Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่อง phono กับ line ในเครื่องเล่นแผ่นเสียง

Nmmm

24/03/2018 15:29:19
1

รบกวนพี่ๆ อีกรอบนะคะ พอดีพึ่งลองหัดเล่นเทิร์น
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับสวิต phono / line 
เข้าใจว่าถ้าจะต่อเทิร์นกับลำโพง ต้องเลือกเป็น line
ถ้าผลักมาเป็นฝั่ง phono นี่เอาไว้ต่อกับ amp (ที่มี phono) ไปลำโพง ใช่ไหมคะ แล้วเสียงที่ได้จาก
turntable (phono) > phono amp > speaker ต่างกับ turntable (line) > speaker ยังไงคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Artnoi

24/03/2018 17:11:41
425
คร่าวๆนะครับ Phono คือสัญญาณจากหัวเข็มครับมันจะเบามาก (เบาเหมือนสัญญาณจากไมโครโฟนนาะครับ) ปกติต้องเข้า preamp ให้ออกมาเป็น line-level ก่อน  จากนั้นจึงนำสัญญาณ line-level (จากปรี หรือ dac) เข้า power amplifier สำหรับลำโพงพาสซีฟ หรือก็เอาเข้า active monitors ได้เลยครับไม่ผ่าน power amp เพราะในลำโพงแอคทีฟมีให้อยู่แล้ว

ปล สัญญาณ line ไม่มีค่าตายตัวนะครับ บางค่ายบอก 2Vrms (DAC ส่วนใหญ่เอาท์พุท 2Vrms) บางค่ายบอก -10dBV (0dBV=1V)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Artnoi

24/03/2018 17:14:07
425
อ้างอิง : ถามเรื่อง phono กับ line ในเครื่องเล่นแผ่นเสียง - Nmmm

รบกวนพี่ๆ อีกรอบนะคะ พอดีพึ่งลองหัดเล่นเทิร์น
มีข้อสงสัยเกี่ยวกับสวิต phono / line 
เข้าใจว่าถ้าจะต่อเทิร์นกับลำโพง ต้องเลือกเป็น line
ถ้าผลักมาเป็นฝั่ง phono นี่เอาไว้ต่อกับ amp (ที่มี phono) ไปลำโพง ใช่ไหมคะ แล้วเสียงที่ได้จาก
turntable (phono) > phono amp > speaker ต่างกับ turntable (line) > speaker ยังไงคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ถ้าการต่อแบบที่กล่าวมาต่างกันไหม ก็ต่างที่ถ้าคุณเลือกเอาเอาท์พุทออกมาแบบ phono ตุณจะต้องใช้อุปกรณ์ต่างๆรวมถึงสายเพิ่ม แต่ถ้าเอาออกเป็น line คุณก็ใช้ built-in preamp stage ในเทิร์นเทเบิลไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Nmmm

24/03/2018 17:53:24
1
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ค่าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเรื่อง phono กับ line ในเครื่องเล่นแผ่นเสียง"