Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำหูฟัง CIEM แล้วใส่สบายจริงหรอครับ ทำมา เกือบ2ปีละ รู้สึก เสียดายเงินมาก

nong_tl

15/08/2018 22:59:57
0
ผมใช้ ue5 pro ครับ ตอนลองรู้สึกชอบเสียงมันมาก ไม่เคยมีปัญหา เรื่องใส่หูฟังin ear แล้วหลุดหูหรืออะไรเลย

พอดีอยากอัพเกรดหูฟัง เลยมองตัวนี้ไว้ ขึ้นชื่อว่า ทำเพื่อหูเราโดยเฉพาะ

-กล่าวก่อนเลยนะครับ เนื่องจากไม่เคยใช้ CIEM หลังจากทำมา เจ็บหูมาก แต่ คิดว่าต้องปรับตัวเลยทนใช้ตามที่พนักงานบอก
-ระหว่างใช้ผมมีการแอด LINE พนักงานคนที่ดูแลเรื่อง CIEM ด้วย ว่าผมใส่ถูกไหม มัน เจ็บแปลกๆนะ แต่ พนักงานแจ้งว่าถูกต้องแล้ว
-ใกล้ๆหมดประกัน refit ผมได้เข้าไปถามพนักงานที่พาราก้อน ว่า มีอาการเจ็บร่องหู ไม่ใช่ในส่วนรูหูนะครับ ร่องใน ใบหู
ได้คำตอบกลับมาว่า เป็นแบบนี้ถูกต้องแล้ว เพราะ หูผมมีทรงที่ เป็นแบบนี้ (พนักงานแจ้งว่า UE ทำมาหลวมแล้ว ของเค้าใช้ ใส่ยากกว่านี้อีก)
สรุปคือ หมดประกัน refit ผมก้ทนใช้มายาวๆ ทุกๆครั้ง ใส่ 10-20 นาที จะรู้สึกเจ็บๆ ที่ร่องหูเล็กน้อย แต่ไม่ได้มาก หากใส่เป็น 40-60 นาที ตอนถอดยังรู้สึกเจ็บเลยครับ อารมแบบ โดนดันนานๆ
-ก่อนหน้านี้ผม เคยไปสมัคร รับข่าวสาร กับ UE ไว้ เค้ามีการ เมลมาถามผมว่า ยังสนใจไหม ผมเลยบอกไปว่า ได้ทำกับ มั่นคงไปแล้ว เค้าถามเป็นไงบ้าง ผมตอบกลับไปว่า ไม่สบาย เจ็บหู ตอนฟัง
ทาง UE ได้แจ้งมาว่า ให้ส่งไปให้เค้าแก้ได้

แต่... ผมลองสอบถามพนักงาน มั่นคง ได้คำตอบมาว่า ส่งได้ แต่เสียค่าส่ง เองนะครับ ผมเลย รู้สึก แย่ๆ ตรงที่ คำแนะนำ หลังจากทำ ciem มาไม่มีคำแนะนำที่ดีแล้วไม่ได้ส่งไป refit

พอใช้จนรู้จริงๆว่า มันไม่ใช่ละ อ่านของ พี่ๆคนอื่นที่ใช้ มีแต่คนชม รู้สึกเสียดาย 

ปล. จริงๆ อยากมาเขียนในนี้ตั้งนานแล้ว ครับ แต่ กลัวมีผลต่อประกัน สมมุติหากเกิดอะไรเสียแล้วต้องไป เครมกับเจ้าหน้าที่ คนที่ ทำให้ผม
ผมเลย ไม่ได้มีเขียนในนี้ แต่ตอนนี้ ยังไง ผมก็ไม่ได้ใส่ฟังเท่าไหร่ เขียนให้ท่านอื่นรับรู้ดีกว่า

ตอนนี้ อยาก เปลี่ยนหูฟัง ให้เป็น UIEM แต่ ไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายแล้ว ทนๆใช้ต่อไปก็ได้ เพราะตัวนี้ทำมาแพง อุส่าแพงเพราะ CIEM แต่ดัน ไม่สบายหู ให้เสียเงิน เพื่อทำเป็น UIEM ก็รุ้สึก ยังไงๆ อยุ่ 

