Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่าประสบการณ์เสียงในหูค่ะ

กี๊ฟ

25/07/2018 09:16:37
6
สมัครสมาชิกใหม่มาเพื่อเล่าเรื่องตัวเอง เพื่อเป็นอุทาหรณ์เพื่อนๆ ทุกคนนะคะ
ปกติเป็นคนใช้หูฟังฟังเพลงแบบหูฟังไอโฟนค่ะ แล้วพึ่งได้ in ear marshall มาลองดูก็ฟังมาได้ไม่ถึงเดือน ปกติฟังเสียงไม่ดังมากค่ะ ระยะเวลาในการฟังก็ไม่นาน เข้าเรื่องเลยนะคะ เมื่อวันที่ 3/5/61 ได้เข้าไปดู youtube นึงเป็นคลิปที่เป็นเสียงหมาหอน อ่านคอมเม้นท์ใต้ youtube มีคนบอกว่าถ้าเปิดมาถึงช่วงนี้ของคลิปให้ลองเร่งเสียงวอลุ่มไปที่ 100% จะได้ยินเสียงผู้หญิงร้อง ไอ้เราก็เผลอค่ะ เปิดและฟังไปไม่ถึง 10-20 วินาที หลังจากนั้นประมาณ 2 ชม. ก็ได้ยินเสียงวี๊ดในหู คล้ายๆ จิ้งหรีด เราก็เริ่มหาต้นตอของเสียง จนตัดสินใจเดินไปจากจุดที่เรานั่งทำงานอยู่ แล้วลองอุดหูฟังเสียง สรุปต้นตอของเสียคือ "ในหูของเราเอง" จากนั้นก็ไปหาคุณหมอ คุณหมอก็ให้ทานสเตียรอยด์ 5 วันและยาพวกเพิ่มการไหลเวียนเลือดไปที่หูค่ะ เดือนแรกเสียงดังเยอะมาก พอเข้าเดือนที่ 2-3 อาการค่อยๆ ดีขึ้นแต่ไม่หายนะคะ มีวันที่ดังบ้างเบาบ้าง บางวันก็เบาเกือบไม่ได้ยิน อาการค่อยๆ ดีขึ้นค่ะ แต่ไม่หายไปไหน การได้ยินปกติถึงขั้นว่าดีมากสอบถามคุณหมอท่านที่เราทำการรักษาด้วยในปัจจุบัน คุณหมอบอกว่าไม่เกี่ยวกับหูฟัง เพราะถ้าใช้น่าจะสูญเสียการได้ยินไปด้วย แต่นี้การได้ยินเราปกติดี

จนมีโอกาสลองไปตรวจกับอาจารย์หมอที่ศิริราช (อ.หมอ กัญญ์ทอง ทองใหญ่) คุณหมอก็ให้เราตรวจการได้ยิน ก็เจอว่าเราตกที่เสียง 13000 เดซิเบล (แต่พอ 16000 กราฟเราปกตินะคะ) แล้วก็ส่งไปการเสียงสูง ผลก็บอกว่าประสาทหูเราเสื่อม ก็ให้ทำใจ คนเป็นกันเยอะ พี่พยาบาลในห้องที่ตรวจด้วยกันก็เป็น (ของพี่เค้าตื่นมาก็เป็นเองค่ะ) ตอนนั้นเครียดมากค่ะ (ความเครียดก็ค่อยๆ ลดลงไปตามเวลานะคะ)

เกิดมาก็พึ่งเคยรู้จักโรคนี้ จนศึกษามาเรื่อยๆ จึงรู้ว่าคนเป็นกันเยอะมาก โดยที่สาเหตุและเหตุกระตุ้นแตกต่างกันมากมาย ทั้งที่รู้สาเหตุ และ ไม่รู้ เราไม่ได้โทษหูฟังนะคะ แต่เราแค่อยากฝากเคสเราว่าบางทีการที่เราเปิดเสียงดังมากๆ อาจจะมีเคสที่เราไม่รู้ตัวได้ มืออาจไปโดนวอลุ่มโดยที่ไม่ตั้งใจ หรือ บางทีเป็นเสียงปืน เสียงประทัดใหญ่ๆ เป็นต้น 

