษฐ์ 25
ข้าวมันไก่ที่ผมชอบทาน ถ้ามีโอกาสแวะไป
เคยทานตั้งแต่เป็นรถเข็น ซ.สาธุประดิษฐ์ 25 ตั้งข้างร้านเช่าการ์ตูนที่เป็นห้องแถว
จนบัดนี้ร้านขึ้นห้องแถว (ซึ่งเป็นร้านเช่าการ์ตูน)
ผมเองเคยได้ยินคนเล่าว่า เป็นลูกชายเม้งข่าวมันไก่ แล้วออกมาทำเอง
ผมชอบรสชาติน้ำจิ้มสุดยอด และไก่ก็นุ่มอร่อย ลองแวะไปชิมกันดูนะครับ

ร้านนี้ผมก็ชอบไปกินครับ เหตุผลง่ายๆคือใกล้บ้าน แต่ก็อร่อยนะครับ ถ้าใครผ่านลองแวะไปกินได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

OngOng

08/09/2018 07:52:42
2
ข้าวมันไก่พั้งกี่ จ.พิษณุโลกครับ
ผมไปทำงานที่จ.พิษณุโลกตั้งแต่ปี 40 กินมาตลอด  ตอนนี้มาอยู่เชียงใหม่ตั้งแต่ปี 56 ถ้ามีโอกาสไปจ.พิษณุโลกต้องไปกินทุกครั้งครับ  

ข้าวมันอร่อยไม่แฉะ เครื่องในผัดกระเทียม ตับผัดพริก กินพร้อมกับต้มมะระผักกาดดอง

https://www.wongnai.com/reviews/9caf06efc0a6452fa0220fd7a25d20f5
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

AscoGenetic5

08/09/2018 07:58:18
175
ข้าวมันไก่นายธง ซอยสาธุประดิษฐ์ 58
ข้าวมันไก่คุง ซอยนวลจันทร์และคู้บอน
ข้าวมันไก่เจ๊อ้วน ซอยเสนา

ลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

sosuck

08/09/2018 08:56:28
11
นึกว่าจะไม่มีคนมาโพสถึงนายธง วัดดอกไม้ซะละ ผมขอแนะนำไกลหน่อยนะครับ 
ถ้ามีโอกาสไปสมุทรสาคร แนะนำร้านข้าวมันไก่นายโฮ บางน้ำจืดครับ
นายโฮ เลี้ยงไก่เองเชือดเอง มีน้ำราดสไตล์สิงค์โปร์ แอบแพงนิดนึง เนื้อน่องถ้าจำไม่ผิด 160 บาทนะครับ
นานๆไปกินทีก็ให้แก ค่าเลี้ยงไก่เอง(จริงๆมันน่าจะถูกลงไม่ใช่หรอ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

natnikon

08/09/2018 09:18:22
7
เจ๊ยี ตรงข้ามวัดสระเกศครับ  น้ำจิ้ม สดชื่น เมื่อโดนลิ้น 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

เบญจ

09/09/2018 09:29:35
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Kai_3m

ข้าวมันไก่ 2 สี เจ็กเม้ง ถนน จรัสเมือง ตรงข้าม โรงเรียน สิตบุตรบำรุง ครับ

เจ็กเม้ง ตั้งแต่เฮียแกเสียไป เดี๋ยวนี้ไม่อร่อยแล้วครับ เพิ่งไปกินมาเมื่ออาทิตที่แล้ว ก็แย่ลงกว่าเดิมอีก :(
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

09/09/2018 19:56:11
4,282

ไปแกะรอยมาแล้วคร้าบบ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

09/09/2018 21:04:13
4,282
วันนี้ได้มีโอกาสไปชิมข้าวมันไก่นายธง ซอยสาธุประดิษฐ์ 58 ไปถึงไม่ต้องพูดพล่ามทำเพลง สั่งไก่สับอกน่อง และข้าวเปล่าใส่ถ้วย เน้นว่าต้องใส่ถ้วยและกินด้วยตะเกียบ การเอาข้าวใส่จานแล้วกินด้วยช้อนกับส้อม ผมว่ามันเสียเทรดดิชั่นของข้าวมันไก่ไปหลายสิบเปอร์เซ็นต์

ข้าวร้อนมาแต่ไกล เม็ดกำลังดี ความมันนั้นเยิ้มไปนิด น้ำซุปนั้นตุ๋นโครงไก่หยอดมากับน้ำมะนาวดอง ซดคล่องคอติดหวานไปเล็กน้อยไม่ว่ากัน ไก่สับเรียงมาสวยตามขนบของข้ามมันไก่ เนื้อน่องดี แต่เนื้ออกนิ่มไปเล็กน้อย ซึ่งตรงนี้อย่าเแปลกใจ มันขึ้นกับว่าไก่ถูกแขวนไว้นานพอ และไก่ตัวเล็กหรือใหญ่ด้วย