รู้งี้ตอนนั้น ซื้อเป็น camfire,846 ก็ดีครับ เสียดาย ค่าความเป็น CIEM
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

boatxp

16/08/2018 01:46:09
4
ผมก็ทำciemกับ ueมาเมื่อสองปีก่อนผมส่งไปรีฟิตแล้วหูข้างนึงมันดันใหญ่และฟิตไป ผมเลยต้องทนใช้ไปผมอยากรีโมเดลมากแต่ทางUEไม่รับรีโมเดล
ผมก็ไม่อยากส่งไป รีโมเดลกับทางแบรนอื่นเพราะกลัวเสียงไม่เหมือนเดิม

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

boatxp

16/08/2018 02:09:59
4
ตอนนี้ผมยังอยากได้ciemใหม่แต่คงต้องหาแบรน์ที่มีบริการรีโมเดลละเพื่อรีฟิตแล้วยังไม่เวิคหรืออยากเปลี่ยนลาย
ถึงจะเสียค่ารีผมก็ยอมถ้าแบรน์เดิมเป็นคนรีเพราะเสียงจะได้ไม่เปลี่ยน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

dasdasd

16/08/2018 09:28:36
ใช่คนที่ชื่อ ขึ้นต้นว่า ภ ไหมครับ ผมถามไปแล้ว เค้าบอกไม่ต้องรี หรอกพอดีแล้ว สุดท้าย ยืนยันว่า รีไป เพราะเพื่อนที่ใช้แนะนำว่ามันไม่พอดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

16/08/2018 11:46:15
4,282
สวัสดีครับ ผมสอบถามและเช็คกับทีมงานที่ทำคัสต้อมให้แล้วครับ โดยปกติเวลาสินค้ามาถึงลูกค้าจะทดลองใส่ และถ้าทำมาผิดขนาดเลย ทางเราจะรับกลับไปรีฟิตเลยครับ แต่บางกรณีที่มีการใส่ที่ติดขัดเล็กน้อย อันนี้โดยมาตรฐานที่บริษัทแม่เค้าแนะนำมาเลยคือ จะให้ทางผมจะแนะนำให้ลูกค้าทดลองใส่ไปก่อนช่วงเวลาหนึ่ง ซึ่งอาจจะเป็น 1-2 สัปดาห์ ซึ่งเรามีระยะเวลา 30 วันให้ลูกค้านำส่งรีฟิตได้ในกรณีที่ใส่ไม่ได้จริงๆน่ะครับ

แต่ถ้าหากเลย 30 วันไปแล้วจะมีค่าใช้จ่ายในการดำเนินการส่งไปและกลับ ซึ่งอันนี้จะต่างกับการประกันครับ เพราะหูฟัง custom ทุกตัวจะมีการประกัน 1 ปีฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย หากเป็นการเสียจากภายใน เช่นไดรเวอร์ดับไปเป็นต้นครับ ซึ่งอันนี้ทางผมดำเนินการตามนโยบายของบริษัทแม่จริงๆครับ ซึ่งกรณีนี้น้องๆที่ดูแลเคสนี้น่าจะดูจากตัวโมลที่เข้าได้กับหูพอดี ก็เลยแจ้งว่าเป็นปกติ ซึ่งหมายถึงดูความเข้ากันได้กับช่องหูกับตัวโมลที่ทำมาครับ แต่อาการระคายเคืองอาจจะเกิดขึ้นได้ เพราะคนที่จะรู้สึกคือเจ้าของคนที่ใช้มันเท่านั้นที่จะรู้ครับ และคุณ nong ไม่ได้ติดต่อกลับมาเมื่อช่วง 2 ปีก่อน ทางน้องๆก็เลยเข้าใจว่าทุกอย่างเรียบร้อยเป็นปกติน่ะครับ