ปัจจุบันเข้าเดือนที่ 3 แล้วอาการก็ดีขึ้นจากเดือนแรกค่ะ แต่ก็ตามที่คุณหมอบอกว่า ปัจจุบันไม่มีการรักษาให้หายได้ ใครหายก็ถือว่าโชคดีมากๆ อ้อลืมบอกไปตอนแรกเป็นทั้งสองข้างนะคะ ข้างซ้ายมีอาการเยอะกว่าข้างขวา แต่ปัจจุบันข้างซ้ายเสียงไม่มีแล้วค่ะ ไม่รู้หายไปตอนไหนเหลือแต่ข้างขวา ก็ขอให้เพื่อนๆ รักหูตัวเองให้มากๆ นะคะ Take care ค่ะ ^^
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

25/07/2018 09:40:47
1,368
ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์นะครับ

ผมก็เคยเป็นครับ  ตอนนั้นเกิดจากการนั่งกึ่งนอน(พิงหัวเตียง)เป็นประจำ แล้วเผลอหลับ เนื่องจากมีเวลาฟังจริงๆจังๆแค่ช่วงกลางคืน  ตอนนั้นซ้ายขวาได้ยินไม่เท่ากัน  ผมพักการฟังเพลงเป็นปีๆ บอร์ดก็ไม่เข้ามาเล่น กลัวเกิดกิเลส555

ทุกวันนี้ก็ยังฟังอยู่ แต่พยายามไม่ฟังติดกันนานๆ  อาทิตย์นึงฟังสักสามสี่วัน ให้หูได้พักๆบ้าง  เพราะคนเรายิ่งอายุเยอะขึ้น ร่างกายก็ยิ่งเสื่อมลงครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

กี๊ฟ

25/07/2018 09:45:25
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - tangkoo.
ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์นะครับ

ผมก็เคยเป็นครับ  ตอนนั้นเกิดจากการนั่งกึ่งนอน(พิงหัวเตียง)เป็นประจำ แล้วเผลอหลับ เนื่องจากมีเวลาฟังจริงๆจังๆแค่ช่วงกลางคืน  ตอนนั้นซ้ายขวาได้ยินไม่เท่ากัน  ผมพักการฟังเพลงเป็นปีๆ บอร์ดก็ไม่เข้ามาเล่น กลัวเกิดกิเลส555

ทุกวันนี้ก็ยังฟังอยู่ แต่พยายามไม่ฟังติดกันนานๆ  อาทิตย์นึงฟังสักสามสี่วัน ให้หูได้พักๆบ้าง  เพราะคนเรายิ่งอายุเยอะขึ้น ร่างกายก็ยิ่งเสื่อมลงครับ
กี๊ฟเลิกใช้หูฟังตั้งแต่วันแรกเลยค่ะ 555 เวลาเจอเสียงที่เป็นแบบขบวนแห่นาคตามต่างจังหวัด ก็เอาเอียปลั๊กขึ้นมาอุดกันเลยทีเดียว ตอนนี้อยากฟังเพลงก็เปิดฟังจากมือถือเบาๆ ฟังพอหายอยาก ของมันขาดไม่ได้จริงๆ ของคุณมีอาการยังไงบ้างคะ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Somchild02@gmail.com

25/07/2018 10:54:25
25
ผมเคยเป็นครับอ่านข้อมูลของโรคแล้วก่อนไปพบแพทย์ก็ทำใจว่าไม่มีทางหาย+เดาว่าต้องเปนประสาทหูเสื่อมแน่เพราะฟังเพลงก่อนนอนเปิดเสียงดันแล้วหลับไปdapมันก็เล่นเพลงเรื่อยๆตื่นมาก็ยังได้ยินเสียง รวมทั้งมีอาการได้ยินสองข้างไม่เท่ากันแบบคุณtangkoo. ก่อนหน้าทึ่จะมีเสียงในหูตื่นเช้ามาหูอื้อทั้งวันบางวันก็เช้าหายบางวันก็บ่ายครับ แต่ดันโชคดีครับของผมเป็นแค่ขี้หูมันไปอุดตันทำให้บังแก้วหูมิดเลย พอแคะแล้วก็หายครับ เดาว่าน่าจะเกิดจากการใช้คอตตอลบัตครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Artnoi

