Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิว Astrotec Lyra Colection 32 ohm แบบโคตรเกรียน

Sittigorn

22/05/2018 01:29:17
51

ในที่สุดเจ้า Astrotec lyra collection 32 ohm Limited Edition ก็ถึงมือผมซะที   (ใครตั้งชื่อฟระโคตะระจะยาว) 
ออกตัวก่อนว่านี่เป็นการซื้อ earbuds ที่แพงที่สุดสำหรับผมแล้ว ด้วย ราคา11500บาท. ค่อนข้างคาดหวังกับมันแยอะพอสมควรเลยครับ เพราะจ่ายเงินซื้อเองทุกบาททุกสตางค์  5555.
โดยส่วนตัว. ผมเป็นคนที่ชื่อชอบเอียร์บัดมากๆครับ. ลองซื้อมานอนฟัง. น่าจะผ่านมือมาหลายร้อยตัว ทั้งรุ่นเล็กและรุ่นใหญ่  เก่าและใหม่สลับสับเปลี่ยนกันไป. เหตุผลเพราะ ผมยังหาอินเอียร์ใส่แล้วไม่หลุดหูไม่ได้เนื่องจากเป็นคนหูเล็กและค่อนข้างตื้น. ทางออกจึงมีแค่เอียร์บัดเท่านั้น เพราะมันพกไปฟังข้างนอกได้   และที่สำคัญ มันจะต้องขับง่าย และต้องทนทาน เพราะผมไม่อยากพกอะไร พะลุงพะลังออกนอกบ้าน ควักออกมา คนกลัวกันหมด. (มันคล้ายระเบิด) 
เหตุผลหลายๆอย่างมันจึงมาลงตัวทีี  Lyla colertion ตัวนี้  เพราะว่า มันแค่32ohm เสียบกับอะไรมันก็ออก ส่วนตัวเป็นคนฟังเพลงจากมือถือ บ้าง dap บ้าง i pod บ้าง. เลยไม่สะดวกใช้แอมป์  ซึ่งเจ้า lyra ตัวนี้มันตอบโจทย์ได้ดีมากครับเพราะมันขับง่ายมากครับ
ความรู้สึกหลังผมเปิดกล่องครั้งแรก ก็ เอ่อ ออกแบบกล่องเท่ดีเเฮะ. เป็นกล่องกระดาษ อย่างดี ห่อ อะไรไม่รู่แยอะเเยะไปหมด. กระดาษ ปิดทับไว้อย่าบรรจง เอ่อ...   นั่งเปิดไปก็รู้สึกว่า เค้าใส่ใจดีแฮะ. 
หลังจากแง้มฝากล่องออกมา. ก็มีกระดาษสีดำทึบ เขียนเป็นภาษาอังกฤษ ว่าอะไรสักอย่าง แต่พอจะจับใจความได้ว่า ขอบคุณที่ จ่ายตัง และจงเอนจอยกับการกินมาม่าเดือนนี้ซะ!! . ฮ่าๆๆๆๆ  ล้อเล่นครับ อารมณ์ประมานว่า ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลง ประมานนั้น คำโคตรเชย 555
พอดึงไอ้แผ่นกระดาษดำๆ ออกเท่านั้นแหละ!!  กรี๊สเลยครับ  เห้ย กล่องหนัง แม่เจ้าาา. สวยมาก. ในถานะลูกผู้ชาย 100ทั้ง100แพ้งานหนังแน่นอน ซึ่งกล่องที่แถมมา. เป็นกล่องไม้ ข้างในบุกำมะหยี่ สี่เหลี่ยมใบขนาดกำลังพอดี หุ้มด้วยหนังสี ออกครีมๆ ซึ่งสวยมาก. ครับตรงนี้โดนใจอย่างแรงครับ ถึงจะเห็นจากอินเทอเน็ตมาแล้ว แต่ของจริง นี่ โดนใจอย่างมากครับ
