Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Rabhiman

07/05/2018 08:15:59
48

REVIEW Dita Dream !

“ยี่ห้ออะไรนะ ไม่เคยได้ยิน” อาจจะเป็นสิ่งที่ท่านคิดอยู่... 

ซึ่งก็ไม่แปลกครับ แต่ก่อนผมก็ไม่รู้จักยี่ห้อนี้ครับ ฮ่าๆๆ

Dita เป็นผู้ผลิตหูฟังระดับ Hi-End จากประเทศสิงค์โปรครับผม

โดยเจ้าของแบรนด์จะออกอินดี้ๆหน่อย ขวางโลกนิดๆ

คือ...ชาวบ้านเค้าช่วงนี้เค้าจะนิยมผลิตหูแบบที่เป็น BA หรือ Balance Aamature กันครับ

ซึ่งก็จะไปแข่งกันที่ใครจะจับยัด Driver จิ๋วลงไปได้เยอะที่สุด บางยี่ห้อใส่เข้าไปได้ถึง 12 drivers ต่อข้างครับ!

แต่จำนวนที่เยอะก็ไม่ได้จะหมายความว่าเสียงจะดีนะครับ การออกแบบวงจรและ crossover ต่างๆมีผลมากๆสำหรับ Driver ประเภทนี้ครับ มีไม่กี่เจ้าที่ทำออกมาแล้วได้ดีจริงๆ เพราะแต่ละ drivers จะต้องทำหน้าที่ประสานงานกันได้แบบไร้รอยต่อมากที่สุด แต่ละช่วงความถี่ต้องประสานกันแบบพอดีๆ ไม่ขาด ไม่เกิน ไม่เหลื่อมกัน ไม่งั้นก็ออกมาเละครับ

นั่นเลยเป็นเหตุผลที่เจ้าของแบรนด์ Dita หันไปลุยอีกทางครับ นั่นก็คือ Dynamic Driver ครับ

หลักการทำงานของ Driver ประเภทนี้จะเป็นอีกแบบครับ นั้นคือมี Driver ตัวเดียวเลย ทำหน้าที่ถ่ายทอดเสียงทุกย่านความถี่ออกมาทั้งหมด ไม่ต้องแย่งกันหรือแบ่งงานกันครับ ซึ่งข้อดีก็คือจะตัดตัวกลางวงจรต่างๆออกไปได้แทบทั้งหมด จนเหลือแค่แก่นของการสร้างเสียงจริงๆนั้นก็คือ ตัว DRIVER ตัวนั้นตัวเดียวเลยครับ และการที่ใช้ driver ตัวเดียวเลยทำให้ความต่อเนื่องของเสียงเป็นเนื้อเดียวกันที่สุดครับ สมดุลเสียง ก็จะเป็นธรรมชาติมากๆเช่นกัน 

เมื่อเห็นดังนี้แล้วเจ้าของแบรนด์เลย ตั้งธงว่าจะทำหู Dynamic ที่ดีที่สุดในโลกออกมาครับโดยเฉพาะรุ่น Dita Dream ซึ่งโจทย์ในการออกแบบรุ่นนี้คือ “กูไม่สนว่าต้นทุนมันจะเท่าไร แต่เสียงแม่มต้องออกมาดีที่สุด” 

ตัวเรือนจึงเป็น CNC Titanium ครับ เพราะจัดการ Resonance ได้ดีที่สุด Driver ก็พัฒนาออกมาใหม่ รองรับระบบ Balance ไปจนถึง Pentacon 4.4 สายสัญญานที่ให้มาด้วยก็ระดับพรีเมี่ยม มีขนาดจุกให้เลือกอีกบาน พร้อมซองหนังแท้สำหรับเก็บพกพาหูฟัง 

“ละเสียงเปนไงหละวะ” คงเป็นคำถามที่อยู่นหัวท่านตอนนี้ ซึ่งผมใกล้จะตอบละครับ

แต่ก่อนตอบ ผมขอเสียงปรบมือให้กำลังใจผมสักนิดๆหน่อยได้ไหมครับ.... ขอบคุณมากครับ :)

OVERALL

ถ้าเอาง่ายๆไม่กี่คำ เจ้า Dita Dream ตัวนี้ ผมคงใช้คำว่า มัน “เข้มข้น ถึงเครื่อง แต่ไม่ใส่ผงชูรส” 

