Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำครับ TS audio 34.1 กับ 34.2

D. Job

06/03/2018 23:42:23
2
ขอรบกวนสอบถามพี่ๆผู้มีประสบการณ์ครับ 
ว่าด้วยเรื่องผมเพิ่งสนใจจะเริ่มเล่นแอมป์หลอด ที่ผ่านมาเคยใช้แต่แอมป์โซลิดสเตจครับ  เลยอยากขอข้อมมูลเพื่อมองหาแอมป์หลอดตัวแรกสักตัวครับ

ลำโพงที่มีอยู่ตอนนี้คือ  Elac FS 67.2  เป็นลำโพงตั้งพื้น ห้านิ้ว 2 ดอกกับทวิตเตอร์อีก 1 ดอก  sensitivity อยู่ที่ 88db   ค่าโอห์มอยู่ที่ 6 โอห์มครับ เดิมใช้ Rotel RA12 60 วัตต์เป็นตัวขับ

สไตล์เพลงที่ฟัง  คือเป็นคนฟังเพลงแทบทุกเเนวครับ ทั้งเพลงร้อง  แจ๊ส  ป๊อป  และร็อค คือฟังหมดครับ ตั้งแต่ซูซาน หว่อง ยันซิลลี่ฟูล :) 

สิ่งที่คาดหวังจากการเปลี่ยนคือช่วงหลังฟังเพลงช้าเยอะขึ้นมาก เลยอยากได้เนื้อเสียงและรายละเอียดเสียงที่นุ่มละมุน หวาน พริ้วขึ้นกว่าเดิม แต่ยังสามารถฟังเพลงป๊อป  ร็อคหรือเพลงตลาดได้โอเคอยู่ครับ 

ตามงบตอนนี้มอง TS Audio ไว้ 2 รุ่นคือ คือ 34.1 กับ 34.2  โดยตั้งจะนำมาใข้ทดเเทนแอมป์เก่าเลยครับ

สอบถามคือ

- แนวเสียง ความแตกต่างของ 2 รุ่นนี้ ต่างกันมากไหมครับ คุ้มไหมในกรณีที่จ่ายแพงกว่าเพื่อซื้อ 34.2 

- จาก spec ลำโพงของผม ไม่ทราบทั้งสองตัวขับไหวมั้ย โดยเฉพาะ 34.1 ที่วัตต์น้อยกว่า

- จากสิ่งที่ผมคาดหวังบวกกับสไตล์เพลงที่ผมฟัง แอมป์ 2ตัวนี้ ตัวไหนจะตอบโจทย์มากกว่ากันคนับ หรือมีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่าในงบแถวนี้ก็รบกวนช่วยแนะนำด้วนครับ

ขอรบกวนความรู้จากพี่ๆผู้มีปนะสบการณ์ทุกท่านด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Pussy

07/03/2018 00:09:50
34.2 เป็น push-pull กำลังขับมากกว่าฟังได้หลากหลายแนวกว่า ส่วน 34.1 เป็น single end จะเหมาะกับดนตรีน้อยชิ้นที่เน้นเสียงร้องและลำโพงความไวสูงๆหน่อย แต่ดูแล้วคงขับ elac ไม่เต็มที่ทั้งคู่ครับ

คือแนะนำอย่างนี้ละกันเก็บ rotel ไว้ด้วยแต่ซื้อแอมป์หลอดเพิ่มเล่น 34.1 ซึ่งกับลำโพงที่ใช้ผมว่ามันพอจะฟังได้กับเพลงร้องที่เน้นแต่เสียงกลางเป็นหลักคือพูดง่ายๆว่าเอาไว้เปลี่ยนอารมณ์ แอมป์หลอด single end ถ้าเปิด volume สูงๆความเพี้ยนไม่ค่อยเยอะมากเท่าไหร่กับลำโพงเดิมที่ใช้อาจจะต้องเปิด volume เยอะนิดนึงครับ แต่ถ้าขาย rotel ออกไปเลยแล้วซื้อ 34.2 มาแทนผมกลัวว่ามันคุม elac สู้ Rotel ไม่ได้ครับ วันข้างหน้าหาลำโพงเล็กความไวสูงซักตัวผมว่าจบเลยกลายเป็น 2 ชุด 2 แนวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Pussy

07/03/2018 00:12:47
อีกแนวทางคือเล่น TS 211i ตัวนี้น่าจะได้อย่างที่ต้องการแต่ราคาก็โดดไปอีกเยอะเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

