Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อำลาอาลัย โรงหนังลิโด้(เครือเอเพ็กซ์)

tangkoo.

19/05/2018 21:32:06
1,368

ขออนุญาตเฮียตั้งกระทู้รำลึกสักกระทู้  เนื่องจากวันที่ 31 พ.ค 61 นี้ จะเป็นวันสุดท้ายที่โรงภาพยนต์ลิโด้จะเปิดทำการ  วันนี้จึงหาโอกาสไปส่งท้ายหน่อย  เพราะเท่ากับว่าตอนนี้ โรงหนังกลางเมืองในยุคคนรุ่นผม  ตอนนี้จะเหลือเพียงแค่สกาล่า ที่เดียวเท่านั้น 

ถ้าใครทันพวก ปารีส โคลีเซี่ยม แมคเคนน่า เอเธนส์ พาราเมาท์ เพชรรามา อินทรา  จะรู้ดีว่ายุคนั้น โรงหนังเฟื่องฟูสุดๆ แต่ละที่อยู่ห่างกันไม่เกินช่วงถนน  ยิ่งยุคที่หนังไทยเฟื่องฟูค่ายไฟว์สตาร์โด่งดัง  โรงหนังเอเธนส์คนแน่น พอๆกับคนไปดูอเวนเจอร์สองสามวันแรก แต่ก็เป็นไปตามวิวัฒนาการของโลก  อะไรที่เคยเฟื่องฟูก็ค่อยๆล้มหายตายจากไปทีละโรงสองโรง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

19/05/2018 21:36:42
1,368

ภาพคลาสิคแบบนี้ อีกหน่อยเราก็คงไม่ได้เห็นอีกแล้ว  เพราะทุกอย่างคงสั่งผ่านแอปกันหมด  วันนี้คนค่อนข้างไปร่วมส่งท้ายกันเยอะ  ผมว่าอาทิตย์หน้าถ้ามีเวลา ก็จะแวะไปดูส่งท้ายอีกสักครั้งเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เสียดาย

19/05/2018 21:45:48
เดี๋ยวนี้ดรงหนังผูกขาดไม่กี่เจ้าแล้ว ผมเลิกดูหนังในโรงมา 5-6 ปีแล้วครับ สาเหตุเพราะตั๋วหนังเริ่มแพงเกิน เบื่อธุรกิจแบบผูกขาด และเดี๋ยวนี้ดูผ่านเน็ตได้ถึงอรรถรสไม่เท่าแต่ก็พูดได้ว่าดูมาแล้วครับ 555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

19/05/2018 22:01:17
4,282

โลกมันต้องหมุน.....

คำพูดนี้ไม่ใช่คำพูดของผม แต่เป็นคำพูดของผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่คุยกับผมครับ พอฟังก็เข้าใจถึงสัจธรรมจริงๆ ไม่มีอะไรคงอยู่แล้วไม่ล่มสลายหรือดับไป ซึ่งก็รวมโรงหนังลิโด้ด้วย และผมเองยังได้ข่าวที่ไม่ได้กรองว่า โรงหนังสกาลาก็จะตามไปด้วยเช่นกัน

ผมทันดูโรงหนังทุกโรงที่ว่ามา ทันแม้กระทั่งโรงหนังคิงส์ โรงหนังแกรนด์ หรือโรงหนังควีนส์  ยุคก่อนเวลามีภาพยนตร์รอบปฐมทัศน์ คนยุคนั้นเค้าจะจัดงานแบบนี้ครับ

โรงเปิดให้ซื้อตั๋วตอน 6.00 น. เปิดขายปุ๊บก็จะให้คนทะยอยเข้าโรงหนังไปนั่งรอ ประมาณ 7:30 น. โดยประมาณ จะมีวงดนตรีชั้นนำขึ้นไปเล่นเพลงขับกล่อมประมาณ 2 ชั่วโมง หนังจะฉายราวๆ 9 โมงครึ่งถึง 10 โมง แล้วก็ฉายหนังต่อเลย กว่าจะดูจบก็ปาเข้าไปเที่ยง