SOUNDSTAGE

ยอมรับครับ ว่ามันเปนหู. inear ที่เวทีเสียงกว้างมากกว่าที่คิดไว้มาก เอาจรงๆมันกว้างกว่าหู fullsize บ้างยี้ห้อด้วยซ้ำไปครับ ไม่รู้คนทำมันจูนมาได้ไง ด้านกว้าง ด้านลึก ทำแหน่งเครื่องดนตรีนี่ทำให้ดีมาก ไม่ต้องเพ่งก็จับตำแหน่งได้ไม่ยากครับ  ถ้าให้วาดรูปมันจะเหมือนกะ เป็นวงรีที่ออกมาจากด้านหน้าของเรารับ แล้วล้อมเรากลับเข้ามาอีกที  มิติด้านบนล่างอาจจะไม่ชัดมากนัก แต่ก็พอแยกได้ระดับนึงครับ

DETAILs

อันนี้ต้องยอมเค้าครับ ขุดๆๆๆๆๆ มาได้จากไหนเยอะแยะ เสียงที่ไม่เคยได้ยินก็มาได้ยินจากเจ้าหูตัวนี้แหละครับ

เสียงสะท้อนในห้องอัด เสียงจี่ของสายกีต้าที่เสียบกะแอมป์ นักดนตรีขยับเท้าไปตามเพลง เสียงพัดลมดูอากาศในห้องอัด ไม่รวมน้ำลายของน้ำร้องนะครับ คือ....มือกลองฝาดไม้กลองลงบนตรงไหนของฉาบยังเห็นภาพได้เลยอะครับ  มันโหดมากครับ 

BASS

มาที่เสียงเบสกันบ้าง ลองไปฟังเพลง Barley ของ Grace ดูนะครับ แล้วจะรู้ว่า เบส แบบ เบส เบส เบส เลยนี่มันเปนไง ขึ้นเพลงมาก็โดนละครับ driver รับไหวไหม บวมไหม กระพือไหม เพี้ยนไหม ก็รู้กันกะ track. นี้แหละครับ ในส่วนของ Dita Dream นั้นผ่านไปได้แบบเนียนๆครับ ต่ำมาก็ต่ำไปครับ ไม่ได้ไปรังควานเสียงย่านอื่นครับ ถ้าไม่เชื่อลองเพลง Soothing ของ Laura Marling อีกเพลงครับ  เบสลึกๆกับเสียงร้องไสๆ กีตาร์ด้านขวา เบสด้านซ้าย ละไหนจะวงเครื่องสายที่ตามมาอุ้มเพลงไว้ทั้งหมดอีก เสียงเคาะขอบสแนร์ที่พุ่งออกมา

ถ้าการคุมเบสมันทำไม่ได้ดีไประรานย่านอื่น ท่านจะฟังเพลงนี้อย่างไม่มีความสุขเท่าไรครับ

MID

อันนี้ยอมแพ้ครับ ฟัง Raincoat ของ Kelly Sweet ที่ไรก็ต้องยอมเธอครับ

มารักกันเลยดีกว่า เสียงแบบนี้อะ หวาน อบอุ่น สดชื่น แต่มีความเศร้านิดๆ ทุกอย่างถูกถ่ายทอดออกมาหมด

เสียงกลางจะพุ่งเข้ามามากกว่าปกตินิดนึงนะครับ แต่ไม่ได้ทำให้อึดอัดแต่อย่างใด สมแล้วที่รีวิวเมืองนอกบอกว่าเป็นหูที่ให้เสียงกลางที่ intimate มาก มีความเป็นดนตรีสูง โดนดูดเข้าไปได้ง่ายๆเลย

