Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มี TV + Soundbar 2.1 ไม่ชอบแนวเสียงควรเพิ่มอะไรครับ ที่งบไม่บานปลาย

sundaland

16/07/2018 08:28:29
1

รบกวนปรึกษา ตามหัวข้อกระทู้ ครับ กรณีของผม

TV->Soundbar 2.1 เสียงที่ได้  บรรยากาศเสียงสูง ประกายเสียง ไม่มี , สูง ชัดคม ไม่บาด, กลาง ชัดสุดๆ, ต่ำ ดีงาม บรรยากาศ ต่ำ ดีงามครับ

ที่นี้สิ่งที่อยากได้คือ บรรยากาศเสียงสูง ประกายเสียงสูง ที่ขาดไป ผมสามารถเพิ่มอะไรได้บ้างที่ไปเพิ่มส่งที่ขาดไป โดยงบไม่บานปลายครับ รบกวน แนะนำ รุ่น ยี่ห้อด้วย งบไม่เกิน 10,000+- ได้นิดหน่อยครับ พอเป็นไปได้ไหมครับ ไปลงกับ Soundbar 25 K. ละ ผมงบน้อย..

ที่คิดเองไม่รู้ว่า เป็นไปได้ไหมคือ

1. เพิ่ม ตัวแยกเสียง มันคือ Equlizer หรือเปล่า โดยเอาจาก TV -> Equlizer

2. เพิ่มลำโพง รองรับเสียงสูง เพื่อให้ได้บรรยากาศ  และ ก็ เอา Output จาก Equlizer

2.1 ขานึงออก Soundbar 

2.2 ขานึงออก ลำโพงเสียงสูง

------------- หรือผมมาผิดทาง ซึ่งไม่ได้จะได้  หรือ ออกอีกทางคือ-------------

3 ทำใจ ฟังบ่อยๆ เดี่ยวชินเสียง เก็บตัง แล้วไป ซื้อ ชุดอื่นที่น่าจะจบ ออกไปทางพวก

ทางเลือกที่

3.1 ไปเล่น ลำโพงคู่ ดีๆ หรือ

3.2 ไปเล่นพวก ชุด โอมเทียเตอร์ ก้ยังไม่เคยลอง พวก Yamaha Onkyo อะไรพวกนั้น

เสียงก็คงน่าจะดีมั้ง (เน้นฟังเพลง ทาง Internet) .. ปล. ราคา พวก โฮมเทียเตอร์ เห้น พวก Onkyo 35K. ก็มีให้เห็น

รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

แวะมาคุย

16/07/2018 11:03:47
บรรยากาศโอบล้อมต้องเล่นชุดโฮมเทียเตอร์แล้วครับลองดูของ Yamaha รุ่นกลาง-สูงขึ้นไป กับลำโพง Klipsch ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

แวะมาคุย

16/07/2018 11:06:54
หรือเอาแบบประหยัดลองไปฟัง sound bar ของ klipsch ดูก่อนเผื่อจะชอบแนวเสียงมากกว่าของเดิม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

sundaland

16/07/2018 11:20:52
1
ขอบคุณครับ ว่าจะไม่ลง ยี่ห้อ ตอนนี้ ใช้ Klipsch-RSB11 นะครับ มันไม่ใช่แล้วเสียงที่ผมต้องการ ฟังไม่ถึง ชั่วโมง ล้าหูมาก ลองกดทุกปุ่มแล้ว ก็ยังไม่ใช่ โดยรวมไม่ว่าปุ่มใด มันออกแนว เสียงชัด.. แต่ให้ความรู้สึก ทึบ  ไม่โปร่ง (ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่มีเจตนาใดๆ กับสินค้า เพราะว่า ผมต้องใช้มันไปเรื่อยๆ ตราบที่ยังไม่มีใคร มารับต่อ)  ก็เลยจะหาทางช่วยตัวเอง ว่า จะเอาอะไรมา รวมร่างกับมันได้บ้าง เพื่อให้ตรงกับความต้องการของผมนะครับ ปล. อาจมีท่านอื่นๆ ชอบแนวเสียงของ klipsch-RSB11 อันนี้ แล้วแต่คนชอบนะครับ (ปล. ผมอ่านแต่รีวิว และไล่เสียงตาม รีวิว พอมาเจอของจริง มันไม่ใช่ที่ตัวเองชอบนะครับ ประกาศขายแล้ว แต่ยังไม่มีคนสนใจ ท่านใดสนใจ ผมลดให้อีก 5,000 อยากเอาไปลองฟังเล่น ติดต่อได้เลยครับ 0861871805 ผมใช้มันได้แค่ 2 อาทิตย์)  ถ้าไม่ได้ขาย ก็ต้องอยู่กับมัน เลย รบกวนขอ แนวทาง หาอุปกรณ์ เพิ่ม งบจะได้ไม่บานปลายครับ  กรณีถ้าผมซื้อ Equlizer + Tweeter มันจะจบไหมครับ กลัวมั่วคิดเอง แล้วเข้าป่า งบบาน..นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

