Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไมสาย aux อัพเกรดถึงทำให้คุณภาพเสียงของลำโพงมันดีขึ้นหรอครับ ?

Oyomonz

17/03/2018 12:13:31
3
อันนี้ถามเอาเป็นความรู้นะครับ คือแค่สงสัยว่า ปกติลำโพงที่ฟังอยู่ประจำ มันก็จะมีเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของมันใช่ไหมครับ แล้วถ้ามีสาย aux ที่อัพเกรดแล้ว มันจะทำให้เสียงดีขึ้นหรือว่ายังไงอ่ะครับ คือกำลังงงว่า ถ้าที่ฟังอยู่มันคือขีดความสามารถที่ลำโพงทำได้แล้ว สายพวกนี้จะช่วยบูสเสียงขึ้นมาหรอครับ ?

อย่าว่าผมเลยยยย ผมไม่รู้เรื่องงงง 55555555555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Number9IX

17/03/2018 12:42:51
51
เอาเป็นว่าเสียงเปลี่ยนไปจากเดิมละกันครับ แต่ไม่เยอะถึงกับเปลี่ยนลักษณะเดิมของลำโพงครับ เหมือนเติมอะไรไปนิดๆหน่อยๆ
ส่วนเสียงดีขึ้นหรือไม่ อันนี้แล้วแต่คนเลยครับว่าชอบแบบไหน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Ahura

17/03/2018 13:00:08
1,663
คุยกันแบบพื้นฐาน สายเชื่อมต่อทุกเส้นล้วนแล้วแต่เป็น "อุปสรรค" ในการเหนี่ยวนำไฟฟ้าและสัญญาณเสียงครับ
เช่น สายสต๊อคหรือสายติดอุปกรณ์อาจใช้ทองแดงทั่วๆไปเพื่อลดต้นทุนสินค้า
แต่สายอัพเกรดคือการใช้วัสดุที่ดีที่สุด เทคโนโลยีการผลิตที่ดีที่สุด "อุปสรรค" มันเลยน้อยลงครับ
ซึ่งส่งผลให้เสียงที่ออกมามันไม่อั้น ไม่เบลอ ไหลลื่นมากยิ่งขึ้น เปรียบเหมือนการเปลี่ยนท่อประปาที่ใหญ่ขึ้นน้ำจึงไหลสะดวก ไหลแรงขึ้นครับ

ส่วนเรื่องขีดความสามารถที่ทำได้ น่าจะต้องคุยกันยาว 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Oyomonz

17/03/2018 13:30:02
3
อ๋อออ อธิบายมาอีกเยอะ ๆ ก็ได้ครับ ชอบอ่าน 5555555555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

17/03/2018 21:19:36
4,282
สาย Aux ที่ใช้อัพเกรดระหว่างลำโพงกับ Source ที่ใช้ หรือแม้แต่ระหว่างลำโพงไปลำโพงก็มีผลต่อคุณภาพเสียงครับ เหตุที่ทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นเป็นเพราะว่า สายที่นำมาใช้อัพเกรด จะมีคุณภาพสูงกว่าสายที่แถมมาครับ คุณภาพตัวนำที่ดีกว่า อย่างเช่นทองแดงปลอดออกซิเจน OFC (Oxygen free copper) พวกนี้ก็นำสัญญาณไปปลายทางได้ดีกว่า

ขนาดหน้าตัดของสายที่โตกว่าก็มีผลให้คุณภาพเสียงดีขึ้นกว่าเช่นกัน แต่ทั้งนี้ต้องบอกว่า บรรดาสายอัพเกรดที่ทำออกมานั้นมีหลายระดับคุณภาพ บางเส้นต่อแล้วเหมือนไม่ต่อ บางเส้นต่อแล้วดีขึ้นมาก ซึ่งเรื่องสายเหล่านี้ต้องหาข้อมูลเพิ่มกันอีกทีครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tintin3274

17/03/2018 22:41:01
2
ลองชมคลิปนี้ดูครับผม =w=

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

jurayi1992

17/03/2018 22:43:18
1
สำหรับผมนั้นที่เราฟังๆกันอยู่ผมว่าจะพูดว่าเสัยงดีคือคุณภาพดีซะทีเดียวนะ เพราะเชื่อไหมครับว่าสัญญาน Digital มี noise immune ที่ดีกว่าสัญญาน analoque มากๆครับซึ่งนั้นทำให้ signal to noise ratio ของ digital นั้นดีกว่าในการจะส่งสัญญานไปที่ output แต่คนส่วนใหญ่กลับชอบที่จะฟังที่เป็น analoque มากกว่าเพราะว่าเสียงดีกว่า (แต่คุณภาพ digital ดีกว่านะ) เพราะงั้นการที่เราเปลี่ยนสาย AUX หรือสายอะไรก็แล้วแต่กับเครื่องเสียงของเรา มันทำให้ impedance , parameter, tranfer fntion ของ อุปกรณ์ของเรามันเปลี่ยนไปในทางที่เราชอบมันมากขึ้นมากกว่าครับ สายอัพเกรดที่แพงกว่าตอนนี้อีก สองเท่า หรือ สิบเท่า คุณก็อาจจะฟังไม่ชอบเท่าอัพเกรดทีีเป็นตัวนี้ก็ได้ครับ
เป็นความเห็นปนๆกะวิชาการนิดๆนะครับ 555+