25/07/2018 11:46:43
425
use noise isolating earphones with safe listening volume and you'll be ok in most cases krub
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

25/07/2018 12:26:42
4,282
อาการเสียงในหู มักจะมีมาหลายรูปแบบครับ บางทีอาจจะดังวี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาวๆ ถ้าอยู่ในห้องเงียบๆ จะยิ่งได้ยินชัด และลองกัดกรามแน่นๆค้างไว้ ยิ่งจะได้ยินเสียงชัดขึ้นครับ อาการประสาทหูเสื่อมนั้น ผมว่ามันมีหลายระดับ แต่คนส่วนใหญ่มักจะเป็นไม่มากก็น้อยครับ

การทดสอบการได้ยินด้วยการเข้าตู้เล็กๆแล้วกดตามสัญญาณที่ได้ยิน ส่วนมากมักจะวัดผลแบบคร่าวๆที่ความถี่ต่างๆ ตั้งแต่ความถี่ต่ำยันไปสูง และทดสอบการได้ยินของหูทั้งสองข้างว่าเท่ากันไม๊ ทางที่ดีคือต้องพยายามอย่าไปเพ่งจับผิดมันครับ และต้องหลีกเลี่ยงการเปิดเพลงหรือหูฟังในระดับที่ดังเกินปกติ หลายๆคนใช้หูฟังผิดวิธี คือคิดว่าเปิดยิ่งดังยิ่งมันส์ อันนี้ไม่ควรครับ

พวกเสียงดังฉับพลันอย่างเสียงปืน เสียงประทัด เสียงเครื่องจักร ถ้าอยู่กับแวดล้อมเหล่านี้นานๆ อันนี้ก็ส่งผลให้กับหูเราด้วยครับ ขอให้ทุกท่านระมัดระวัง และเลี่ยงในการเสี่ยงต่อการฟังเสียงดังๆติดต่อกัน เท่านี้ก็จะปลอดภัยแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

กี๊ฟ

25/07/2018 13:44:51
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Artnoi
use noise isolating earphones with safe listening volume and you'll be ok in most cases krub
Thank you ka ^^ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

กี๊ฟ

25/07/2018 13:47:18
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Somchild02@gmail.com
ผมเคยเป็นครับอ่านข้อมูลของโรคแล้วก่อนไปพบแพทย์ก็ทำใจว่าไม่มีทางหาย+เดาว่าต้องเปนประสาทหูเสื่อมแน่เพราะฟังเพลงก่อนนอนเปิดเสียงดันแล้วหลับไปdapมันก็เล่นเพลงเรื่อยๆตื่นมาก็ยังได้ยินเสียง รวมทั้งมีอาการได้ยินสองข้างไม่เท่ากันแบบคุณtangkoo. ก่อนหน้าทึ่จะมีเสียงในหูตื่นเช้ามาหูอื้อทั้งวันบางวันก็เช้าหายบางวันก็บ่ายครับ แต่ดันโชคดีครับของผมเป็นแค่ขี้หูมันไปอุดตันทำให้บังแก้วหูมิดเลย พอแคะแล้วก็หายครับ เดาว่าน่าจะเกิดจากการใช้คอตตอลบัตครับ
โชคดีมากเลยนะคะ ที่หาสาเหตุเจอ ของกี๊ฟเป็นคนขี้หูแฉะชอบใช้คัทตอลบัทเหมือนกัน คุณหมอก็ลองเอากล้องส่องๆ กันก็บอกหูสะอาดดีไม่มีขี้หู แก้วหูก็ดี การได้ยินก็ดี ดีหมดทุกอย่าง อยากให้มีข่าวดีว่าตัวเองหายแล้วบ้างค่ะ แต่ทุกวันนี้ดีกว่าเดือนแรกๆ ที่มันเงียบบ้าง อาการดีขึ้นเรื่อยๆค่ะ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

กี๊ฟ

25/07/2018 13:52:26
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - นายมั่นคง
อาการเสียงในหู มักจะมีมาหลายรูปแบบครับ บางทีอาจจะดังวี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยาวๆ ถ้าอยู่ในห้องเงียบๆ จะยิ่งได้ยินชัด และลองกัดกรามแน่นๆค้างไว้ ยิ่งจะได้ยินเสียงชัดขึ้นครับ อาการประสาทหูเสื่อมนั้น ผมว่ามันมีหลายระดับ แต่คนส่วนใหญ่มักจะเป็นไม่มากก็น้อยครับ