พอมองไปด้านบน ก็มีหูฟัง อยู่ใน บล็อกฟองน้ำ แบบฟิตไม่สามารถขยับจากการขนส่งได้แน่นอน. ซึ่งสีสวยมากครับ บอดีวัสดุเป็นโลหะแข็ง ตะแกรงเป็นโลหะสลักชื่อแบรน ดูแตกต่าง  ตัวบอดี้สีออกน้ำเงินอมฟ้าด้านๆ. สายถัก 8เส้น เป็น เงิน ผสม ทองแดง และสายนิ่มมาก แม้จะเป็นแบรนจีนก็ตามแต่งานประกอบดีมากดูหรูหรามากครับ (ก็ราคามันเอาเรื่องอยู่)  
หลังจากหยิบหูฟังออกมาจากบล็อกฟองน้ำ ก็กรี๊สรอบสอง. พึ่งเคยเห็นหูฟังทีีไม่ใช่ แบบdiy.  หรืออะไร แถมที่รัดสาย แบบหนัง สีน้ำตาลกระดุมสีทอง ซึ่งตรงนี้ผมชอบพอสมควรเลยครับ ถึงจะเป็นอะไรที่เล็กๆน้อยๆก็ตาม แสดงถึงความใส่ใจ
มาถึงเรื่องอุปกรณ์ ที่มากับกล่องบ้างผมตั้งใจเปิด อย่างตั้งใจมือสั่นมาก เพราะค่อนข้างจะตื่นเต้นเล็กน้อย แต่หิวข้าวมากกว่า เพราะเอาตังไปซื้อหูฟังเรียบร้อยแล้ว 5555. ล้อเล่นครับ ตื่นเต้นจริงๆ
ข้างในประกอบด้วย ฟองน้ำหูฟังแบบโดนัท 3คู่ และ ซิลิโคลนล็อกหู 3 ขนาด  ซิลิโคลนเกี่ยวหู 1 ชิ้น
อแดปเตอร์ เครื่องบิน แจ็คเคลือบทอง 1 ชิ้น 
พร้อมกับใบอะไรไม่รู้ อ่านไม่ออก เพราะเป็นภาษา จีน 555. และมีเลข 002 น่าจะลำดับ ที่ผลิตมั้งครับ. เดาล้วนๆเลย แต่นั้นไม่ใช่สาระครับ. 
"มาเข้าสาระเรื่องเสียงดีกว่าครับ"
จาก การที่ผมเทสหูฟังตัวนี้อย่างหนักหน่วง ด้วยแนวเพลงที่ผมชอบ. ผมเป็นคนฟังเพลงหลายแนวมาก Hipop Jazz Rock Pop Acoustioc audiophile จึงได้ข้อสรุป ของหูฟังตัวนี้แล้ว. เสียงหูฟังตัวนี้จะออกในโทนที่ค่อนข้างสว่าง แต่ไม่ ใสจนแสบหู เพราะว่า มีเนื้อมีน้ำมีนวลที่ค่อนข้างหนา สามารถจับต้องเครื่องดนตรีได้อย่างง่ายดาย จุดเด่นของหูฟังของตัวนี้ คือ ไดนามิค Dynamic  ของเปรียบเทียบแบบนักดนตรีนะครับ. ไดนามิค เเบบนักดนตรีคือความดังเบาของแต่ละโน๊ตที่ไม่เท่ากันเพื่อ สื่ออารมเพลงให้มีอารมร่วม ทำให้เพลงไหลลื่นและมีอารมร่วม เช่น เปียโนเล่นทำนองเดียวกัน แต่กดความดังไม่เท่ากัน การกดแรงๆ อาจจะทำให้อารมเพลงดูรุนแรงดุดัน แต่ถ้ากดเเบบเบาๆ อารมเพลงจะเปลี่ยนไปเป็นแบบซึ้งๆหรือแบบหวานๆ ซึ่งหูฟังตัวนี้เป็นเอียร์บัดที่ ถ่ายทอด ไดนามิคตรงนี่ได้ดีมาก ที่สุดตัวนึงเลยทีเดียว 
จุดต่อไปที่ผมชอบคือ ความนิ่งของชิ้นดนตรีืเป็นความนิ่งที่เกิดจากไดฟ์เวอร์คุณภาพดีที่ทำให้คุมโทนเพลง แม้ดนตรีจะพีคมาก เจ้า lyra ตัวนี้ ก็ยังคุมโทนไม่ให่เสียงพร่าเบลอ เรียกว่าเอาอยู่หมัดเลยครับ 

