Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ในเมืองไทยจะหาซื้อ High-end Tube ได้ที่ไหนบ้างครับ

JJY

13/03/2018 18:53:00
11
ตามหา Tung-Sol 5998 กับ Mullard ECC31 อยู่ครับ ไม่อยากทอยเต๋าใน Ebay เคยซื้อตัวอื่นมาแล้วไม่มีเสียงครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ชัยฤกษ์ บุญเจริญ

13/03/2018 20:15:18
ลองถามคนนี้ดูครับ

https://www.facebook.com/yanyong.chaicharoen
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

13/03/2018 20:36:32
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ชัยฤกษ์ บุญเจริญ

https://www.facebook.com/yanyong.chaicharoen
ตามนี้เลยครับ ท่านนี้เป็นนักเล่นและนักเขียนตัวยงชื่อยรรยง สายวินเทจแบบลึกๆเลยครับ

ส่วนการซื้อหลอดในอีเบย์นั้น จริงๆไม่ถึงกับวัดดวงครับ ส่วนตัวผมซื้อคนขายฟีดแบ็ค 100% เป็นหลัก แต่ถ้าพลาดจริงๆ อีเบย์ก็ยังสามารถเรียกเงินคืนได้ โดยทำตามคำแนะนำในการพิสูจน์ว่าหลอดเสียจริงๆ ต่อให้คนขายบอกว่า no return ยังไงก็เอาเงินคืนได้ถ้าของนั้นเสีย

ผมเคยเจอคนขายหลอกเต็มๆว่าลำโพงนั้นดี ปรากฏว่ามาถึงมือผมเสียงมันแตกและสภาพชำรุด ผมแจ้งทางอีเบย์ส่งหลักฐานครบถ้วน สุดท้ายอีเบย์ตัดสินให้คืนเงิน 90000 บาท แถมลำโพงคนขายไม่เอาคืนอีก 555

ส่วนพวกหลอดก็เหมือนกัน เคยเจอหลอดปลอม สุดท้ายก็พิสูจน์ให้อีเบย์เห็นว่ามันเป็นของปลอม ก็ได้เงินคืนครบๆเหมือนกัน แต่อย่างว่าครับ ท่านใดขี้เกียจปวดหัว อย่าได้ซื้อของที่มีราคาค่างวดจากอีเบย์ก็ดี แต่ผมเองพวกชอบวัดดวง เหตุที่ต้องวัดเพราะบางอย่างมันหาไม่ได้จริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

JJY

13/03/2018 20:58:01
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - ชัยฤกษ์ บุญเจริญ

ตามนี้เลยครับ ท่านนี้เป็นนักเล่นและนักเขียนตัวยงชื่อยรรยง สายวินเทจแบบลึกๆเลยครับ

ส่วนการซื้อหลอดในอีเบย์นั้น จริงๆไม่ถึงกับวัดดวงครับ ส่วนตัวผมซื้อคนขายฟีดแบ็ค 100% เป็นหลัก แต่ถ้าพลาดจริงๆ อีเบย์ก็ยังสามารถเรียกเงินคืนได้ โดยทำตามคำแนะนำในการพิสูจน์ว่าหลอดเสียจริงๆ ต่อให้คนขายบอกว่า no return ยังไงก็เอาเงินคืนได้ถ้าของนั้นเสีย

ผมเคยเจอคนขายหลอกเต็มๆว่าลำโพงนั้นดี ปรากฏว่ามาถึงมือผมเสียงมันแตกและสภาพชำรุด ผมแจ้งทางอีเบย์ส่งหลักฐานครบถ้วน สุดท้ายอีเบย์ตัดสินให้คืนเงิน 90000 บาท แถมลำโพงคนขายไม่เอาคืนอีก 555

ส่วนพวกหลอดก็เหมือนกัน เคยเจอหลอดปลอม สุดท้ายก็พิสูจน์ให้อีเบย์เห็นว่ามันเป็นของปลอม ก็ได้เงินคืนครบๆเหมือนกัน แต่อย่างว่าครับ ท่านใดขี้เกียจปวดหัว อย่าได้ซื้อของที่มีราคาค่างวดจากอีเบย์ก็ดี แต่ผมเองพวกชอบวัดดวง เหตุที่ต้องวัดเพราะบางอย่างมันหาไม่ได้จริงๆครับ
เฮียมีเจ้าประจำใน Ebay มั้ยครับ พวกหลอดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