กรณีเคสนี้หากสนใจเปลี่ยนมาใช้เป็น UIEM ผมแจ้งให้น้องดูแลให้คุณ nong เป็นกรณีพิเศษให้เลยครับ อันนี้ไม่ต้องกังวลใจ สามารถไปแจ้งกับน้องๆได้เลยครับ ผมได้สั่งให้ทีมงานบันทึกไว้ให้แล้วครับ ขอบคุณมากๆๆครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Benz(AIS)

16/08/2018 12:49:40
เฮีย ใจมากเลยครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

boatxp

16/08/2018 13:19:56
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง
สวัสดีครับ ผมสอบถามและเช็คกับทีมงานที่ทำคัสต้อมให้แล้วครับ โดยปกติเวลาสินค้ามาถึงลูกค้าจะทดลองใส่ และถ้าทำมาผิดขนาดเลย ทางเราจะรับกลับไปรีฟิตเลยครับ แต่บางกรณีที่มีการใส่ที่ติดขัดเล็กน้อย อันนี้โดยมาตรฐานที่บริษัทแม่เค้าแนะนำมาเลยคือ จะให้ทางผมจะแนะนำให้ลูกค้าทดลองใส่ไปก่อนช่วงเวลาหนึ่ง ซึ่งอาจจะเป็น 1-2 สัปดาห์ ซึ่งเรามีระยะเวลา 30 วันให้ลูกค้านำส่งรีฟิตได้ในกรณีที่ใส่ไม่ได้จริงๆน่ะครับ

แต่ถ้าหากเลย 30 วันไปแล้วจะมีค่าใช้จ่ายในการดำเนินการส่งไปและกลับ ซึ่งอันนี้จะต่างกับการประกันครับ เพราะหูฟัง custom ทุกตัวจะมีการประกัน 1 ปีฟรีไม่มีค่าใช้จ่าย หากเป็นการเสียจากภายใน เช่นไดรเวอร์ดับไปเป็นต้นครับ ซึ่งอันนี้ทางผมดำเนินการตามนโยบายของบริษัทแม่จริงๆครับ ซึ่งกรณีนี้น้องๆที่ดูแลเคสนี้น่าจะดูจากตัวโมลที่เข้าได้กับหูพอดี ก็เลยแจ้งว่าเป็นปกติ ซึ่งหมายถึงดูความเข้ากันได้กับช่องหูกับตัวโมลที่ทำมาครับ แต่อาการระคายเคืองอาจจะเกิดขึ้นได้ เพราะคนที่จะรู้สึกคือเจ้าของคนที่ใช้มันเท่านั้นที่จะรู้ครับ และคุณ nong ไม่ได้ติดต่อกลับมาเมื่อช่วง 2 ปีก่อน ทางน้องๆก็เลยเข้าใจว่าทุกอย่างเรียบร้อยเป็นปกติน่ะครับ

กรณีเคสนี้หากสนใจเปลี่ยนมาใช้เป็น UIEM ผมแจ้งให้น้องดูแลให้คุณ nong เป็นกรณีพิเศษให้เลยครับ อันนี้ไม่ต้องกังวลใจ สามารถไปแจ้งกับน้องๆได้เลยครับ ผมได้สั่งให้ทีมงานบันทึกไว้ให้แล้วครับ ขอบคุณมากๆๆครับ^^
เฮียครับกรณีของผม หมดประกันไปแล้วแต่อยากส่งไปทำเป็นuiemหรือรีโมเดลciem(ถ้าueรับ)กับทางueจะได้มั่ยครับผมยินจ่ายค่าใช้จ่ายเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Solotov

16/08/2018 14:52:01
15
ใส่สบายจริงครับ

เคส จขกท ผมอ่านแล้วมองว่า จขกท พลาดนะครับ การนำไปลองฝืนใส่สัก 2 อาทิตย์ถือเป็นเรื่องปกติครับ เพื่อให้เวลาทดสอบดูว่าหูเราจะปรับรับกับ ciem ตัวนี้ได้หรือไม่
ทีนี้ถ้ามันไม่ได้ ก็ควรส่ง refit ทันทีครับ พนักงานหน้างานจะแจ้งว่าอย่างไรก็ไม่ควรไปเชื่อแล้วครับ เพราะเราใส่แล้วไม่สบาย มันก็ควรต้อง refit ใหม่ครับ

