Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำเรื่อง Noise หน่อยครับ

Blue Guest

02/05/2018 10:40:41
คือผมใช้หูฟัง kz zs6 ต่อกับ Notebook อยู่ครับ ตอนนี้เรื่องจะไม่ไหวกับเสียงซ่าๆเวลาเล่นเพลง หลังจากเพลงจบ 4-5 วินาทีเสียงรบกวนก็หายไป
- ผมลอง เอา kz zs6 ไปต่อ กับ  Iphone, Ipad มันก็ไม่มี Noise
- ผมลองเอา EarPods ของ Apple, Gaming headset[usb] มาต่อกับ Notebook มันก็ไม่มี Noise
- ผมลองเอา Notebook ไปต่อกับปลั๊กที่มี สายดิน กับ ไม่มีสายดิน ปัญหาก็เหมือนเดิม
- ผมไม่มั่นใจ 3 เรื่องนี้คือ 1.หูฟังน่าจะมีค่าโอมห์ต่ำไป 2.สายดินอาจต่อผิดหรือมีปัญหา 3.Board ของ Notebook ผมมีปัญหา

ไม่ทราบมันเกิดจากปัญหาตรงไหนได้บ้าง จะแก้ไขยังไงได้บ้างในงบประมาณที่จำกัด

*** ข้อมูลเพิ่มเติมคือ
1. ชีวิตประจำวันผมใช้แต่ Notebook ไม่ค่อยใช้ไอโฟน, ไอแพด
2. หูฟังเกมมิ่งเอาของน้องมาทดสอบ ถ้าจำเป็นต้องซื้อหูฟังใหม่ก็อยากได้ 3.5mm เพราะเพิ่งซื้อ Sound blaster play3 มา แต่ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยนเป็น usb คงต้องทำใจ

รบกวนขอคำแนะนำในงบที่จำกัดด้วยครับ และขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Draco

02/05/2018 11:32:45
424
ผมเดาว่าปัญหาหลักคือ ข้อ 3
แต่การแก้อาจจะลองแก้แบบข้อ 1 คือหาหูฟังโอห์มสูงขึ้น มาลอง(กับ zs6 ตอนนี้เปิด volume เท่าไหร่คับ) หรือหา usb dac มาใส่แทน

ส่วนตัวถ้าเป็นผมคงเลือกหา usb dac มาใส่เพราะเท่ากับยกระดับคุณภาพเสียงไปเลย  อนาคตหาหูอะไรมาใส่ก็ได้  ดีขึ้นยาวๆเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Blue Guest

02/05/2018 15:40:56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Draco
ผมเดาว่าปัญหาหลักคือ ข้อ 3
แต่การแก้อาจจะลองแก้แบบข้อ 1 คือหาหูฟังโอห์มสูงขึ้น มาลอง(กับ zs6 ตอนนี้เปิด volume เท่าไหร่คับ) หรือหา usb dac มาใส่แทน

ส่วนตัวถ้าเป็นผมคงเลือกหา usb dac มาใส่เพราะเท่ากับยกระดับคุณภาพเสียงไปเลย  อนาคตหาหูอะไรมาใส่ก็ได้  ดีขึ้นยาวๆเลย
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำจริงๆครับ ผมคงต้องไปหาของคนอื่นมายืมทดสอบก่อน ถ้าเพิ่มโอห์มแล้วได้ผล
ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำ inear ที่โอห์มสูงๆในราคาไม่แรงได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

02/05/2018 15:49:44
107
เรื่องสายดินนี่ทดสอบง่ายๆครับ

ลองเล่นเพลงบนโน๊ตบุ๊คโดยไม่เสียบปลั๊กไฟดูครับ ถ้ายังได้ยินNoise อยู่ก็แปลว่าไม่เกี่ยวกับสายดินครับ

บางทีNoiseมันอาจจะวิ่งมาจาก​Hardiskแบบจานหมุนก็มีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Blue Guest

02/05/2018 16:02:46
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - MaxxIE
เรื่องสายดินนี่ทดสอบง่ายๆครับ

ลองเล่นเพลงบนโน๊ตบุ๊คโดยไม่เสียบปลั๊กไฟดูครับ ถ้ายังได้ยินNoise อยู่ก็แปลว่าไม่เกี่ยวกับสายดินครับ

บางทีNoiseมันอาจจะวิ่งมาจาก​Hardiskแบบจานหมุนก็มีครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ สรุปลองแล้วไม่หาย
สรุปน่าจะเป็นที่หูฟังโอห์มต่ำไป หรือไม่ก็ Hardware ของ Notebook แหละครับ =0=
แต่ทำไมใช้หูฟังไอโฟนมันไม่มี Noise เลยสงสัย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

