Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หม้อแปลงไฟ Nikola – Linear Power Supply จากค่าย Fidelizer

นายมั่นคง

05/03/2018 22:16:59
4,282

วันนี้ผมได้รับหม้อแปลงไฟ หรือเรียกอีกอย่างว่า Power Supply จากค่าย Fidelizer (น่าจะอ่านออกเสียงว่า ไฟ-ดี-ไล-เซอร์ ซึ่งเป็นผลิตภัณฑ์ของคนไทยที่ทำออกมาจำหน่ายได้พักนึง และได้รับคำชื่นชมจากสำนักเกจิเครื่องเสียงจากต่างประเทศหลายค่ายเหมือนกัน ซึ่งพอดีเป็นจังหวะที่ผมได้มิวสิคเซิฟเวอร์มาเล่นก็เลยบอกให้ลองเอามาฟังดูครับ

ซึ่งตัวนี้เป็นการออกแบบมาเป็นไฟ DC19 V โดยเฉพาะ พอได้มาผมก็เลยรวบเอามาแนะนำ พร้อมทั้งทดลองเล่นไปด้วยในตัว จะได้ไม่เสียเที่ยวนั่นเอง ซึ่งวันนี้จะให้ชมกันคร่าวๆก่อน แล้วจะมาเล่าว่ามันให้ลักษณะเสียงอย่างไรบ้าง ซึ่งสามารถเข้าไปเยี่ยมชมเว็บไซต์ได้ที่นี่ครับ

http://www.fidelizer-audio.com/nikola-linear-power-supply/

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

05/03/2018 22:23:10
4,282

มาในขนาดที่กระทัดรัด มิติ กว้าง 14.5 ซม สูง 6.5 ซม. และยาว 24.5 ซม. ตัวกล่องเป็นอลูมิเนียมอโนไดซ์ โดยมีเพลทหน้าเป็นอลูมิเนียมหนากว่า 8 มม. ใครที่ชอบงานที่เล็กกระทัดรัด และวางบน desktop ได้ น่าจะถูกใจและเป็นตัวเลือกที่ดีในการจัดวาง รวมถึงการจัดวางร่วมกับอุปกรณ์อื่นๆบนชั้นวางแสนรักของท่าน 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

05/03/2018 22:29:36
4,282

ด้านหลังจะมีเต้ารับ IEC เพื่อใช้กับสายไฟมาตรฐานหัว C13 ซึ่งตรงนี้อัพเกรดคุณภาพสายไฟให้ทะลุขึ้นไปได้อีก และก็มีช่องเล็กๆสามารถแงะออกมาแล้วเปลี่ยนอัพเกรดฟิวส์ได้เช่นกัน สามารถเลือกไฟได้ 110-230V ครับ โดยตัวนี้เป็นเวอร์ชั่นที่จำหน่ายในไทยก็เลยถูกเซ็ทมาที่ 230V

และตัวนี้สามารถส่งไปขายที่อเมริกาหรือประเทศไหนๆก็ได้ เพราะรองรับไฟในช่วง 100-240V โดยตลาดในไทยนั้นยังไม่ได้ให้ความสนใจกับ Power Supply เท่าที่ควร อาจจะมองว่าสิ้นเปลืองหรืออาจจะนึกไม่ออกว่ามีไปเพื่ออะไร แต่ถ้าเราไปเปิดฝาในเครื่องเสียงพวกตัวโตๆ จะเห็นว่าเค้ายัดภาคจ่ายไฟหรือหม้อแปลงทั้งหม้อลงในไปในตัวถังเดียวกันอยู่แล้ว

แต่พอแยกออกมาข้างนอก เรากลับรู้สึกว่ามันไม่ใช่สิ่งสำคัญ ซึ่งจริงๆต้องบอกว่าเข้าใจผิดครับ นี่คือแหล่งกำเนิดพลังงาน หรือจะบอกว่าเป็นแหล่งป้อนอาหารให้กับอุปกรณ์หลักก็ว่าได้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

05/03/2018 22:37:10
4,282

ในชุด Linear Power supply ตัวนี้ มีสายไฟมาให้ครบชุด และสายไฟ DC ที่มากับเครื่อง หุ้มหนังงูเรียบร้อยมาให้ และเป็นขั้วเสียบแค่ 2 ขั้ว คือ + กับ -
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

05/03/2018 22:42:41
4,282

จุดที่เจ้าของแบรนด์ Fidelizer บอกกับผมมาคือ จุดที่เป็นทีเด็ดคือวงจร และขนาดเบอร์ลวดที่ใช้พันหม้อแปลงเทอร์ลอยด์ลูกนี้ครับ ผมลองเปิดมาก็พบว่าเป็นอย่างที่บอกมาครับ ลวดที่ใช้พันหม้อแปลงเป็นลวดขนาดใหญ่ เส้นโตหน้าตัดราวๆเกินกว่า 1 มม. ซึ่งจากที่ผมลองใช้หม้อแปลง step down และสังเกตุหม้อแปลงระดับ Audio Grade

ขนาดหน้าตัดของเส้นลวดที่โตกว่า จะให้เนื้อเสียงที่อิ่มและหนา ซึ่งเดี๋ยวเรามารออ่านกันต่อในสองสามวันข้างหน้าครับ เพราะตอนนี้คงต้องเปิดฟังแบบเปิดทิ้งเปิดขว้างไปก่อน เพราะว่า Nicola ตัวนี้ก็มาใหม่แบบแกะกล่องเช่นกัน อย่าลืมตามอ่านล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

06/03/2018 11:38:27
346
ระบบนี้ หัวใจหลักอยู่ที่ IC regulator กับ Step down transformer ครับ ราคาที่ตั้งค่อนข้างสูง ถ้าจะให้ผมซื้อ ต้องอธิบายสเปค 2 ตัวบนให้มากๆ

ในรูปที่เฮียโชว์มีแค่ single IC แต่ในเวปมี 4 bridge IC แสดงว่ามีรุ่นเล็กรุ่นใหญ่ ใช่มั้ยครับ ราคาน่าจะต่างกันพอควร

ปล. ฝรั่งจะชอบโชว์ตัวเลข และ สเปคมาก ในเวปไม่มีข้อมุลอะไรเลย เป้นแนวจีนที่ชอบทำคือไม่บอกสเปค ทำให้ตัดสินใจซื้อยากมาก

แต่เห็นบอกว่าเป้นของคนไทย ก็อยากจะให้ทาง Fidelizer เสริมเรื่องข้อมูลด้วย อย่างค่า ripple factor ตอนจ่ายโหลดมีค่าเท่าไหร่ เป็นต้น

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

06/03/2018 11:47:55
346
เข้าไปดูเวปผู้ผลิต IC รุ่นที่ Fidelizer ใช้ สามารถปรับแรงดัน output ได้ด้วย  

http://www.linear.com/product/LT3083

ใครจะซื้อลองไปอ่านเพิ่มเติมได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เอาใจช่วย