จะมาดูเทียบกับโมลแล้วอ้างว่าออกมาใกล้เคียงแล้วก็ไม่ถูกเท่าไรครับ เพราะถ้าโมลมันเพี้ยนตั้งแต่ตอนพิมพ์หู มันก็ผิดตั้งแต่ต้นครับ เคสแบบนี้ควรยืนยัน refit แล้วให้เค้าพิมพ์หูใหม่ครับ

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ จขกท ส่งไป refit นะครับ จะได้มีความสุขกับหูฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

16/08/2018 14:55:50
4,282
คุณ boatxp ครับ สำหรับหูที่หมดประกันแบรนด์ UE เดี๋ยวผมให้เจ้าเอลวิสเช็คให้ เพราะเค้าดูแลแบรนด์นี้โดยเฉพาะ ทราบคำตอบแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Elvis Munkonggadget

16/08/2018 15:03:33
24
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - boatxp
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง

เฮียครับกรณีของผม หมดประกันไปแล้วแต่อยากส่งไปทำเป็นuiemหรือรีโมเดลciem(ถ้าueรับ)กับทางueจะได้มั่ยครับผมยินจ่ายค่าใช้จ่ายเอง
รบกวนคุณ Boatxp ส่งรายละเอียดเข้าเมลล์ "prg@munkonggadget.com" ด้วยนะครับผม เดี๋ยวผมจะได้ทำการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อที่จะได้สอบถามกับทาง UE ได้แม่นยำมากขึ้นครับผม ขอบคุณมากครับ :)
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

boatxp

16/08/2018 15:52:03
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Elvis Munkonggadget

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - boatxp

รบกวนคุณ Boatxp ส่งรายละเอียดเข้าเมลล์ "prg@munkonggadget.com" ด้วยนะครับผม เดี๋ยวผมจะได้ทำการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อที่จะได้สอบถามกับทาง UE ได้แม่นยำมากขึ้นครับผม ขอบคุณมากครับ :)

เดี๋ยวผมส่งข้อมูลให้นะครับ ขอบคุณเฮียกับทีมงานมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ตามนั้น

16/08/2018 16:45:07
ส่วนตัวผมเองในตอนนี้ก็สนใจจะทำciemอยู่เหมือนกัน​ มาอ่านเจออย่างนี้มีเขวๆเลย​ -​ -​"

ปกติใช้uiemก็ไม่ค่อยมีปัญหา​ในเรื่องการใส่แล้วหลุดอยู่แล้วด้วย

อยากทราบว่าciem มีความต่างในเรื่องของเสียงขนาดไหนเมื่อเทียบกับuiem

ว่าจะไปทำciemดีๆสักตัวแล้วกะว่าจะหยุดยาวๆแล้ว​ ฮ่าๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

boatxp

16/08/2018 16:54:49
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ตามนั้น

ส่วนตัวผมเองในตอนนี้ก็สนใจจะทำciemอยู่เหมือนกัน​ มาอ่านเจออย่างนี้มีเขวๆเลย​ -​ -​"

ปกติใช้uiemก็ไม่ค่อยมีปัญหา​ในเรื่องการใส่แล้วหลุดอยู่แล้วด้วย

อยากทราบว่าciem มีความต่างในเรื่องของเสียงขนาดไหนเมื่อเทียบกับuiem

ว่าจะไปทำciemดีๆสักตัวแล้วกะว่าจะหยุดยาวๆแล้ว​ ฮ่าๆ

คหสต Ciem สเตจจะกว้างกว่าและรายละเอียดจะมากกว่าuiemครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

dearzclash

16/08/2018 18:46:17
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ตามนั้น

ผมว่ามันแล้วแต่คนนะครับ ว่าจะใส่แล้วเจ็บหรือป่าว ส่วนตัวผมใส่สบายมากๆ เหมือนไม่ได้ใส่เลย แบบใส่นอนยังได้อะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

headradio

16/08/2018 20:34:45
47
ถ้าไม่มีปัญหาในการใส่ UIEM ส่วนตัวไม่แนะนำให้ทำ CIEM ครับ ถ้ารูหูมีส่วนโค้ง หรือส่วนนูน เยอะๆ ใส่ก็ยาก ถอดก็ยากครับ

