Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปรึกษาเพสลำโพงครับ

sundaland

09/08/2018 13:03:45
1

คือ Output ด้านหลัง Power Amp ก็แสดงช่องต่อ +- เป็น แดงขาว

Input ที่ลำโพง ก็แสดง +- เป็นแดงดำ 

ตามที่เข้าใจคือต่อ แดง -> แดง , ขาว -> ดำ

ที่นี้ พอไปเจอบทความ มีการแนะนำเกี่ยวกับการต่อ ผิดเฟส  ก็เลยไป ใช้ App ชื่อ Polarity Checker เพื่อเช็ค เฟส ผลที่ได้

โปรแกรมแจ้งว่า สิ่งที่ผมต่อ (อ้างอิงข้างต้น) ต่อผิดเฟส  ผมละงง... ผมต้องไปสลับ ที่ลำโพง  และทดสอบอีกครั้ง ที่นี้โปรแกรม แจ้งว่า ถูกเฟส  (สีของ หัวต่อ มันขัดๆ กันอยู่)

คำถามคือ  ผมควรเชื่อโปรแกรมไหม ??? แต่ผลที่ได้  หลังจากที่ตาม App ช่วยเช็ค  ช่วงเสียงกว้างขึ้น  ..... คำถามคือ

1.ถ้าต่อแบบนี้ ลำโพงผมจะเสื่อมเร็วไหม

2.หรือ คนออกแบบลำโพง ออกแบบว่าให้ต่อแบบนี้ เพื่อ แนวเสียงของลำโพง หรืออายุ ที่ยาวนานขึ้น

รบกวน ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Golf

09/08/2018 21:03:28
60
ลองง่ายๆ ครับ

หาเพลงร้องที่นักร้องน่าจะต้องอยู่ตรงกลาง

ถ้าถูกเฟสนักร้องจะอยู่กลาง ฟังชัด

ถ้าผิดเฟสเสียงนักร้องจะเบา หายไป หรือ ไปโผล่ข้างๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

09/08/2018 21:36:59
4,282
โดยหลักการจะต้องเป็นแบบนี้ครับ

ขั้วบวก (แดง) และขั้วลบ (ขาวหรือดำ) ทั้ง 2 ขั้ว คือบวกและลบ เวลาเชื่อมต่อระหว่างแอมป์หรือลำโพง จะต้องยึดเรื่องการต่อแบบนี้ตลอดครับ มิฉะนั้นจะถือว่าเป็นการต่อแบบกลับเฟส การต่อกลับเฟสมีผลต่อการขยับของกรวยวูฟเฟอร์ของลำโพง

ถ้าต่อผิด 1 ข้าง ข้างที่ต่อผิดแทนที่จะผลักออกจะกลายเป็นผลักเข้า เวลาต่อผิด 1 ข้างสัญญาณเสียงที่ออกมาจะเกิดการหักล้างกัน ทำให้เสียงเบสนั้นลดลง และเวทีเสียงจะหุบลง สังเกตุง่ายที่สุดคือปริมาณเบสจะลดลงทันที เวลาฟังให้ลองอยู่กึ่งกลาง แล้วฟังเฉพาะเสียงต่ำอย่างเดียวก็จะพอทราบครับ

แต่จากการที่ใช้แอฟมาช่วยเช็คเฟสลำโพงนั้น ผมยังไม่เคยลองเลยไม่รู้ว่ามันแม่นยำอย่างไร ถ้าเป็นไปได้ลองบอกชื่อแอฟมาทีครับ ผมจะได้ลองเล่นบ้าง

กรณีที่ใช้แอฟแล้วมันบอกว่าลำโพงกลับเฟส มีความเป็นไปได้ 2 กรณีคือ

1. ตัวลำโพงหรือตัวแอมป์มีความผิดพลาดจากโรงงาน หรือมีการต่อผิดมาจากโรงงานเลย
2. ตัวแอฟผิดพลาด จะด้วยหลักการทำงานหรือวิธีการทำงานที่อาจจะคลาดเคลื่อนได้

แต่ถามผม ผมยังคิดว่าความผิดพลาดน่าจะมาจากแอฟมากกว่ามาจากการผลิตจากโรงงาน และจากคำถามที่ถามมาว่าจะทำให้ลำโพงเสื่อมเร็วไม๊ ตอบว่าไม่เด็ดขาดครับ เพียงแต่เราได้ยินเสียงที่ไม่สมบูรณ์เท่านั้นเอง เมื่อไหร่ที่ต่อถูกข้าง ทุกอย่างก็ปกติครับ