06/03/2018 13:52:52
หม้อแปลงก็คงแสงทองเหมือนกับ clef ล่ะครับ ตัวสำคัญอีกอย่างคือ Capacitor  นี่แหละที่กำหนดแนวเสียงและราคา ผมสนับสนุนของไทยอยู่แล้วขอทำออกมากีจริงๆครับ อย่าดูถูกของจีนนะครับอุปกรณ์เค้าจัดเต็ม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Windows X

06/03/2018 14:39:47
337
ก่อนจะทำ Nikola นั้นผมเคยดูของจีนของฝรั่งมาก่อนครับ พูดตามตรงไม่เคยคิดจะทำ Power Supply ขายคู่กันเลย ตอนนั้นผมมองว่าของไทยอย่าง Clef กับ Heuristic Research ก็มี ของฝรั่งก็มี ของจีนก็เยอะ ทั้ง HDPlex KECES Sonore Uptone TeraDak DIY ดังๆใน Hong Kong เดี๋ยวจับสักรุ่นในใช้กับ Nimitra server ของผมก็ได้

แต่พอไปไล่อ่าน spec ไล่ดูภาพภายใน ดูของที่เลือกใช้แล้ว คงไม่ได้เสียงแบบที่ผมต้องการ ลองคุยกับที่ทำขายในไทยดูก่อนก็ทำกันไม่ได้ เลยออกแบบทำเองกับเพื่อนที่ใช้ server รุ่นแรกสมัยก่อนเลย เปลี่ยน parts แก้ design จูนโดยต่อกับ Nimitra ฟังกับ CD Player ของ Esoteric ให้ใกล้เคียงกับเล่นจาก CD ที่สุด สรุปแล้วก็ได้ specs ตามนี้ครับ

45VA ultra low-noise toroidal transformer – Very clean output from transformer with bridge rectifier and isolation
LT1083 regulator with 4 ultra-fast diodes – Ones of the best regulator with ultra-fast diode grade streaming high quality power
Highend audio grade components – 10,000uF Elna input capacitor, Mallory output capacitor, Dale resistors used in many highend audio devices
2.5mm Aluminum chassis with large heatsink – Durable with highly efficient heat dissipation for stable regulation
High quality cable tuning – Cable assembling and wiring are carefully chosen from leading industrial companies for optimal sound quality
Stable and reliable – No hum, no significant heat dissipation with low energy lost from conversion with optimal transformer design
Selectable fixed output voltage – You can choose output voltage between 5/7/9/12V for your equipment for best possible sound quality

จากรูปจะเห็นว่า heatsink ตัวใหญ่มากและหม้อแปลงผมก็เลือกใช้ตาม output voltage ที่ต้องการ จะไม่มีการ stock หม้อแปลงค่าเดียวมาแปลงให้เกิดการ loss หรือมีขั้นตอนการแปลงซ้ำซ้อนให้เกิดการ drop แบบ power supply ที่เน้นทำราคาถูกโดยสั่งหม้อแปลงเยอะๆค่า output voltage สูงๆแล้วมา drop ผ่าน transformer coil ก่อน regulate

ส่วน specs โดยละเอียดนั้นผมก็บอกเท่าที่บอกได้อย่างที่แจ้งมาในเว็บก็บอก parts ที่สำคัญไปพอสมควรแล้วครับ บอกเยอะไปเดี๋ยวโดนก็อปเอาง่ายๆอีก ใช้ C input Elna กับ C output Mallory และ R Dale ก็ชัดเจนแล้วว่าลงทุนจริงจัง สาย DC ก็ไม่ใช่เกรดจีนแดงแบบที่แถมมา เป็นสายทองแดงคุณภาพดีหุ้มฉนวนผ้ามาอย่างดีครับ

ผมหวังว่า Nikola ตัวนี้จะใช้งานได้ดีกับ Roon Nucleus นะครับ ตัวที่ส่งให้เฮียไปผมอัพเกรดหม้อแปลงเป็น 70VA ด้วย ก็ใหญ่สุดเท่าที่จะทำลงกล่องได้แล้วครับ ^^
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

06/03/2018 19:51:05
4,282

ดีเลยที่เจ้าของแบรนด์มาตอบเอง ผมเองไม่ต้องไปค้นมาตอบ 555

เรื่องสเปคของอุกปกรณ์อันนี้ให้เป็นหน้าที่ของเจ้าของมาถาม และอุปกรณ์อะไรทำหน้าที่ตรงไหน หม้อแปลงแบบไหน มีคุณสมบัติที่แตกต่างอย่างไรในเชิงวิศวะ อันนี้ผมตอบเองเดี๋ยวไม่ถูกต้อง แต่ขอรายงานว่าการใช้งานเป็นอย่างไรดีกว่า

เมื่อคืนลองฟังไปไม่กี่เพลง เพราะว่ายังคิดว่าไม่ควรจะจับลักษณะเสียงในช่วงต้นก่อนเบิร์นมาเล่า แต่สั้นๆก่อนว่า โทนเสียงนั้นเนียน ไม่มีอาการจัดจ้านแบบดิจิตอล เบสอิ่มลึก และฉากหลังสงัดดีกว่าหม้อแปลงสวิทชชิ่งที่แถมมากับเครื่องครับ ส่วนจะเป็นอย่างไรเดี๋ยวขอฟังอีกซักพักแล้วมาเล่าต่อครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

RockDragon

06/03/2018 20:18:06
2,893
นี่ถ้าคุณนนท์เอาสายจิ้มแล้วบัดกรีลงตรงๆที่บอร์ดเลยก็อาจจะลดนอยส์ที่จะเกิดขึ้นตรงหัวน๊อตของเจ้า terminal ลงไปได้อีกนะ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Krairerk

06/03/2018 20:39:31
2
ตัวนี้สามารถซื้อได้ที่ร้านไหมครับ
หรือต้องสั่งจาก net ครับ อยากได้ 19V เหมือนกันครับ
ราคาเท่าไหร่ครับ? ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ต้องแบบนี้

06/03/2018 21:03:04
ขอราคาแบบไทยๆด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

06/03/2018 21:44:53
4,282
ช่วงนี้พอดีผมเปลี่ยน mac mini มาใช้ Roon Nucleus ก็เลยค้นหาอุปกรณ์มาอัพเกรดเสียงไปเรื่อยเปื่อย จนพบว่า LPS (Linear Power Supply) ยังมีคนทำน้อยราย อันนี้ผมหมายถึงแบรนด์ฝรั่งค่ายใหญ่ๆ น่าจะไม่มีเลยก็ว่าได้ ส่วนมากก็จะเจอแบรนด์จีน หรือไม่ก็แนว Diy จีนไปเลยครับ