น้ำจิ้มหลักเป็นเต้าเจี้ยวผสมกับพริกสับหยาบเคล้ากระเทียม กลมกล่อมแบบเด็กกิน แต่ยังขาดขิงที่เรียกความเผ็ดให้เกาะปลายลิ้นไปหน่อย คือขิงควรนำมาเป็นพระเอก และน้ำจิ้มไก่ยังขาดซี่อิ้วดำซึ่งควรปรุงลงรวมไปเลย อันนี้นานาจิตตังครับ แต่ละคนชอบความเข้มไม่เท่ากัน ชอบความสะใจดุดันต่างกัน

โดยรวมถือเป็นข้าวมันไก่แถวหน้าของกรุงเทพ เพราะหลายต่อหลายเจ้ายังไม่สามารถขึ้นชั้นเป็นมวยคู่เอก แต่อาจจะเป็นแค่แชมป์ท้องถิ่น แต่พอให้ชกกับเจ้าใหญ่ที่เก๋ามานาน มีหวังโดนแล้วยุบแค่ไม่ทันข้ามยก แต่สำหรับข้าวมันไก่แถวหน้ากรุงเทพ ถ้าให้จัดคู่มวยแบบศึกข้าวมันไก่...ยังไงก็ต้องมีนายธงรวมอยู่ด้วยแน่นอน...

มั่นคงเจี๊ยะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

เหน่งบา

09/09/2018 22:23:02
1,866
หลายเจ้า อาจไม่ได้แพ้หมัดตรง(ข้าวมัน,เนื้อไก่)ให้เจ๊ยีแบบชัดๆ แต่พอวัดองค์ประกอบรวมทั้งหมด คือน้ำจิ้ม กับน้ำซุปด้วยแล้ว กลายเป็นเจ๊ยีชนะขาดแบบเป็นเอกฉันท์ไม่ครบยกครับ ท่านที่ไม่เคยไปชิมอยากให้ไปลองกันครับ แล้วจะเข้าใจ ที่ว่าข้าวอร่อยเท่าไก่ ไก่อร่อยเท่าน้ำจิ้ม น้ำจิ้มอร่อยเท่าน้ำซุปนั้น หมายความว่าอย่างไร ^ ^ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

09/09/2018 23:07:36
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - เหน่งบา
หลายเจ้า อาจไม่ได้แพ้หมัดตรง(ข้าวมัน,เนื้อไก่)ให้เจ๊ยีแบบชัดๆ แต่พอวัดองค์ประกอบรวมทั้งหมด คือน้ำจิ้ม กับน้ำซุปด้วยแล้ว กลายเป็นเจ๊ยีชนะขาดแบบเป็นเอกฉันท์ไม่ครบยกครับ ท่านที่ไม่เคยไปชิมอยากให้ไปลองกันครับ แล้วจะเข้าใจ ที่ว่าข้าวอร่อยเท่าไก่ ไก่อร่อยเท่าน้ำจิ้ม น้ำจิ้มอร่อยเท่าน้ำซุปนั้น หมายความว่าอย่างไร ^ ^ 
จริงๆต้องบอกว่าถ้าเป็นช่วงที่ท็อปฟอร์มของเจ๊ยี ใครก็สู้ไม่ได้ครับ แต่บางช่วงบางตอนก็มีหลุดบ้าง ยิ่งตอนนี้เจ๊ยีไม่อยู่ไปนานหลายปีแล้ว ลูกๆหลานๆก็ดำเนินการต่อ แต่ทุกอย่างก็ยังคงไว้ซึ่งรสชาติเดิมอยู่ ซึ่งไม่ใช่ก็ถือว่าใกล้เคียงที่สุดครับ

จุดสังเกตุ ข้าวมันไก่ทั่วประเทศ เวลาหุงสุกออกมา ตักใส่จานเมื่อไหร่ ข้าวจะต้องมันเลื่อมจนเลี่ยน และจับตัวหนืดเหนียวจนเกินไป ซึ่งเข้าใจว่าคนขายเวลาขายข้าวมันไก่ ก็อยากทำให้ข้าวนั้นมันสมกับคำว่าเป็นข้าวมัน แต่หารู้ไม่ว่าความมันนั้นมันเยอะเกินไปครับ

ข้อนี้ข้อเดียวที่เป็นจุดชี้ขาดแล้วครับ ยิ่งเจ้าไหนข้าวไม่ร้อนนี่ถึงกับออกทะเล เพราะข้าวมันไก่เวลาทิ้งข้าวไว้จนอุณหภูมิลดลง ร้อยทั้งร้อยกินไม่ได้แล้วครับ นี่ยังไม่นับถึงตัวน้ำจิ้มข้าวมันไก่ ซึ่งต้องถือว่าเป็นหัวใจของการทำข้าวมันไก่

การซอยขิงให้มีขนาดเล็กกว้าก้านไม่ขีดและยาวเพียง 2 กระเบียด( 6 มม) มันสิ้นเปลืองเวลาและแรงงานมาก ทำให้แต่ละร้านมองข้ามจุดนี้ แต่ถ้าทำและคลุกเคล้าลงในน้ำจิ้มได้คงเส้นคงวาเมื่อไหร่ รับรองอร่อยเหาะแน่ๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

sosuck

11/09/2018 12:06:17
11
สอบถามความเห็นข้าวมันไก่ ภัตตาคารกวนอา อาเฮียอาแปะท่านว่าเด็ด ขอขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