ลองเช็คด้วยการฟังแบบที่ผมบอกอีกที ถ้าเบสหายหรือน้อยลงแสดงว่ากลับเฟส แต่ถ้าไม่หายและมีมากกว่า แสดงว่าการเชื่อมต่อนั้นๆถูกต้องแล้วครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

ผมว่านะ

10/08/2018 07:08:56
อย่าไปเชื่อแอ๊ปบางทีมันก็มั่วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

BIGs

10/08/2018 11:20:50
208
เคยเจอบทความหนึ่งแนะนำว่า หากหันหน้าลำโพงเข้าหากัน ควรต่อลำโพงสลับเฟส 1 ข้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

sundaland

10/08/2018 15:00:06
1
ขอบคุณครับ Android app ชื่อ ชื่อ Polarity Check ครับ วิธีคือ เอา jack  ต่อโทรศัพท์ และกด play ที่ app .ตัว app จะสร้างคลื่นกระแทกออกไปที่ลำโพง และเราเอาโทรศัพท์เครื่องเดียวกันไปจ่อที่ดอกลำโพงครับ ถ้ามันขึ้นสีเขียวแปลว่าต่อถูกเฟส  แค่เคสของผม ต่อถูกสี แต่ app กลับแจ้งว่าต่อผิดเฟส นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sundaland

10/08/2018 15:02:53
1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pockethifi

10/08/2018 22:52:38
161
ลำโพง ตั้งใจต่อกลับเฟสด้านในหรือเปล่าก็ไม่รู้ หรือบางคนต่อสายมั่วด้วยซ้ำไป

วงจรแบ่งความถี่ในลำโพงบางทีก็ทำให้กลับเฟส แม้จะต่อสายถูกขั้ว

วงจรขยายเสียง แอมป์ ปรีแอมป์ที่ทำงานก่อนถึงลำโพง อาจออกแบบกลับเฟสอยู่

สรุปแล้วการกลับเฟส อาจเกิดได้ทุกขั้นตอนเลย ถ้าไม่ไล่วงจรเอง จะไม่รู้เลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Peerasak

11/08/2018 23:08:10
6
ปรีแอมป์หลอดบางตัวก็ขยายสัญญาณแบบกลับเฟสนะครับ พวกที่ขยายสัญญาณแบบ Single Stage ผมจำได้เลย Magnet PV02 ในคู่มือบอกให้สลับสายลำโพงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Eak0661

11/08/2018 23:15:32
2
   เช็คเฟสตู้ลำโพงแบบง่ายๆ ใช้ถ่าน 1.5V AA หรือ AAA ก็ได้ โดยต่อขั้วบวก + , ลบ - ให้ตรงกัน ถ้าถูกเฟส

กรวยลำโพงวูฟเฟอร์จะขยับดันมาด้านหน้า  ถ้าลำโพงดูดเข้าในคือกลับเฟส  แต่บางครั้งตู้ลำโพงอาจถูกออกแบบให้กลับ

เฟสมาก็ได้

ผิดพลาดต้องขออภัยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

12/08/2018 00:37:12
4,282

อันนี้เป็นตัวอย่างที่โรงงานลำโพง AR ตั้งใจออกแบบลำโพงให้กลับเฟส แต่เป็นการกลับเฟสที่ดอกมิดเรนจ์ไม่ใช่วูฟเฟอร์ ซึ่งตั้งใจกลับเฟสเพื่อให้ดอกเสียงกลางได้เสียงที่จัดจ้าน

ส่วนดอกวูฟเฟอร์ยังไงก็ต้องต่อให้ถูกเฟส เพราะมีผลต่อเรื่องเสียงต่ำ ซึ่งเป็นส่วนสำคัญที่สุดของลำโพงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Peerasak

12/08/2018 01:03:05
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Eak0661
   เช็คเฟสตู้ลำโพงแบบง่ายๆ ใช้ถ่าน 1.5V AA หรือ AAA ก็ได้ โดยต่อขั้วบวก + , ลบ - ให้ตรงกัน ถ้าถูกเฟส