ซึ่งตอนนี้พวก LPS ควรจะเริ่มแพร่หลายได้แล้ว เพราะส่วนมาก dac ยุคนี้ โดยมากใช้หม้อแปลงสวิทชชิ่งตัวเล็กๆๆแทบทั้งนั้น โวลท์ที่ยอดนิยมน่าจะเป็น 12 โวลท์ ส่วนพวกค่ายอินดี้ก็ใช้ 19 โวลท์ (ค่าย Roon) ผมก็เลยต้องมานั่งเสาะหาว่ามีใครทำมั่ง ซึ่งพบว่ามี clef และมี Fidelizer ซึ่งเป็นแบรนด์ไทยทำออกมาขาย

ส่วน LPS ค่าย Fidelizer รุ่น Nikola มีขายที่ร้านมั่นคงครับ ผมจะหาเดโมไปวางไว้ให้ลองกัน หรือจะสั่งโดยตรงที่แบรนด์เค้าก็ได้ครับ อันนี้ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ เพราะผมถือว่าเป็นการช่วยกันสร้างตลาดและให้ข้อมูลกับคนเล่น ซึ่งยังเป็นกลุ่มที่เล็กจิ๋วยิ่งกว่าจิ๋ว 555 ให้เกิดความเข้าใจและสนใจเล่นอุปกรณ์ที่รองรับการฟังเพลงที่สอดคล้องกับยุคปัจจุบัน

นั่นก็คือ Streaming นั่นเอง

ราคาขายจะเป็น one price คือ 14900 บาทจ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Windows X

06/03/2018 23:28:29
337

@RockDragon ถ้าเป็นอุปกรณ์พกพาส่วนใหญ่ผมก็โมจิ้มต่อแบตตรงๆแทนครับ แต่ Nikola เป็น power supply ที่ต่อกับไฟในบ้าน ถ้าใช้บัดกรีมีโอกาสเจอสายดีดตะกั่ว short ภายในได้เวลากระเทือนตอนขนส่ง การขันจะปลอดภัยกว่าครับ
@Krairerk สั่งซื้อกับเฮียที่ร้านได้เลยครับ รับทำตั้งแต่ 5-19V ครับหรือจะ customize มากกว่านั้นก็คุยกันได้ครับผม
Nikola นี้ผมก็ขายมาได้ 1 ปีพอดีครับ เริ่มเปิดรับ order เมื่อสิ้นเดือนกุมภาพันธ์ในปีที่แล้ว เนื่องจากมี order ต่างชาติเข้ามามากมายผมเลยวุ่นกับการทำ Nikola ส่งออกอยู่เลยไม่มีโอกาสได้แนะนำใครเลย
ช่วงนี้เห็นเฮียพูดถึงเรื่อง power supply สำหรับ Roon Nucleus พอดีผมเลยได้มาร่วมแจมบ้าง ช่วงนี้มีอุปกรณ์แยก power supply ให้อัพเกรดออกมามากขึ้นก็เป็นโอกาสอันดีครับที่คนไทยจะได้ลงทุนกับระบบไฟมากขึ้นนอกจากซื้อสายไฟราคาแพงอย่างเดียว
นอกจากนี้ Nikola linear power supply ก็ได้รับรางวัล AudioStream Greatest Bits Class A ประจำปี 2017 ด้วยนะครับ
ตอนแรกผมก็งงเหมือนกันว่าแปะป้าย Greatest Bits ไว้แต่ทำไมหาไม่เจอเลย หรือเขาเผลอใส่ผิดไปเลยไม่กล้าถาม 555+
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

Windows X

06/03/2018 23:31:42
337
อ่อ ส่วน Fidelizer Nimitra ได้รางวัล Greatest Bits Class A ของปี 2016 นะครับ

https://www.audiostream.com/content/annual-bits-2016
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Hsung

07/03/2018 08:23:58
346

ถามคุณ Windows X ครับ ระหว่าง R  กับ teroidal ทั้งสองแบบมีข้อดีข้อเสียยังงัย

ปล. รูปทรง ถ้ามีแบบ แบนกว้าง ให้เลือกด้วยก็คงจะดี

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

08/03/2018 00:00:31
4,282
เมื่อครู่ผมโทรไปหาคุณนนท์แห่ง Fidelizer เกี่ยวกับเรื่อง Nikola ครับ คือผมปรับเล็กๆน้อยๆในส่วนที่เป็น cosmetic ให้ครับ(ไม่เกี่ยวกับเสียง) ก็คือน่าจะมีสีดำล้วนให้ และก็ทำเรื่องไฟ Led ให้มัน dim ลงหน่อย ส่วนอุปกรณ์อื่นๆก็ยังคงเดิมครับ

ซึ่งผมสั่งไปให้แล้ว ส่วนใครที่สนใจสามารถไปลองฟังเดโมวันจันทร์นะครับ 2-3 นี้ขอผมเบิร์นและเขียนถึงให้จบก่อน ส่วนสินค้าที่ขายผมก็ทะยอยสั่งไปแล้ว ใครสนใจเพิ่มเติมสามารถแจ้งที่หลุยส์ได้เลยครับ ถ้าเป็น LPS แบบ Standard ก็จะเป็นอย่างที่เห็นทุกอย่างครับ และสามารถเลือกไฟ dc ได้ว่าจะเอาแบบ 5V, 9V, 12V, 19V

หรือสงสัยประการใดโพสถามเบื้องต้นในนี้ก่อนก็ได้ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Hsung

08/03/2018 15:35:24
346
ถามคุณนนท์ LPS สำหรับคอมมีมั้ยครับ ถ้าแพงมาก โน็ตบุ็คน่าจะเป้นตัวเลือกที่ดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Windows X

09/03/2018 19:44:57
337
R-core ให้กระแสได้สูงในขนาดที่ไม่ใหญ่และเสียงอิ่มดูมี dynamics ดีแต่ noise มาก Toroidal ให้เสียงนิ่งสะอาดกว่าแต่ก็ใหญ่และแพงกว่าครับ ตอนแรกจะทำมาใช้คู่กับ Nimitra เลยเน้นยาวแต่ทรงแบบแบนกว่าผมก็ดูๆอยู่นะครับ
ส่วน PSU สำหรับคอมเป็นแบบไหนยังไงเหรอครับ ราคาเท่าไหร่ถึงว่าแพงมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ตามนั้น

10/03/2018 01:07:03
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - Hsung

ถามคุณนนท์ LPS สำหรับคอมมีมั้ยครับ ถ้าแพงมาก โน็ตบุ็คน่าจะเป้นตัวเลือกที่ดีกว่า

https://www.hdplex.com/hdplex-fanless-400w-atx-linear-power-supply-with-modular-atx-output.html
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ติดตามผล

13/03/2018 08:30:23
เสียงตอนนี้เป็นไงบ้างแล้วครับเฮีย 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

13/03/2018 21:32:03
4,282
รายงานผลครับ ^^

ผมฟัง Nikola มาหลายวัน โดยเสียบฟังยาวๆไม่ได้สลับกับ LPS ตัวไหนหรือเปลี่ยนมาเทียบกับหม้อแปลงสวิชชิ่งแต่อย่างไร เพื่อให้ตัวเองคุ้นเคยกับเสียงและจำลักษณะของเสียงให้ติดหู และผมไม่ได้อัพเกรดสายไฟที่เสียบเข้าช่อง IEC แต่อย่างไร ยังคงใช้ของเดิมๆที่ Nikola ให้มา ทั้งนี้เพื่อคนที่สนใจจริงๆจะได้รู้ว่าเดิมๆเลยเป็นอย่างไร

จุดเด่นที่หลังจากเปลี่ยนมาที่ Nikola ก็คือเสียงเบสครับ คือถ้าใครเปลี่ยนมาเสียบ LPS ตัวนี้ เสียงที่ดีขึ้นก็คือเบส คือมันให้เบสที่ลงต่ำกว่าเดิมลงไปอีกราวๆ 1-2 Octave คือโน้ตเบสบางตัวในไฟล์ที่บันทึกมานั้น บางทีไม่ได้ยิน หรือได้ยินเบามาก แต่เปลี่ยนมาใช้ Nikola แล้วฟังโน้ตตัวต่ำได้ดีขึ้น ผมคาดว่าอันนี้มีผลมาจากหม้อแปลงเทอร์ลอยด์ที่อาจจะใช้เส้นโตก็เป็นได้

จุดเด่นที่สองคือเรื่องความเนียนของเสียง โทนรวมนั้นฟังแล้วลื่นหู ไร้อาการสากเสี้ยนหรือขึ้นเกรนเป็นเม็ดหยาบๆ ข้อดีข้อนี้มีผลมากต่อการฟังเพลงแบบสตรีมมิ่ง ซึ่งพื้นฐานไฟล์นั้นเป็นไฟล์ที่ compress มาระดับหนึ่ง ซึ่งไฟล์บีบอัดที่สตรีมมาฟัง ส่วนมากจะออกแนวจัด หยาบ แต่ทั้งนี้ผมไม่ได้บอกว่า Nikola จะไปกลบเกลื่อนนะครับ เพราะเมื่อฟังกับไฟล์คุณภาพสูงอย่าง DSD หรือ Hires ผมว่ามันให้ความต่อเนื่อง และฟังไฟล์ดิจิตอลได้อย่างสนิทใจยิ่งขึ้น

จุดเด่นที่สามคือเรื่อง Blackness หรือความมืดของฉากหลัง พวก LPS นั้นถูกออกแบบมาเพื่อให้ลดน็อยส์ต่างๆที่ไหลปนมากับไฟ DC ที่เข้าเครื่อง ถ้าหม้อแปลงหรือวงจรดีๆ มันจะดักและแยก(isolated)พวก noise ต่างๆ ซึ่งพอ noise ต่ำลงมากๆ ฉากหลังก็จะมืดลง มืดมากมืดน้อยนี่มีผลต่อการฟังชิ้นดนตรีครับ ยิ่งมืดมากชิ้นดนตรียิ่งผุดลอยชัด และทำให้ฟังชิ้นดนตรีนั้นแยกถ่างช่องไฟออกจากกันดียิ่งขึ้น

นอกนั้นจะเป็นข้อดีที่ควรจะพบเจออยู่แล้ว อย่างเช่นสเกลเสียงที่ใหญ่ขึ้น หรือที่เรามักเรียกว่านักร้องตัวใหญ่ ซึ่งเปรียบเทียบก็จะคล้ายๆการดูทีวีจอใหญ่กับจอเล็กนั่นแหละครับ ใหญ่ได้เปรียบฉันใด ซาวด์สเตทที่กว้างและใหญ่ ก็ทำให้สเกลของเสียงร้องใหญ่ขึ้นฉันนั้น ที่ทางของเครื่องดนตรีกว้างขวางขึ้น ข้อดีอื่นๆก็คือพวกไดนามิกต่างๆ ซึ่งอยู่ในเกณฑ์ดีเลยล่ะ ต่อผ่านแล้วรู้ว่ามันดีขึ้น ให้ความเป็น 3 มิติสูงขึ้น

พอฟังจนติดหูไปได้หลายวัน คราวนี้ก็ถึงเวลาหักดิบด้วยการถอด LPS ของ Nikola ออกซะที แล้วเสียบกลับไปด้วยหม้อแปลงสวิทชิ่งที่แถมมากับตัวเครื่อง แปลกแต่ก็จริง เสียงทุกอย่างลีบเล็กลง กลางแหลมฟังแล้วแบน อาการเจี๊ยวจ๊าวของดิจิตอลได้ยินชัดขึ้นมาซะงั้น และเบสที่เคยฟังแล้วอิ่ม ต่ำลึก กลับรู้สึกเหมือนว่ามันลดลง ถ้าคนฟังจับผิดจะรู้ทันทีเมื่อฟังไฟล์เดิมๆ ท่อนเดิมๆ

ข้อติเล็กๆน้อยๆก็เป็นเรื่องความสวยงาม ที่ผมได้คอมเม้นท์ให้ผู้ผลิต เช่นไฟ Led แสดงสถานะนั้นสว่างแยงตาไป เรื่องสีก็ลองให้ทำสีดำเพิ่มออกมาเพื่อให้กลมกลืนได้กับเครื่องเล่นอื่นๆในท้องตลาด ส่วนเรื่องราคานั้น ถ้าเทียบกับของนอกแบบไฮเอนด์แล้วถูกกว่า จะบอกว่าราคามันไปชนกับ PSU แบบมีแบรนด์ แต่ราคาอาจจะสูงกว่า LPS ไทยหรือในอีเบย์อยู่บ้าง

ซึ่งตอนนี้ที่ผมมีต่อวางใช้งานร่วมกับ Roon Neucleus อยู่ ใครกำลังมองหา LPS ที่ให้ผลแน่ๆๆอย่างชัดเจนซักตัว ลองไปทดลองฟังสลับระหว่าง LPS และ Switching ได้ที่ร้านมั่นคงเรือธงครับ สินค้าตัวนี้ผมเลือกเอามาขาย ไม่ใช่เพราะคำว่าพรรคพวกหรือเพื่อนกัน หรือเห็นกันมานาน แต่เพราะเทสและลองฟังแล้วมันให้ผลดีจริง

และก็ไม่ใช่ดมตูดฝรั่ง ฝรั่งเขียนอะไรก็ดีหมด เขียนแล้วต้องเชื่อ อันนี้ก็ไม่ใช่ผมอีกครับ ยิ่งสินค้าเชิงลึกขนาดนี้ เป็นเชิงลึกที่ผมคิดว่าคนที่จะเล่นมันต้องเป็นคนที่รู้ดีว่าตัวเองต้องการอะไร และยอมจ่ายไปเพื่ออะไร และที่สำคัญท่านต้องทดลองฟังด้วยตัวเองให้ได้

ซักครั้ง.........
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

Windows X

14/03/2018 02:44:15
337
ขอบคุณเฮียมั่นมากครับที่ช่วยทดลอง Fidelizer Nikola Linear Power Supply ดีใจที่เฮียชอบครับ ตอนนี้ผมก็สั่งหม้อแปลงและกำลังดำเนินเรื่องชุบ front plate สีดำให้อยู่ครับ เดือนก่อนผมก็ส่ง custom front plate ดำไปให้ dealer ในอังกฤษเหมือนกัน นี่ผมก็คิดอยู่นะว่าถ้าชุบ body แดง front plate สีทองสักตัวดูดีไหม 555+

บางคนอาจจะมองว่า power supply ราคาหลักหมื่นแพงซึ่งตรงนี้ผมก็ไม่แปลกใจครับ ตอนผมเล่นเริ่มหูฟังใหม่ๆผมเห็นหูฟัง Super Fi 5 Pro ขาย 7-8 พันผมก็บ่นว่าแพงมากเหมือนกันครับ สายไฟตอนนำเข้ามาในตลาดใหม่ๆคนก็มองว่าแพงเพราะชิ้นกับสายแถมเหมือนกัน แต่ทุกวันนี้ก็ซื้อสายไฟดีๆกันได้

ในอนาคต power supply ก็น่าจะได้รับการยอมรับมากขึ้นเหมือนสายไฟที่ตอนนี้คนซื้อเส้นหลายหมื่นไปจนถึงหลายแสนได้ครับถ้ามี product ที่แยก power supply ออกมามากขึ้นเรื่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

vorva

14/03/2018 09:16:29
7
น่าสนใจมากครับ จะคอยติดตามตอนที่ผมเริ่มเล่น desktop system แบบจริงจังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Draco

14/03/2018 09:48:27
424
PSU มีผลมากจริงๆ เสียดายผมเปลี่ยน PSU ทุกชิ้นเป็น LPS ของ clef ไปหมดแล้ว  ไม่งั้นคงได้ลองของคุณนนท์บ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Hsung

14/03/2018 14:40:57
346
ถึงเฮียไม่รีวิว ผมก็เห้นด้วยไปแล้วว่า LPS มันดีกว่า SPS ติดแค่ว่า ทั้ง DAC ทั้ง Amp ที่ใช้มัน build in PS ในตัว ก็เลยไม่ใด้ซื้อใช้

ที่ยังเป้น SPS อยู่ก็เป็นคอมตั้งโต๊ะ ซึ่งดูจากที่ คห.20 ให้มา ผมว่างบบานไปไกล ดูแล้วไปเล่น โน็ตบุค หรือ แมค มินิ ยังจะเป็นไปได้มากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Okato

17/03/2018 21:02:44
อยากให้เฮียพูดถึงเสียงย่านกลางแหลมของ Nikola บ้างครับเท่าที่อ่านมายังไม่ได้พูดถึงเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

17/03/2018 21:33:04
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - Okato
อยากให้เฮียพูดถึงเสียงย่านกลางแหลมของ Nikola บ้างครับเท่าที่อ่านมายังไม่ได้พูดถึงเลย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สงสัยจะพิมพ์ตกหล่น 555

คือ Nikola นั้นผมให้จุดเด่นเทไปที่

1. เบสที่ลงลึกได้อีก
2. ความเนียนของเนื้อเสียงโดยรวม
3. ความมืดสงัดของฉากหลัง

ส่วนกลางแหลมก็คือรวมไปกับเรื่องความเนียนครับ คือแหลมนั้นไม่มีอาการของความจัดจ้านหรือเกรนเสียงที่หยาบแต่อย่างใด ยังคงให้ความใสได้เท่าที่ต้นฉบับทำได้ และเสียงกลางก็ไม่โดนบูสให้พุ่งมาข้างหน้า (Forward ) หรือฟังแล้วจมถอยหลัง (Laid back) ผมว่ามันยังคงอิงกับคาแรคเตอร์หลักของ dac อยู่ แต่ด้วยความที่มันเป็น Linear ส่วนที่ดีคือการจ่ายไฟที่นิ่งตลอดย่าน ทำให้เสียงโดยรวมทั้งกลางและแหลมเนียนดีขึ้น ฟังสบายขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

MJP

18/03/2018 20:53:19
144

ลองแล้ว Nikola เหมาะกับ DAC ที่ออกไปแนว bright side เช่นพวก brooklyn พอลองกะnuc+nikola มันคือความลงตัว อิ่ม เนียน พริ้ว เบสแน่นลึก ชอบครับ
พอมาลองกับ dave ซึ่งเป็นแนว balance ทุกย่านและออกเนียนลื่น ปลายแหลมยาวๆ  จัดเป็นพวกไม่ใช่ DAC แนว bright side นี่ต้องพิจารณาก่อนสั่งทำ เพราะพอมาใช้กับ dave หรือไม่ใช่ DAC แนว bright จะออกทึบ (ขอออกตัวก่อนคือ ระบบผมทั้งระบบในห้องฟังที่ปรับอคูสติกแล้ว จะให้เแนว โปร่ง แต่มีมวลเสียง และเบสที่ลึกแน่นเป็นทุนเดิม) เหมือนใส่แว่นมัวๆ แต่เนียนลื่นเหมือนเดิม เพียงแต่ปลายเสียงไม่ทอดไกลเหมือนเดิม ก็ฝากคุณ window x ไว้ปรับจูน ในประเด็นนี้ นอกนั้นผมชื่นชมครับ หากปรับทันบอกด้วย ก่อนที่ผมจะไปเอา clef มาใช้กับ nuc+dave

แต่พอสลับมา Nikola+Nuc+Brooklyn+ ที่เหลือเหมือนเดิม เพื่อให้เห็นภาพ อย่างตอนเราฟัง eva cassidy นี่หาก เจอ DAC แนว bright side จ้าๆนี่ บาดหูเลือดซิบ แต่พอต่อnikola เข้าไปแทน adapter แถม มันกลอมกล่อม เนียน ปลายแหลมทอดยาว กลางไหลลื่น เสียงร้องกลับอิ่มขึ้น สรุปคือ nikola กับset นี้ มัน musical มากขึ้นมากๆ ฟังมาเกือบ10ชมแล้ว ยังไม่ล้าหูเลยครับ ยอดเยี่ยมขอชมเชยในส่วนนี้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 30

