Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จะลดเสียงรบกวนจากตัวแอมป์ได้ยังไงบ้างครับ

via

21/05/2018 15:48:41
0
รบกวนสอบถามครับ จะลดเสียงรบกวนที่เป็นเสียงหึ่งๆได้อย่างไรบ้างครับ

พอดีไม่ได้เล่นพวกหุฟัง Gadget มานานแล้ว ทีนี้สองสามวันนี้ลองเอาชุดแอมป์เก่าที่มาเป็นชุดของhifiman EF5 มาลองเสียบหูฟังดู จำไม่ได้ว่าเมื่อก่อนมีเสียงรบกวนด้วยมั๊ยอาจจะไม่ได้สังเกต แต่คราวนี้มันก็มีเสียงที่รบกวนอยู่พอสมควร แต่แปลกที่เวลาผมเอามือไปแตะส่วนที่เป็นโลหะของตัวแอมป์เช่นตัวบอดี้ หรือ ขั้วสายเสีย rca หรือแม้แต่ตัวหัวแจ๊ค rca ก็จะช่วยลดเสียงรบกวนพวกนั้นลงได้แต่เสียงรบกวนก็จะยังมีอยู่ เลยไม่เข้าใจว่าด้วยสาเหตุใด 

คิดง่ายๆถ้าซื้อปลั๊กกรองไฟมาจะช่วยลดสัญญาณกวนได้รึเปล่า หรือต้องไปแก้จากจุดไหนครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

QQ1521

21/05/2018 16:00:30
plug ไฟไม่มี ground รึเปล่าครับ น่าจะมาจากตรงนั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

via

21/05/2018 16:04:45
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - QQ1521
plug ไฟไม่มี ground รึเปล่าครับ น่าจะมาจากตรงนั้น
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ก็อาจจะเป็นไปได้ แต่ผมเสียบผ่านปลั๊กรางธรรมดาๆอยู่ครับไม่ได้เสียบจากปลั๊กผนังโดยตรง
แต่แปลกคือถ้าเสียบกับปลั๊กผนังโดยตรงเสียงรบกวนจะดังกว่าเสียบผ่านปลั๊กรางครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

21/05/2018 18:26:38
107
เอาสายไฟเก่าปอกให้เหลือแต่ทองแดง เอามารัดส่วนที่เป็นโลหะ แล้วปลายสายเอาไปแปะไว้กับพื้นครับ

พูดง่ายๆก็คือ ทำสายดินแบบลวกๆนั่นแหละครับ ช่วยได้ระดับนึงเลย โน๊ตบุ๊คผมไฟดูดผมก็ใช้วิธีนี้แหละ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูหวาน

22/05/2018 00:57:25
573
อาการนี้น่าจะเกิดจากปลั๊กไม่ได้เดินสายดินครับ หากมีไฟรั่วมาทาง Ground ของเครื่องเล่นอื่นๆ หรือคอมพิวเตอร์ 
ตัว Ground ของ Hifiman ก็โดนไฟรั่วไปด้วยครับ อันนี้ต้องลองไล่ดูในส่วนของอุปกรณ์เชื่อมต่ออื่นๆที่มาเข้ามันด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

via

22/05/2018 17:27:47
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - หมูหวาน
อาการนี้น่าจะเกิดจากปลั๊กไม่ได้เดินสายดินครับ หากมีไฟรั่วมาทาง Ground ของเครื่องเล่นอื่นๆ หรือคอมพิวเตอร์ 
ตัว Ground ของ Hifiman ก็โดนไฟรั่วไปด้วยครับ อันนี้ต้องลองไล่ดูในส่วนของอุปกรณ์เชื่อมต่ออื่นๆที่มาเข้ามันด้วยนะครับ
ขอบคุณครับเฮียหมูหวาน
อาการแบบนี้นอกจากแก้โดยลองเอาสายไฟไปแตะที่โลหะampแล้วต่อสายไฟแปะลงพื้น แล้ว ใช้อุปกรณ์ปลั๊กรางกรองไฟ หรือเปลี่ยนเต้าเสียบ มันจะแก้มั๊ยครับหรือถ้าไม่ได้ต่อกราวด์ยังไงก็มีปัญหาอยู่ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

via

22/05/2018 17:28:56
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - MaxxIE
เอาสายไฟเก่าปอกให้เหลือแต่ทองแดง เอามารัดส่วนที่เป็นโลหะ แล้วปลายสายเอาไปแปะไว้กับพื้นครับ