"รายละเอียด"
ถ้าคุณเป็นคนชอบฟังรายละเอียดเสียงที่ ถูกซ่อนไว้อย่าปราณีีต ในแต่ละเพลงเหมือนผม เจ้า Lyra สามารถขุดรายละเอียดได้อย่างไม่เคอะเขินเลยครับ เรียกว่าได้ยินทุกอย่่งชัดเจนมาก แต่ไม่ใช่เพียงได้ยิน เจ้านี้ยังจัดการกับ รายละเอียดเหล่านั้นได้อย่างอยู่หมัดครับ เพราะมันไม่ทับกัน. เลย พวกเครื่องเคาะ กีตาร์ กีไวโอริน หรือการ สีเชลโล่ ที่ซ่อนอยู่ในเพลงเรียกว่า แสดงออกมาได้ชัดและมีคุณภาพมาก เช่นการกรีดสายกีตาร์ ที่ถูกซ่อนได้ เราจะได้ยินเสียง แบบเรียงสายและรู้ว่ากำลังกรีด โดยไม่ต้องเพ่งเลยครับ 
 "Sound stage"
บางคนอาจจะเรียก คำอื่นหรืออะไรก็ตาม. ผมขอใช้คำนี้ละกันเพราะ เข้าถึงความเข้าใจของคนหมู่มากได้ง่่ายดีครับ. 
หูฟังตัวนี้ Sound stage ค่อนข้างกว้างมากครับ และฟังแล้ว เรียกว่า เเทบจะหลุดหูเลยครับ. อาจจะเพราะหูฟัง เป็นแบบ open back ที่เห็นแต่เจ้านี่แหละที่ผลิต ทำให้ Sound stage กว้าง และแยกเลเยอร์ได้ดีครับ. 
ส่วน Sound stage ด้านลึก นั้น อยู่ในเกณที่ไม่ลึกมากครับทถ้าเทียบกับ Sennheiser mx985 ความลึกจะยังไม่เท่าครับ แต่มีความเป็นสามิติอยู่สูงมากๆ 
"เสียงโดยรวม"
เป็นหูฟังที่ให้คาแรคเตอร์ในโทนค่อนข้างสว่างแต่มีเนื้อหนังกว่าหูฟังในโทนนี้ น่าจะมีเนื้อมีหนังในโทนสว่างที่สุดแล้วครับ แต่ เสียงแหลมกับไม่เสียดหู โดยเฉพาะพวกเครื่องเป่า ทั้งๆที่ปลายมันก็แทบจะไม่ได้ออกละมุนเลย แต่สามารถฟังได้โดยไม่รู้สึกจี๊ดๆ บาดหูสักเท่าไร
เสียงกลางนี่ เป็นเสียงกลางที่ดีครับ เป็นเสียงกลางที่ผมค่อนข้างชอบ คนร้องอยู่หน้าวงนิดๆ. ทำให้ฟังเพลงที่มีเสียงคนร้องได้ ดีมากๆครับ เพลงที่มีเสียงน้ำลายปากริมฝีปากที่นักร้อง อัดตอนบันทึกเสียงเราสามารถได้ยินได้ง่ายเลยครับ
เบสนี้ ดีงามมากครับ ไม่ใช่ปริมาณ แต่เป็นคุณภาพ เบสเเบบหัวโน๊ตชัดครับ เก็บตัวไม่ไว ไม่ช้า ได้ยินเสียงสไลด์ ของปลายนิ้วที่เลื่อนระหว่างการเปลี่ยนโน๊ต ได้ชัดเจนครับ
"ความคิดเห็นส่วนตัว"
ผมคิดว่าเป็นหูฟังที่ เด่นเรื่องรายละเอียดที่ดีที่สุดตัวนึง ถ้าใครชอบ ฟังรายละเอียด ของเพลง พวกหูฟังที่ดีเทลสูงๆ เช่นเวบาเปลี่ยนคอร์ดกีตาร์แล้วได้ยินเสียงนิ่วรูดเฟรดเสียง เวลาดันสายแล้ว กีตาร์สั่นเสียงสายกีตาร์ขูดกับเฟรด เจ้าตัวนี้เป็นหูที่ตอบโจทย์มากครับ เพราะ สามารถขุด ดีเทลสุดยอดมาก สิ่งที่ผมชอบมากกว่า ดีเทล คือเสียงร้อง. ผมชอบเสียงร้องแบบนี้มากกว่าหูฟัง 985 ที่ผมมีซะอีก นับเฉพาะเสียงร้องนะครับ. 
และเบสนี่ดีงามมาก. เป็นเบสที่ ผมค่อนข้างประหลาดใจเพราะมันเก็บรายละเอียดในเสียงเบสได้สุดยอดมาก. การปล่อยจังหวะว่าง การเเตะการรูดสาย. อิมแพคพอประมาน. และเเยกตัวออกจากเครื่องดนตรีอื่นๆไม่ซ้อนทับกัน ถึงปริมาณเบสจะไม่แยอะ แต่เปี่ยมด้วยคุณภาพครับ.
ผมคิดว่าเป็นหูฟังที่ราคาแพง ที่เหมาะกับคนชอบรายละเอียดของเสียงและฟังเพลงหลายๆแนวแบบผมครับเพราะมันฟังได้ตั้งแต่เพลงร้องจีน ยันเพลง Rock หนักๆได้เลยครับ. 
ราคา 11500 บาท
อุปกรณ์ ที่ใช้ในการประกอบรีวิว
Qp1r
I pod gen3
Huawei p10 
ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ ผิดพลาดประการใด ต้องขอโทษด้วยครับ แต่มาจากความรู้สึกของผมส่วนตัวล้วนๆครับ

