Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

The Rapper เอาทำนองเพลงของศิลปินค่ายอื่นๆ มาให้ร้องแบบดัดแปลง ไม่ผิดลิขสิทธิ์หรอครับ

artpiggo

18/07/2018 21:28:10
15
ตอนแรกก็ดูสนุกๆ แต่พอมานั่งนึกๆดูว่า รายการมันเอาเพลงอื่นมาให้คนร้องดัดแปลง ทำซ้ำ เผยแพร่แบบนี้ ก็ต้องเกี่ยวข้องกับกฏหมายลิขสิทธิ์เพลง แต่เข้าใจว่ารายการน่าจะต้องมีการคุยกับค่ายเพลงต้นสังกัดว่าจะนำเพลงมาทำแบบนี้ๆด้วยถูกมั้ยครับ ล่าสุดเห็นมีเอาเพลง sorry sorry มาร้องใหม่ด้วย ก็เลยเกิดคำถามขึ้นมาครับ เข้าใจผิดถูกยังไงช่วยชี้แนะด้วย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Golf

18/07/2018 23:42:16
60
ใน Rapper ผมไม่แน่ใจ

เท่าที่ทราบใน The Mask Singer จะมีการจ่ายค่าลิขสิทธิให้ต้นสังกัดของเพลงนั้นๆ ทั้งหมดตามที่ตกลงกันครับ ... สังเกตุได้ว่ารายชื่อเพลงจะมีระบุต้นสังกัดหรือนักร้องด้วยเสมอ (ถ้าจำไม่ผิดจะขึ้นมาตอนจบเพลง)

ในกรณีของ The Rapper เดาไว้ว่าน่าจะใช้วิธีเดียวกัน ... มีการติดต่อค่ายไว้ล่วงหน้า ให้เลือกเพลงได้จากค่ายที่สามารถพูดคุยกันได้เท่านั้น

รายการมันไม่สดครับ การตกลงกันมันง่ายกว่าอยู่ๆ ก็ไปขอกันกลางเวทีมากนักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Enqless

19/07/2018 02:04:43
81
น่าจะจ่ายเงินครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Soundsyn

19/07/2018 15:31:12
0
จ่ายค่าลิขสิทธิ์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"The Rapper เอาทำนองเพลงของศิลปินค่ายอื่นๆ มาให้ร้องแบบดัดแปลง ไม่ผิดลิขสิทธิ์หรอครับ"