11/09/2018 20:49:08
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - sosuck
สอบถามความเห็นข้าวมันไก่ ภัตตาคารกวนอา อาเฮียอาแปะท่านว่าเด็ด ขอขอบคุณมากครับ

ยังเลยครับ แต่ผมจดไว้แล้ว รอมีโอกาสจะรีบไปลองเลยจ้าๆๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

taung2611

12/09/2018 06:57:02
25
ข้าวมันไก่ที่ผมว่าอร่อยที่สุดในชีวิต เป็นร้านไม่มีชื่ออยู่ในซอยวัดดงมูลเหล็ก จรัญสนิทวงศ์ - อิสรภาพ ครับ อยู่กลางซอยเลย ขายเช้า สาย ๆ เก็บร้าน

ขนาดน้องชายผมเป็นพวกกินยาก กินห่านอะไรก็บ่น มาค้างห้องผมคืนนึง เช้ามาปวะไปกินถึงขั้นติดหนึบ บอกว่าไม่เคยกินข้าวมันไก่อร่อยขนาดนี้มาก่อน 555

ผมเองก็ไม่ใช่เซียนข้าวมันไก่ แต่ก็ต้องยอมรับว่าร้านนี้เค้าอร่อยจริง ข้าวไม่มันไม่แฉะไม่เลี่ยน น้ำจิ้มพอประมาณ ไก่กำลังดี น้ำซุปเป็นซุปสาหร่าย รสชาตินุ่มนวลไม่มัน ซดตัดมันได้ดีเลย ทีเด็ดที่สุด คือ ข้าวมันไก่ทอด ที่ใช้ไก่ชุบเกล็ดขนมปังทอด กินกับน้ำจิ้มข้าวมันไก่ปกติหรือน้ำจิ้มไก่ก็เข้ากั๊นเข้ากัน ท่าไม้ตายสุดร้านของร้านนี้ คือ ลูกสาวสวย เช้าไหนโชคดีเจอน้องเค้าลงมาหาเครื่องดื่มกินหรือแต่งตัวจะออกไปมหาวิทยาลัย ข้าวมันไก่วันนั้นจะอร่อยขึ้นเป็นสิบเท่า อิอิ

น่าเสียดายร้านนี้เลิกขายไปได้หลายปีแล้ว เดาว่าเฮียเจ้าของร้านน่าจะมีปัญหาเรื่องสายตา แดูละทรงลูกสาวคนสวยคงไม่รับช่วง ก็ปิดตำนานร้านข้าวมันไก่ลึกลับที่อร่อยที่สุดในชีวิตผมไว้ตั้งแต่บัดนั้น คิดถึงจริง ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

AscoGenetic5

12/09/2018 08:21:55
175
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - sosuck
ไหนๆขึ้นเหลา แล้วขอแนะนำข้าวมันไก่โรงแรมมณเฑียร และ บุญตงกี่อีกเจ้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

sosuck

12/09/2018 09:36:30
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - AscoGenetic5
ไหนๆขึ้นเหลา แล้วขอแนะนำข้าวมันไก่โรงแรมมณเฑียร และ บุญตงกี่อีกเจ้าครับ
ข้าวมันไก่ในตำนานขึ้นเหลาครบทุกร้าน กวนอา มณเฑียร บุญตงกี่ ไม่น่าเหลือร้านไหนแล้ว(หรือยังขาด) ตามเก็บกินครับ กินเสร็จอย่าลืมขึ้นลู่วิ่งเอาออกด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

redondo16

12/09/2018 10:21:17
55
ผมก็ชอบกินข้าวมันไก่ มีช่วงนึงจัดบ่อยมากจนตรวจร่างกายของบริษัทฯ เจอกรดยูริคกับไขมันขึ้นกระฉูด เลยเพลาๆไปเหลือเดือนละ 2-3 ครั้ง

ย่านใจกลางเมือง ผมว่าข้าวมันไก่ไท้เฮง foodcourt teminal21 แยกอโศก ก็พอใช้ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

crabfather

12/09/2018 10:50:35
166
จัดทัวร์กินข้าวมันไก่กันครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

sosuck

12/09/2018 10:55:45
11

อากาศดีอย่าเสียเวลา(กิน)มันเลยว่าแล้วก็....
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Kai_3m

12/09/2018 10:59:17
28
เม้ง โภชนา ติดสถานีดับเพลิงยานนาวา ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

sosuck

12/09/2018 11:14:45
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - Kai_3m

เม้ง โภชนา ติดสถานีดับเพลิงยานนาวา ครับ

ผมกินสมัยเม้งรุ่งๆ ได้ข่าวเมียน้อยโยนเด็กต้มแทนไก่เลย ก็ยังกินครับ
หลังจากนั้นก็ตามไปกินสมัยเปิดเพิงแถวราชพฤกษ์ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

sosuck

12/09/2018 11:20:33
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - sosuck

