Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

แนะนำตัวแปลงสัญญาณช่อง Optical ของ TV หน่อยครับ

AUM

25/05/2018 09:11:55
0
สอบถามเรื่องการแปลงสัญญาณของ Audio Out หน่อยครับ
พอดีซื้อTVของ Samsung มา แล้วมันมีช่อง Audio Out ให้ช่องเดียวครับ คือช่อง Optical out เหมือนในรูปอะครับ ผมจะแปลงให้ออกไปใช้กับ Mixer ที่ Input เป็นหัว RCA ธรรมดา ผมลองซื้อตัวแปลงมาแบบในรูปที่สองแล้ว มันเป็นเสียงซ่าครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่าต้องใช้ตัวแปลงสัญญาณแบบไหนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

RockDragon

25/05/2018 10:55:14
2,893
ผมเดาว่าสัญญาณที่ออกมาจากช่อง optical นั้นเป็นแบบ multi channal surround 

ดังนั้นตัวแปลงที่ซื้อมาซึ่งเป็นแบบ 2 channal Stereo ธรรมดาจึงไม่เวิคร์ครับ

ลองเปิด setting ของทีวีเข้าไปดูในหน้า audio output ว่ามีการตั้งค่าให้เลือกชนิดของ audio output หรือเปล่า
อย่างเช่น Dolby , DTS หรือ stereo และอื่นๆ

สุดท้ายถ้ายังไม่เวิคร์ก็คงต้องใช้ช่อง headphone out แทนละครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

AUM

25/05/2018 11:16:56
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - RockDragon
ผมเดาว่าสัญญาณที่ออกมาจากช่อง optical นั้นเป็นแบบ multi channal surround 

ดังนั้นตัวแปลงที่ซื้อมาซึ่งเป็นแบบ 2 channal Stereo ธรรมดาจึงไม่เวิคร์ครับ

ลองเปิด setting ของทีวีเข้าไปดูในหน้า audio output ว่ามีการตั้งค่าให้เลือกชนิดของ audio output หรือเปล่า
อย่างเช่น Dolby , DTS หรือ stereo และอื่นๆ

สุดท้ายถ้ายังไม่เวิคร์ก็คงต้องใช้ช่อง headphone out แทนละครับ

ขอบคุณมากครับ แต่TVรุ่นนี้ไม่มีHeadphone Out อะครับ ผมคิดว่าโดยปกติทีวีน่าจะต้องมีหรือเปล่าครับ หรือว่าผมหาไม่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

AUM

25/05/2018 11:18:41
0
ปล.ในรูปเป็นรูปอ้างอิงเฉยๆครับ แต่TVที่ซื้อมาจริงๆไม่มีช่อง Headphone ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

RockDragon

25/05/2018 11:45:37
2,893
เป็นทีวี samsung รุ่นอะไรหรือครับ ?

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

RockDragon

25/05/2018 11:53:24
2,893
เพิ่งเจอมาจากในเน็ตมีคนเคยทำแบบนี้

Go to settings-sound-expert settings-Audio Format. Set to PCM format. 

ใน sound setting audio format ให้เปลี่ยนเป็น PCM ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
"แนะนำตัวแปลงสัญญาณช่อง Optical ของ TV หน่อยครับ"