MJP

18/03/2018 21:21:22
144
ลืมเขียนเรื่องรายละเอียด detail ในเวทีเสียง ยังอยู่ครบถ้วนแต่มันชัดขึ้นมาให้ได้ยินง่ายขึ้น คงเป็นเพราะbackgroundที่สะอาดขึ้นสงัดขึ้น ซึ่งตัวตนของBrooklyn เองก็มีจุดเด่นเรื่องdetail เป็นทุนเดิม nikolaไม่ได่ไปเปลี่ยนแปลงอะไร เพียงแต่รายละเอียดมันฟังได้ชัดง่ายขึ้นมาก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

18/03/2018 21:34:50
4,282
ผลการรับฟังออกมาเหมือนกันครับพี่ MJP 55

Nikola จะให้ผลทางเนียน และ deep bass ที่อิ่มลึก หนา ใครที่ฟังสตรีมมิ่งจาก Tidal จะฟังแล้วดีขึ้นจริงๆ แต่ถ้าเล่นกับไฟล์ DSD ตรงๆ คราวนี้ต้องดูเรื่องการแมทชชิ่งกับ DAC และ สาย USB อีกที เพราะบางอัลบั้มฟังแล้วอวบอ้วนไปนิด แต่รวมแล้วฟังเพลินดีครับ

โทนเสียง Nikola คล้ายๆกับสาย USB ของค่าย Transparent คืออิ่มหนา ลื่นๆ แต่ไม่ถึงกับระยิบระยับ พี่ MJP ลองคัดท้ายด้วยสายไฟ AC หลายๆเส้น แล้วยังไงรายงานผลการรับฟังเพิ่มมาด้วยนะครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 32

Windows X

19/03/2018 02:54:42
337
เรื่อง tonal balance ของเสียงสามารถปรับจูนที่สายไฟได้ครับผม แต่เดิม Nikola ถูกทดสอบกับ system ที่ให้ resolution สูงมากอย่าง Esoteric และ dCS จึงต้องการเก็บ harmonics และให้ dynamics ที่มาเต็มได้เสมอทุกย่านความถี่

อุปกรณ์ที่ใช้ใน Nikola จะไม่มีเน้นย่านใดเป็นพิเศษและโทนของ Nikola neutral มากไม่มี character ของตัวเองชัดเจน สามารถจูน tonal balance ที่สายต่างๆได้ ทั้งนี้อยู่ที่การ matching ใน system ด้วยนะครับ :)
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

Windows X

19/03/2018 03:15:38
337
"The Nikola had very low noise coloration that sounded quite natural to me without ever displaying a digital edge to the sound."

https://www.audiostream.com/content/fidelizer-nikola-linear-power-supply

เนื่องจาก Nikola ถูกออกแบบมาให้เป็น affordable highend product ตอนทดลองกับ Nimitra และ CD Transport ของ Esoteric/dCS/Emm Labs จะให้รายละเอียดที่ดีมากอยู่แล้วจึงไม่มีการเสริมย่านใดย่านหนึ่งเลยครับ ผมได้ทดลองกับ Brooklyn และ Chord Dave ก็พบว่าฟังได้ดีทั้งคู่ในบ้านลูกค้าครับ

ผมขอขอบคุณที่เข้ามาแชร์ feedback ให้ฟังนะครับผม ตอนนี้ผมเองก็กำลังออกแบบ LPS อีกรุ่นในราคาที่จับต้องได้ง่ายขึ้นอยู่อาจจะเพื่อตอบโจทย์สินค้าในตลาดได้กว้างขึ้นครับ อาจจะได้นะ feedback นี้ไปพัฒนาใน product ต่อไปได้ส่วน Nikola อาจจะรออีกพักนึงจนได้ reference ใหม่ที่ลงตัวกว่านี้ก่อนครับผม :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

kakaros

19/03/2018 08:05:56
ดีเลยครับคุณนนท์ LPS อีกรุ่นถ้าได้ราคาซักไม่เกินครึ่งนึงของเจ้า Nikola จะดีมาก ผมเชื่อว่าจะมีคนสนใจเล่น LPS อีกเยอะถ้าราคามันจับต้องได้กว่านี้ ของไทยถ้ามันดีจริงผมว่ามีคนสนับสนุนอยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

MJP

19/03/2018 13:17:22
144
ขอบคุณคำชี้แนะจากเฮียและwindow x จะลองทำตามคำแนะนำแล้วจะมาหารือกันต่อนะครับ เยี่ยมเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

แวะมาคุย

19/03/2018 14:27:26
ผมใช้ LPS ของ Clef LSD-5 อยู่เคยลองกับสายไฟหลายรุ่นพบว่าถ้าอุปกรณ์ไม่ได้กินกระแสอะไรมากมายสายไฟที่ใช้ไม่ต้องใหญ่มากแค่ประมาณไม่เกิน 16-14 AWG (1.5 -2.0 mm2)ก็พอ จะได้ดุลเสียงโดยรวมที่ดีกว่าเส้นโตครับ เพราะเส้นโตใส่เข้าไปจะมีแค่เบสอวบๆแต่แหลมหายเกลี้ยงครับ ผมแนะนำที่เคยใช้ 3 ตัวคือ Venom 14, Pangea AC 14SE MK2, Blue Heaven พวกนี้เหมาะกับต้นทางมากครับ แต่สุดท้ายซิสเต็มของผมจบที่ Venom 14 ผมว่าลงตัวที่สุดไม่ขาดไม่เกินครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

MJP

21/03/2018 20:49:21
144
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ลงตัวครับตอนนี้ เจอสายไฟคู่บุญ อาการหม่นๆทึบหายไป ลงตัวตามต้องการ Venom 14 สำหรับชุดนี้อาจจะไม่แมชครับ แต่venom14ไปแมกับ brooklyn สำหรับชุดของผมนะครับ แต่ไปปรับเปลี่ยนสายไฟให้nikola อาการทึบมัวไม่มีแล้ว ขอบคุณมากๆ คุยกันเพลิน เฮียก็เข้าใจเล่นกับ LPS ดึงเอาศักยภาพของ streamer ออกมาได้หลายแง่มุม 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Barron

21/03/2018 21:20:03
พี่ MJP ไปโดนสายตัวใหนกับ Nokola ที่ชดเชยเสียงลงตัวได้พอจะแนะนำได้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

MJP

21/03/2018 21:31:14
144

ของBurmester ครับ คือจริงๆ ทุกอย่างในห้องพี่มันยี่ห้อนี้หมด พอแมชชิ่งสายพันธุ์เดียวกันทุกอย่างจบ อุปกรณ์ของBurmester ทั้งหมดจะให้แนวโปร่ง สะอาด และมีมวล ส่วนตัวพี่แนะนำว่า หากชอบแนวโปร่งๆ ควรจะหาสายไฟแนวโปร่ง เพราะตัวnikola ในมุมมองของผู้ใช้อย่างพี่ พี่ฟังดูnikola ให้มวล เนียน แต่สายที่พี่ใช้ลามไปถึงทั้งระบบ พอใส่vnom กลับทำให้ระบบพี่ที่เคยฟัง โปร่ง สะอาดกลับมัวไป พี่ให้ดูรูป คือสายไฟทุกเส้นยี่ห้อเดียวกับอุปกรณ์ทุกชิ้นที่ใช้ในห้องรวมลำโพงด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Windows X