ยุคนั้นค่าตั๋วรอบธรรมดาตกประมาณ 10-30 บาท แต่ถ้าเป็นรอบปฐมทัศน์ ค่าตั๋วก็จะตกประมาณ 60-80 บาท คนที่ผ่านวันเวลาแบบนั้นมา จะต้องจำได้และรู้สึกเลยว่ามันเป็นความคลาสสิคครั้งหนึ่งที่เคยเกิดขึ้นในประเทศไทย มันเป็นความสุขเล็กๆน้อยของวัยรุ่นยุคนั้น

โลกมันต้องหมุนครับ.......

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

19/05/2018 23:28:08
107
เห็นแล้วก็นึกถึงโรงหนังเนวาด้า จังหวัดผม ค

รั้งแรกที่ได้ดูโรงนี้ก็เรื่อง Jurassic Park นี่แหละ
พอMมาก็ปิดไปทีนึง  พอช่วงAvatarทำให้กระแสหนังโรงบูมขึ้นมาใหม่ เนวาด้าก็กลับมาเปิดใหม่ พร้อมกับเปิดเป็นห้างไอทีด้านล่าง

แม้ตกแต่ไม่สวยหรูเท่าเจ้าใหญ่ แต่ระบบเสียงผมบอกได้เลยว่าเจ้าใหญ่ไม่ได้กินฝุ่น ด้วยค่าตั๋วที่ถูกกว่าเจ้าใหญ่เกือบครึ่ง เลยเป็นขวัญใจของคนที่ดูหนังบ่อยๆอย่างผมไม่ยากเลย จำได้ว่าดูเกือบทุกอาทิตย์

แต่เคราะห์ซ้ำกรรมซัด ดันมีตึกคอมพร้อมSFมาเปิด เนวาด้าเลยจำต้องถอนตัวอีกเป็นรอบที่สอง
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo.

20/05/2018 10:49:08
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - เสียดาย

เดี๋ยวนี้ดรงหนังผูกขาดไม่กี่เจ้าแล้ว ผมเลิกดูหนังในโรงมา 5-6 ปีแล้วครับ สาเหตุเพราะตั๋วหนังเริ่มแพงเกิน เบื่อธุรกิจแบบผูกขาด และเดี๋ยวนี้ดูผ่านเน็ตได้ถึงอรรถรสไม่เท่าแต่ก็พูดได้ว่าดูมาแล้วครับ 555

นั่นแหละครับประเด็น  ทุกวันนี้คนที่หนีโรงเจ้าตลาดสองโรงในกรุง  เขามีตัวเลือกแค่ที่ลิโด้ สกาล่าเท่านั้น  สภาพจอ ที่นั่ง อาจสู้ไม่ได้  แต่นอกนั้นเรื่องมารยาทคนดู  ราคาตั๋ว ราคาของกินหน้าโรง  เครือเอเพ็กซ์กินขาดครับ   ใครไม่เคยลอง popcorn ลิโด้ สกาล่า ก็ไปลองดูครับ  popcorn แบบบ้านๆแต่รสชาด ระดับขึ้นห้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

20/05/2018 10:56:37
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - นายมั่นคง

โลกมันต้องหมุน.....

คำพูดนี้ไม่ใช่คำพูดของผม แต่เป็นคำพูดของผู้ใหญ่ท่านหนึ่งที่คุยกับผมครับ พอฟังก็เข้าใจถึงสัจธรรมจริงๆ ไม่มีอะไรคงอยู่แล้วไม่ล่มสลายหรือดับไป ซึ่งก็รวมโรงหนังลิโด้ด้วย และผมเองยังได้ข่าวที่ไม่ได้กรองว่า โรงหนังสกาลาก็จะตามไปด้วยเช่นกัน