13/03/2018 22:15:38
4,282
เจ้าประจำในอีเบย์ผมไม่มีครับ เพราะคนขายแต่ละรายส่วนมากถนัดหาหลอดเบอร์ไม่เหมือนกัน ยี่ห้อไม่เหมือนกัน อย่างพวก Mullard กับ Telefunken ผมสังเกตุดูคนขายส่วนใหญ่ก็มีแต่ยี่ห้อนี้แต่ไม่มียี่ห้อนั้น อย่างพวกหลอด Nos เก่าๆของ RCA 12AX7 ผมก็หาพวก Nos ปี 195x-196x ราคาหลอดเท่าหัวแม่โป้งซัดไปเกินครึ่งหมื่น 555 เจอใครจังหวะไหนมีหลอดอะไรดีๆ ผมซื้อหมดครับ

จริงๆผมยังแนะนำให้เลือกคนขายหลอดที่ขายในอีเบย์นี่แหละ แต่เลือกเจ้าที่ฟีดแบ๊คต้องสูงจริงๆ เพราะเค้าทำเป็นอาชีพจริงๆ และต้องไม่ลืมว่าหลอดวินเทจหรือหลอดดีๆยุคก่อนๆ มันผลิตที่ต่างประเทศ การที่จะหาหลอดดีๆแต่อยู่ในไทย บางทีก็ยากกว่าครับ นอกจากคนสะสมหลอดในไทยจริงๆ

การเทสหลอดก็สำคัญ คนขายที่ดีจริงๆจะเทสและบอกหมดว่าใช้เครื่องอะไรเทส และได้ค่าหลังการเทสหลอดเท่าไหร่ และราคาก็ขึ้นลงกับความสดของหลอดจริงๆ และที่ต้องระวังคือคนขายหลอดจากไต้หวัน ฮ่องกง หรือจีน  เพราะหลอดพวกนี้มีแอบทำใหม่ให้เก่า สกรีนบนหลอดคมชัดเกินไป ขูดไม่ยอมลอก พวกนี้ราคาถูก แต่ซื้อแล้วเจ็บใจว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

JJY

13/03/2018 22:32:48
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - นายมั่นคง

การเทสหลอดก็สำคัญ คนขายที่ดีจริงๆจะเทสและบอกหมดว่าใช้เครื่องอะไรเทส และได้ค่าหลังการเทสหลอดเท่าไหร่ และราคาก็ขึ้นลงกับความสดของหลอดจริงๆ และที่ต้องระวังคือคนขายหลอดจากไต้หวัน ฮ่องกง หรือจีน  เพราะหลอดพวกนี้มีแอบทำใหม่ให้เก่า สกรีนบนหลอดคมชัดเกินไป ขูดไม่ยอมลอก พวกนี้ราคาถูก แต่ซื้อแล้วเจ็บใจว่างั้น 555
โอ้ ขอบคุณเฮียแล้วก็ทุกท่านครับ เป็นความรู้มากครับ คงต้องไปหาศึกษาวิธีอ่านค่าเทสของหลอดต่อเพื่อดูความสด คู่นึงเป็นหมื่น ไม่อยากเจ็บแบบเฮียครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

13/03/2018 22:40:23
4,282

ตัวอย่างหลอด 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

13/03/2018 22:51:13
4,282
http://oldstockaudio.blogspot.com/2011/08/12ax7-black-plate-review-usa-tubes-as.html

ลองอ่านรีวิวหลอด 12AX7 ดูครับ ผมอ่านไปอ่านมาเจอ JRC เกรดทหาร ผลิตโดย RCA ปี 1950 ต้นๆ พออ่านเสร็จก็ไปไล่หาซื้อ ไปเจอหลอดนึงเกือบ 7000 บาท เล่นเอากัดฟันจนคลอนไปหมด 555

คือเวลาเล่นซิสเต็มวินเทจแล้ว สิ่งที่ฟังแล้วงี่เง่าที่สุดคือการพยายามต้องไปหาหลอดที่ใช้ในยุคนั้นๆ หรืออุปกรณ์พวกลำโพงหรือเทิร์นในปีนั้นๆๆ พอไปหาหลอดในปีที่ไล่เรี่ยกับอายุของแอมป์หลอด สุดท้ายก็ไม่พ้นต้องไปหาหลอด Nos (อธิบายสำหรับท่านที่ไม่ทราบ มันย่อมาจาก New Old stock ครับ)

พอเป็นหลอดที่หายาก และเงื่อนไขว่าต้องเป็น Nos ไม่มีอะไรรับประกันได้ว่ามันจะแท้หรือไม่แท้นอกจากวัดดวงกับคนขายดื้อๆๆเลย พูดให้ดุเดือดก็ต้องบอกว่า เราต้องเสี่ยงวัดสันดานคนขายเลยครับว่าหลอกไม่หลอก เพราะหลอด Nos มองยังไงก็เก่านั่นเอง 555

