Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาตัดแปะ....การยกเลิกพยัญชนะไทยสมัยจอมพล ป.

เหน่งบา

27/04/2018 13:36:35
1,866

จอมพล ป.สั่งลดพยัญชนะไทยเอาใจญี่ปุ่นกับเยอรมัน(ช่วงที่เราเข้าร่วมกับฝ่ายอักษะยุคสงครามโลกครั้งที่สอง) เพราะตัวอักษรไทยมีเยอะเกิน จำลำบาก และสั่งเปลี่ยนแปลงภาษาไทยด้วย เช่นสรรพนามแทนตัวเอง ให้จำกัดเหลือแค่คำว่า ฉัน (บุคคลที่หนึ่ง) และ ท่าน(บุคคลที่สอง) คำลงท้ายเหลือแค่ จ้ะ(ออกเสียงคล้ายหย่ะ(yes)ของเยอรมัน) ไม่งั้นแค่สรรพนามแทนตัว เรามีเยอะมาก ตั้งแต่ กู ข้า ผม ข้าพเจ้า ข้อย ฉัน มึง เอ็ง ไอ้ ฯลฯ

เรื่องลดพยัญชนะ มีเกร็ดเล่าว่า ปราชญ์ของแผ่นดินสยาม พระยาอนุมานราชธน ทักท้วงท่านผู้นำ ว่าพยัญชนะมิได้มีไว้ให้สวยงามหลากหลายอย่างเดียว หากแต่บอกที่มาและความหมายที่แตกต่างกันด้วย ท่านผู้นำที่มีอำนาจล้นฟ้า ถามกลับอย่างไม่พอใจว่า ต่างกันตรงไหน ก็ออกเสียงเหมือนกัน พระยาอนุมานฯท่านยกตัวอย่างตอบกลับได้อย่างแสบไส้ว่า คำว่านายกรัฐมนตรี ถ้าไม่มี ฐ(ซึ่งจอมพล ป.ให้ยกเลิก) แล้วใช้ ถ แทน ความหมายมันจะไม่ใช่หัวหน้าของคณะรัฐมนตรี จอมพล ป.ถามว่า แล้วแปลว่าอะไร พระยาอนุมานราชธนท่านเฉลยว่า หัวหน้าคนขับรถ!!! ๕๕๕

ข้อมูลจาก มัดเซ่อ(มาสเตอร์)ชาตรี อนุเธียร(โสด)ครับ ^ ^

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

27/04/2018 13:42:37
1,866

มัดเซ่อชาตรียกตัวอย่างว่า ถ้าเป็นฉากบู๊ แล้วต้องใช้ภาษาไทยวิบัติที่โดนบังคับให้ใช้ ยิ่งมันส์หยดครับ
"ท่่านมาเจอกับฉันวันนี้ ไม่ฉันก็ท่านได้ตายกันไปข้างหนึ่งละจ้ะ ตกลงไหมจ๊ะ?"
คำตอบต้องเขียนว่า "จ้ะ ฉันรอวันนี้มานานแล้ว"
.....T^T
สมัยนั้น บรรดานักเขียน เลิกอาชีพเป็นการชั่วคราวกันแทบทั้งวงการครับ เรื่องนี้ ครู ป.อินทรปาลิตก็เคยเขียนถึง และมีการเอามากระแนะกระแหนในหัสนิยายสามเกลอของท่านด้วย

ภาพประกอบนี่อยู่ที่หน้าศาลพระกาฬ ลพบุรีบ้านผมเอง 
ตัวอย่างภาษาไทยที่โดนตัดพยัญชนะบางตัวที่พ้องเสียงเวลาเป็นตัวสะกดออก ซึ่งเขาเก็บไว้เป็นหลักฐานทางประวัติศาสตร์ ไม่ได้แก้ให้เป็นปัจจุบัน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

หูทองเหลือง

27/04/2018 19:00:56
2,052

ถ้าการลดพยัญชนะไทยมีผลมาถึงปัจจุบัน วิชาภาษาไทยของเราคงจะเรียนง่ายขึ้นนะครับ555 

พออ่านเรื่องที่คุณเหน่งบาเอามาลง ผมนึกถึงภาษาลาวขึ้นมาทันทีเลยครับ

ผมชอบภาษาลาวตรงที่ความเรียบง่าย ลาวมีภาษาพูดที่ใกล้เคียงกับไทยที่สุด แต่มีพยัญชนะแค่ 26 ตัว และเขียนใกล้เคียงกับไทยมาก

และมีพยัญชนะบางตัวของไทยที่ลาวไม่ใช้ เช่น ฉ ใช้ ส  ช ใช้ ซ  และ ร ใช้ ฮ แทน เสียงพยัญชนะจึงน้อยลงไปอีก

ดังนั้นถ้าคนไทยอยากเรียนภาษาลาว จึงไม่ใช่เรื่องยาก โดยเฉพาะคนไทยอีสานที่อยู่ใกล้ฝั่งแม่น้ำโขง เพราะผมว่าเราพูดภาษาเดียวกันอยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

หูทองเหลือง

27/04/2018 19:09:45
2,052

ลองหัดอ่านภาษาลาวโดยไม่ต้องเรียนดูสิครับ ง่ายๆจากธนบัตรลาว ผมเชื่อว่าทุกท่านอ่านออก
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

27/04/2018 21:23:07
1,866
ขอบคุณที่เอาข้อมูลดีๆมาร่วมกระทู้ครับท่านหูทองเหลือง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ake9199

28/04/2018 00:22:27
228
สาระล้วนๆ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เหน่งบาตัดแปะ....การยกเลิกพยัญชนะไทยสมัยจอมพล ป."