ผมทันดูโรงหนังทุกโรงที่ว่ามา ทันแม้กระทั่งโรงหนังคิงส์ โรงหนังแกรนด์ หรือโรงหนังควีนส์  ยุคก่อนเวลามีภาพยนตร์รอบปฐมทัศน์ คนยุคนั้นเค้าจะจัดงานแบบนี้ครับ

โรงเปิดให้ซื้อตั๋วตอน 6.00 น. เปิดขายปุ๊บก็จะให้คนทะยอยเข้าโรงหนังไปนั่งรอ ประมาณ 7:30 น. โดยประมาณ จะมีวงดนตรีชั้นนำขึ้นไปเล่นเพลงขับกล่อมประมาณ 2 ชั่วโมง หนังจะฉายราวๆ 9 โมงครึ่งถึง 10 โมง แล้วก็ฉายหนังต่อเลย กว่าจะดูจบก็ปาเข้าไปเที่ยง

ยุคนั้นค่าตั๋วรอบธรรมดาตกประมาณ 10-30 บาท แต่ถ้าเป็นรอบปฐมทัศน์ ค่าตั๋วก็จะตกประมาณ 60-80 บาท คนที่ผ่านวันเวลาแบบนั้นมา จะต้องจำได้และรู้สึกเลยว่ามันเป็นความคลาสสิคครั้งหนึ่งที่เคยเกิดขึ้นในประเทศไทย มันเป็นความสุขเล็กๆน้อยของวัยรุ่นยุคนั้น

โลกมันต้องหมุนครับ.......

จริงแท้แน่นอนเลยครับเฮีย  ทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าไม่ต่างกับหนังเรื่อง  cinemaparadiso เลยครับ  โรงหนังยุคสามสี่สิบปีก่อน  มันคือตัวแทนความบันเทิงของคนยุคนั้น  สมัยทีวีขาวดำ มีแค่สี่ช่อง  มือถือก็ไม่มี อินเตอร์เนตก็ไม่มี  จะหาความบันเทิงนอกบ้าน  นอกจากลีลาศ(น่าจะรุ่นเฮีย555)โรงหนังน่า ที่เป็นสถานบันเทิงชั้นดีที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

tangkoo.

20/05/2018 11:13:38
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - MaxxIE

เห็นแล้วก็นึกถึงโรงหนังเนวาด้า จังหวัดผม ค

รั้งแรกที่ได้ดูโรงนี้ก็เรื่อง Jurassic Park นี่แหละ
พอMมาก็ปิดไปทีนึง  พอช่วงAvatarทำให้กระแสหนังโรงบูมขึ้นมาใหม่ เนวาด้าก็กลับมาเปิดใหม่ พร้อมกับเปิดเป็นห้างไอทีด้านล่าง

แม้ตกแต่ไม่สวยหรูเท่าเจ้าใหญ่ แต่ระบบเสียงผมบอกได้เลยว่าเจ้าใหญ่ไม่ได้กินฝุ่น ด้วยค่าตั๋วที่ถูกกว่าเจ้าใหญ่เกือบครึ่ง เลยเป็นขวัญใจของคนที่ดูหนังบ่อยๆอย่างผมไม่ยากเลย จำได้ว่าดูเกือบทุกอาทิตย์

แต่เคราะห์ซ้ำกรรมซัด ดันมีตึกคอมพร้อมSFมาเปิด เนวาด้าเลยจำต้องถอนตัวอีกเป็นรอบที่สอง

หัวอกคนชอบดูโรง คงไม่ต่างกันครับ  ทุกวันนี้ก็รับสภาพกันไป  เป็นธรรมดาของโลกธุรกิจ  ทุกวันนี้ผมก็ดูทั้ง M ,SF, Apex นะครับ  สะดวกดูโรงไหนก็ดูโรงนั้น  แต่ละที่ก็มีจุดดีจุดเสียต่างกันไป  แต่โรง standalone มันเป็นความทรงจำ ที่ยังคงอยู่ในใจนะครับ