พูดง่ายๆก็คือ ทำสายดินแบบลวกๆนั่นแหละครับ ช่วยได้ระดับนึงเลย โน๊ตบุ๊คผมไฟดูดผมก็ใช้วิธีนี้แหละ
ขอบคุณมากครับพี่ MaxxIE เดี๋ยวลองทำดูครับ แต่อาการที่ว่าคือผมยังไม่ได้เสียบหัวแจ๊คเข้ากับเครื่องเล่นนะครับ แต่พอเสียบเครื่องเล่นแล้วเสียงกลับหายไป แปลกเลยครับ 5555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

RockDragon

22/05/2018 17:59:45
2,893
ผมเดาว่าหัวปลั๊กเป็นแบบ 2 ขาไม่มีขั้วกราวด์

ลองพลิกปลั๊กเสียบใหม่ คือสลับซ้ายขวาขาของหัวปลั๊กที่จะเสียบลงไปที่เต้าเสียบดูก่อนครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

22/05/2018 21:27:38
4,282
พวกอุปกรณ์กรองไฟ หรือปลั๊กรางคุณภาพดีๆ ส่วนมากจะใช้สาย IEC ซึ่งมีสายกราวด์อยู่ดีครับ ยังไงต้องพิจารณาวิธีการทำสายกราวด์ครับ ถึงจะเป็นกราวด์แบบง่ายๆก็ควรทำครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

via

23/05/2018 00:03:39
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - นายมั่นคง
พวกอุปกรณ์กรองไฟ หรือปลั๊กรางคุณภาพดีๆ ส่วนมากจะใช้สาย IEC ซึ่งมีสายกราวด์อยู่ดีครับ ยังไงต้องพิจารณาวิธีการทำสายกราวด์ครับ ถึงจะเป็นกราวด์แบบง่ายๆก็ควรทำครับ^^
ขอบคุณมากครับเฮียมั่นคง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

via

23/05/2018 00:04:12
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - RockDragon
ผมเดาว่าหัวปลั๊กเป็นแบบ 2 ขาไม่มีขั้วกราวด์

ลองพลิกปลั๊กเสียบใหม่ คือสลับซ้ายขวาขาของหัวปลั๊กที่จะเสียบลงไปที่เต้าเสียบดูก่อนครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ลองดูจ้า

23/05/2018 06:34:23
ผมหาข้อมูลดู hifiman EF5 เป็นแอมป์หลอดนี่ครับ ลองถอดหลอดมาเช็ดขาให้สะอาดดูครับ ขั้วต่อต่างๆทั้ง RCA ช่อง Headphone แล้วก็ Volume สวิตซ์เปิดปิดเครื่อง พวกหน้าสัมผัสที่ต้องเคลื่อนไหว เอาสเปร์ทำความสะอาดหัวเทปวีดีโอแบบที่ไม่มีน้ำมันและไม่ทิ้งคราบ พ่นทำความสะอาดดูครับ ของวางทิ้งไว้นานฝุ่นจับมันจะเกิดปัญหาได้ ลองทำเป็นสิ่งแรกๆก่อนจะเสียเงินไปซื้อเครื่องกรองไฟหรือไปทำอย่างอื่น

ผมไม่เชื่อว่าเครื่องเดิมๆมันจะมีเสียงฮัมมาจากโรงงานไม่อย่างนั้นแสดงว่ามันห่วยมากครับ
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

via

24/05/2018 11:43:51
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ลองดูจ้า
ผมหาข้อมูลดู hifiman EF5 เป็นแอมป์หลอดนี่ครับ ลองถอดหลอดมาเช็ดขาให้สะอาดดูครับ ขั้วต่อต่างๆทั้ง RCA ช่อง Headphone แล้วก็ Volume สวิตซ์เปิดปิดเครื่อง พวกหน้าสัมผัสที่ต้องเคลื่อนไหว เอาสเปร์ทำความสะอาดหัวเทปวีดีโอแบบที่ไม่มีน้ำมันและไม่ทิ้งคราบ พ่นทำความสะอาดดูครับ ของวางทิ้งไว้นานฝุ่นจับมันจะเกิดปัญหาได้ ลองทำเป็นสิ่งแรกๆก่อนจะเสียเงินไปซื้อเครื่องกรองไฟหรือไปทำอย่างอื่น

ผมไม่เชื่อว่าเครื่องเดิมๆมันจะมีเสียงฮัมมาจากโรงงานไม่อย่างนั้นแสดงว่ามันห่วยมากครับ
โอ้ ต้องขอบคุณมากๆครับ อาจจะเป็นเส้นผมบังภูเขาเลย เดี๋ยวไปหาซื้อมาใช้ดูครับ มียี่ห้อไหนแนะนำมั๊ยครับหรือไปตามร้านจำพวก powerbuy ซื้อยี่ห้อไหนก็ได้

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ตามนี้ครับ

24/05/2018 13:24:02
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - via
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ลองดูจ้า