07/03/2018 00:50:18
4,282
TS เป็นแอมป์หลอดที่ดี ผลิตโดยคนไทย แต่ไม่เป็นรองของนอกแต่อย่างใดครับ และอยู่ยืนยาวเก่าแก่มานานหลายสิบปีครับ ในเว็บเรามีตัวแทนขายคนหนึ่งชื่อพี่ตี๋ มนต์ชัย ยังไงลองเสิชดูครับ มีเบอร์ติดต่อครบ

ผมว่าความไวลำโพง 86-88 db และความต้านทาน 6 โอห์ม เล่นกับแอมป์หลอด single end แค่ระดับพอได้ครับ คือแอมป์ทำงานหนักนิดนึง(ถ้าฟังดัง) ถ้าไม่ดังมากยังถือว่าใช้ได้ แต่ทางเลือกที่ดีคือดูลำโพงที่ขับง่ายอีกนิดมาใช้ ควรจะเป็น 89-90 db ขึ้นไปครับ และความต้านทานควรซัก 8 โอห์มครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Windows X

07/03/2018 01:48:14
337
เป็น amp ที่ดีครับ เมื่อก่อนเคย OEM ให้กับบริษัท NOrh ลงรีวิวไปอยู่หลายสำนักเหมือนกัน

http://www.enjoythemusic.com/magazine/equipment/0203/norhse9.htm
http://www.tnt-audio.com/ampli/norh_se9_e.html
http://www.6moons.com/audioreviews/akg/follow-up.html
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

D. Job

07/03/2018 10:03:38
2
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ

ในกรณีนี้ ถ้าผมมีแผนจะเปลี่ยนลำโพงที่ขับง่ายขึ้นตามที่เฮียแนะนำมา เช่น
- Monitor Audio New Bronze 5  
- Polk RTI A5
- Tannoy mercury V4i 
ซึ่งมี size เท่าตัวเดิมแต่มีค่า sensitivity 90dbขึ้นไป และความต้านทาน 8 โอห์มทั้งหมด
พวกนี้ก็น่าจะไปได้กับแอมป์ไหมครับ

และจากข้อมูลที่คุณ pussy ให้มา ดูเหมือน 34.2 จะเป็นตัวเลือกที่เหมาะกว่าสำหรับผมใช่ไหมครับ เพราะกำลังขับเยอะกว่าและฟังเพลงได้หลากหลายกว่า 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Think

07/03/2018 10:28:13
30
ถ้ามาทาง Ts และไม่อยากเปลี่ยนลำโพง ผมก็แนะนำให้เล่น 211i เหมือนกันครับ ตัวนี้เป็น single end Class A 28 Watt เอา 28 มาคูณ 3 ได้เท่ากับ 84 Watt พอขับได้อยู่ครับ แต่ตัวนี้มาทางเพลงร้อง เนียนหวานหยดย้อยเลยครับ แต่ถ้ามาทางเพลงเร็วต้องยอมรับว่าไม่ใช่แนวเขาครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Golf

07/03/2018 11:27:15
60
มันฟังได้ครับ และเสียงดังแน่

แต่สิ่งที่อาจจะผิดหวังไปบ้างคือกำลังสำรองที่อาจจะเกิดอาการแป๊ก หรือคุมเบสไม่อยู่ ถ้าเจอพวกเบสต่ำๆ หรือเบสหนักๆ

แต่เพลงที่ระบุไว้ว่าอยากได้คือ "นุ่มละมุน หวาน พริ้ว" ผมว่า 34.1 ก็ตอบโจทย์ตรงนี้ได้ครับ

ถ้าเป็นผมเลือก TS 34.1 และเก็บ Rotel เอาไว้เวลาอยากฟังหนักๆ ที่ TS Audio ให้ไม่ได้ครับ

และถ้าอยากได้เสียงร้องดีจริงๆ ลองหาลำโพง bookshelf ที่เน้นเสียงร้องมาอีกตัวเพื่อประกบกับ TS ก็ยังได้ครับ ... อาจจะไว้หรือไม่ไวก็ได้ แต่เน้นว่าฟังเพลงร้องได้ละเมียดละไมเป็นหลักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

pussy

07/03/2018 11:33:37
จากตัวเลือก 34.2 เหมาะกว่าครับ แล้วก็ตัว 34.2 มีเวอร์ชั่นหลอด kt88 ด้วยได้กำลังเพิ่มเป็น 50W เลยน่าจะได้เรื่องความอิ่มของเนื่อเสียงและกำลังที่มากกว่าฟังแนวร็อคน่าจะดีขึ้นลองสอบถามเฮียโกวิทย์ผู้ผลิตโดยตรงเลยครับ tel:02-5799770
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