แวะมาคุย

16/07/2018 12:31:40
อ้าวหรอครับสงสัยไม่ชอบเสียงยี่ห้อนี้ ถ้าอย่างนั้นลองดูยี่ห้อ Q Acoustic M3 ดูครับ แหลมเป็นประกายฟังเพลงเพราะแต่ดูหนังอาจจะไม่มันส์เท่า Klipsch นะครับ https://www.mercular.com/q-acoustic-m3-sound-bar/
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Prevent

16/07/2018 14:27:28
47
ก็ไม่เคยใช้นะครับ ตัวนั้น แต่จากที่ชอบใช้ลำโพงเล็กๆๆ พวกดอกลำโพงเล็กใช้เวลาพอสมควร กว่าจะเข้าที่เข้าทาง แล้วที่จะถามคือTVมีช่องอะไรมั่ง แล้ว ลำโพงที่ใช้ตอนนี้ ต่อช่องอะไร ถ้าเป็น ช่องอนาลอก ลองต่อจากเครื่องเล่น คอม หรือมือถือดูครับ ว่าเสียงOKขึ้นไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ไม่ได้login

18/07/2018 12:39:07
ถ้าผมเปลี่ยนดอกลำโพง เพื่อให้เกิดเสียงฉาบ จะได้หรือเปล่าครับ หรือมันถูกบังคับที่วงจร 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Prevent

19/07/2018 07:26:02
47
บอกว่าทำได้ ถ้ารู้พอจะน่าเกลียดไหมครับ แล้วทำออกมาดีไม่ดี อันนี้ใช้ความรู้พอสมควร ผมไม่รู้นะคุณใช้ลำโพงอะไร แต่มันก็มีวิธีของมันอยู่ ต่างๆๆกันไป บางแบบยาก บางแบบง่าย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

lukephong

20/07/2018 17:55:55
81
อย่ารีบเลยครับ อยู่กทม.ก็หาโอกาสลองฟังไปจนพบที่ถูกใจดีกว่าครับ คงต้องเลือกแนวด้วยครับว่าชอบฟังเพลง หรือดูหนังมากกว่า

สำคัญคือต้องเลือกแนวให้ได้ก่อน การเลือกชุดจะง่ายขึ้นครับ

ถ้าดูหนังแต่ไม่ซีเรียสเรื่องเสียงรอบทิศทาง แล้วก็ชอบฟังเพลงมากๆด้วย ก็อาจเลือกแนวอินทีเกรตเแอมป์ กับลำโพงวางหิ้งกับซับวูฟเฟอร์ ซึ่งซับวูฟเฟอร์อาจไม่จำเป็นและประหยะดงบได้มาก ถ้าคิดว่าไม่ต้องถึงขนาดฟ้าถล่ม แผ่นดินทลาย อย่างผมใช้แค่ 2.0 เน้นฟังเพลงเป็นหลัก ดูหนังเป็นรองผมก็พอใจแล้วครับ วันไหนคึกขึ้นมาก็เอาซับวูฟเฟอร์ของลำโพงคอมมาเปิดระดับความดังที่พอเหมาะ ก็สนุกสนานแล้วครับ

ถ้าชอบแนวเสียงรอบทิศทางและมีพื้นที่วาง มุ่งไป 5.1 ก็น่าจะพอครับ มากกว่านี้่ท่าจะเกินงบ แต่มาฟังเพลงก็ต้องทำใจนิดครับ มาแนวนี้ก็ต้องเลือกทั้ง AV ลำโพง สาย หรือไม่ซีเรียสมากก็ลองฟังชุดสำเร็จรูป (Home Theatre in The Box) ถ้าของออนเกียว ไปชุดท้อปหรือรองท้อปก็น่าจะฟังเพลงได้ฟินพอสมควร ของ Yamaha, Denon และอีกสารพัด ซึ่งเจ้าของกระทู้ต้องฟังเองครับว่าชอบไหม ถ้าชอบก็จบครับ และก็อย่าไปฟังชุดราคาสูงๆ กว่างบไปเยอะเข้าล่ะครับ เสียงถูกจริตเมื่อไหร่ ได้บานปลายไปอีกครับ

โดยพื้นฐานการสร้างสนามเสียงจำลองด้วยซาวนด์บาร์กับซับวูฟเฟอร์ ก็ยังเสียเปรียบพวก 5.1, 7.1, 7.2 หรือมากกว่านี้ อยู่ดีครับ

