Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

พิธีกรข่าวสไตล์แบบนี้เริ่มเยอะขึ้นรึเปล่า

somkiatr

27/08/2018 21:42:55
182

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

27/08/2018 21:57:59
1,133

ผมชอบสายนี้ที่สุดครับ
รวบรัดได้ใจความ ตรงประเด็นไม่น่ารำคาญ 
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

Salek

27/08/2018 22:22:50
187
จริงๆจุดเริ่ม(สไตล์นี้)มันมีมานานตั้งแต่คุณสุทธิชัย หยุ่นและคุณสรยุทธแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

27/08/2018 23:46:51
4,282

สำหรับความเข้าใจของผม รายการข่าวต่างๆน่าจะมี 2 ประเภทใหญ่

1. รายงานข่าว หรืออ่านข่าวให้ฟัง อันนี้จะเป็นการเล่าถึงข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้น ใครกับใคร ที่ไหนเวลาอะไร อ่านตรงไปตรงมา ไม่มีทัศนะส่วนตัวในเนื้อข่าว

2. วิเคราะห์ข่าว อันนี้พิธีกรหยิบเอาข่าวมาพูดถึง หรือวิเคราะห์ตามทัศนะส่วนตัว จะเอนไปทางไหนบ้างไม่ว่ากัน หรือจะปรุงเครื่องปรุงให้รสชาติข่าวเข้มข้นขึ้นอันนี้ไม่เป็นไร ขึ้นอยู่กับวุฒิภาระของผู้ประกาศข่าวหรือพิธีกร

แต่หลังๆต้องยอมรับว่าข่าวเป็นอะไรที่คนไม่ยอมดู ยิ่งข่าวในยุคทีวีดิจิตอลคนดูยิ่งกระจายกันไปดู บางคนดูข่าวง่ายๆสั้นๆในมือถือ ทำให้จำนวนคนดูข่าวทางทีวีจริงๆลดลงไปอีกครับ ผู้ประกาศยุคก่อน ไม่ว่าจะเป็นคุณอาคม มกรานนท์ คุณจักรพันธ์ ยมจินดา คุณสุทธิชัย หยุ่น ล้วนแต่สร้างจุดเด่นด้วยลีลาที่มีเอกลักษณ์ของตนเอง

การถามด้วยคำถามที่เข้มข้น(ผมเลี่ยงคำว่าถามแรงๆ) มักไม่เกิดขึ้นในยุคก่อน ยังไงก็ยังอยู่ในประเด็น การยั่วให้ผู้ถูกสัมภาษณ์มีบ้าง แต่ก็มีขอบเขตหรือยังอยู่ในจรรยาบรรณของนักข่าว ซึ่งสิ่งเหล่านี้ปฏิเสธไม่ได้ว่าทำให้รายการข่าวนั้นดูสนุกและน่าติดตามยิ่งขึ้น

แต่ข่าวยุคนี้พอคนดูแยกย้ายกันผ่านช่องทางต่างๆ บางทีเช็คเรทติ้งยาก พิธีกรข่าวบางท่านก็เลยพยายามหาจุดขายของตัวเองเพื่อมาแย่งคนดูกับช่องละคร บางท่านก็ทำได้น่ารักน่าติดตาม แต่บางท่านก็พยายามสร้างจุดขายจนเกินขอบเขตเหมือนกัน

คือผมเข้าใจได้ว่าการถามอะไรที่มันแรงๆ อาจจะทำให้ดูสะใจคนดู(บางกลุ่ม) แต่บางคำถามที่เป็นถามสด ผมว่าควรกลั่นกรองก่อนเหมือนกัน เพราะเวลาถามสด คำถามจะหลุดไปแล้วและแก้ไขอะไรไม่ทัน ซึ่งปัจจุบัน การอ่านข่าวและวิเคราะห์ข่าว ถูกจับมาทำเป็นสังขยารวมกันไปหมดแล้ว

และเราก็ไม่รู้ว่าจะเลือกเสพแบบไหนดี แบบอ่านข่าวตรงๆก็อาจจะรู้สึกจืดชืด แต่อ่านแบบช่วยเติมพริกน้ำส้มลงไป คนเสพก็รู้สึกเปรี้ยวเผ็ดสะใจ แต่เอาเข้าจริงอาจจะกลายเป็นฟังความข้างเดียว หรือกลายเป็นการฟังความเห็นส่วนตัวพิธีกรข่าวไปซะงั้น

สุดท้ายก็คือต้องบอกว่าต้องเลือกวิเคราะห์เอาเองว่าจะฟังความข้างใด....จากพิธีกรใดครับ

555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

prolang

28/08/2018 09:04:34
23
นึกถึงรายการถึงพริกถึงขิง เอ๊ย!!. ถึงคนถึงคนเลยครับเฮีย :D
ข่าวสมัยนี้ก็ออกแนวเล่าข่าวซะเยอะ  มีใส่ความคิดเห็นส่วนตัวลงไปบ้าง
ข้อดีคือบางเรื่องที่เล่าอาจไม่เข้าใจ  นักข่าวก็จะขยายความอธิบายให้เห็นภาพมากขึ้น 
ชอบช่องไหน รายการไหนก็เลือกเสพได้เลยครับ  แล้วแต่ความชอบส่วนตัวคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

30/08/2018 05:08:06
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - bonus79

รวบรัดได้ใจความ ตรงประเด็นไม่น่ารำคาญ 
เพิ่งออกจากเรือนจำมาอีกรอบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

bonus79

30/08/2018 06:55:06
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - somkiatr

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - bonus79

เพิ่งออกจากเรือนจำมาอีกรอบ 555
ติดเพราะปกปิดทรัพย์สินแสนห้า... ไม่พูดมากครับ เจ็บใจ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นั่นแหละ

30/08/2018 07:43:03
รายการแนวนี้มันฟังแล้วสะใจ พิธีกรกล้าพูดสิ่งที่คนดูคิดฟังแล้วเข้าถึงอารมณ์น่าติดตามถูกใจคนดู ต่างจากรายการข่าวสมัยก่อนพูดตามสคริปต์ฟังแล้วบางอย่างเหมือนหลอกคนดู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เหน่งบา

30/08/2018 12:21:07
1,866

สำหรับผม ไม่ใช่แค่ปากกล้าอย่างเดียว ต้องอยู่ข้างความเป็นธรรมด้วย
ไอ้บางคนเบี่ยงเบนเอียงข้าง นำเสนอข้อมูลด้านเดียวฝ่ายเดียวนี่ก็...

ไม่ใช่จะบอกว่าเป็นกลาง ...โดยไม่เข้าข้างฝ่ายใด ปรองดอง สมานฉันท์ นั่นก็ไม่เอาครับ

ผมชอบดูคุณกนก คุณธีระ  ถ้ารุ่นหลังนี่ ผมพอใจกับการทำงานของคุณเอกรัฐ ตะเคียนนุช(เนชั่น)ครับ
ขนาดว่า ผมไม่ชอบหน้าตาสไตล์นี้นะ  แต่การทำหน้าที่พิธีกรในรายการ การสัมภาษณ์นี่ผมโอเค
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

มักมีหมี

02/09/2018 17:58:14
จั๊ด   เจ๋งสุดล่ะ
หยิกหู 0
"พิธีกรข่าวสไตล์แบบนี้เริ่มเยอะขึ้นรึเปล่า"