23/03/2018 06:01:15
337
ดีใจที่ชอบครับผม เวลาผมจูนเสียงหลักๆผมก็จะสลับสายไฟไปมานี่แหละครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

MJP

23/03/2018 08:35:12
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - Windows X
ดีใจที่ชอบครับผม เวลาผมจูนเสียงหลักๆผมก็จะสลับสายไฟไปมานี่แหละครับ ^^
มี LPS สำหรับ Brooklyn ให้ลองก่อนมั๊ยครับ เพราะดูๆน่าจะทำให้ Brooklyn กลมกล่อม มี tonal balance มากขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Hsung

23/03/2018 10:28:43
346
คุณ @MJP ครับ ที่รองสาย ที่ทำจากกระเบิ้อง กับ ไม้ ให้ผลต่างกันมั้ยครับ

ปล. อุตส่ามีที่รองสายแล้ว แต่สายก็ยังอีรุงตุงนังกันอยู่นะครับ ขอแซวหน่อย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Windows X

23/03/2018 14:19:46
337
LPS 12V และ 19V กำลังทำอยู่ครับ ตอนนี้ผมก็ไม่มีของเลยครับ เดือนก่อนทำมา 8 ตัว ส่งไปอังกฤษ 5 ตัวเป็น front plate สีดำใช้กับ Brooklyn+ และ Nimitra

เหลือ 3 ตัว อาทิตย์ต่อมาหมดเลยครับ มีลูกค้ามาซื้อ Nimitra + Nikola ผ่านช่องทาง online ท่านหนึ่ง เป็นคนไทยเหมือนกันครับ

แล้วก็มีลูกค้าอีกท่านที่โม AK380Cu และสั่งทำสาย RCA ตอนไปติดตั้งสนใจอัพ LPS เลยจัดไป 2 เลยใช้กับ HDD และ Media Box

เดี๋ยวหม้อแปลงน่าจะมาถึงในปลายเดือนนี้ครับ ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรเดี๋ยวผมแจ้งให้ทราบอีกทีครับผม :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

MJP

01/04/2018 06:40:52
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 42 - Hsung
คุณ @MJP ครับ ที่รองสาย ที่ทำจากกระเบิ้อง กับ ไม้ ให้ผลต่างกันมั้ยครับ

ปล. อุตส่ามีที่รองสายแล้ว แต่สายก็ยังอีรุงตุงนังกันอยู่นะครับ ขอแซวหน่อย 
รอคนมาจัดให้อยู่ ตอนแรกๆก็ดูมีระเบียบ แต่ใช้งานไปๆ มันคือชีวิตจริง มิใช่show room ตอนนี้หาเวลาเข้าห้องฟังให้ได้ก็สุดดีใจ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

โจ้

01/04/2018 18:17:26
30
แนวเสียงต่างกับของ clef ตัวที่ใช้กับ Roon อย่างไรบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

นายมั่นคง

01/04/2018 19:11:16
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 44 - MJP
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 42 - Hsung

รอคนมาจัดให้อยู่ ตอนแรกๆก็ดูมีระเบียบ แต่ใช้งานไปๆ มันคือชีวิตจริง มิใช่show room ตอนนี้หาเวลาเข้าห้องฟังให้ได้ก็สุดดีใจ 555
555 ใช่ครับพี่ แค่รู้ว่ามี และแค่พอหาเวลาฟังได้นิดๆหน่อยๆก็ดีใจแล้วววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

นายมั่นคง

01/04/2018 19:13:04
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 45 - โจ้
แนวเสียงต่างกับของ clef ตัวที่ใช้กับ Roon อย่างไรบ้างครับ
2 ตัวให้ผลต่อเสียงต่างกันบ้างในแง่ของสไตล์เสียงครับ ของ Clef จะคมชัดจะแจ้ง โจ๊ะๆหน่อย ส่วน Nikola ออกแนวเรียบๆ เนียนๆ ซึ่งทั้งนี้ต้องอยู่ที่การแมทชิ่งกับชุดที่มีด้วยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 48

Windows X

05/04/2018 02:25:46
337
วันนี้ไปส่งหม้อแปลง Nikola แล้วนะครับ มีแบบ 12V front plate ดำไปด้วยเผื่อลองกับ Brooklyn ครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

MJP

05/04/2018 15:46:58
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 48 - Windows X

วันนี้ไปส่งหม้อแปลง Nikola แล้วนะครับ มีแบบ 12V front plate ดำไปด้วยเผื่อลองกับ Brooklyn ครับ :)

ขอบคุณมากครับ หากทำให้Brooklyn เนียนกลมลื่นขึ้น ผมรับไว้เลยครับ รบกวนหลุยส์ส่งให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ได้เรื่องงัย ผมให้constructive feedback เช่นเดิมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

นายมั่นคง

05/04/2018 15:55:18
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 49 - MJP
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 48 - Windows X

ขอบคุณมากครับ หากทำให้Brooklyn เนียนกลมลื่นขึ้น ผมรับไว้เลยครับ รบกวนหลุยส์ส่งให้หน่อยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ ได้เรื่องงัย ผมให้constructive feedback เช่นเดิมครับ
เพิ่งวางหูกับหลุยส์เมื่อตะกี๊เองครับพี่ 55
ผมบอกให้หลุยส์ส่งตัว  12V ไปให้ลองก่อน เงินค่อยว่ากันทีหลังครับพี่ เกิดไม่แมทชชิ่งพี่ส่งคืนมาได้เลยครับ แต่ถ้าแมทช์แล้วเสียงถูกใจค่อยโอนมาทีหลังได้

เมื่อวานเจ้านนท์ส่งมา 3 ตัว คือ Nilola 19V 2 ตัว และ 12V 1 ตัว แต่ตอนนี้ 19V หมดแล้ว เพราะผมเอาไว้ตัวนึง และเจ้าเบียสตัวนึง และผมสั่งเพิ่มไปให้อีก 1 ตัว ท่านที่รออยู่ยังไงได้ช่วงหลังสงกรานด์นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 51