การทดสอบการได้ยินด้วยการเข้าตู้เล็กๆแล้วกดตามสัญญาณที่ได้ยิน ส่วนมากมักจะวัดผลแบบคร่าวๆที่ความถี่ต่างๆ ตั้งแต่ความถี่ต่ำยันไปสูง และทดสอบการได้ยินของหูทั้งสองข้างว่าเท่ากันไม๊ ทางที่ดีคือต้องพยายามอย่าไปเพ่งจับผิดมันครับ และต้องหลีกเลี่ยงการเปิดเพลงหรือหูฟังในระดับที่ดังเกินปกติ หลายๆคนใช้หูฟังผิดวิธี คือคิดว่าเปิดยิ่งดังยิ่งมันส์ อันนี้ไม่ควรครับ

พวกเสียงดังฉับพลันอย่างเสียงปืน เสียงประทัด เสียงเครื่องจักร ถ้าอยู่กับแวดล้อมเหล่านี้นานๆ อันนี้ก็ส่งผลให้กับหูเราด้วยครับ ขอให้ทุกท่านระมัดระวัง และเลี่ยงในการเสี่ยงต่อการฟังเสียงดังๆติดต่อกัน เท่านี้ก็จะปลอดภัยแล้วครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ นะคะ

อยากจะเสริมอีกนิดค่ะ คือ เครื่องเสียงตามงานบวชตามต่างจังหวัดตอนนี้ก็ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ เสียงดังมาก ลำโพงรอบคันประมาณ 20-30 ตัวได้เปิดทีกระจกที่บ้านสั่นเกือบแตกกันเลย หรือ เสียงวงดนตรีเวลาไปดูคอนเสิร์ทค่ะ หากเผลอไปยืนอยู่หน้าลำโพงคิดดูว่าหูเราจะโดนเสียงระดับไหน (ส่วนตัวไม่เคยไปดูคอนเสิร์ทนะคะ) ถ้าหากว่าเราต้องอยู่ในสถานการณ์ที่มีเสียงดังแบบนี้แต่จำเป็นต้องอยู่ ให้พกเอียปลั๊กเอาไว้ใช้กันได้ค่ะ หูเราถนอมไว้เยอะๆนะคะ เพราะมันเป็นส่วนที่ไม่สามารถรักษาได้ การรักษาคือการผ่าตัดเปลี่ยนซึ่งนอกจากจะต้องเสียเงินจำนวนมากแล้ว เสียงที่ได้ก็ไม่ไพเราะเหมือนกันหูปกติของเราด้วยค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Mr.Audio

25/07/2018 16:10:48
2

ผมมีอาการเหมือนคุณกิ๊ฟเลยครับ ฟังเพลงไม่ดัง ไม่ได้อยู่ในที่เสียงดัง ตรวจการได้ยินปกติ(มีเรื่องของหูแต่ละข้างดังไม่เท่ากันบ้าง แต่หมอบอกว่ายังปกติ)
แต่มีอาการหูวิ้งงง ได้ยินเสียงตลอด ไปหาหมอก็ได้ยาขยายหลอดเลือดมาทาน ก็กินมาเดือนนึงละครับ ไม่ดีขึ้นเลย เลยไม่ได้ไปหาหมอต่อ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

กี๊ฟ

25/07/2018 17:22:23
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Mr.Audio

ผมมีอาการเหมือนคุณกิ๊ฟเลยครับ ฟังเพลงไม่ดัง ไม่ได้อยู่ในที่เสียงดัง ตรวจการได้ยินปกติ(มีเรื่องของหูแต่ละข้างดังไม่เท่ากันบ้าง แต่หมอบอกว่ายังปกติ)
แต่มีอาการหูวิ้งงง ได้ยินเสียงตลอด ไปหาหมอก็ได้ยาขยายหลอดเลือดมาทาน ก็กินมาเดือนนึงละครับ ไม่ดีขึ้นเลย เลยไม่ได้ไปหาหมอต่อ