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - AscoGenetic5
ข้าวมันไก่ในตำนานขึ้นเหลาครบทุกร้าน กวนอา มณเฑียร บุญตงกี่ ไม่น่าเหลือร้านไหนแล้ว(หรือยังขาด) ตามเก็บกินครับ กินเสร็จอย่าลืมขึ้นลู่วิ่งเอาออกด้วยนะครับ

ผมมั่นใจอีกร้านในตำนานแฝงกายในร้านห่านพะโล้ใต้ทางด่วนพัฒนาการครับ ลืมชื่อร้านใครช่วยบอกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Windie

16/09/2018 13:17:04
0
ชอบนายธง ตรงมักกะสัน ชอบตรงข้าวเป็นเม็ด ๆ ให้น้อยๆสั่งบ่อยๆ

อีกที่ ก็ใน อิมแพค ตรงแถว สนาม SCG ความเด็ดอยู่ตรงน้ำจิ้มและน้ำซุป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

16/09/2018 21:35:49
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - Kai_3m
เม้งโภชนา ติดดับเพลงยานนาวา อันนี้ไม่แน่ใจว่ามีการเปลี่ยนแปลงทีมงานหรืออย่างไร หรืออาจจะมีการขายสูตรหรือเซ้งร้าน เพราะเหมือนทราบมาว่าเปลี่ยนตัวเจ้าของไปแล้ว

แต่รสชาติถือว่าเป็นข้าวมันไก่อร่อยอีกเจ้านึง ไก่สับอร่อยมาก ส่วนข้าวถ้วยจิ๊ดเดียว พุ้ยสองทีก็หมดถ้วยแล้ว ผมเพิ่งผ่านไปกินเมื่อหลายเดือนก่อนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Komjak01

17/09/2018 07:43:11
0
ข้าวมันไก่ไหหลำ ประชาราษฎร์บำเพ็ญครับ ไก่อร่อยมาก โดยเฉพาะส่วนน่อง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

เหน่งบา

17/09/2018 14:21:59
1,866

สัปดาห์ก่อนไปกินข้าวมันไก่แปลงนาม(ที่ซอยแปลงนาม)มา ก็...คงให้เจ็ดคะแนนครับ
หมายถึง อร่อยอยู่เหมือนกัน ถ้าผ่านไป แวะกินก็ถือว่าโอเคสำหรับมื้อนั้น  แต่ไม่ถึงกับโหยหาดิ้นรนจะไปกินซ้ำแล้วซ้ำอีกอย่างเจ๊ยีครับ(รายนี้ผมให้เก้าเต็มสิบ)

ของแปลงนามข้าวจะแข็งกว่าและมันกว่าเจ๊ยีอยู่บ้างครับ ไก่เขาจะมาแนวนุ่มเหนียวชุ่มๆหน่อย ไม่สุกสนิทแห้งๆแข็ง หนังไก่บางเฉียบ(ผมสั่งเนื้อสะโพกมา)ไม่มีก้อนมัน เรียกว่าหนังคือหนังจริงๆ  แต่มาแพ้เจยีแบบโดนถลุงไปโดนนักตรงน้ำจิ้มครับ และตรงนี้สนับสนุนข้อมูลเฮียในความเห็น 21 เรื่องการซอยชิงที่อยู่ในน้ำจิ้ม  

นายมั่นคง : การซอยขิงให้มีขนาดเล็กกว้าก้านไม่ขีดและยาวเพียง 2 กระเบียด( 6 มม) มันสิ้นเปลืองเวลาและแรงงานมาก ทำให้แต่ละร้านมองข้ามจุดนี้ แต่ถ้าทำและคลุกเคล้าลงในน้ำจิ้มได้คงเส้นคงวาเมื่อไหร่ รับรองอร่อยเหาะแน่ๆๆ 555

เฉพาะตัวน้ำจิ้ม ชิมเผินๆของแปลงนามอาจไม่ได้แพ้เจ๊ยีมากมายนัก รสชาติไม่เลวทีเดียว แต่การที่ขิงสับมาหยาบๆเล็กๆใหญ่ๆ..ซึ่งก็เหมือนร้านทั่วไป..เปรียบกับเจ๊ยีแล้ว ทำให้ความกลมกล่อมของรสชาติผิดกันไกลเลยครับ  เวลาไปกินที่ร้านเจ๊ยี ผมใช้น้ำจิ้มเปลืองมาก เพราะมันอร่อยมากขนาดของขิงที่เล็กพอดีกับขนาดพริกขี้หนูที่ซอยมาในน้ำจิ้ม ทำให้รสของน้ำจิ้มมซึมซาบเนื้อขิงได้ทั่วถึงกว่า และสมดุลกว่า และ ประกอบกับรสชาติของน้ำจิ้มเจ๊ยีที่ค่อนข้างใส ไม่เน้นสัดส่วนของเต้าเจี้ยวมากนัก เป็นความเหนือชั้นที่หาที่่อื่นเสมอเหมือนได้ยากครับ

จุดหนึ่งที่ลบไปทีเดียวครึ่งคะแนนหรืออาจถึงหนึ่งคะแนนเมื่อเทียบกับสุดยอดน้ำซุปของเจ๊ยี คือ ของแปลงนามนี่ ไม่มีน้ำซุปมาให้ซดครับ

..ข้าวมันไก่ไม่มีน้ำซุปให้????....