นายมั่นคง

05/04/2018 16:00:11
4,282

ตัวนี้ไม่ถึงกับ custom แต่ผมบอกเจ้านนท์ให้ทำ faceplate ให้เป็นสีดำหน่อย เวลาวางใกล้ของชิ้นอื่นๆจะได้ไม่กระโดดธีมจนเกินไป และดวงไฟ LED บอกสถานะ ผมให้ลดความสว่างลง เพราะของเดิมแยงตาเกินไป แต่ของใหม่นี่มองแทบไม่เห็นเช่นกัน แต่โดยรวมแสงอ่อนดีกว่าแสงจ้าครับ เผลอๆอาจจะทำให้เสียงดีขึ้นได้ เพราะไปลดภาระของวงจรลงหน่อยนึง 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 52

MJP

05/04/2018 19:10:25
144
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 50 - นายมั่นคง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 49 - MJP

เพิ่งวางหูกับหลุยส์เมื่อตะกี๊เองครับพี่ 55
ผมบอกให้หลุยส์ส่งตัว  12V ไปให้ลองก่อน เงินค่อยว่ากันทีหลังครับพี่ เกิดไม่แมทชชิ่งพี่ส่งคืนมาได้เลยครับ แต่ถ้าแมทช์แล้วเสียงถูกใจค่อยโอนมาทีหลังได้

เมื่อวานเจ้านนท์ส่งมา 3 ตัว คือ Nilola 19V 2 ตัว และ 12V 1 ตัว แต่ตอนนี้ 19V หมดแล้ว เพราะผมเอาไว้ตัวนึง และเจ้าเบียสตัวนึง และผมสั่งเพิ่มไปให้อีก 1 ตัว ท่านที่รออยู่ยังไงได้ช่วงหลังสงกรานด์นะครับ

ขอบคุณเฮียมากๆครับ ตอนนี้ผมอยู่ต่างประเทศ วันจันทร์จะกลับไปฟังครับ ขอเปิดฟังไม่เกิน1สัปดาห์ครับผม 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

นายมั่นคง

05/04/2018 20:03:03
4,282
ได้เลยครับพี่ MJP 555
ตอนนี้คนที่ใช้ PSU ก็น่าจะมีพวกเราไม่กี่คนเองครับ แต่คาดว่าอีกไม่นาน อุปกรณ์เหล่านี้จะได้รับการพิจารณาจากคนเล่นเครื่องเสียงมากขึ้นแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

MJP

11/04/2018 20:42:32
144

ได้รับnikola for Brooklyn วันนี้แล้วครับ เพิ่งเปิดฟัง
ตัวงานภายนอกดูเนียนดี หน้าดำทำให้ดูดีมากครับ ดูวัสดุดีนะครับ แต่เฮียยังมีcomment 55 
เดี๋ยวผมเคี่ยวnikola สักคืนครับ จะมานั่งฟัง ผมก็แกล้งเปิด adel เลย เอาให้หูฉีก 55 แต่กลับชอบความharmonics ในhall ไปสะงั้น!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

นายมั่นคง

12/04/2018 03:07:23
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 54 - MJP

ได้รับnikola for Brooklyn วันนี้แล้วครับ เพิ่งเปิดฟัง
ตัวงานภายนอกดูเนียนดี หน้าดำทำให้ดูดีมากครับ ดูวัสดุดีนะครับ แต่เฮียยังมีcomment 55 
เดี๋ยวผมเคี่ยวnikola สักคืนครับ จะมานั่งฟัง ผมก็แกล้งเปิด adel เลย เอาให้หูฉีก 55 แต่กลับชอบความharmonics ในhall ไปสะงั้น!

รับรองไม่ผิดหวังครับพี่ 555
ผมกับเบียสยังสอยคนละตัวเลยครับ
พี่ MJP ทดสอบรุ่น 12V แล้วเล่าให้ผมฟังด้วยนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

MJP

14/04/2018 08:15:39
144
ผมแวะไปพารากอน เมื่อวาน ชำระค่าตัวไปเรียบร้อยแล้วนะครับ คุ้มค่าครับ 
ตัวBrooklyn (เมื่ออยู่ในระบบใหญ่ของผมที่บ้าน) เสียงเคยบาง แหลมเคยเฟี้ยวๆหน่อย พอมาเปลี่ยนใช้nikola จริงๆเลย เสียบนาทีแรกก็เห็นผลแล้ว 
ที่ได้คือ ปลายแหลมฟังสบายและไม่เสียความที่มันเคยทิดตัวยาวได้ มันยังมีปลายเสียงที่ทอดได้ไกลเช่นเดิมแต่ไม่บาดหุ ฟังadel ในhall ยังเก็บบรรยากาศ มีharmonics อรรถรถได้ดี 
ทำให้องค์รวมในการฟังในห้องฟังผม มีtonal balance ที่ดี ที่ต้องชม คือ ความสงัดของพื้นหลัง ทำให้ผมได้ยินรายละเอียดมากขึ้นในเวที และเบสที่เคยตื้น ฟังได้ลงลึกมากขึ้น ถึงจะไม่ลึกกระแทกลงพื้นจนเก้าอี้ลอย เหมือนDave ที่ราคาสูงหลายเท่า (ไม่เทียบ55) 
สรุป
ชอบที่ทำให้ความจัดจ้าน เป็นอิ่มเนียน และ เมื่อพื้นเสียงสงัด ทำให้ให้มีseparation ระหว่างชิ้นดนตรีฟังดูมีอิสระ มีรูปวงที่ชัดเจน เห็นเป็นlayer ด้านลึกตอนฟังเพลงแนวคลาสสิคต่างๆ และอีกชุดคือ Alison krauss ที่เคยแหลมเสียดหู เป็นเนียน ทั้งหมดนี้คือความโหดที่ผมใช้แกล้ง nikola เลยต้องไปชำระหนี้เมื่อวานที่พารากอน
ปล ต้องขออภัยที่ผมบรรยายไม่เหมือนนักreview 55 แบบบ้านๆ homemade ครับพ้มมมมมมม ขอบคุณเฮียที่ไว้ใจให้เอาเครื่องมาทดสอบก่อนจ่ายตัง เพราะเรื่องนี้คนย้งกล้าๆกลัวๆว่าจะลงทุนเรือนหมื่นกับ LPS มั๊ย แนะนำว่า ต้องหาลองเพื่อพิสูจน์เหมือนที่ผมทำ ยินดีกับคุณนนท์ด้วยนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 57

longhorn

15/04/2018 11:55:53
47
เขียนได้เห็นภาพชัดเจนดีครับ โดยไม่ต้องใช้ศัพท์ลึกมาก อ่านแล้วถ้ามีระบบก็คงหันไปฝช้เช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

Windows X

15/04/2018 14:30:15
337
ดีใจที่ชอบครับผม ตัว Nikola นี้ผมต่อกับ Nimitra server นั่งจูนกับ Esoteric CD Player จนมั่นใจว่าได้คุณสมบัติใกล้เคียงกับ CD transport ในตัว Esoteric ก่อนขายครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หม้อแปลงไฟ Nikola – Linear Power Supply จากค่าย Fidelizer"