02/05/2018 22:10:44
4,282
อาการที่ใช้หูฟังกับโน๊ตบุ๊คแล้วเกิดน็อยซ์ เกิดจากฮาร์ดแวร์ของโน็ตบุ๊ค ที่มีภาคจ่ายไฟแผ่ไปยังแผงวงจรทั่วทั้งตัว ซึ่งมีทั้งส่วนหน้าจอ ทั้งพัดลม ทั้งไดร์ฟอ่านแผ่นซีดี ทั้งหมดสร้างสัญญาณกวนและส่งผลต่อเสียงครับ และการอ่านไฟล์ของโน็ตบุ๊คก็มีส่วนครับ

การต่อกราวด์ก็ไม่ได้ผล หรือการใช้เครื่องกรองไฟก็ไม่ได้ผลครับ การต่อ USB DAC น่าจะพอช่วยให้ดีขึ้นได้บ้าง อย่าลืมเอาหูฟังตัวอื่นมาเปรียบเทียบกันอีกทีด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Blue Guest

03/05/2018 10:19:30
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - นายมั่นคง
อาการที่ใช้หูฟังกับโน๊ตบุ๊คแล้วเกิดน็อยซ์ เกิดจากฮาร์ดแวร์ของโน็ตบุ๊ค ที่มีภาคจ่ายไฟแผ่ไปยังแผงวงจรทั่วทั้งตัว ซึ่งมีทั้งส่วนหน้าจอ ทั้งพัดลม ทั้งไดร์ฟอ่านแผ่นซีดี ทั้งหมดสร้างสัญญาณกวนและส่งผลต่อเสียงครับ และการอ่านไฟล์ของโน็ตบุ๊คก็มีส่วนครับ

การต่อกราวด์ก็ไม่ได้ผล หรือการใช้เครื่องกรองไฟก็ไม่ได้ผลครับ การต่อ USB DAC น่าจะพอช่วยให้ดีขึ้นได้บ้าง อย่าลืมเอาหูฟังตัวอื่นมาเปรียบเทียบกันอีกทีด้วยครับ
ขอบคุณ คุณมั่นคงนะครับ ผมจะลองเปลี่ยนหูฟังจาก 16 เป็น 32 โอห์มดู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Artvertex

03/05/2018 11:17:14
2
ลองหายืม usb dac มาใส่ดูก่อนครับ FiiO ตัวเล็กๆก็ดีกว่าต่อตรง notebook มหาศาลแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

03/05/2018 13:52:58
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Blue Guest
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ สรุปลองแล้วไม่หายสรุปน่าจะเป็นที่หูฟังโอห์มต่ำไป หรือไม่ก็ Hardware ของ Notebook แหละครับ =0=
แต่ทำไมใช้หูฟังไอโฟนมันไม่มี Noise เลยสงสัย
หูฟังไอโฟนมันคงขับNoiseออกมาไม่ได้แหละครับ

เพราะตัวมันเองก็ไม่ได้แสดงรายละเอียดอะไรได้มากอยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

BIGs

03/05/2018 14:51:13
208
อย่าลืมเช็คเรื่องการตั้งค่าโปรแกรมเล่นเพลงและการตั้งค่าเสียงร่วมด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

RockDragon

03/05/2018 15:23:45
2,893
จากที่ว่ามา - หลังจากเพลงจบ 4-5 วินาทีเสียงรบกวนก็หายไป -

อันนี้เป็นกับทุกเพลงเลยหรือเปล่าครับ ?

ถ้าเป็นกับเพลงเดิมทุกครั้งก็น่าจะเป็นที่ไฟล์เพลงเพลงนั้นอัดมามีเสียงซ่าอยู่พื้นหลัง
ถ้าเป็นกับทุกเพลงเลยก็น่าจะเป็นที่ hardware หรือเซ็ตติ้งของโปรแกรมที่ยังไม่ลงตัว

ส่วนเรื่องหูฟังโอมห์ต่ำ ผมว่าเสียงซ่ามันไม่น่าจะหยุดหลังจากเพลงจบไป 4-5 วินาทีนะ
จากที่ผมเจอมาเสียงซ่ามันจะมีไม่หยุดเลยแบบได้ยินตลอดทุกครั้งที่ไม่มีเล่นเพลงครับ

ในกรณีของจขกท.นี้ผมเดาว่าเป็นที่ไฟล์เพลงอัดมามีเสียงพื้นหลังไม่เงียบพอครับ

ข้อสุดท้ายคือหูฟัง zs6 ได้เสียบฟังผ่าน Sound blaster play3 อยู่หรือเปล่า 
เสียงซ่ามันอาจจะมาจาก decorder ก็ได้แบบว่ามันจะตัดเพาเวอร์หลัง 4-5 วินาทีที่ไม่มีสัญญานเสียงก็เป้นไปได้นะ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Blue Guest