HIGH

ย่ายสูงเป็นด้านที่บางคนอาจจะฟังแล้วรู้สึกว่าจัดจ้านไปหน่อย

คือ...มันไม่ได้เยอะแบบแสบแก้วหุนะครับ แต่มันออกมาชัดมาก มันออกมาหมด ไม่ว่าจะเป็นเสียงรีมฝีปากของนักร้องเวลาที่เริ่มร้อง หรือฉาบที่มันยังคงสั่นต่อหลังจากที่ไม้กลองหวดไปแล้วสักพักนึง หรือเสียงซอด้วงของเพลง เกี่ยวข้าว จากวง เพ้อ อาจจะพุ่งเข้าหน้าไปนิส เสียงฉิ่งก็เหมือนเข้านั่งตีเองอยู่ในวงเลย มันไม่ได้ยินแค่เสียงฉิ่ง แต่ได้ยินโลหะมันกระทบกันแล้วส่งเสียงออกมา 2 เสียงพร้อมกัน และ 2 เสียงนี้ก็ออกมารวมกันอีกที ซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของ ฉิ่ง จริงๆ เกือบจะบาดหูแต่กไม่บาด  มันโหดมากครับย่านสูงของหูคู่นี้

GENRE

เอาตรงๆคือมันฟังได้ทุกแนวเพลงนะ นี่ผมนั่งฟัง file MP3 เพลงเรื่องจริง ของ BOYdPOD ละร้องตาม

แนว Electro นี่ก็ทำได้เยี่ยม Metamorphosis 4 ของ Much นี่ตอนเบสขึ้นมานี่มันส์มากและไม่ได้กวนกับเปียโนในเพลงแต่อย่างใด

Get Lucky นี่แยกตำแหน่งเครื่องดนตรีได้ดีมาก เสียงปรบมืออยู่ไกลสุด กีตาร์เขยิบเข้ามาใกล้ขึ้น เสียงร้องหลักอยู่กลางโดยมีเสียงประสานล้อมไว้อีกที เบสอยู่ด้านล่างเป็นฐานคุมทุกอย่างให้แน่น ฉาบจะอยู่บนซ้ายนิดๆ และล่างขวาอีกใบ อย่าลืมกีตาร์ที่ตีคอร์ดเกือบทั้งเพลงที่จะอยู่ตรงกลางบนเลื่อนไปทางขวานิดๆ

พอมาเพลง Have you Ever Seen The Rain ของ Susan Wong นี่ก็ทำให้ผมยิ่งหลงรัก Dynamic Driver เข้าไปอีก ตอนขึ้นเพลงที่มีการลงทั้งกระเดื่อง เบส คีร์บอร์ด กีตาร์ พร้อมๆกันเป็น Unison เจ้า Dita Dream มันรับมือกับ Dynamic ของเพลงได้อย่างยอดเยี่ยมมากๆ กระชับ เก็บตัวเร็ว แต่ยังเหลือหางเสียงที่ทำให้เพลงไม่กุดหรือแห้งจนเกินไป ยิ่งฟังยิ่งทึ่งกับ Driver ตัวเดียวที่ทำได้ขนาดนี้

ตะดี้เพลง Rusty Nail ของ. X-Japan ดัน random ออกมา เหอๆๆๆๆๆ มันสลัด! 

COMPATIBILITY

หูตัวนี้มาพร้อมกับ ขั้ว 3.5 ปกติ และ 2.5 balance มาให้ครับ โดยมีขั้วแบบ 4.4 Pentacon มาให้ซื้อแยกต่างหากด้วย ซึ่งผมจัดมาแล้วติดใจครับ 

ขอบอกไว้ก่อนว่า หูตัวนี้เค้าไม่ค่อยไว้หน้าใครนะครับ คือ file มาดี ต้นทางมาดี ก็เสียงดีครับ

แต่ถ้าต้นทางห่วย เสียงก็จะห่วยตามครับ เพราะงั้นถ้ามี DAP หรือ DAC/AMP ดีๆ ก็จะคุ้มมากครับ

THE BAD

มาถึงข้อเสียกันบ้าง ซึ่งผมพยามทำใจมาสักพักละ แต่ก็ยังไม่ค่อยจะถูกใจเท่าไร

คือ...ผมว่ามันทำได้ดีกว่านี้นะ นั่นก็คือสายสัญญาญครับ มันหนาๆ เด้งๆ เกะกะพอสมควรครับ พกเดินแล้วอาจจะรำคารบ้างเล็กน้อยครับ ขึ้นอยุ่กะคนด้วยครับ แล้วก็ซองเก็บหูฟังที่แถมมาด้วยมันเล็กไปหน่อยครับ ผมไม่อยากยัดๆเข้าไป เลยไปซื้อซองยี่ห้ออื่นมาใส่แทนครับ

