Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปรึกษาเรื่องเลือกซื้อหูฟังครับ

chawinupara

19/07/2018 01:49:03
0

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องอยากจะขอรบกวนปรึกษาทุกท่านหน่อยครับ 

เรื่องมีอยู่ว่าผมกำลังจะหาซื้อหูฟัง bluetooth full size มาฟังเพลง + เล่นเกมครับ

และมีประเด็นที่อยากปรึกษาดังนี้ครับ

1. ผมเข้าใจว่าหูฟังที่เอามาเล่นเกมควรมี latency ต่ำๆ (มี AptX-LL codec) แต่เท่าที่ผมลองหาข้อมูลดูคร่าว หูฟังทั่วไปจะระบุแค่ AptX กับ AptX-HD ครับ ไม่ทราบว่ามีรุ่น/ยี่ห้อไหนบ้างที่พอจะมี AptX-LL ครับ

2. Latency ใน AptX-HD กับ AptX-LL ต่างกันอย่างไรครับ ผมหาข้อมูลเปรียบเทียบสองอันนี้ไม่ได้เลยครับ เผื่อว่าถ้า AptX-HD มี latency ที่ดีพอสำหรับเล่นเกมก็ไม่ต้องตามหา AptX-LL ก็ได้ครับ

3. ตอนนี้ผมเล็ง Sony WH-CH700N ไว้อยู่ครับ (AptX-HD) ซึ่งตอบโจทย์ฟังเพลงแล้ว แต่ไม่รู้จะตอบโจทย์เล่นเกมไหม มีท่านไหนพอจะให้คำแนะนำได้บ้างไหมครับ หรือว่าผมควรจะไปมองกลุ่ม gaming headset ดีครับ ไม่รู้ว่ากลุ่มนี้คุณภาพเสียงถ้าเอามาฟังเพลงด้วยจะสู้แบบพวก WH-CH700N ได้ไหมครับ

ขอรบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

19/07/2018 12:27:46
1,057
หูฟังเล่นเกมส์เเละฟังเพลงนั้นจะมีลักษณะเสียงคนละเเบบกันครับ ส่วนมากจะใช้ข้ามกันไม่ค่อยได้เพราะเสียงจะไม่ค่อยดี
อย่างเช่มหูเกมส์ฟังเพลงก็ไม่ค่อยดี  หรือหูฟังเพลงก็เล่นเกมส์มิติก็จะกระจุกอยู่ตรงกลาง   ยกเว้นหูฟังคุณภาพสูงมากๆสามารถใช้งานทั้งสองแบบได้เเต่ราคาทั้ง System จะสูงมากครับ   และยิ่งเป็นแบบไร้สายด้วยเเล้วยิ่งต้องเลือกเฉพาะทางเลยครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

19/07/2018 17:38:06
107
ซื้อหูฟังBluetoothมา ถ้าตัวส่งไม่รองรับCodec ก็ต้องไปหาซื้อตัวส่งที่รองรับมาด้วยอีกตัวนะครับ

ไม่ก็ดู Sennheiser RS 165 / 175 ไว้ด้วยก็ดีนะครับ พวกนี้ส่งผ่านคลื่นเฉพาะ มีแท่นส่งมาให้เลย latencyต่ำกว่าBluetooth ตอนนี้มันลดราคามาไกล้กับ CH700N พอสมควรเลยครับ
ข้อเสียก็คงมันไม่มีไมค์ และพกพาไม่ได้ครับ เพราะแท่นส่งมันต้องใช้ไฟบ้านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

chawinupara

19/07/2018 19:33:38
0
อ่อครับ ถ้าอย่างนั้นผมน่าจะเน้นไปที่หูฟังเพลงมากกว่า เพราะเกมที่ผมเล่นจะเป็นแนว RPG / Adventure ซึ่งไม่ได้ต้องเน้นเรื่องทิศทางเสียงเหมือนพวก FPS อยู่ละครับ

ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับที่มาช่วยตอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปรึกษาเรื่องเลือกซื้อหูฟังครับ"