ตรงนี้จบข่าวครับ เพราะหลายท่านคงหงุดหงิดไม่น้อย ถ้าไปกินข้าวมันไก่แต่ร้านไม่มีน้ำซุป  ซึ่งมันเป็นองค์ประกอบสำคัญ  ไม่รู้จะวิจารณ์ยังไงเลย
แต่รู้สึกว่า ร้านดังใกล้ๆกันถัดไปสองซอยคือข้าวมันไก่ไท้เฮง ก็ไม่มีน้ำซุปบริการลูกค้าเช่นกัน (ผมเสียจังหวะเลยยังไม่ได้ลองไท้เฮง แต่อยู่ในรายชื่อที่จะต้องไปเกเก็บสแปร์ในคราวต่อไป

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

เหน่งบา

17/09/2018 14:22:00
1,866

สัปดาห์ก่อนไปกินข้าวมันไก่แปลงนาม(ที่ซอยแปลงนาม)มา ก็...คงให้เจ็ดคะแนนครับ
หมายถึง อร่อยอยู่เหมือนกัน ถ้าผ่านไป แวะกินก็ถือว่าโอเคสำหรับมื้อนั้น  แต่ไม่ถึงกับโหยหาดิ้นรนจะไปกินซ้ำแล้วซ้ำอีกอย่างเจ๊ยีครับ(รายนี้ผมให้เก้าเต็มสิบ)

ของแปลงนามข้าวจะแข็งกว่าและมันกว่าเจ๊ยีอยู่บ้างครับ ไก่เขาจะมาแนวนุ่มเหนียวชุ่มๆหน่อย ไม่สุกสนิทแห้งๆแข็ง หนังไก่บางเฉียบ(ผมสั่งเนื้อสะโพกมา)ไม่มีก้อนมัน เรียกว่าหนังคือหนังจริงๆ  แต่มาแพ้เจยีแบบโดนถลุงไปโดนนักตรงน้ำจิ้มครับ และตรงนี้สนับสนุนข้อมูลเฮียในความเห็น 21 เรื่องการซอยชิงที่อยู่ในน้ำจิ้ม  

นายมั่นคง : การซอยขิงให้มีขนาดเล็กกว้าก้านไม่ขีดและยาวเพียง 2 กระเบียด( 6 มม) มันสิ้นเปลืองเวลาและแรงงานมาก ทำให้แต่ละร้านมองข้ามจุดนี้ แต่ถ้าทำและคลุกเคล้าลงในน้ำจิ้มได้คงเส้นคงวาเมื่อไหร่ รับรองอร่อยเหาะแน่ๆๆ 555

เฉพาะตัวน้ำจิ้ม ชิมเผินๆของแปลงนามอาจไม่ได้แพ้เจ๊ยีมากมายนัก รสชาติไม่เลวทีเดียว แต่การที่ขิงสับมาหยาบๆเล็กๆใหญ่ๆ..ซึ่งก็เหมือนร้านทั่วไป..เปรียบกับเจ๊ยีแล้ว ทำให้ความกลมกล่อมของรสชาติผิดกันไกลเลยครับ  เวลาไปกินที่ร้านเจ๊ยี ผมใช้น้ำจิ้มเปลืองมาก เพราะมันอร่อยมากขนาดของขิงที่เล็กพอดีกับขนาดพริกขี้หนูที่ซอยมาในน้ำจิ้ม ทำให้รสของน้ำจิ้มมซึมซาบเนื้อขิงได้ทั่วถึงกว่า และสมดุลกว่า และ ประกอบกับรสชาติของน้ำจิ้มเจ๊ยีที่ค่อนข้างใส ไม่เน้นสัดส่วนของเต้าเจี้ยวมากนัก เป็นความเหนือชั้นที่หาที่่อื่นเสมอเหมือนได้ยากครับ

จุดหนึ่งที่ลบไปทีเดียวครึ่งคะแนนหรืออาจถึงหนึ่งคะแนนเมื่อเทียบกับสุดยอดน้ำซุปของเจ๊ยี คือ ของแปลงนามนี่ ไม่มีน้ำซุปมาให้ซดครับ

..ข้าวมันไก่ไม่มีน้ำซุปให้????....

