Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องแอมป์หน่อยครับผม

bossman

01/08/2018 10:04:51
0
รบกวนพี่ๆอีกครั้งน่ะครับ อยากทราบว่าแอมป์ตัวไหนที่ให้เสียงแนว  "เสียงหวานๆ  เบสนุ่มๆครับ"
denon / onkyo / harman / yamaha / nad ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ แต่ผมจะลองหามือ 2 ดูครับเนื่องจากมีงบน้อยครับผม ขอบคุณทุกคำตอบครับ https://l.facebook.com/l.php?u=https%3A%2F%2Fwww.youtube.com%2Fwatch%3Fv%3D6n2PP1neLXg&h=AT1wUmrOMnNiT9uoGKT8oX_eCz8T7hl27fgz3pNfHJSnaNk8Y56dWUAt28rJ4dx0f0BiHEYC6kWy2PvYqX4S-8BcvP1rPLgKYhk669kmL3k8PxpOtXwuynZqcLjUL6I9QoU ;   

อยากได้ประมาณนี้ครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

01/08/2018 10:11:18
ในคลิปมันยี่ห้อ Denon ครับ แต่ผมแนะนำ marantz อีกยี่ห้อลองดู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

01/08/2018 11:10:33
4,282
marantz ซิครับ เป็นแอมป์ยอดนิยมที่ได้รับความนิยมอย่างต่อเนื่องมายาวนานนนนมากครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

bossman

02/08/2018 07:35:37
0
ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ เด๋วจะลองไปฟังดูครับ ยังไม่ได้รีบซื้อครับ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อยๆครับ งบน้อย ขอบคุณมากๆครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

kit55569

04/08/2018 09:31:19
ไม่แน่ใจว่ายี่ห้อที่เลือกมาบางยี่ห้อทำทั้งแอมป์เครื่องเสียงและ AVR สำหรับดูหนัง

ถ้าแอมป์เครื่องเสียงโดยตรงยี่ห้อยอดนิยมก็ Marantz ,NAD ,Rotel ,Cambridge audio

ผมเคยเจอ คลิปนึงของ อ.วิจิตรแนะนำแอมป์พร้อมการแมตท์ลำโพงด้วย ต้องลองค้นย้อนใน page เพราะน่าจะผ่านมาเกือบปีแล้ว แต่ผมฟังแล้วชอบมากครับ แนะนำทั้งแนวเสียง แนวทางการเล่นและแนะนำลำโพงไปพร้อมกัน ผมเองก็ได้ฟังหลังจากซื้อ เสียดายเหมือนกันถ้าได้ฟังก่อนซื้อคงจะดี

Marantz ออกใสๆ คิกขุ หวานสดชื่น
NAD ออกหนานุ่ม สุขุม มีเนื้อหนัง
Rotel จังหวะฟังสนุก ดุดัน ฟังแล้วมันส์

ทั้งนี้ต้องนำไป match กับลำโพงด้วย การ match มี 2 แนวคิด แบบนึงให้ไปทางเดียวกันเลย กับอีกแบบให้ดีไปคนละทางกลางๆ แต่อาจไม่สุดไปด้านใดด้านหนึ่ง ส่วนตัวและเท่าที่ฟังหลายๆผู้รู้ แนะนำให้เรื่องแอมป์กับลำโพงเด่นไปคนละด้าน เพื่อฟังเพลงได้หลากหลาย

ตอนผมซื้อก็ซื้อลำโพงก่อนแอปม์ พอฟัง อ.วิจิตรแล้วแนะนำซื้อแอมป์ก่อน ผมว่าก็เข้าท่ามาก เพราะแอมป์ยังพอยกไปลองที่ร้านได้ แต่ถ้าซื้อลำโพง จะยกไปร้านลำบากมากยิ่งลำโพงตั้งพื้นแทบไม่ต้องคิดเลย
ถ้าพอมีเวลาแล้วให้ประหยัด ลองมองมือสองและซื้อแยก pre กับ power ดูครับ ทำให้ขยับขยายได้ง่ายขึ้น ซื้อเป็น pre รุ่นเล็กๆของยี่ห้อที่ชอบแนวเสียงแล้วมาต่อกับ power ซึ่งมียี่ห้อของไทยเช่น Magnet แต่ผมเองตอนเริ่มก็ไม่กล้าเช่นกัน ผมซื้อ integrated amp มือหนึ่งจากร้าน
หยิกหู 0
"สอบถามเรื่องแอมป์หน่อยครับผม"