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สงสัย

17/03/2018 22:57:27
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - jurayi1992
สำหรับผมนั้นที่เราฟังๆกันอยู่ผมว่าจะพูดว่าเสัยงดีคือคุณภาพดีซะทีเดียวนะ เพราะเชื่อไหมครับว่าสัญญาน Digital มี noise immune ที่ดีกว่าสัญญาน analoque มากๆครับซึ่งนั้นทำให้ signal to noise ratio ของ digital นั้นดีกว่าในการจะส่งสัญญานไปที่ output แต่คนส่วนใหญ่กลับชอบที่จะฟังที่เป็น analoque มากกว่าเพราะว่าเสียงดีกว่า (แต่คุณภาพ digital ดีกว่านะ) เพราะงั้นการที่เราเปลี่ยนสาย AUX หรือสายอะไรก็แล้วแต่กับเครื่องเสียงของเรา มันทำให้ impedance , parameter, tranfer fntion ของ อุปกรณ์ของเรามันเปลี่ยนไปในทางที่เราชอบมันมากขึ้นมากกว่าครับ สายอัพเกรดที่แพงกว่าตอนนี้อีก สองเท่า หรือ สิบเท่า คุณก็อาจจะฟังไม่ชอบเท่าอัพเกรดทีีเป็นตัวนี้ก็ได้ครับ
เป็นความเห็นปนๆกะวิชาการนิดๆนะครับ 555+

อ่านแล้วสงสัยครับ สุดท้ายแล้วเพลงที่เราฟังกันปกติมันก็ต้องแปลงเป็นอนาล็อกโดย DAC เพื่อไปขับหูฟังหรือลำโพงอยู่แล้วนี่ครับ มันมี การฟังแบบดิจิตอล ด้วยหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

17/03/2018 23:00:03
107
ดีขึ้นหรือเปล่าไม่รู้  แต่มันเปลี่ยนแน่ๆ ถ้าสายที่เอามาใช้ไม่เหมือนของเดิมที่ถอดออก

ส่วนจะเปลี่ยนไปในแบบที่เราชอบหรือเปล่า นั่นก็ขึ้นอยู่กับรสนิยมในการฟังของแต่ละบุคคลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

RockDragon

17/03/2018 23:04:59
2,893
ผมไม่ขออธิบายแต่จะมาเปรียบเทียบให้ก็แล้วกันนะ

คือมันก็เหมือนกับสายหัวเทียนของเครื่องยนต์ พอเราเอาสายที่ดีกว่ามาใช้แทนสายเดิมๆ หัวเทียนก็จะจุดระเบิดได้แรงกว่าครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

17/03/2018 23:16:02
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - สงสัย
อ่านแล้วสงสัยครับ สุดท้ายแล้วเพลงที่เราฟังกันปกติมันก็ต้องแปลงเป็นอนาล็อกโดย DAC เพื่อไปขับหูฟังหรือลำโพงอยู่แล้วนี่ครับ มันมี การฟังแบบดิจิตอล ด้วยหรอครับ
ผมว่าน่าจะอธิบายมาไม่ครบถ้วนครับ ก็เลยทำให้สงสัยว่าจริงๆคืออะไรกันแน่น่ะครับ 55

ตอนนี้เพลงต่างๆแยก source ออกเป็น 2 ประเภท

- source ที่เป็นอนาลอกแท้ๆ เช่น เทปรีล เครื่องเล่นแผ่นเสียง หรือเทปคาสเซ็ทต์ หรือวิทยุ FM พวกนี้สร้างขึ้นแบบเป็นอนาลอกและเล่นกลับแบบอนาลอก

- source ที่สร้างขึ้นและบันทึกแบบดิจิตอล เช่น แผ่นซีดี ไฟล์เพลง การสตรีมมิ่งเพลง internet radio พวกนี้เป็นรูปแบบดิจิตอล แต่ต้องทำการถอดรหัสจากดิจิตอลไปเป็นอนาลอกก่อนจะรับฟังอีกที

ก็น่าจะมีแค่นี้ครับ เพราะยังไงก็ต้องถอดรหัสจากดิจิตอลไปเป็นอนาลอกก่อนอยู่ดี

ซึ่งสายสัญญาณต่างๆนั้นเป็นฮาร์ดแวร์ที่ใช้ถ่ายทอดสัญญาณเสียงอนาลอกให้ดีขึ้นตามแต่เทคโนโลยีของแต่ละค่ายผู้ผลิตจะคิดค้นออกมา ใครคิดเก่งเสียงก็ดี ใครไม่เก่งเสียงก็งั้นๆ ครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไมสาย aux อัพเกรดถึงทำให้คุณภาพเสียงของลำโพงมันดีขึ้นหรอครับ ?"