ถ้าชอบผลงานการเขียนแบบนี้ ฝากกดถูกใจที่ เพจ หนูจะรีวิวทุกอย่าวที่ขวางหน้า ด้วยนะครับลิ้งอยู่ด้านล่าง

https://www.facebook.com/Inkthereview/

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

Sittigorn

22/05/2018 01:29:48
51

Astrotec Lyra Colection
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Sittigorn

22/05/2018 01:30:11
51

ฟองน้ำจ๊ะ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Sittigorn

22/05/2018 01:30:37
51

เปิดกล่องออกมาาาา
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

Sittigorn

22/05/2018 01:30:51
51

กล่อง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Sittigorn

22/05/2018 01:45:54
51

กล่องหนัง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Sittigorn

22/05/2018 01:46:23
51

อุปกรณ์ ห้องแคบ เอาเขียงเป็น แบลคกราวนี่ละ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Sittigorn

22/05/2018 01:46:40
51

ไดฟ์เวอร์  
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Kai_3m

22/05/2018 11:16:56
28
เทียบกับ Dragon 2+ เป็นอย่างไรบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Sittigorn

22/05/2018 12:34:55
51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Kai_3m

เทียบกับ Dragon 2+ เป็นอย่างไรบ้างครับ

ตัวนี้ จะให้โทยเสียฃที่แข็งกว่า รายละเอียดดีกว่าออกไบท์กว่า แต่แมทชิ่งยากกว่าครับ 

ส่วน Dragon 2+ แมทชิ่งง่าย และโทนเสียงอุ่นๆ. ไปได้หลายแนวกว่าครับ

ถ้าชอบเฉพาะแนวพวก ออดิโอ้ไฟล์ จ๋าๆ . โทนเสียงติดสว่าง ก็  Lyra

ชอบฟังทุกแนว. พกตัวเดัยวเที่ยวทั่วไทย. Dragon 2+แจ่มกว่าครับ

คุณภาพ ทั้งสองตัวไม่ต่าง ครับ ขึ้นอยู่กับ รสนิยม. ความชอบ แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Kai_3m

22/05/2018 14:31:47
28
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Arkom_Kun

06/06/2018 15:56:04
0
ตัวนี้ต่อตรงได้มั้ยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Mr music

27/06/2018 21:53:38
ถ้าเทียบกับ ostry Kc 08t ละครับ
หยิกหู 0
"รีวิว Astrotec Lyra Colection 32 ohm แบบโคตรเกรียน"