เสียงที่ได้จาก CIEM จะจริงจังกว่า เนื่องจากไม่มีจุกมาคั่นที่ท่อนำเสียง ทำให้ impact + dynamic + resolution ดีกว่า  การกันเสียงจากภายนอกก็ดีครับ ใครเรียกไม่ได้ยินแน่นอน 555

ข้อเสีย เนื่องจากขนาด+รูปร่างหูฟัง จะค่อนข้างพอดีกับหูเรา อาจจะทำให้อึดอัดเกินไปได้ ยิ่งบางครั้งอยากฟังเพลงแบบผ่อนคลาย ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 15

pimusicsmylife

17/08/2018 11:22:42
1
คงแล้วแต่คนละครับ ของผมใช้ตัวนี้มาก็ 3 ปีละทุกวันนี้ยังฟิตเปร๊ยะใส่สบายเหมือนเดิม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Narishane

19/08/2018 15:16:30
158
จากประสบการณ์ส่วนตัวไม่ค่อย CIEM แนะนำครับ ตามพี่ headradio ว่าเลยครับ

เด่วนี้ตลาดจุกยางพัฒนาขึ้นไปค่อนข้างเยอะเทียบกับเมื่อ 5-10 ปีก่อนครับ มีทั้งจุกยางเนื้อหนา บาง เปิดรูท่อนำเสียงมาก น้อย ขั้วจุกหมุนได้ และไม่ได้ ฯ สามารถนำมาช่วยปรับปรุงการฟัง iem เพิ่มได้เยอะเลยครับ

ทั้งนี้ ลักษณะการสวมใส่และการจัดวาง driver ก็สำคัญนะครับ ใช่ว่าจุกรุ่นเดียว ไซส์เดียว จะใส่คู่บุญกับได้กับทุก iem มันอยู่ที่ตำแหน่งการสวมใส่หูฟังแต่ละยี่ห้อด้วยครับ เช่นการวางบอดี้ที่นาบไปกับหูเช่น SE846 หรือแนวจิ้มเข้าหูแบบ Sony z5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

nong_tl

19/08/2018 16:57:32
0

อันนี้ผมขอพูดถึงหน่อยนะครับ เรื่อง โมลกับหู ผมได้ แจ้งพี่เค้าไปแหละ ว่า อาการตอนแรกๆคือ
1.ใส่แล้ว ปวดใบหู ตรงร่องบนๆของใบหูเลยครับ ก่อนหน้านี้ใช้พวก คล้องหูมาก่อนไม่เคยเป็น
2.อาการถัดมาคือมันรู้สึก เจ็บๆ ตรงร่องหู (ในใบหู ที่ไม่ใช่ รูหูครับ)

ซึ้งมันเป็นหูฟังที่ค่อนข้างแพงสำหรับผม ผมเลย ถามไปค่อนข้างหลายรอบเพราะกังวล แต่ ถามในไลน+ไปที่พาราก้อน พนักงาน ก้ถ่ายรูปผมให้ดูแล้วบอกว่า มันเป็นทรงหูผมจริงๆ ไม่ได้ไม่พอดีจากการทำไม่ตรง

ผมเองก็ไม่เคยใช้CIEM จะให้ยืนยันไปว่า อยากให้เอาตรงนั้นออกเลย ก็กลัวว่าจะมีผลต่อเสียง หรือ การสวมใส่ เพราะ พนักงานดุแลตรงนี้ มองว่า มันพอดี แต่สุดท้าย ใช้ไปก็รุ้ว่ามันไม่ใช่

ตอนนี้ ciem ผม อยากใส่น้อยกว่า พวก headphone อีกครับ 
ใส่แล้ว แปปเดียวก็เจ็บละ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

nong_tl

19/08/2018 17:01:31
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Solotov
ใส่สบายจริงครับ

