Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Dolby Atmos for headphone ระบบเซอราวใช้กับDAC/AMP ได้มั้ยครับ

Chanawut Aungsriphiphat

16/08/2018 18:41:45
ตามหัวข้อเลยครับ คือผมมีหูฟังเกมมิ่งรุ่นนึงที่เค้ามาพร้อม USB DAC ที่ต้องเสียบPCเพื่อให้ซอฟแวร์มองเห็นหูฟังแล้วเข้าไปตั้งค่าเป็นจำลอง 7.1ในซอฟแวร์ได้ แต่ผมกลับไม่ชอบเสียงจาก USB DAC ที่ให้มา จึงขอถามหน่อยนะครับว่าหากผมต่อDAC/AMP สำหรับฟังเพลงอย่างFIIO A3 หรือ A5 แล้วจำลองเสียง7.1ด้วย Dolby Atmos for headphone เสียงจะยังออกมาเซอราวรอบทิศทางมั้ยครับ หลักการทำงานมันยังไงผมงงมากเลย ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tintin3274

16/08/2018 19:45:28
2
อ้างอิง : Dolby Atmos for headphone ระบบเซอราวใช้กับDAC/AMP ได้มั้ยครับ - Chanawut Aungsriphiphat
ตามหัวข้อเลยครับ คือผมมีหูฟังเกมมิ่งรุ่นนึงที่เค้ามาพร้อม USB DAC ที่ต้องเสียบPCเพื่อให้ซอฟแวร์มองเห็นหูฟังแล้วเข้าไปตั้งค่าเป็นจำลอง 7.1ในซอฟแวร์ได้ แต่ผมกลับไม่ชอบเสียงจาก USB DAC ที่ให้มา จึงขอถามหน่อยนะครับว่าหากผมต่อDAC/AMP สำหรับฟังเพลงอย่างFIIO A3 หรือ A5 แล้วจำลองเสียง7.1ด้วย Dolby Atmos for headphone เสียงจะยังออกมาเซอราวรอบทิศทางมั้ยครับ หลักการทำงานมันยังไงผมงงมากเลย ขอบคุณครับ
ออกครับผม หลักการก็เอาเสียง 7.1 ทั้งหมด มา Downmix เป็น 2.0 ที่จำลอง 7.1 ครับ =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Yaibsc

26/08/2018 22:57:17
แนะนำ ให้ลองเทสกับวีดีโอนี้เลยครับ ผมเอิ้งกับเสียงหูฟังที่ให้เสียงมีมิติรอบทิศทางอย่างชัดเจนมาก แค่ผมใช้เดก Fiio E10k และหูฟัง AKG 702 รีดเสียงออกมาจัดเจนใสมาก
ส่วนแดกที่กำลังจะได้ในเร็วๆ นี้ ราคา 17XXX ของ Chord Mojo ที่ฝากซื้อจากอเมริกา มันจะเป็นอย่างไรบ้างหน่อ แค่คิดก็ตื้นเต้นแล้ว.

https://youtu.be/sRePVnXJxmc
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaOdA

26/08/2018 23:06:50
55
ถ้าได้ mojo แล้วช่วยทดสอบด้วยนพครับ
เพราะ mojo ใช้กับ windows sonic ไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Yaibsc

29/08/2018 22:45:01
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - MaOdA
ถ้าได้ mojo แล้วช่วยทดสอบด้วยนพครับ
เพราะ mojo ใช้กับ windows sonic ไม่ได้

It's seem E10K DAC it not support the Atmos. even I already enable this as link mention. but not working!

https://docs.microsoft.com/en-us/windows/desktop/coreaudio/spatial-sound

So i'm not sure Mojo able to perform as you mentioned or not. I will try it if I got this Prd. however I should install the driver and getting test on this. 
หยิกหู 0
"Dolby Atmos for headphone ระบบเซอราวใช้กับDAC/AMP ได้มั้ยครับ"