ยุคหนึ่งนอกจากบางลำภู อินทรา ก็แถวสยามนี่แหละครับแหล่งรวมวัยรุ่น ขาดไม่ได้เลยก็คือโรงหนัง นึกย้อนไปตอนโดดเรียนมาโรงหนังก็ทำประจำ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

pussy

20/05/2018 15:14:39
เมืีอก่อนผมชอบดูที่ นิวเวิร์ล รัตนาธิเบต แยกแคร์ลาย สุดยอดมากมีตั้ง 8 โรง ระบบเสียงไม่ซ้ำกันเลย Dolby digital ,DTS ,SDDS, THX เรียกว่าครบทุกค่าย ผมบอกเลยว่าเสียงดีกว่าโรงหนังสมัยใหม่ที่มาขึ้นตรงข้ามกันซะอีก ถึงข้างในไม่หรูหราเท่าแต่เสียงจัดเต็มและดูใส่ใจมากๆเห็นได้จากวัสดุซับเสียงมีอยู่เต็มห้องและใช้สีดำหมดต่างจากสมัยนี้เน้นหรูเบาะนั่งต้องไฮโซ ยิ่งพูดยิ่งคิดถึงครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Beat Takeshi

20/05/2018 15:37:00
39
^

^

NK THX แครายมี 6 ไม่ใช่ 8 ครับ เมื่อก่อนผมน่ะแฟนพันธุ์แท้
ดูที่นี่อาทิตย์ล่ะ 2 เรื่อง คือ วันหยุดผมซื้อตั๋ว 2 เรื่อง เช้ากับบ่าย
ตรงข้ามเคาท์เตอร์ขายตั๋วมีร้านหนังสือเทียนจิต ระหว่างรอหนังฉาย
ชั้นบนมีตู้เกม (ที่ปุ่มไม่ค่อยจะดีนัก) KOF96 97 SFIII SFEX
ผมเล่นฆ่าเวลาเหรียญเดียวจบ (ถ้าไม่มีคนมาท้าสู้นะ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

somkiatr

20/05/2018 17:25:59
182
หูฉลามสกาลสยังอยู่ไหมครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

MaxxIE

20/05/2018 17:41:29
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - pussy
เมืีอก่อนผมชอบดูที่ นิวเวิร์ล รัตนาธิเบต แยกแคร์ลาย สุดยอดมากมีตั้ง 8 โรง ระบบเสียงไม่ซ้ำกันเลย Dolby digital ,DTS ,SDDS, THX เรียกว่าครบทุกค่าย ผมบอกเลยว่าเสียงดีกว่าโรงหนังสมัยใหม่ที่มาขึ้นตรงข้ามกันซะอีก ถึงข้างในไม่หรูหราเท่าแต่เสียงจัดเต็มและดูใส่ใจมากๆเห็นได้จากวัสดุซับเสียงมีอยู่เต็มห้องและใช้สีดำหมดต่างจากสมัยนี้เน้นหรูเบาะนั่งต้องไฮโซ ยิ่งพูดยิ่งคิดถึงครับ
โรงหนังสมัยก่อนเรื่องเสียงกินขาดสมัยนี้จริงๆครับ

และมาตรฐานที่นั่งยังดีด้วย มีการวางที่นั่งแบบสับหว่าง หัวคนข้างหน้าจะได้ไม่บังคนนั่งข้างหลัง

และมาตรฐานTHX นี่ของแรร์ไอเทมครับ เพราะนอกจากระบบเสียงแล้วการจะได้มาตรฐานนี้ยังต้องจัดวางที่นั่ง และควบคุมอุณหภูมิ ภายในโรงให้ได้มาตรฐานด้วยครับ เพื่อให้การเคลื่อนไหวของคลื่นเสียงภายในโรงตรงกับที่หนังออกแบบมาที่สุด เพื่อให้ผู้ชมส่วนใหญ่ในโรงได้รับอรรถรสไกล้เคียงกันมากที่สุดครับ

ปัจจุบันรู้สึกจะไม่มีเจ้าไหนเหลือโรงTHXกันแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อำลาอาลัย โรงหนังลิโด้(เครือเอเพ็กซ์)"