Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากทราบความเห็นหน่อยน่ะครับ หูฟังระหว่าง MDR-1AM2 กับ CA comets ครับ

bossstudy

09/05/2018 21:02:27
0
อยากทราบความเห็นของคนที่เคยฟังครับ ว่ามันมีดีต่างกันอย่างไรบ้างน่ะครับ
ผมฟังเพลงบรรเลง, anime, Kalafina, Moumoon, Flower และดูหนังบ้างครับ

Sony ใส่สบายแต่ใหญ่ไปนิดสำหรับผม ส่วน camfire ก็เล็กดีพกง่าย
เลยอยากทราบเรื่องเสียงเพิ่มเติมน่ะครับ มาประกอบการตัดสินใจ

ผมเคยที Cardas IEM และชอบเสียงครับ แต่ปล่อยไปแล้วเพราะมันหนักมากครับ

ปล.ถ้าที่ราคาประมาณนี้ คงจะมี MSR7 ด้วยใช่ไหมครับ ขอรบกวนช่วยเปรียบเทียบหน่อยนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

09/05/2018 22:15:54
107
ผมว่าอันดับแรก เลือกให้ได้ก่อนว่าจะเอา in ear หรือ Full Size ครับ

เพราะข้อดีของสองแบบนี้  อีกฝั่งมันทดแทนไม่ได้ครับ

Full Size เด่นเรื่องคุณภาพเสียง แต่พกยาก
in ear พกง่าย แต่คุณภาพเสียงสู้ตัวใหญ่ไม่ได้เลย

ส่วนตัวผมชอบฟังดนตรีประกอบหนัง ผมใช้ Grado SR225e ครับ ผมว่าให้เสียงไกล้เคียงกับโรงหนังสุดละในงบไม่ถึงหมื่น

เคยลองแต่ MDR-1A ผมว่าเสียงมันหนา เบสนุ่ม แต่บวม แถมล้นมากเกินไป ต้องเปิดดังๆถึงจะได้ยินพวกรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ

แต่Grado ตัวนี้ ผมบอกได้เลยว่าเบสมันเพอร์เฟคมาก มันแทบฟังไม่ออกว่ามันคือเสียงเบส เพราะมันกลืนไปกับรายละเอียดของเสียงย่านอื่นเป็นเนื้อเดียวกันเลยครับ เร่งเสียงนิดเดียวรายละเอียดก็โผล่พรึ่บละ แถมยังไม่รู้สึกว่าขาดเบสด้วย เสียงนักร้องอิ่มมาก เหมือนมาร้องให้ฟังตรงหน้าเลยครับ
เสียอย่างเดียว ผมว่ามันไม่ค่อยถูกกับเสียงอิเลคทรอนิกครับ แต่พวกเครื่องดนตรีที่นักดนตรีเล่นๆกันนี่ สมจริงมาก ยิ่งพวกเพลงเก่าๆสมัยยุค 70 80 นี่ฟินมากบอกเลย
อ้อ ลืม เสียอีกอย่างคือมันเป็นหูOpen เสียงมันลอดครับ ทั้งจากในออกนอก และจากนอกเข้าในเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

09/05/2018 22:36:50
1,057
สองรุ่นนี่ต่างกันคนละเเนวเลยครับ
Sony ได้เสียงที่ใหญ่เเละอิ่มกว่า เบสหนากว่า แต่เป็น fullsize การพกพาอาจจะลำบากกว่านิดหน่อย

ส่วน Comet นั้นเล็ก สวมใส่ง่าย เบากว่า Cardas พอควร ให้เสียงกระจ่าง เบสปานกลาง เสียงอาจจะเล็กกว่า แต่การเเยกชิ้นดนตรีไม่หนีกันเท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

bossstudy

09/05/2018 22:38:54
0
ขอบคุณสำหรับความเห็นนะครับ
เอาจริงๆ คือผมแค่อยากได้ความเห็นเรื่องเสียงของตัวที่กล่าวมาน่ะครับ SR225e ผมเคยมีครับ เข้าใจเลยครับ (สำหรับผมสายมันใช้ลำบากไปหน่อยน่ะครับ)

ตอนนี้อยากรู้เรื่องเสียงจากคนอื่นมาให้คะแนนกับตัวเองก่อนจะซื้อน่ะครับ (อย่างน้อยอยากฟังหลายๆ ความเห็นน่ะครับ)

ถ้ามันไม่ได้ต่างกันขนาดนั้น ผมอาจเลือกอันที่หาซื้อได้ง่ายกว่าน่ะครับ แต่ถ้ามีอะไรให้คิดเพิ่มเติม(ซึ่งอาจจะได้อ่านจากผู้รู้ในนี้น่ะครับ) จะเอามาคิดเพิ่มเติมน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bossstudy

09/05/2018 23:00:32
0
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ผมชอบเสียงที่มีความเป็น 3D ด้วยครับ พอมีตัวไหนทำได้ดีไหมครับ

ขอขอบคุณอีกครั้งนะครับที่เข้ามาตอบกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

10/05/2018 08:00:48
107
ผมว่าไป 1AM2 เลยครับ แต่3D นี่คงสู้พวกOpenยากอยู่ครับ แต่ก็ดีกว่าin ear เยอะแล้วครับ

อีกตัวที่ผมว่าก็ไม่เลวคือ 100ABN เสียงมันออกแนวคล้ายๆกับ1A แต่เป็นBluetooth
มันพับได้ พกพาสะดวกกว่า1Aครับ มีกระเป๋าแบบแข็งแถมด้วยครับ ตอนนี้ถ้าจะเอาต้องรีบแล้วครับ เหลือน้อยแล้วเพราะมันตกรุ่น และรุ่นใหม่มันไม่แถมกระเป๋าแข็งแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

bossstudy

10/05/2018 20:37:54
0
โอ้ว ขอบคุณมากครับ จะได้ไปลองเพิ่มอีกตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

misson07

10/05/2018 21:09:35
140
วันนี้ได้ไปลองฟ้ง Comet เสียงเข้ากับเเนวที่คุณฟังมากครับ เเต่ถ้าเน้น 3D คงสู้ FZ ไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

สหฤทธิ์

11/05/2018 19:03:57
Comet อีกเสียงครับ ไปฟังมาแล้ววันนี้ แต่อยากลองไปเทียบ Billie Jean ก่อน เลยยังไม่ได้จัด 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

bossstudy

12/05/2018 16:01:16
0
ขอบคุณครับ ต้องไปลองฟังแล้วล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"อยากทราบความเห็นหน่อยน่ะครับ หูฟังระหว่าง MDR-1AM2 กับ CA comets ครับ"