Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Shanling M1 มีอัพเดตใหม่ FW 4.3 เสียงเหมือนได้ฟังการแสดงสด รายละเอียดมาเต็ม แต่กินแบตเพิ่มครับ

Sakura Art

28/03/2018 22:03:12
23

Shanling M1 เพิ่งมีอัพเดต FW เป็น 4.3 เมื่อวันที่ 15 มีนาคมที่ผ่านมาครับ

ปรับปรุงเสียงไปเยอะมาก เหมือนได้เครื่องเล่นที่ขยับข้ามรุ่นขึ้นมาเลย เสียงดีเกินราคาแล้วครับ

ฟังแล้วเหมือนได้ฟังการแสดงสด รายละเอียดมาเต็มเหมือนจริง เสียงดังฟังชัด สามารถแยกเสียงได้ดีว่ามีกี่คน มีเครื่องดนตรีวางตรงไหนบ้างอย่างละเอียด

เสียงเครื่องดนตรีเปลี่ยนไป ปรับให้เหมือนของจริงมากๆ มีความใส และชัดเจนดี

รายละเอียดของเสียงก็ดีมากขึ้นไปอีกขั้น รายละเอียดเล็กๆ น้อยๆ ถูกดึงขึ้นมาหมดเลย ไม่ว่าจะเป็นเสียงเบาอยู่ไกลออกไปก็ถูกดึงขึ้นมาหมด บางเสียงที่อยู่ไกลๆ ผมยังไม่รู้เลยว่าใส่เข้ามาด้วย

เวทีเสียงก็ดี เพลงไหนเวทีเสียงกว้างมากแค่ไหน ก็จะกว้างให้ตรงตามการออกแบบของคนทำเพลง

เบสมาเป็นลูกใหญ่ กระแทรกแรง แต่ฟังสบาย ไม่ปวดหู ต่างจาก FW รุ่นแรกๆ
ข้อเสีย เท่าที่ใช้งานมาเกือบครึ่งเดือน เครื่องจะอุ่นขึ้น แบตหมดเร็วขึ้นนิดหน่อย แต่ก็ถือว่าคุ้มกับคุณภาพเสียงที่เพิ่มขึ้นอย่างมากครับ ถ้าใช้งานทั่วไป แบตก็เหลือๆ อยู่แล้วครับ

ผมใช้ Shanling M1 + หูฟัง JH 16 Pro ในการทดสอบนะครับ
เขาพัฒนาระบบเสียง Shanling M1 ขึ้นไปหลายขั้น อาจจะเพราะมีรุ่นใหม่อย่าง M0 มาแทนที่แล้วครับ หรือเอาไว้ใช้แค่ภายในก็ไม่แน่ใจครับ

ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ

โหลด FW 4.3 ได้จากตรงนี้เลยครับ (ไม่มีในเว็บหลัก)
http://www.shanling.com/Source/M1/M1%204.3%20Firmware%20file(%E5%9B%BA%E4%BB%B6%E5%8D%87%E7%BA%A7%E5%8C%85%EF%BC%89.zip
ลิงค์สำรอง
โหลด FW รุ่นก่อนหน้า
วิธีอัพเดต
ให้โหลดไฟล์ FW แล้วนำไฟล์ update.upt ไปใส่ไว้ใน SD Card แล้วกดอัพเดตครับ
ตั้งค่าระบบ > อัพเดตระบบ > กดยืนยัน
วิธีแก้ไข กรณีอัพเดตไม่ผ่าน
ให้นำไฟล์ update.upt (ต้องใช้ชื่อนี้) ของ FW รุ่นก่อนมาใส่ใน SD Card
เสียบ SDCard เข้าเครื่อง แล้วกดปุ่มรีเซ็ตค้างไว้ 10 วินาที เครื่องจะดึง FW ใน SD Card มาล้างเครื่องใหม่ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

mama18

13/06/2019 12:21:29
0
พึ่งสั่ง Shanling M1 ไปกำลังรอรับของอยู่ อยากทราบว่า FW เวอร์ชั่นไหนเสียงดีสุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เอกพง

13/06/2019 16:08:31
Shanling M1 กับ M0 ต่างกันยังไงครับ
ตัวไหนดีกว่ากันครับ
หยิกหู 0
"Shanling M1 มีอัพเดตใหม่ FW 4.3 เสียงเหมือนได้ฟังการแสดงสด รายละเอียดมาเต็ม แต่กินแบตเพิ่มครับ"