ของกี๊ฟตั้งแต่เป็นนี่เลิกใช้หูฟังถาวรเลย ตอนนี้อาการดีขึ้นค่ะ วันนี้ก็เงียบสลับแผ่วๆ ของคุณดังมากมั้ยคะ ดังตลอดมั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Sutad

25/07/2018 17:23:15
95
เคยเป็นเหมือนกัน เสียงดังวี๊ดดดดด ในหู ไปหาหมอตรวจ ทดสอบการฟัง และส่องกล้อง ผลออกมาปกติ

วิธีรักษานอกจากยาที่กินในช่วงแรก หมอให้เอานิ้วโป้งกับนิ้วชี้บีบจมูก แล้วดันลมให้ออกทางหู ทำทุกวันๆ ละ 30 ครั้ง ก็ค่อนข้างได้ผลดี ทำอยู่ 10 กว่าวัน เสียงวี๊ดดดดด ในหูหายไป แต่พอหายแล้วก็ขี้เกียจทำ ทำไม่ต่อเนื่อง ทำบ้างไม่ทำบ้าง เสียงวี๊ดดดด กลับมาก็ทำ ทุกวันนี้ยังเป็นๆ หายๆ แต่นานๆ จะเป็นสักทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Artnoi

25/07/2018 18:10:41
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - กี๊ฟ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Artnoi
I do recommend earphones from Etymotic, they are professionals about human ear. Their universal earphones (ER4SR) has the best isolation in the market (at -40dB), better than that of CIEMs, apart from being the most accurate and true-to-the-ear in the market krub.
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

กี๊ฟ

25/07/2018 18:49:35
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Sutad

เคยเป็นเหมือนกัน เสียงดังวี๊ดดดดด ในหู ไปหาหมอตรวจ ทดสอบการฟัง และส่องกล้อง ผลออกมาปกติ

วิธีรักษานอกจากยาที่กินในช่วงแรก หมอให้เอานิ้วโป้งกับนิ้วชี้บีบจมูก แล้วดันลมให้ออกทางหู ทำทุกวันๆ ละ 30 ครั้ง ก็ค่อนข้างได้ผลดี ทำอยู่ 10 กว่าวัน เสียงวี๊ดดดดด ในหูหายไป แต่พอหายแล้วก็ขี้เกียจทำ ทำไม่ต่อเนื่อง ทำบ้างไม่ทำบ้าง เสียงวี๊ดดดด กลับมาก็ทำ ทุกวันนี้ยังเป็นๆ หายๆ แต่นานๆ จะเป็นสักทีครับ

กี๊ฟก็ลองทำตามที่คุณหมอแนะนำค่ะ รู้สึกสบายหูขึ้น ส่วนเรื่องเสียงก็ปล่อยตามดวงชะตาค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

กี๊ฟ

25/07/2018 18:51:14
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - Artnoi

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - กี๊ฟ
I do recommend earphones from Etymotic, they are professionals about human ear. Their universal earphones (ER4SR) has the best isolation in the market (at -40dB), better than that of CIEMs, apart from being the most accurate and true-to-the-ear in the market krub.

Thank you ka
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

MaOdA

26/07/2018 19:11:51
55
แล้วหูฟังที่ใช้ระบบสั่นซื้อที่ไหนครับ
สำหรับคนที่ไม่สะดวกเปิดลำโพง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

กี๊ฟ

26/07/2018 21:50:22
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - MaOdA

แล้วหูฟังที่ใช้ระบบสั่นซื้อที่ไหนครับ
สำหรับคนที่ไม่สะดวกเปิดลำโพง

อันนี้หมายถึงยังไงหรอคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

MaOdA

26/07/2018 22:12:49
55
bone conduction headphones
ช่วยได้ไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

หูผมมีเสียงวิ้งงง

27/07/2018 10:54:34
ของผมมีเสียงดังวิ้งด้านซ้าย ดังกว่าด้านขวามาก เป็นมานานมากแล้วครับ น่าจะตั้งแต่สมัยเด็กๆตอนอายุสัก 10 ขวบเลย
จนตอนนี้ 27 ก็ยังเป็นอยู่
แต่ช่วงนี้เป็นหนักมาก เมื่อก่อนจะได้ยินเสียงก็ต่อเมื่อห้องเงียบ สงัด