ตรงนี้จบข่าวครับ เพราะหลายท่านคงหงุดหงิดไม่น้อย ถ้าไปกินข้าวมันไก่แต่ร้านไม่มีน้ำซุป  ซึ่งมันเป็นองค์ประกอบสำคัญ  ไม่รู้จะวิจารณ์ยังไงเลย
แต่รู้สึกว่า ร้านดังใกล้ๆกันถัดไปสองซอยคือข้าวมันไก่ไท้เฮง ก็ไม่มีน้ำซุปบริการลูกค้าเช่นกัน (ผมเสียจังหวะเลยยังไม่ได้ลองไท้เฮง แต่อยู่ในรายชื่อที่จะต้องไปเกเก็บสแปร์ในคราวต่อไป

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

madcrazy

19/09/2018 15:52:58
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - sosuck
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - sosuck

ผมมั่นใจอีกร้านในตำนานแฝงกายในร้านห่านพะโล้ใต้ทางด่วนพัฒนาการครับ ลืมชื่อร้านใครช่วยบอกทีครับ
ฉั่ว คิม เฮง ป่ะครับ เคยขับรถผ่าน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

madcrazy

19/09/2018 16:01:12
1
มนข้าวมันไก่ ถนนเดิมบางซอย 4 เลียบทางรถไฟมหาชัย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 40

Lekkiki

19/09/2018 21:16:41
113
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 39 - madcrazy
มนข้าวมันไก่ ถนนเดิมบางซอย 4 เลียบทางรถไฟมหาชัย
ร้านนี้อร่อยครับ ถึงจะไม่ที่สุดก็ตาม

อยู่ใกล้บ้านที่มหาชัย ชอบสั่งน้ำซุปต้มยำ อร่อยไปอีกแบบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

นายมั่นคง

19/09/2018 21:19:56
4,282
ข้าวมันไก่ซอยแปลงนาม เหมือนผมจะเคยกินครั้งนึง ส่วนไท้เฮงก็เคยกินแล้วครับ กินไปกินมาก็เสร็จเจ๊ยีอยู่ดี นี่สงสัยถ้าจัดอันดับแชมเปี้ยนข้าวมันไก่ประเทศไทย มีหวังเจ๊ยีไปขึ้นแท่นรอเป็นคู่ชิงเลยนะครับพี่เหน่งบา 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

เหน่งบา

20/09/2018 00:52:40
1,866
จะให้อร่อยกว่าเจ๊ยี สงสัยต้องขนาดในร้านโคตรแพงหรือในห้องอาหารโรงแรมห้าหกดาวมั้งครับเฮีย ถ้าในพิกัดร้านstreet food ด้วยกัน ผมว่าคงหาคนมาโค่นเจ๊ยียากหน่อยครับ 555 พูดแล้วยังอยากไปกินอีกเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

sosuck

20/09/2018 07:16:25
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - Komjak01
ข้าวมันไก่ไหหลำ ประชาราษฎร์บำเพ็ญครับ ไก่อร่อยมาก โดยเฉพาะส่วนน่อง
น่าจะร้าน เฮงเฮง ข้าวมันไก่ นะครับ ไปกินบ่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

sosuck

20/09/2018 07:17:14
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 38 - madcrazy
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - sosuck

ฉั่ว คิม เฮง ป่ะครับ เคยขับรถผ่าน 555
ใช่เลยครับ ขอขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

redondo16

20/09/2018 09:36:52
55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 41 - นายมั่นคง
ข้าวมันไก่ซอยแปลงนาม เหมือนผมจะเคยกินครั้งนึง ส่วนไท้เฮงก็เคยกินแล้วครับ กินไปกินมาก็เสร็จเจ๊ยีอยู่ดี นี่สงสัยถ้าจัดอันดับแชมเปี้ยนข้าวมันไก่ประเทศไทย มีหวังเจ๊ยีไปขึ้นแท่นรอเป็นคู่ชิงเลยนะครับพี่เหน่งบา 555
เหมือนเชฟกระทะเหล็กสินะครับ ให้เจ๊ไปยืนเก๊กบนแท่นรอผู้ท้าชิง พอมีคนท้าเจ๊อาจจะประกาศว่าจะสับให้เละเหมือนไก่ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

jokerxloser

20/09/2018 13:36:07
6
เมื่อเที่ยงลองสั่งร้านเจ๊ยีมากินที่บ้านครับ อร่อยสมคำบอกเล่า เนี่ยขนาดต่อมรับรสยังไม่สมบูรณ์ ยังรับรู้ถึงความอร่อย ส่วนแฟนบอกอร่อยมาก อร่อยกว่าร้านที่คนไหหลำมาเปิดในซอยเซ็นหลุยส์ 3 เสียอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

jokerxloser

20/09/2018 13:37:11
6

เพิ่มรูป แอดแล้วรูปไม่ขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

artpiggo

22/09/2018 09:58:23
15
มีใครเคยกินร้านนี้บ้างครับ รีวิวหน่อย

https://m.pantip.com/topic/38042682?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

เหน่งบา

22/09/2018 16:54:32
1,866

วันนี้มาเคลียร์บัญชี(ชิม) ที่ร้านซึ่งผมคลาดไปเที่ยวก่อน ในเยาวราชซอย๘ นั่นคือร้านไท้เฮง

ร้านเก่าเล่ายี่ห้อร้านนี้ อินดี้กว่าข้าวมันไก่แปลงนามที่ลองเที่ยวก่อนอีกครับ  คราวก่อนไม่มีน้ำซุปให้ คราวนี้ไท้เฮงไม่มีน้ำซุป ไม่มีแตงกวา ผักชีก็ไม่มี...ข้าวมันไก่ แปลว่าข้าวมัน + ไก่ จบ(ป่ะ) มีน้ำจิ้มให้ก็แล้วกัน ^ ^