ขอให้เจอชุดที่ใช่นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

sundaland

23/07/2018 14:13:32
1

ขอบคุณทุกคำแนะนำของทุกๆท่านครับ ผมยังใหม่มากๆ 

จากช่วง 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมไล่อ่านบทความตลอดจน กระทู้ต่างๆ พอได้คำตอบให้กับตัวเองดังนี้ครับ

1. ที่มีความคิดประมาณว่า ซ่าคิดจะเปลี่ยนดอกลำโพงเอง หลังจากที่ไล่อ่าน Spec ลำโพง ตลอดจน มีความคิดกระทั้งไปซื้อหนังสือประเภทต่อลำโพงมาอ่าน พอเริ่ม หาอ่านไปเรื่อยๆ มีคำตอบให้กับตัวเองว่า... มันยากกว่าที่คิดมาก...... 1 ไม่ได้จบที่มีพื้นฐานเรื่องไฟฟ้า  2 เรื่องคลื่นเสียงก็ไม่มีความรู้  3 ความไวของดอกลำโพง ระหว่างของเก่า และของใหม่มีผล 4 อ่านกราฟ Spec ดอกลำโพงไม่เป็น 5 ถ้าจะทำต้องถอด Soundbar ออกมา และไล่เช็ค Spec ดอกลำโพงว่า มีค่าเดิมอย่างไร เพื่อที่จะหา ดอกลำโพงที่ สามารถเข้ากับระบบเดิมได้  มันทำให้รู้ว่า...ถ้าทำได้ คงมีโอกาศ ประกอบลำโพงขาย 5555 ชักไปกันใหญ่... สรุป... คงต้องหาความรู้ก่อนครับ หากไฟไม่มอด และมีความรู้เพียงพอค่อยคิดอีกที.... (อย่างที่คุณ Prevent แนะนำ ขอบคุณครับ)

2. อย่างที่ lukephong ช่วยแนะนำ คือต้องเลือกจริงๆว่า จะฟังเพลง หรือว่า จะดูหนัง  ประมาณว่ามันคงไม่มีระบบใดที่จะตอบโจทย์เราได้ แบบครอบจักรวาล ในราคาที่จำกัด (คือแบบว่า วันนี้ผมเปรยกับน้องที่ทำงานในรถว่า.. เออ Soundbar ที่พี่บนว่า เสียงฉาบ เสียงสูง กรุ้งกริ้ง ไม่ค่อยได้ยินนะ พี่ลองเปิดดังขึ้นกว่าเดิม ....เออเสียง ฉาบ เสียงสูง กรุ้งกริ้งมันมาด้วย.......  น้องในรถนิ่งไปซักพัก...และตอบมากว่า... พี่.. ถ้าพี่จะเอาแบบว่าเปิดไม่ดัง และพี่ กะให้ เสียงต่ำสุด ยัน เสียงสูงสุดมาด้วยเนี่ย...ผมว่ามันจะเป็นแสนหรือเปล่าพี่.....  มันทำให้ผมนิ่งไปซักพัก.. และตอบไปว่า..เอออ.. น่าจะใช่มั้ง)

3. ขออภัยทุกท่านที่ โทรเข้ามาสอบถามจะรับ Sound bar ไปดูแลต่อ  ผมขออนุญาต ปิดการขายไว้ก่อนนะครับ ขออภัยจริงๆ เนื่องด้วย ยังหาตัวทดแทนตัวเดิมไม่ได้ครับ เสียงสูงที่ผมเคยบ่น ตอนนี้ ได้ยินแล้ว แต่ต้องเปิดให้ดังขึ้นกว่าเดิม.....ตอนนี้อยากมีโอกาสไปลองฟัง SWANS M200 MKlll+  (ราคาไม่แน่ใจ แต่ราคาเวปเมืองนอก พอๆ  กับSoundbar ตัวเก่าของผม) ส่วน SWANS M200 MKlll ธรรมดา 1)หาไม่ได้ 2)3.5 Out TV ผมคุณภาพเสียงไม่ดี เลยกะพึ่งพวก Fiber ซึ่งก็จะจบกับ ลำโพง 2.0 พอดี คงต้องหาโอกาศไปฟังก่อนซื้อนะครับ  แล้วค่อยเทียบว่าผมจะชอบอันไหนมากกว่ากัน (Swans แค่อ่านเจอใน review และเกิดความสนใจเท่านั้นครับ ก็ยังไม่รู้ว่าผมจะชอบมันไหม)

ขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้ง และขอภัยทุกท่านที่ได้โทรเข้ามาติดต่อจะรับ Sound bar ไปดูแลต่อครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"มี TV + Soundbar 2.1 ไม่ชอบแนวเสียงควรเพิ่มอะไรครับ ที่งบไม่บานปลาย"