แต่ตอนนี้ห้องไม่เงียบก็ได้ยิน ถ้าไปรักษาตอนนี้ จะช่วยได้หรือป่าวหว่า เป็นมานานมากกกกกแล้ว โอกาศหายจะมีไหมเนี้ยยย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

กี๊ฟ

27/07/2018 12:08:44
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - หูผมมีเสียงวิ้งงง

ของผมมีเสียงดังวิ้งด้านซ้าย ดังกว่าด้านขวามาก เป็นมานานมากแล้วครับ น่าจะตั้งแต่สมัยเด็กๆตอนอายุสัก 10 ขวบเลย
แต่ช่วงนี้เป็นหนักมาก เมื่อก่อนจะได้ยินเสียงก็ต่อเมื่อห้องเงียบ สงัด

แต่ตอนนี้ห้องไม่เงียบก็ได้ยิน ถ้าไปรักษาตอนนี้ จะช่วยได้หรือป่าวหว่า เป็นมานานมากกกกกแล้ว โอกาศหายจะมีไหมเนี้ยยย

สาเหตุและอาการเป็นยังไงบ้างคะ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

หูผมมีเสียงวิ้งงง

27/07/2018 12:38:42
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - กี๊ฟ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - หูผมมีเสียงวิ้งงง

อยู่ในห้องเงียบๆ หรือเอามือปิดหูทั้ง 2 ข้าง จะได้ยินเสียงวี้ชัดมากๆครับ โดยเฉพาะหูซ้ายดังชัดมากๆ แต่หูขวาเหมือนจะได้ยินบ้างแต่เสียงเบาๆ

ผมก็ไม่รู้สาเหตุมันเกิดจากอะไรรู้แต่ว่าเป็นตั้งแต่สมัยเด็กๆแล้วสัก 9ขวบ 10 ขวบ เห็นจะได้ แต่ไม่ได้สนใจอะไร จนโตขึ้นมา ก็เริ่มสงสัยว่า คนอื่นเป็นเหมือนเราป่าว สรุปคนอื่นไม่ได้เป็นเหมือนเรา 555+

แต่ถ้าเกิดผมออกจากห้องเล่นคอม ไปนอกบ้าน เสียงก็จะแทบไม่ได้ยินเลย ถ้าไม่ตั้งใจฟังก็ไม่ได้เป็นอุปสรรคต่อชีวิตสักเท่าไหร่ครับ

ถ้าจะไปหาหมอรักษาตอนนี้จะรักษาได้ป่าวก็ไม่รู้ เพราะเป็นมานานนนนนนมากแล้ว

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

กี๊ฟ

27/07/2018 19:22:36
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - หูผมมีเสียงวิ้งงง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - กี๊ฟ

อยู่ในห้องเงียบๆ หรือเอามือปิดหูทั้ง 2 ข้าง จะได้ยินเสียงวี้ชัดมากๆครับ โดยเฉพาะหูซ้ายดังชัดมากๆ แต่หูขวาเหมือนจะได้ยินบ้างแต่เสียงเบาๆ

ผมก็ไม่รู้สาเหตุมันเกิดจากอะไรรู้แต่ว่าเป็นตั้งแต่สมัยเด็กๆแล้วสัก 9ขวบ 10 ขวบ เห็นจะได้ แต่ไม่ได้สนใจอะไร จนโตขึ้นมา ก็เริ่มสงสัยว่า คนอื่นเป็นเหมือนเราป่าว สรุปคนอื่นไม่ได้เป็นเหมือนเรา 555+

แต่ถ้าเกิดผมออกจากห้องเล่นคอม ไปนอกบ้าน เสียงก็จะแทบไม่ได้ยินเลย ถ้าไม่ตั้งใจฟังก็ไม่ได้เป็นอุปสรรคต่อชีวิตสักเท่าไหร่ครับ

ถ้าจะไปหาหมอรักษาตอนนี้จะรักษาได้ป่าวก็ไม่รู้ เพราะเป็นมานานนนนนนมากแล้ว

ลองไปให้คุณหมอเช็คดูก็ได้ค่ะ แต่ถ้าการได้ยินปกติ แล้วถ้าชินแล้วก็สบายแล้วค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เล่าประสบการณ์เสียงในหูค่ะ"