D. Job

07/03/2018 11:52:54
2
ขอบคุณมากครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

D. Job

11/03/2018 02:21:14
2
มารายงานผลครับบบ
หลังจากที่ได้รับคำแนะนำจากหลายๆท่าน พร้อมกับหาข้อมูลเพิ่มเติมจากช่องทางอื่น บวกกับโทรถามเฮียที่ TS audio โดยตรง ซึ่งเฮียบอกว่า ขับได้ สบายมาก ก็เป็นอันว่าถอย 34.2 มาประจำการเรียบร้อยครับ

เดิมคิดว่าถ้าเอามาแล้วขับ elac ไม่ได้ดั่งใจจริงๆ ก็อาจจะขยับขยายเรื่องลำโพงอีกที แต่ปรากฎว่า ผิดคาดครับ กำลังขับของ 34.2 นั้นขับ elac ได้อย่างสบายๆเลยครับ  กลายเป็นว่าขับได้ดีกว่า Rotel ด้วยซ้ำ  ทั้งเนื้อเสียง น้ำหนัก รายละเอียด รวมถึง impact มาเต็มกว่าเดิมแบบชัดเจน  โดยรวมแฮ้ปปี้มากครับกับการเปลี่ยนเเปลงในทางที่ดีขึ้นแบบจับต้องได้  ที่เหลือก็ต้องเบิร์นกันต่อไปจนกว่าจะนุ่มละมุนได้ที่ล่ะครับ (ได้ข่าวว่าร่วมร้อยชม. --")

ต่อไปนี้ผมต้องเปลี่ยนมุมมองกับแอมป์หลอดใหม่จริงๆครับ จากเดิมคิดว่าคงเป็นแอมป์เอาไว้ฟังเพลงเนิบๆ ไม่ค่อยมีพละกำลัง แต่กลับกัน ถึงแม้ตัวเลขวัตต์จะดูน้อย แต่ในการใช้งานจริงนี่เกินคาดครับ

อย่างไรก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Sunriverss

11/03/2018 10:02:37
143
ยินดีด้วยครับ ด้วยสเปคลำโพงเป็นผมก็เลือก 34.2 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Wichien Jianjaroonsri

29/04/2018 20:45:37
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - D. Job

มารายงานผลครับบบ
หลังจากที่ได้รับคำแนะนำจากหลายๆท่าน พร้อมกับหาข้อมูลเพิ่มเติมจากช่องทางอื่น บวกกับโทรถามเฮียที่ TS audio โดยตรง ซึ่งเฮียบอกว่า ขับได้ สบายมาก ก็เป็นอันว่าถอย 34.2 มาประจำการเรียบร้อยครับ

เดิมคิดว่าถ้าเอามาแล้วขับ elac ไม่ได้ดั่งใจจริงๆ ก็อาจจะขยับขยายเรื่องลำโพงอีกที แต่ปรากฎว่า ผิดคาดครับ กำลังขับของ 34.2 นั้นขับ elac ได้อย่างสบายๆเลยครับ  กลายเป็นว่าขับได้ดีกว่า Rotel ด้วยซ้ำ  ทั้งเนื้อเสียง น้ำหนัก รายละเอียด รวมถึง impact มาเต็มกว่าเดิมแบบชัดเจน  โดยรวมแฮ้ปปี้มากครับกับการเปลี่ยนเเปลงในทางที่ดีขึ้นแบบจับต้องได้  ที่เหลือก็ต้องเบิร์นกันต่อไปจนกว่าจะนุ่มละมุนได้ที่ล่ะครับ (ได้ข่าวว่าร่วมร้อยชม. --")

ต่อไปนี้ผมต้องเปลี่ยนมุมมองกับแอมป์หลอดใหม่จริงๆครับ จากเดิมคิดว่าคงเป็นแอมป์เอาไว้ฟังเพลงเนิบๆ ไม่ค่อยมีพละกำลัง แต่กลับกัน ถึงแม้ตัวเลขวัตต์จะดูน้อย แต่ในการใช้งานจริงนี่เกินคาดครับ

อย่างไรก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ

หยิกหู 0
"ขอคำแนะนำครับ TS audio 34.1 กับ 34.2"