กรวยลำโพงวูฟเฟอร์จะขยับดันมาด้านหน้า  ถ้าลำโพงดูดเข้าในคือกลับเฟส  แต่บางครั้งตู้ลำโพงอาจถูกออกแบบให้กลับ

เฟสมาก็ได้

ผิดพลาดต้องขออภัยครับ

ไม่ควรทำนะครับ เอาไฟตรง DC ต่อเข้าลำโพงระวังขดลวดมันจะไหม้เอานะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

มนูญ คนหัดเล่นเครื่องเสียง

02/06/2019 17:37:08
รบกวนปรึกษาท่านผู้รู้ ครั้งแรกผมต่อเครื่องเสียงเบสออกดีมาก พอผมย้ายที่แล้วต่อใหม่อีกที่เสียงเบสหาย พอกดกลับเพสที่ครอสเสียงเบสกลับมา ไม่ทราบว่าลำโพงกลับเพสหรือเปล่า ทำไม่ทีแรกเสียงออกปรกติ รบกวนท่านผู้มีประสบการชี้แนะด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

02/06/2019 20:38:34
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - มนูญ คนหัดเล่นเครื่องเสียง
รบกวนปรึกษาท่านผู้รู้ ครั้งแรกผมต่อเครื่องเสียงเบสออกดีมาก พอผมย้ายที่แล้วต่อใหม่อีกที่เสียงเบสหาย พอกดกลับเพสที่ครอสเสียงเบสกลับมา ไม่ทราบว่าลำโพงกลับเพสหรือเปล่า ทำไม่ทีแรกเสียงออกปรกติ รบกวนท่านผู้มีประสบการชี้แนะด้วยครับ
ตอบลำบาก เพราะมันมีทีแรกมาประกอบกันนี่แหละ ถ้าตามหลักจริงๆควรใช้หูทดสอบในขั้นสุดท้าย ถ้ากลับเฟส เวทีตรงกลางจะโหว่และเบสจะบางลง แต่ถ้าต่อถูกเสียงจะอิ่ม เบสจะเต็ม

ผมว่าลองไล่เทสการเชื่อมต่อทั้งหมดใหม่อีกทีครับ บางทีอาจจะมีการต่อที่ผิดพลาดโดยเราไม่ทันสังเกตุเห็นจริงๆก็ไม่แน่ครับ (ประมาณว่ามั่นใจว่าต่อถูก แต่ดูอีกทีกลายเป็นผิดหน้าตาเฉย) 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

มนูญ คนหัดเล่นเครื่องเสียง

03/06/2019 14:14:09
ขอบคุณท่านนายมั่นคงมากครับ ในที่สุดก็เจอจนได้ เจ้าแจ๊คxlr 3ขาของผมมันเคลื่อนผิดตำแหน่ง แต่บังเอินมันเสียบเข้าได้ซะด้วย ก็เลยเกิดปัญหา เปลี่ยนเส้นใหม่เรียบร้อยเสียงเบสกลับมาแล้ว ...เย้ๆๆๆ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

03/06/2019 22:52:45
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - มนูญ คนหัดเล่นเครื่องเสียง
ขอบคุณท่านนายมั่นคงมากครับ ในที่สุดก็เจอจนได้ เจ้าแจ๊คxlr 3ขาของผมมันเคลื่อนผิดตำแหน่ง แต่บังเอินมันเสียบเข้าได้ซะด้วย ก็เลยเกิดปัญหา เปลี่ยนเส้นใหม่เรียบร้อยเสียงเบสกลับมาแล้ว ...เย้ๆๆๆ ขอบคุณครับ
ยินดีครับคุณมนูญ 555

คนเล่นเครื่องเสียงส่วนใหญ่ก็จะวนๆกับปัญหาเหล่านี้ครับ  บางทีมั่นอกมั่นใจแต่พอเช็คอีกครั้งปรากฏว่าต่อผิด ผมเองเคยเจ็บใจตัวเองจนทุกวันนี้ คือเอาแอมป์ไฟ 110V มาเสียบกับไฟ 220V

ก่อนจะเสียบไฟก็เตรียมตัวอย่างดี เช็คแล้วเช็คอีกว่าเสียบไฟถูกโวลท์ ทุกอย่างรู้หมด แต่สุดท้ายก็พลาด เครื่องไหม้ทันทีใน 10 วินาที TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปรึกษาเพสลำโพงครับ"