Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สไตล์การฟังเพลงสากลกับสไตล์ไทย?

น า ย .

05/06/2018 05:31:16
5
ตามหัวข้อเลยจ้าาาา
อย่างเช่น คนไทยมือใหม่จะให้ความสนใจที่เบสอันทรงพลังและเลือกของมียีห้อหน่อย
แล้วหลักสากลบ้างละเค้าเลือกแบบไหนกัน?
เน้นอะไรกันบ้าง ส่วนมากนะครับเข้าใจว่าแล้วแต่่คนชอบ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

05/06/2018 21:13:06
4,282
คำถามหลายท่านอาจจะอ่านแล้วสงสัย ผมช่วยทวนให้ใหม่นะครับ 555

- คนไทยเลือกฟังเพลงโดยเน้นเสียงแบบไหน เลือกเบส และเลือกของมีแบรนด์ใช่หรือไม่?

- แล้วคนส่วนใหญ่ทั้งโลกเค้าเลือกฟังเพลงโดยเน้นอะไรบ้าง?

-----------------------------------------------------

จริงๆต้องตอบว่าคล้ายกันทั้งโลกครับ ไม่ว่าไทยหรือฝรั่งหรือจีน จะคล้ายๆกัน แต่ผมเคยสังเกตุดู คนไทยอาจจะเน้นเบส ในขณะที่คนญี่ปุ่นเน้นเสียงแหลม และคนเล่นทั่วไปมักเลือกสินค้าที่มียี่ห้อคุ้นๆ ส่วนคนที่เล่นมานานแล้ว จะเลือกสินค้าแบรนด์ที่เป็นมืออาชีพทางด้านนั้นไปเลย

แต่ถ้าหากคนส่วนใหญ่ของโลก ต้องการคล้ายกันคือการฟังเพลงที่ได้เสียงที่ดี เที่ยงตรง ตอบสนองความถี่ได้ดี ฟังแล้วเพลิดเพลิน โดยมากหากคนฟังเพลงมานานๆ ถ้าไปเลือกไปทางออดิโอไฟล์ ก็จะมาทางมิวสิคเลิฟเวอร์ครับ

ออดิโอไฟล์ - คือเอาจริงเอาจังกับการฟังในทุกรายละเอียดเสียง อุปกรณ์มักมาก่อน เพลงมาทีหลัง
มิวสิคเลิฟเวอร์ - คือให้ความสำคัญกับอุปกรณ์เป็นเรื่องรอง แต่ให้ความสำคัญกับเพลงเป็นเรื่องสำคัญกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

05/06/2018 21:21:22
412
เฮียยังอุตส่าห์ ถอดความได้อีก เยี่ยมจริงๆ
ผมว่าคำถามนี่ ยังกะกูเกิลแปลภาษาไทยให้อ่าน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TTPOD ZERO

05/06/2018 21:43:07
11
ตัวเรา ชอบเสียงแหลม แบบ คนญี่ปุ่น มิน่า ทำไมเราถึงชอบฟังเพลงญี่ปุ่น นะ

ผมมองว่า

MUSIC LOVER คือ การฟังเพลงที่เรารักด้วยหัวใจของ นักฟังเพลง นักดนตรี ศิลปิน นักร้อง ที่แท้จริง 
AUDIOPHILE คือ การอัพเกรดเพลงที่เราชอบฟังด้วยหัวใจ ให้ เพาะขึ้น เสียงสมจริงขึ้น มีมิติขึ้น ทำให้ เพลงที่เราชอบมาก ฟังได้เพาะซึ้งน้ำตาไหล ได้มากขึ้น

แท้ที่จริงแล้ว ต้นทางของการฟังเพลง คือ MUSIC LOVER ปลายทางของการฟังเพลง คือ AUDIOPHILE สุดท้าย ทุกคนก้ต้องฟังเพลง ที่ตัวเองชอบมาก อยู่ดี นั้นแหล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

05/06/2018 21:54:15
4,282
555 ต้องพยายามช่วยเหลือให้ได้ครับ

เพราะคนเล่นหน้าใหม่ๆ ส่วนมากจะงงๆว่าเราจะต้องเลือก ต้องฟัง ต้องเริ่มจากตรงไหน ผมมีหน้าที่เข้ามาช่วยประคับประคองไม่ให้เป๋ หรือเบื่อหน่ายเพราะความเข้าใจผิดๆในบางอย่าง บางเรื่อง

555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

BIGs

06/06/2018 16:29:44
208
คล้ายกับ จขกท.เลย ผมเข้าวงการเนื่องจากเมื่อก่อนได้ทะลึ่งไปฟังหู Full Size ที่วางขายเกลื่อนในพันทิพ ซึ่งเบสมันตูมตามมาก
ก็คงเหมือนกับคนส่วนใหญ่ล่ะมั้งครับ ที่ฟังแรกๆก็จะโหยหาแต่เบส
เดี๋ยวนี้ฟังเบสเยอะๆ แล้วปวดหัวครับ เลยฟังที่มันบาล้านซ์แทน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Buddykung

07/06/2018 14:53:48
5
คนไทยเสพเสียงเบสหรือเสียงจากกลองกันแน่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

07/06/2018 15:12:54
2,893
สไตล์เพลงที่ผมชอบจะไทยหรือหรั่งมันต้องแรงตูมตามพุ่งเร็วรัวใสสดจี๊ดจ๊าดครับ 555

ถ้าหูฟังตัวไหนฟังแล้วเสียงอืดอาดไม่พุ่งไม่แน่นผมวางลงเกือบจะทันทีทุกครั้งไป ^^

หนึ่งในเพลงโปรดของผมครับก็นี่เลย 

https://youtu.be/ffb9eLL2ufw

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

RockDragon

07/06/2018 15:19:54
2,893
ผมเริ่มหัดฟังเพลงอย่างจริงจังจากเพลงประเภทนี้เลยครับ 555

https://youtu.be/UAKCR7kQMTQ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"สไตล์การฟังเพลงสากลกับสไตล์ไทย?"