Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยตัดสินใจ หรือ ช่วยเสนอความคิดด้วยนะครับ

ธันยาณัฐ

03/05/2018 13:09:50
4

คือ ผมมีความลังเลอยู่ ประเด็นหนึ่งนะครับ ระหว่าง มือถือสำหรับฟังเพลง กับ DAP ไว้ฟังเพลง

แบบไหนได้อรรถรส ในการฟังเพลงมากกว่ากัน ในความคิดของทุก ๆ ท่าน นะครับ เพราะ มือถือบางแบรนด์ ได้ใส่ชิพเสียง HIFI เข้ามา หรือ บางแบรนด์ ได้ใส่ ชิพเสียง Dolby Atmos เข้ามา นะครับ หรือ เราเลือกหา DAP ที่ราคาเท่า ๆ กันมาฟังดี

ช่วยเสนอความคิด หรือ ความรู้ให้ผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

03/05/2018 13:32:31
1,368
ขึ้นอยู่กับเราเน้นให้ความสำคัญอะไรมากกว่ากันครับ  ถึงมือถือสมัยนี้บางรุ่น คุณภาพเสียงจะดีมากๆก็ตาม แต่เวลาใช้มือถือฟังเพลงจริงๆ มันก็ไม่สะดวกหลายๆอย่างครับ  ทั้งเวลารับสาย ใช้โซเชี่ยล เช็คไลน์ เช็คเฟส แบตหมดไว 

แต่ถ้าเน้นฟังเพลงจริงๆจังๆ  ในราคาเท่าๆกัน DAP ให้คุณภาพเสียง กำลังขับ และตอบสนองการใช้งานได้ดีกว่ามากครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

03/05/2018 13:42:05
ถ้าพกพานะเน้นที่หูฟังเอาดีๆเลย ส่วนเครื่องเล่นอะไรก็ได้
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น 2

03/05/2018 15:20:20
มือถือสำหรับฟังเพลงสิครับ แต่ต้องพวกชิฟเสียงเทพๆหน่อย ฟังเพลงออนไลน์ระบบเสียง HIFI ก็มาแล้ว อยากฟังเพลงอะไรก็หาได้เลย ยิ่งเปรียบเทียบระบบ android ด้วยกันมือถือรวดเร็วลื่นไหลกว่า+ไม่ต้องแชร์เน็ต กลัวแบตหมดก็หา powerbank มาใช้เอา เก็บเงินไว้ซื้อหูฟังเสียงดีๆ ดีกว่า ถ้ามองคุ่มค่า

ส่วนอรรถรสในการฟังเพลง ท่านทดลองไปฟังเครื่องเล่นที่ร้านดู ส่วนใหญ่ราคาต่ำกว่าหมื่น เสียงงั้นๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

artpiggo

03/05/2018 15:29:11
15
อยู่ที่ความจริงจังของท่านอ่ะครับ แชร์ให้ฟังละกัน แต่ก่อน ผมอยากถ่ายรูป เลยไปบ้าจี้ซื้อ fullframe sony a7 มาใช้ พอมาใช้จริง... อ้าวหนัก ขี้เกียจแต่งรูป ขี้เกียจซื้อเลนส์ สุดท้าย ถ่ายสู้ชาวบ้านไม่ได้ จนต้องขายทิ้ง แล้วมาใช้มือถือถ่าย อัพลงเฟส ส่งไลน์ให้เพื่อนๆ สบายง่ายกว่าเยอะ...

มันก็อยู่ที่คุณแล้วว่าจริงจังฟังเพลงแค่ไหน
แต่ผมชอบฟังเพลง ก็เลยจัดเต็มเลย มีหมดทั้งมือถือที่มีชิพเสียงแยก มีทั้ง DAP ไว้ reference ตอนรีวิวมือถือและเวลาฟังแบบจริงจังด้วย ก็ชอบทั้งสองแบบ มือถือก็ได้สะดวก เสียงก็color หน่อย ถ้า dap ก็เสียงพื้นหลังสงัด ละเมียดละไม ได้อรรถรสกว่า

ต้องลองไปทำการบ้าน ดีดลูกคิดรางแก้วดูครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

03/05/2018 18:05:54
107
ถ้าหูฟังยังไม่ตัน อย่าพึ่งอัพเครื่องเล่นครับ

หาหูฟังที่ถูกใจที่สุดก่อน เครื่องเล่นฟังผ่านมือถือมันก็ไม่ได้เลวร้ายครับ

ส่วนพวก Dolby Atmos นั้นอย่าไปเชื่อราคาคุยมากครับ มันแค่การตลาด ส่วนมากก็แค่มีซอฟแวร์ของDolbyมาให้ปรับเล่น ชิพมันก็ใช้ตัวทั่วๆไปนั่นแหละครับ

เลือกหารุ่นที่มันรองรับ LDAC , aptX-HD , aptX-LL ดีกว่า จะช่วยให้ฟังเพลงผ่านหูฟังไร้สายได้ดีขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

ลองดูครับ

03/05/2018 18:07:16
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Hsung

04/05/2018 09:16:25
346
ถ้าเป้นผมสูงสุดสู่สามัญครับ เน้นสะดวกเป็นหลัก หูฟังขับง่ายเสียงดีตัวเดียวจบ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

04/05/2018 22:12:20
4,282
ถ้ามีเพลงมากๆ มีไฟล์คุณภาพสูงมาก และต้องการคุณภาพเสียงที่ดีมากหน่อย รวมถึงใช้เวลาในการฟังมากพอสมควรในแต่ละวัน ควรเลือกพิจารณา DAP ครับ ถ้าเป็นคนฟังเพลงฉาบฉวย ฟังแป๊บๆ แบบนี้โทรศัพท์ยังคล่องตัวดีกว่าครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ช่วยตัดสินใจ หรือ ช่วยเสนอความคิดด้วยนะครับ"