ผมให้ 7.5เต็ม10 ครับ 555(อะไรของมรึง มาถึงก็สปอยล์เลย) คืองี้ครับ ข้าวมันโอเค นิ่มแต่ไม่มันเยิ้ม ไก่นิ่มยุ่ยนิดไม่แห้ง ไม่เหนียว กลิ่นรสค่อนข้างละเมียดแนวทางต่างจากข้าวมันไก่ทั่วไปพอสมควร น้ำจิ้มรสกลมกล่อม กลิ่นและรสต่างจากทั่วไป มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวอยู่บ้าง(คล้ายกลิ่นกะปิจางๆ) สรุปได้ว่าอร่อยใช้ได้ครับ 7.5   นี่คือคะแนนสุทธิหักลบความไม่มีน้ำจิ้ม ผักชี แตงกวาแล้ว ปริมาณที่ให้ก็ไม่น้อยเลย (เคยอ่านรีวิวว่าให้น้อย) ผ่านมาแถวนี้แวะกินที่นี้น่าจะไม่ผิดหวังครับ..แน่นอนว่าหาที่จอดรถได้ยากสักหน่อย(จริงๆแล้วไม่มีที่จอดเลย ^ ^)

ทางร้านมีอาหารหลายอย่างให้สั่งนะครับ คือเป็นภัตตารด้วย ผมลองชิมอยู่ในเกณฑ์ค่อนข้างดี แต่ยังไม่ถึงขั้นเยี่ยม และร้านมองเห็นไม่ง่าย ถ้าไม่รู้ตำแหน่งมาก่อนสงสัยหาไม่เจอ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

เหน่งบา

22/09/2018 17:00:00
1,866

ขอนุญาตลงรูปนอกประเด็นข้าวมันไก่หน่อยนะครับ ^ ^ 
อันนี้สุกี้ รสจะนวลๆหน่อย ไม่เข้มข้นนัก ประเดน้ำจิ้มหมดถ้วยก็ยังไม่จัดมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

sosuck

24/09/2018 14:44:30
11

เนื้อน่อง ข้าวแยก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 52

sosuck

24/09/2018 14:45:43
11

ข้าวมันไก่สวนสน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 53

redondo16

24/09/2018 15:36:57
55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 46 - jokerxloser
เมื่อเที่ยงลองสั่งร้านเจ๊ยีมากินที่บ้านครับ อร่อยสมคำบอกเล่า เนี่ยขนาดต่อมรับรสยังไม่สมบูรณ์ ยังรับรู้ถึงความอร่อย ส่วนแฟนบอกอร่อยมาก อร่อยกว่าร้านที่คนไหหลำมาเปิดในซอยเซ็นหลุยส์ 3 เสียอีก
สั่งมาทานที่บ้าน ผมว่าความอร่อยเทียบกับทานที่ร้านหายไปเกินครึ่งนะครับ มีโอกาสต้องลองที่ร้านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 54

Feels So Good

24/09/2018 17:01:28
29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 52 - sosuck

ข้าวมันไก่สวนสน
ร้านนี้ก็เก่า  เดิมอยู่ตรงข้ามเซนทรัลชิดลม
เดี๋ยวนี้อยู่ไกลบ้านไปไม่สะดวก ตามไม่ไหวแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

นายมั่นคง

24/09/2018 21:47:21
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 53 - redondo16
สั่งมาทานที่บ้าน ผมว่าความอร่อยเทียบกับทานที่ร้านหายไปเกินครึ่งนะครับ มีโอกาสต้องลองที่ร้านครับ
ใช่ครับ ข้าวมันไก่เจ๊ยีถ้าสั่งมากินบ้าน ความอร่อยจะหายไปเกินกว่าครึ่งนึงจริงๆครับ คือผมไม่เคยซื้อมากินบ้านเลย ตลอดเวลาหลายสิบปี เคยสั่งมากินอยู่ครั้งสองครั้ง พบว่าการไปนั่งกินในร้านนั้นเหนือกว่าทุกกรณีครับ 555

แนะนำว่าต้องหาทางไปกิน แล้วจะร้องเลยว่ามันยอดจริงๆๆๆครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

นายมั่นคง

24/09/2018 21:51:21
4,282

https://pantip.com/topic/30410344

มาคุยถึงข้าวมันไก่สิงคโปร์มั่ง ลองเข้าตามลิงค์ก่อนครับ ลองเลื่อนอ่านดู มีคนรีวิวไว้ละเอียดมาก

ผมเองก็อ่าน อ่านแล้วก็ดั้นด้นไปรอกินทั้ง 2 เจ้าที่ว่าเหมือนกัน เพราะความที่รายการทีวีนั้นถ่ายมาเยอะมาก อ่านจนเคลิ้มว่านี่คือสุดยอดพระกาฬข้าวมันไก่สิงคโปร์