เคส จขกท ผมอ่านแล้วมองว่า จขกท พลาดนะครับ การนำไปลองฝืนใส่สัก 2 อาทิตย์ถือเป็นเรื่องปกติครับ เพื่อให้เวลาทดสอบดูว่าหูเราจะปรับรับกับ ciem ตัวนี้ได้หรือไม่
ทีนี้ถ้ามันไม่ได้ ก็ควรส่ง refit ทันทีครับ พนักงานหน้างานจะแจ้งว่าอย่างไรก็ไม่ควรไปเชื่อแล้วครับ เพราะเราใส่แล้วไม่สบาย มันก็ควรต้อง refit ใหม่ครับ

จะมาดูเทียบกับโมลแล้วอ้างว่าออกมาใกล้เคียงแล้วก็ไม่ถูกเท่าไรครับ เพราะถ้าโมลมันเพี้ยนตั้งแต่ตอนพิมพ์หู มันก็ผิดตั้งแต่ต้นครับ เคสแบบนี้ควรยืนยัน refit แล้วให้เค้าพิมพ์หูใหม่ครับ

ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้ จขกท ส่งไป refit นะครับ จะได้มีความสุขกับหูฟังครับ
ผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่ตอนนั้น มันยังรุ้สึกว่า ผมใส่ยังไม่เป็นรึปล่าว,ดัดเหล็กคล้องหูเยอะไปรึปล่าว ผมก็คิดว่า พนักงานเค้าดูน่าเชื่อถือ ดูเรื่องciem ของร้านเลย อาจเป็น user error เอง เลย ไม่ได้ส่งไป refit ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

nong_tl

19/08/2018 17:04:30
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - dearzclash

ผมว่ามันแล้วแต่คนนะครับ ว่าจะใส่แล้วเจ็บหรือป่าว ส่วนตัวผมใส่สบายมากๆ เหมือนไม่ได้ใส่เลย แบบใส่นอนยังได้อะครับ
อิจฉาครับ ผมใช้แล้วรู้สึก ลำบากชีวิตกว่าเดิมขึ้นมาก 
เห็นเพื่อนๆใช้ 846 หยิบปุปใส่ปัป แล้วมามองตัวเอง รู้สึก เฟลๆ

ตอนนี้ ใช้ได้แค่ นั่งฟังบนโต๊ะ หรือ นั่งฟังเพลง กลายเป็น ต้องนั่งฟังเพลง ใส่ยากกว่า headphone แล้ว เจ็บอีก
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

19/08/2018 21:26:20
4,282
สวัสดีครับคุณ nong วันนี้พอดีผมได้คุยเรื่องนี้กับผู้เกี่ยวข้องครับ น้องๆทุกคนก็แจ้งผมว่าได้ดูความเข้ากันได้ให้แล้ว แต่จะมีมาตรฐานอย่างหนึ่งจากบริษัทผู้ผลิต คือต้องมีช่วงปรับตัวในการใส่ซัก 1-2 สัปดาห์ครับ ซึ่งถ้าหากเป็นกรณีที่ทำมาไม่ได้ขนาดเลย อันนี้ยังไงต้องแก้ไขทันทีเลยครับ แต่กรณีนี้ทางผมไม่ทราบข่าวคราวจริงๆว่าหลังจาก 2 สัปดาห์ผ่านไปแล้วเป็นอย่างไร ก็เลยคิดว่าน่าจะเรียบร้อยครับ