โอ้ ต้องขอบคุณมากๆครับ อาจจะเป็นเส้นผมบังภูเขาเลย เดี๋ยวไปหาซื้อมาใช้ดูครับ มียี่ห้อไหนแนะนำมั๊ยครับหรือไปตามร้านจำพวก powerbuy ซื้อยี่ห้อไหนก็ได้

ขอบคุณครับ
http://www.mynpe.com/mynpe/more.php?data=892921502001&quantity=$quan&c=$data

http://www.mynpe.com/mynpe/more.php?data=892921501010&quantity=$quan&c=$data
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

RockDragon

24/05/2018 13:37:50
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - via
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - MaxxIE

ขอบคุณมากครับพี่ MaxxIE เดี๋ยวลองทำดูครับ แต่อาการที่ว่าคือผมยังไม่ได้เสียบหัวแจ๊คเข้ากับเครื่องเล่นนะครับ แต่พอเสียบเครื่องเล่นแล้วเสียงกลับหายไป แปลกเลยครับ 5555

ที่ว่าพอเสียบเข้ากับเครื่องเล่นแล้วเสียงรบกวนกลับหายไป

เครื่องเล่นนี้ใช้เสียบไฟบ้านด้วยหรือเปล่า หรือเป็นเครื่องเล่นพกพาใช้แบตครับ

และเวลาที่ไม่ได้เสียบเครื่องเล่นหรือ input อะไรที่แอมป์เลยจะได้ยินเสียงรบกวนนั้น ปุ่มโวลลุ่มปรับอยู่ที่ต่ำสุดหรือสูงสุดครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

via

24/05/2018 15:11:00
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - RockDragon
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - via

ที่ว่าพอเสียบเข้ากับเครื่องเล่นแล้วเสียงรบกวนกลับหายไป

เครื่องเล่นนี้ใช้เสียบไฟบ้านด้วยหรือเปล่า หรือเป็นเครื่องเล่นพกพาใช้แบตครับ

และเวลาที่ไม่ได้เสียบเครื่องเล่นหรือ input อะไรที่แอมป์เลยจะได้ยินเสียงรบกวนนั้น ปุ่มโวลลุ่มปรับอยู่ที่ต่ำสุดหรือสูงสุดครับ

เครื่องเล่นเป็นแบบพกพาใช้แบตครับ เครื่อง Iriverรุ่นเก่า แต่แบตเสื่อมเลยเสียบสายชาร์ตไว้ตลอดตอนเล่นครับ ตอนไม่เส่ียบเครื่องเล่น โวลลุ่มของแอมปฺเปิดในเกณปกติที่ฟังเพลงครับไม่ได้เปิดสูงสุดครับจะราวๆ 50% ส่วนเครื่องเล่นเปิดไว้ที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

RockDragon

24/05/2018 15:29:30
2,893
ผมเดาว่าปัญหาเสียงรบกวนอยู่ที่กราวด์ของเครื่องและรวมไปถึงการที่ไม่ได้เสียบ input อะไรเลยก็เป็นช่องโหว่ให้ภาคขยายในแอมป์รับเอาสัญญานต่างๆที่อยู่รอบๆตัวมันเข้ามาทางขั้ว rca แล้วกลายออกมาเป็นเสียงรบกวนที่ output เพราะกราวด์ของแอมป์มันลอยอยู่
ลองบิดโวลลุ่มต่ำสุดแล้วเสียงรบกวนจะน้อยลงด้วยหรือเปล่า ถ้าใช่ก็ต้องต่อสายกราวด์ให้แอมป์เข้าไปเส้นนึงก็คงจะจบแล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

via

24/05/2018 17:22:07
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - RockDragon
ผมเดาว่าปัญหาเสียงรบกวนอยู่ที่กราวด์ของเครื่องและรวมไปถึงการที่ไม่ได้เสียบ input อะไรเลยก็เป็นช่องโหว่ให้ภาคขยายในแอมป์รับเอาสัญญานต่างๆที่อยู่รอบๆตัวมันเข้ามาทางขั้ว rca แล้วกลายออกมาเป็นเสียงรบกวนที่ output เพราะกราวด์ของแอมป์มันลอยอยู่
ลองบิดโวลลุ่มต่ำสุดแล้วเสียงรบกวนจะน้อยลงด้วยหรือเปล่า ถ้าใช่ก็ต้องต่อสายกราวด์ให้แอมป์เข้าไปเส้นนึงก็คงจะจบแล้วครับ

เคยลองลดโวลุ่มของแอมป์จนลงสุดก็จะเงียบไม่มีเสียงกวนครับ ถ้าอย่างงั้นเดี๋ยวลองต่อสายกราวด์ดูครับ ขอบคุณท่าน RockDragon เป็นอย่างสูงเลยครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"จะลดเสียงรบกวนจากตัวแอมป์ได้ยังไงบ้างครับ"