ทั้งๆที่สามารถหาของใหม่ผลิต พ.ศ.นี้ ซึ่งเป็นแบรนด์ของรัสเซียหรือจีนก็ได้ในราคาไม่กี่ร้อยบาท แต่เราก็ต้องบ้าไปหาหลอดเก่าเดิมมาฟัง แต่พอได้มาจริงๆ มันหายเหนื่อยหายเพลียครับ เพราะว่าเสียงมันสมราคาจริงๆ อันนี้มิใช่อุปทานแต่อย่างใดครับ

ฟังหลอดที่ผ่านการ recommend จากรุ่นสู่รุ่น ผมว่าเสียงมันเกินคุ้มครับ ทั้งนี้ผมไม่แนะนำให้คนเล่นทั่วไปให้ซื้อแต่หลอด Nos หรือจ่ายแพงๆกับหลอดอะไรก็ไม่รู้ แต่ขอให้เล่นจนแน่ใจว่าแอมป์หลอดของตัวเองนั้นถูกใจ และน่าจะรักจนถึงขั้นลงทุนแล้วค่อยว่ากัน ตลาดในอีเบย์ใหญ่ที่สุดแล้วครับ ไม่ต้องหาตามเว็บอิสระทั่วไป เพราะราคาเว็บพวกนั้นแพงกว่าอีกเป็นเท่าตัว และที่สำคัญคนขายหลอดที่มีเว็บเอง มาขายในอีเบย์กันทุกคนครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

JJY

13/03/2018 23:17:29
11
เฮียพูดได้ถูกใจมากครับ ผมเพิ่งได้ tube amp ที่คิดว่าตัวนี้แหละ end game ของผมแล้ว ไปหาตามบอร์ด head-fi คนที่ใช้รุ่นเดียวกันก็บอกว่านักร้องหวานๆ องค์ประกอบอื่นๆแล้วยังดีต้องไปกับ 2 คู่นี้เท่านั้น ผมก็ไม่รู้จะหามาลองยังไง ซื้อมาแล้วไม่ถูกใจค่อยว่ากันอีกทีครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

13/03/2018 23:53:18
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - JJY
เฮียพูดได้ถูกใจมากครับ ผมเพิ่งได้ tube amp ที่คิดว่าตัวนี้แหละ end game ของผมแล้ว ไปหาตามบอร์ด head-fi คนที่ใช้รุ่นเดียวกันก็บอกว่านักร้องหวานๆ องค์ประกอบอื่นๆแล้วยังดีต้องไปกับ 2 คู่นี้เท่านั้น ผมก็ไม่รู้จะหามาลองยังไง ซื้อมาแล้วไม่ถูกใจค่อยว่ากันอีกทีครับ 555
ถ้าเจอแอมป์ที่เป็น end game แล้ว คงต้องใส่ไม่ยั้งกับหลอดเบอร์ที่คิดว่าใช่ ของพวกนี้ไม่มีทางรู้หรอกครับ เพราะเราไม่ใช่คนขาย เราอาจจะเคยฟังผ่านๆมาแต่ก็คนละซิสเต็มกัน จะคาดคะเนผลลัพธ์ให้ตรงเป๊ะๆคงยากโคตร 555

ทุกอย่างใช้นั่งทางในล้วนๆครับ แต่สิ่งหนึ่งที่อยากแนะนำก็คือ การหาอ่านคอมเม้นท์ของ user ที่เชื่อถือได้ อย่าไปให้คะแนนกับ user ที่เราเองก็ไม่แน่ใจว่ารู้เรื่องหรือเปล่า อีกอย่างการเมล์ถามกับคนขายโดยตรงว่าอะไรดีกว่าอะไร พอเชื่อได้ในระดับนึงครับ

หลอดพวกนี้พอได้มา เสียบแทนของเดิมปุ๊บ ฟังแล้วน้ำตาแทบไหล.....

น้ำตาหยดแรกไหลด้วยความตื้นตันใจว่าเราไม่โง่ที่เลือก หรือคนขายจรรยาบรรณดีไม่หลอกขาย

น้ำตาหยดสองไหลด้วยความปีติ เพราะเสียงที่ได้ยินกับหู หลอดดี มันให้ ambient, Harmonic และไวรเบรชั่นของหางเสียงคนละเรื่องกับหลอดทั่วไปครับ 555

ขอแสดงความเสียใจกับกระเป๋าสตางค์ของท่าน!
Sorry about your wallet!
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Think

14/03/2018 09:10:49
30
ผมพึ่งหันเหมาเล่นแอมป์หลอด เห็นราคาหลอด western electric คู่ละหลักแสน ถึงกับช็อค แต่ก็อย่างว่านะครับความต้องการเยอะ แต่ของมีจำกัด 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

tangkoo.

15/03/2018 13:44:37
1,368
เฮียนี่วินเทจทุกรูขุมขนจริงๆ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ในเมืองไทยจะหาซื้อ High-end Tube ได้ที่ไหนบ้างครับ"