แล้วก็ไปรอเข้าคิว แล้วก็สั่งมากิน กินแบบไม่มีเข้าข้างไทยหรือเข้าข้างสิงคโปร์ ผลที่ได้คือ ถ้าเทียบกับเจ๊ยีเป็นมาตรฐาน ผมว่าข้าวมันไก่ทั้ง 2 เจ้าทำคะแนนไปได้เพียง 4/10

คือทุกอย่างมันไม่ใช่แบบที่คนไทยกินครับ ไก่ก็ไม่ใช่ ข้าวก็ไม่ใช่ น้ำจิ้มก็ไม่ใช่ แต่มันอยู่ในตระกูลข้าวมันไก่เช่นกัน ถ้าใครอยากลอง แวะไปลองได้เลยครับ รับรองว่าลองแล้วต้องกลับมาบอกแบบผมเหมือนกัน 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

นายมั่นคง

24/09/2018 21:54:52
4,282

อันนี้เป็นข้าวมันไก่สิงคโปร์อีกเจ้า ที่เก่าแก่ระดับร้อยปี(มั๊ง) ถือว่าอร่อยในระดับนึง แต่ก็ยังเทียบกับร้านในไทยไม่ได้อยู่ดี ทั้งนี้ขอให้ประเมินคะแนนด้วยความเป็นธรรมด้วยว่า รสนิยมของแต่ละท้องถิ่นนั้นไม่เหมือนกัน กรุงเทพกับต่างจังหวัดก็กินไม่เหมือนกัน นับประสาอะไรกับกรุงเทพและสิงคโปร์

รสชาติของแต่ละชาติ และแต่ละท้องถิ่น เป็นสิ่งที่ต้องมาทดในใจ เพื่อทำการบวกหารคูณลบ แล้วกรอกคะแนนในลำดับสุดท้าย เจ้าข้าวมันไก่ที่ผมว่านี้ ผมจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร อยู่ที่ไหน ยังไงไปแกะรอยกันเอาเองนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

Akiras

25/09/2018 07:48:13
0
ข้าวมันไก่ตลาดพระราม 5 ครับ ข้าวหอมนุ่มแค่กินข้าวเปล่าๆก็อร่อยแล้ว ไก่ไม่แห้งไม่แข็ง น้ำจิ้มตักพริกและขิงเติมเอา 
ใครชอบข้าวมันไก่ต้องไปลองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

sosuck

07/10/2018 14:23:57
11

วันนี้แวะมาเก็บร้านดังจากเทเวศน์ ปัจจุบันย้ายมานนทบุรีตรงข้ามกระทรวงสาธรณสุข
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

sosuck

07/10/2018 14:24:46
11

ไก่ตัวอ้วนๆขาวๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

sosuck

07/10/2018 14:26:28
11

หน้าตาข้าวมัน ไก่สับ น้ำจิ้มและน้ำซุป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

sosuck

07/10/2018 14:28:16
11

ป้ายราคาบ่งบอกอายุของร้านข้าวมันไก่ในตำนาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

26/06/2019 10:03:55
387
เจอคลิปนี้ก็ทำให้นึกถึงกระทู้นี้ขึ้นมาเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

jokerxloser

26/06/2019 11:15:10
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 55 - นายมั่นคง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 53 - redondo16
ใช่ครับ ข้าวมันไก่เจ๊ยีถ้าสั่งมากินบ้าน ความอร่อยจะหายไปเกินกว่าครึ่งนึงจริงๆครับ คือผมไม่เคยซื้อมากินบ้านเลย ตลอดเวลาหลายสิบปี เคยสั่งมากินอยู่ครั้งสองครั้ง พบว่าการไปนั่งกินในร้านนั้นเหนือกว่าทุกกรณีครับ 555

แนะนำว่าต้องหาทางไปกิน แล้วจะร้องเลยว่ามันยอดจริงๆๆๆครับ 55
ผมกับแฟนไปลองกินที่ร้านแล้วครับ ความเห็นตรงกันครับ กินที่บ้านอร่อยกว่าครับ สมมุติฐานส่วนตัวนะครับ ที่บ้านข้าวขาว หุงเอง ข้าวบ้านอร่อยกว่า เลยกินที่บ้านอร่อยกว่าครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

MJP

26/06/2019 11:34:02
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - นายมั่นคง

ขออนุญาตให้ข้อมูลครับ เจ๊ยีใช้โถกระเบื้องหรือโถเซรามิคใส่น้ำแกงมานานโดยไม่ได้เปลี่ยนทรงเลยครับ อันนี้ผมคอนเฟิมเพราะว่าผมกินมาโดยตลอดเกือบ 40 ปีครับ 555
สงสัยมานาน ถามเฮีย ข้าวมันไก่ไหหลำ เป็นอย่างไร รสชาิตเป็นอย่างไร แตกต่างจากข้าวมันไก่ทั่วไปตรงไหนครับ และมีร้านแนะนำมั๊ย (คำถามซีเรียส 55)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ที่สุดของข้าวมันไก่ เจ้าไหนกันบ้างครับ"