06/05/2018 19:29:02
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Artvertex
ลองหายืม usb dac มาใส่ดูก่อนครับ FiiO ตัวเล็กๆก็ดีกว่าต่อตรง notebook มหาศาลแล้ว
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ตอนนี้รอหูฟังใหม่มาส่งอยู่
ถ้าไม่หายจะลองหา usb dac ครับ ถ้าไม่หายคงต้องเปลี่ยนโน๊ตบุ๊คแล้วทีนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Blue Guest

06/05/2018 19:32:52
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - RockDragon
จากที่ว่ามา - หลังจากเพลงจบ 4-5 วินาทีเสียงรบกวนก็หายไป -

อันนี้เป็นกับทุกเพลงเลยหรือเปล่าครับ ?

ถ้าเป็นกับเพลงเดิมทุกครั้งก็น่าจะเป็นที่ไฟล์เพลงเพลงนั้นอัดมามีเสียงซ่าอยู่พื้นหลัง
ถ้าเป็นกับทุกเพลงเลยก็น่าจะเป็นที่ hardware หรือเซ็ตติ้งของโปรแกรมที่ยังไม่ลงตัว

ส่วนเรื่องหูฟังโอมห์ต่ำ ผมว่าเสียงซ่ามันไม่น่าจะหยุดหลังจากเพลงจบไป 4-5 วินาทีนะ
จากที่ผมเจอมาเสียงซ่ามันจะมีไม่หยุดเลยแบบได้ยินตลอดทุกครั้งที่ไม่มีเล่นเพลงครับ

ในกรณีของจขกท.นี้ผมเดาว่าเป็นที่ไฟล์เพลงอัดมามีเสียงพื้นหลังไม่เงียบพอครับ

ข้อสุดท้ายคือหูฟัง zs6 ได้เสียบฟังผ่าน Sound blaster play3 อยู่หรือเปล่า 
เสียงซ่ามันอาจจะมาจาก decorder ก็ได้แบบว่ามันจะตัดเพาเวอร์หลัง 4-5 วินาทีที่ไม่มีสัญญานเสียงก็เป้นไปได้นะ

เป็นทุกครั้ง ทุกเพลง ทุกคลิปเลยครับ ทั้ง youtube หรือ media player
พอเปิดฟังยูทูปเสียงซ่ามา พอ pause กลางคลิป รอ 4-5 วิเสียงซ่าหาย พอกด play ก็มาใหม่เหมือนเดิม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Blue Guest

06/05/2018 19:34:02
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - BIGs
อย่าลืมเช็คเรื่องการตั้งค่าโปรแกรมเล่นเพลงและการตั้งค่าเสียงร่วมด้วยครับ
ครับผม ^^ เช็คแล้ว
ปัญหาน่าจะเกิดจาก hardware ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

06/05/2018 19:41:06
4,282
ผมก็คาดว่ามาจากฮาร์ดแวร์ครับ เพราะโน้ตบุ๊คนั้นมีการกวนจากไฟฟ้าได้ง่าย กว่าที่จะผ่านออกมาเป็นอนาลอกออกช่องหูฟัง เสียงน๊อยซ์น่าจะมาเพียบเลย นอกจากว่าจะถึงเอาสัญญาณดิจิตอลออกมาอย่างเดียว มาเข้า dac usb ภายนอก แบบนี้ทำได้เลย และคาดว่าน๊อยซ์จะหายแน่นอนครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Blue Guest

10/05/2018 19:45:00
ตอนนี้ผมได้หูตัวใหม่ Impedance จาก 16 ohms เป็น 32 ohms
ผลที่ได้คือ Noise ลดลงมากจนแทบไม่ได้ยิน (แต่ยังมีอยู่)
แค่นี้ก็รู้สึกพอใจกับการฟังเพลงแล้วครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ สำหรับคำแนะนำ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

MaxxIE

10/05/2018 19:56:30
107
ยินดีด้วยครับผม

ว่าแต่ได้หูฟังรุ่นไหนมาเหรอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Draco

10/05/2018 23:29:04
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Blue Guest
ตอนนี้ผมได้หูตัวใหม่ Impedance จาก 16 ohms เป็น 32 ohms
ผลที่ได้คือ Noise ลดลงมากจนแทบไม่ได้ยิน (แต่ยังมีอยู่)
แค่นี้ก็รู้สึกพอใจกับการฟังเพลงแล้วครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับ สำหรับคำแนะนำ
แหม  สักวันต้องจัด USB DAC นะคับ  แล้วจะรู้ว่าแค่ Background noise แม้จะขนาดที่ไม่ค่อยได้ยินแล้วมันน้อยลงได้อีก  มันทำให้ฟังเพลงดีขึ้นขนาดไหน :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยแนะนำเรื่อง Noise หน่อยครับ"