Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

sumpao

10/06/2018 21:57:05
18
เริ่มจากกระทู้ด้านล่างhttps://www.head-fi.org/threads/the-xonar-essence-stx-q-a-tweaking-impressions-thread.421890/page-374&source=gmail&ust=1528727992255000&usg=AFQjCNGVMwbHUG8sb-XETmv1Og38qjroFQ">

https://www.head-fi.org/threads/the-xonar-essence-stx-q-a-tweaking-impressions-thread.421890
โดนฝรั่งป้ายยา เนื่องจากมี Sound Card Asus Xonar Essense ST อยู่แล้ว เอาไว้ใช้เล่นเกมเป็นคอมที่เอาไว้ต่อ ไมค์และหูฟัง ใช้การ์ดนีมา 3ปีแล้ว เสียงก็ดีกว่าออนบอร์ด เอาไว้เล่นเกมถือว่าโอเคแล้ว

แต่ก็เข้าไปอัพเดท คนใช้การ์ดนี้ใน Head fi อยู่เรื่อยๆ แล้วไปโดนป้ายยา ว่ามี OP AMP เอามาอัพเกรดได้ เลยลองดอดไปซื้อดูเห็นว่า 30 วันคืนเงินได้ เลยจัดซะ โดนไป 175 USD 

Vivid V.6 Dual 3 ชิ้น อันแหนะ Burson มันทำ โปรไว้ด้วย

https://www.bursonaudio.com/asus-xonar-essence-stx-upgraded-with-supreme-sound-v5-op-amps/

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

sumpao

10/06/2018 22:12:10
18
สั่งไปประมาณ 5 วันของก็มาถึง ครับ

ก็เริ่มประกอบ เอาคีมหนีบ OP Amp เดิมออกแล้วใส่ V.6 Vivid เข้าไป

3 จุด เสร็จแล้วก็จับยัดเข้า คอมครับ

ประกอบ ยากหน่อย เพราะ OP AMP พี่แกยาวสุดๆๆ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

sumpao

10/06/2018 22:23:40
18
ส่วนแนวเสียง ผมเอามาฟัง กับ HD600

ถ้าเทียบกับ OP AMP Stock ถือว่าเสียงดีขึ้นหลายจุด

Sound Stage กว้างขึ้น แยกชิ้นดนตรีได้ดีขึ้น 

Bass :  มาแน่นขึ้น เสียงเบสลงลึกดี

กลาง : รายละเอียดดีขึ้น เสียงร้องมาหวานๆ มีความเป็นดนตรีมากขึ้น

แหลม : ดีเทลเยอะขึ้น แต่ฟังไม่ค่อยออกครับ 555

ถือว่า upgrade จาก Stock op amp ขึ้นมาเยอะครับ

ฟังเพลงสนุกขึ้นเล่นเกมดีขึ้น

ส่วนคุ้มไหมใน Range อัพเกรดเกือบ 5 พัน ผมว่า ถ้าคนมี Sound Cardอยู่แล้ว คุ้มครับ
หรือคนอยากได้ Dac+ Headphone amp + Mic มาใช้แล้วไม่ต้องมีอะไรวางนอกคอมถือว่าโอเค
ถ้าเอามาเล่นเกมมันมีช่องไมค์ที่ถือว่าเสียงไม่ขึี้เหร่เลย

ผมเอามาเทียบกับ NFB11.38 ที่พึ่งสั่งมาแม้ Detail และฉากหลัง NFB11.38 จะ ดีกว่า
แต่ Combo  ST+ V.6 ก็พอ สู้ได้อย่างไม่น่าเกลียดครับ 555

คนมี Asus Xonar Essense ST ลองเก็บไว้เป็นทางเลือกครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

sumpao

10/06/2018 22:24:44
18
ผมเอามาฟังกับ HD600 นะครับ

ขอบคุณที่มาฟังผมเวิ่นเว้อ 55

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

kakaros

11/06/2018 09:15:32
เจ๋งครับ ผมสนใจ sound card ของ  asus อยู่เหมือนกันครับกะเอามาใช้กับลำโพงคอมไม่ทราบว่าตัวนี้เดิมๆเสียงแนวใหนครับ

ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

sumpao

11/06/2018 09:41:19
18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - kakaros
เจ๋งครับ ผมสนใจ sound card ของ  asus อยู่เหมือนกันครับกะเอามาใช้กับลำโพงคอมไม่ทราบว่าตัวนี้เดิมๆเสียงแนวใหนครับ

เสียงมีความชัดเจนครับ แต่ทุกย่านอาจไปไม่ได้สุด อย่างเช่นเสียงแหลมไม่ใสปิ้ง

หรือ เสียงต่ำลงไม่สุด

อันนี้ไม่รู้อธิบายถูกไหม

แต่สามปีก่อนผมฟังไม่ออกนะครับ 555+ ถือว่าเป็นการ์ดเริ่มต้นที่ดี

และเสียงดีกว่า On Board เยอะครับ

ส่วนเอามาใช้กับลำโพง ผมเอามาลองต่อเป็น ปรี เข้า ELAC B5 เสียงพอไหวครับ แต่ผมเปลี่ยน OPAMP แล้วนะ

ถ้า Stock > Upgrade ไม่เคย AB Test แต่กับหูฟัง แล้วต่างเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sumpao

11/06/2018 09:42:40
18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - sumpao
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - kakaros

เสียงมีความชัดเจนครับ แต่ทุกย่านอาจไปไม่ได้สุด อย่างเช่นเสียงแหลมไม่ใสปิ้ง

แต่สามปีก่อนผมฟังไม่ออกนะครับ 555+ ถือว่าเป็นการ์ดเริ่มต้นที่ดี

และเสียงดีกว่า On Board เยอะครับ

ส่วนเอามาใช้กับลำโพง ผมเอามาลองต่อเป็น ปรี เข้า ELAC B5 เสียงพอไหวครับ แต่ผมเปลี่ยน OPAMP แล้วนะ

ถ้า Stock > Upgrade ไม่เคย AB Test แต่กับหูฟัง แล้วต่างเยอะครับ

ถ้าเอามาต่อลำโพง Sound Card มันเอามาต่อได้แค่ลำโพง Active ที่มีภาค AMP ในตัวนะครับ

ต้องถามว่าเอามาต่อกับลำโพงอะไร 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

linkx

11/06/2018 13:30:17
2
ถ้าเบื่อเมื่อไร จะปล่อยต่อ ว่าจะลองดูกะ STX ที่ใช้อยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

linkx

11/06/2018 13:35:17
2
ตัว V6 Vivid Dual x 3 ต่างกับ V6 Classic Dual x 3 ยังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Kakaros

11/06/2018 13:49:19
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - sumpao

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - sumpao

ถ้าเอามาต่อลำโพง Sound Card มันเอามาต่อได้แค่ลำโพง Active ที่มีภาค AMP ในตัวนะครับ

ต้องถามว่าเอามาต่อกับลำโพงอะไร 

ขอบคุณครับ ใช้ klipsch promedia 2.1 เป็น active ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

sumpao

11/06/2018 13:50:43
18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - linkx
ตัว V6 Vivid Dual x 3 ต่างกับ V6 Classic Dual x 3 ยังไงครับ
Burson ตอบ ว่า VIVID BALANCE กว่าครับ

Hi Pheerayuch, 
The Vivid is more balanced sound while the Classic is little warmer sound better for vocal music like Jazz, Blue etc... 
Dennis 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

sumpao

11/06/2018 14:33:38
18
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Kakaros
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - sumpao

ขอบคุณครับ ใช้ klipsch promedia 2.1 เป็น active ครับถ้าใช้ลำโพง Active น่าจะช่วยเยอะอยู่แล้วครับ เสียงต้องดีกว่า On Board แน่นอน

น่าจะช่วยครับ เพราะภาค  DAC Soundcardรุ่นสูงๆมันดีกว่า On Board ครับ

ต้องลองครับคุ้มไหม ถือว่าเอามาเล่นครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Asus Xonar Essense ST upgrade Burson V.6 Vivid"