พวกหูฟัง custom มันจะมีความต่างกับพวก UIEM ตรงที่ทุกอย่างจะถูกทำมาพอดีกับหูของเจ้าของคนนั้นเลย แต่ปัญหาที่หลายคนเจอ คือสรีระของใบหูแต่ละท่านไม่เหมือนกัน บางท่านใส่ custom ได้แบบง่ายๆก็มี บางคนที่มีร่องของใบหูที่เป็นขยักที่จะต้องเบียดเพื่อให้ใส่ได้ ถึงจะทำได้พอดี แต่ใส่ยังไงก็จะรู้สึกระคายเคืองได้ครับ พอดึงเข้าออกก็จะไปเสียดสีย้ำบริเวณเดิมทำให้รู้สึกเจ็บและไม่อยากใช้ ตัวผมเองก็เคยทำครับ แต่ทำแล้วใส่ยาก เพราะผมมีลักษณะหูที่ต่างจากคนทั่วไปอยู่บ้าง และผมเป็นคนรูหูเล็กมาก การทำท่อนั้นเล็กจนไม่สามารถทำได้เลยครับ

ทั้งหมดนี้หากมีสิ่งใดขาดเหลือ หรือต้องการอะไรสินค้าอะไรเพิ่มเติม ผมขอดูแลให้เป็นพิเศษแทนครับ ผมได้ฝากเรื่องไว้กับเจ้าเอลวิสแล้ว มีอะไรไลน์หาเค้าได้เลยนะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

nong_tl

30/05/2020 23:05:01
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - นายมั่นคง
สวัสดีครับคุณ nong วันนี้พอดีผมได้คุยเรื่องนี้กับผู้เกี่ยวข้องครับ น้องๆทุกคนก็แจ้งผมว่าได้ดูความเข้ากันได้ให้แล้ว แต่จะมีมาตรฐานอย่างหนึ่งจากบริษัทผู้ผลิต คือต้องมีช่วงปรับตัวในการใส่ซัก 1-2 สัปดาห์ครับ ซึ่งถ้าหากเป็นกรณีที่ทำมาไม่ได้ขนาดเลย อันนี้ยังไงต้องแก้ไขทันทีเลยครับ แต่กรณีนี้ทางผมไม่ทราบข่าวคราวจริงๆว่าหลังจาก 2 สัปดาห์ผ่านไปแล้วเป็นอย่างไร ก็เลยคิดว่าน่าจะเรียบร้อยครับ

พวกหูฟัง custom มันจะมีความต่างกับพวก UIEM ตรงที่ทุกอย่างจะถูกทำมาพอดีกับหูของเจ้าของคนนั้นเลย แต่ปัญหาที่หลายคนเจอ คือสรีระของใบหูแต่ละท่านไม่เหมือนกัน บางท่านใส่ custom ได้แบบง่ายๆก็มี บางคนที่มีร่องของใบหูที่เป็นขยักที่จะต้องเบียดเพื่อให้ใส่ได้ ถึงจะทำได้พอดี แต่ใส่ยังไงก็จะรู้สึกระคายเคืองได้ครับ พอดึงเข้าออกก็จะไปเสียดสีย้ำบริเวณเดิมทำให้รู้สึกเจ็บและไม่อยากใช้ ตัวผมเองก็เคยทำครับ แต่ทำแล้วใส่ยาก เพราะผมมีลักษณะหูที่ต่างจากคนทั่วไปอยู่บ้าง และผมเป็นคนรูหูเล็กมาก การทำท่อนั้นเล็กจนไม่สามารถทำได้เลยครับ

ทั้งหมดนี้หากมีสิ่งใดขาดเหลือ หรือต้องการอะไรสินค้าอะไรเพิ่มเติม ผมขอดูแลให้เป็นพิเศษแทนครับ ผมได้ฝากเรื่องไว้กับเจ้าเอลวิสแล้ว มีอะไรไลน์หาเค้าได้เลยนะครับ ^^
ขอโทษนะครับที่ขุดกระทู้เก่า พอดี ตอนนั้น ทางทีมงานโทรมาแจ้งว่า UE ไม่ได้รับ remold เลยไม่ได้ทำอะไรต่อไปอ่ะครับ
ในตอนนี้ UE รับ remold รึยังอ่ะครับ เพิ่งจัดห้องมาเจอ เห็นกี่ทีก็เสียดาย อยากเอาไป ทำเป็น UIEM
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำหูฟัง CIEM แล้วใส่สบายจริงหรอครับ ทำมา เกือบ2ปีละ รู้สึก เสียดายเงินมาก"