CONCLUSION 

ถ้าใครอยากได้หูฟังที่ มีความเป็นดนตรีสูง Dynamic ดี รายละเอียดมาแบบพรั่งพรู ฟังแล้วอิ่ม รสเข้มข้น ฟังได้หลายแนวเพลง และ มี file คุณภาพสูงๆ ก็แนะนำให้ไปลองฟังกันครับ 

ผมว่าเจ้าของแบรด์เค้าทำสำเร็จนะ มันเป็นหู Dynamic Driver ที่ดีมากๆเลย 

ลองฟังแล้ว อาจจะไม่อยากกลับไปหู.BA 12 drivers แบบผมอีกเลยก็ได้ครับ อิอิ

Reviewed by Rabhi

ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

07/05/2018 09:54:04
1,866
เบิร์นนานมั้ยครับ ^ ^
แล้วมันเลือกตำแหน่งการใส่มากๆอย่าง the truth หรือเปล่า

รีวิวดีครับ แต่อยากให้บอกอุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบด้วยอ่ะครับ ว่าฟังกับอะไร
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Rabhiman

07/05/2018 12:53:42
48
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เหน่งบา
เบิร์นนานมั้ยครับ ^ ^
แล้วมันเลือกตำแหน่งการใส่มากๆอย่าง the truth หรือเปล่า

รีวิวดีครับ แต่อยากให้บอกอุปกรณ์ที่ใช้ทดสอบด้วยอ่ะครับ ว่าฟังกับอะไร
ฟังกับ Sony WM1Z 4.4 Balance ครับ
Burn โคตรนานครับ 500 ชมครับ
ตำแหน่งการใส่ผมว่าขึ้นอยู่กะจุกที่ใช้นะ ถ้าจุก fit พอดีก็โอเคละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Rabhiman

07/05/2018 16:35:41
48
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

07/05/2018 20:23:58
1,866
ตัวก่อน (the Truth) ขนาดเบิร์นสุดเหยียดแล้ว แค่ไปขอฟังของสหายธรรม(กับ AK380cu) ผมใช้เวลาลองจุกอยู่ชั่วโมงกว่า แล้วใช้เวลาหาตำแหน่งอีกร่วมชั่วโมง เลยอยากรู้ว่ามันหาตำแหน่งการใส่จุกฟังยากมั้ยน่ะครับ ^ ^

คือกับหูฟังตัวอื่น เช่น K10u เลือกจุกได้ก็จบเลย แต่เจ้า Truth นี่เท่ากับฝึกให้ผมเรียนรู้การขยับหาตำแหน่งsweet spot ของจุกอินเอียร์เลยครับ แสดงว่า Dream คงใส่ให้ได้ตำแหน่งพอดีง่ายกว่า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Rabhiman

07/05/2018 21:12:16
48
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - เหน่งบา
ตัวก่อน (the Truth) ขนาดเบิร์นสุดเหยียดแล้ว แค่ไปขอฟังของสหายธรรม(กับ AK380cu) ผมใช้เวลาลองจุกอยู่ชั่วโมงกว่า แล้วใช้เวลาหาตำแหน่งอีกร่วมชั่วโมง เลยอยากรู้ว่ามันหาตำแหน่งการใส่จุกฟังยากมั้ยน่ะครับ ^ ^

คือกับหูฟังตัวอื่น เช่น K10u เลือกจุกได้ก็จบเลย แต่เจ้า Truth นี่เท่ากับฝึกให้ผมเรียนรู้การขยับหาตำแหน่งsweet spot ของจุกอินเอียร์เลยครับ แสดงว่า Dream คงใส่ให้ได้ตำแหน่งพอดีง่ายกว่า

น่าจะง่ายกว่านะครับ ปกติผมดันๆขยับๆสองทีก็เข้าที่ละครับ อาจจะเป็นเพราะรุ่นนี้เค้าปรับเรื่อง CG (Center of Gravity) ด้วยการคำนวนเฉลี่ยน้ำหนักของตัว body มาด้วยมั้งครับ เห็นในเวบหลักเค้าบอกนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
"REVIEW Dita Dream !"