Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การชาร์จไฟผ่าน power bank กับ อะแดปเตอร์

harugo

18/04/2018 01:27:58
มันต่างกันไงครับ เห็นบางคนบอกว่า ชาร์จผ่าน power bank จะทำให้แบตเสื่อมช้าลงจริงไหม?

แล้วทำไมชาจผ่านอะแดปเตอร์แล้วเล่นมือถือไปด้วยเขาว่ากันว่ามือถืออาจระเบิดคามือ แล้วถ้าชาร์จผ่าน power bank แล้วเล่นไปด้วยละจะระเบิดไหม?

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

18/04/2018 15:12:00
1,057
สามารถใช้ได้ปกติครับ  อยู่ที่ความถี่ของการชาร์จมากกว่าครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo.

18/04/2018 15:21:56
1,368
power bank ไฟมันเดินนิ่งกว่าไงครับ  บางคนปลั๊กพ่วงตัวเดียวเสียบทั้งพัดลม ทีวี ลำโพง

แบตจะเสื่อมเร็วเสื่อมช้า ขึ้นอยู่กับรอบ circle มัน แล้วพยายามอย่าให้แบตเหลือน้อยๆถึงหมดแล้วค่อยชาร์จครับ

ถ้าใช้อแดปเตอร์  สาย ที่มีมาตราฐาน ไม่ระเบิดหรอกครับ  ส่วน power bank ก็ดูยี่ห้อที่มันมีมาตราฐานหน่อยครับ  พวกโนเนม จีนแดง ขายถูกมากๆ พวกนี้เลี่ยงไปเลย 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Hsung

19/04/2018 15:20:51
346
ไม่มีไรเหตุผลอะไรมากหรอกครับ เสียบไปเล่นไป มันทำให้เล่นได้นาน ส่วนที่ร้อนของโทรศัพท์หลักๆ มีแหล่งกำเนิด 2 ส่วน

แบตก็ส่วนนึง อีกส่วนคือจอ พอใช้ไปชาร์จไป แบตก็ร้อนไม่มาก เพราะไปส่วนใหญ่มาจากภายนอก แต่จอไม่มีใครช่วยยิ่งใช้นานยิ่งร้อน

ถ้าเคสระบายไม่ดีก็อาจพังได้ แต่อดีตที่ผ่านได้ยินแต่เรื่องแบตระเบิด คงเป็นเพราะสมัยก่อนเราซื้อมือถือรุ่นที่เปลี่ยนแบตได้

แล้วใไปซื้อแบตราคาถูกที่ไม่มีระบบป้องกันความร้อนในตัวแบต หรือระบบป้องกันความร้อนมันเฟล เลยระเบิดขึ้นได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

19/04/2018 15:32:29
107
เพราะPowerbank ส่วนมากมันจะปล่อยกระแสได้ต่ำกว่าAdapter ไงครับ ทำให้ความร้อนเกิดที่ตัวแบตน้อยกว่า ชาร์จก็ช้ากว่าด้วยครับ

ถ้าไม่อยากให้เสื่อมเร็ว สำหรับมือถือผมว่าชาร์จที่ 5V 1A น่าจะเซฟสุด
หยิกหู 0
แจกหู 0
"การชาร์จไฟผ่าน power bank กับ อะแดปเตอร์"