Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Empire Ears EP Series และ X Series Impressions

ironpeg88

23/02/2018 11:58:19
128

เนื่องจากประเทศไทยเปิดตัวช้ากว่า Global Launching วันนี้ผมเลยอยากจะขออนุญาติมาโพส Impressions เล็กๆน้อยๆจากงาน Canjam NYC ครับ

ก่อนอื่นขออนุญาติเรียนให้ทราบก่อนว่า impression นี้ใช้เวลาประมาณไม่ถึง 2 ชม. ดิบดีในการฟังหูฟังทั้ง 7 รุ่นนะครับ อาจจะขาดตกบกพร่องอะไรไปบ้าง แต่ทางนี้ผมก็ยินดีน้อมรับคำติชมทุกอย่างเพื่อพัฒนาการเขียนต่อไปในอนาคตครับ

อุปกรณ์ที่ใช้ในการทดสอบคือ AK 380 Cu + AK Amp Cu ครับ ปรับไว้ที่ Low Gain ส่วนจุกหูฟังใช้ Comply foam ครับ เนื่องจากเป็นจุกที่ผมรู้ว่ากระชับรูหูของผมมากที่สุด ทุกการฟังจะใช้สาย Stock ซึ่งทาง Empire Ears ได้ทำการ Co กับ Effect Audio ตอนนี้หูฟังทุกรุ่นของ Empire Ears จะมาพร้อมสาย Ares II ของ Effect Audio ซึ่งสามารถเลือก Termination ได้ถ้าสั่ง CIEM (เลือกเป็น 2.5mm TRRS, 3.5 mm TRS, 3.5 mm TRRS, หรือ 4.4 mm Pentacon) ส่วน UIEM นั่นขึ้นอยู่กับทาง Distributor ว่าจะมี stock ของสาย termination ไหนไว้ครับ

ขออนุญาติเริ่มที่ Line EP นะครับ

ตัวที่ 1

EVR - Vocal Reference

Drivers: 3 --> 1 low 1 mid 1 high

Bores: 3

Cross Over: 3

Price: ราคาเปิดตัววันงาน ฿ 27,384 ราคาหลังจากวันงาน ฿32,600

EVR นั้นถูกออกมาเผื่อใช้กับการ monitor เสียงร้องมากกว่าจุดอื่นๆ ดังนั้นถ้าฟังแล้วอาจจะรุ้สึกว่าเสียงย่านอื่นๆไม่เด่นเท่าเสียงร้อง เสียงย่านต่ำ เสียงย่านสูง อาจจะออกดูแห้งๆ ออกสว่างๆ เป็น tone analytical มาก แต่ก็ทำให้ EVR นั้นให้เสียงร้องที่ค่อยข้างใสสะอาด ให้ความรู้สึกโปร่ง และค่อนข้างมี headroom พอสมควร

ย่านเสียงต่ำ (คะแนน 5/10)

เสียงเบส ไม่ลงลึกมาก ถือว่ามีการควบคุมที่ดี ไม่บวม ไม่แตก อาจจะพบว่าไม่ค่อยมีอิมแพคที่รุนแรงเหมือน หูฟัง Bass head หรือ หูฟังจาก Line X

ย่านเสียงกลาง (คะแนน 7/10)

เป็นไปอย่างที่ชื่อรุ่นป่าวประกาศไว้ว่าเป็น Vocal Reference หูฟัง EVR ให้เสียงกลางที่ออกไปในโทนเดียว Zeus XIV เสียงร้องถูกดันให้ไปอยู่หน้าเวทีแบบจ๋าๆ พอฟังแล้วทำให้รู้สึกว่า เสียงร้องคือเสียงที่เด่นที่สุดของหูฟังรุ่นนี้

ย่านเสียงสูง (คะแนน 6/10)

เสียงสูงไม่เสียดหรือแสบหู แต่ความเป็นประกายอาจจะดูลดน้อยลงไปสำหรับสาวก Empire Ears สำหรับส่วนตัวผม ผมคิดว่า House Sound เสียงสูงของ Empire Ears จะออกไปในโทนเกือบๆ Bright แต่ EVR ให้ประกายที่น้อยกว่า House sound ผมจึงคิดว่าเสียงสูงของ EVR ออกไปทาง Neutral มากกว่า

มองรวมๆผมคิดว่าเรื่องรายละเอียดนั้นทำออกมาได้โอเค แต่ไม่สามารถเทียบกับหูฟัง Flagship ได้แน่นอน

Separation & Presentation: sound stage นั้นผมคิดว่าออกเป็นรูปสี่เหลี่ยมคางหมูสองอันประกบกันโดยด้านยาวของสี่เหลี่ยมนั้นจะเป็นด้านหน้าของเวทีกับด้านหลังของเวทีส่วนตรงกลางอาจจะดูเป็นคอคอดหน่อยๆ เสียงนักร้องถูกดันไปอยู่หน้าสุดของเวที โดยที่ประกายเสียงแหลมจะอยู่ด้านหน้าตรงบริเวณข้างๆแต่ไม่ถึงกับหน้าสุดเท่านักร้อง เสียงกีต้าร์ กีต้าร์เบส จะอยู่บริเวณตรงกลางเวที บานออกไปทางด้านข้าง บริเวณนี้อาจจะยังแยกรายละเอียดได้ไม่ดีเท่าไหร่ เนื่องจากรมีปริมาณ layer น้อยกว่าส่วนอื่นๆของเวที เสียงเบส และกระเดื่องถูกดันออกไปอยู่ด้านหลังสุดของเวทีฟังดูเหมือนเป็นกำแพง โดยรวมนั้น sound stage ทำได้โอเค ถ้าเปลี่ยนสายน่าจะไปได้ไกลกว่านี้

Sound Stage ด้านกว้าง (คะแนน 6.5/10)

Sound Stage ด้านลึก (คะแนน 6.5/10)

ปล: ไม่น่าจะถูกใจคนไทยหลายๆคน แต่ลองฟังดูก็ไม่เสียหาย เหมาะกับคนเน้นเสียงร้องอย่างเดียว

ตัวที่ 2

ESR - Studio Reference

Drivers: 3 --> 1 low 1 mid 1 high

Cross Over: 4

Price: ราคาเปิดตัววันงาน ฿ 33,936 ราคาหลังจากวันงาน ฿40,400

ESR นั้นถูกออกมาเผื่อใช้กับการเป็น studio monitor ทำให้เสียงทุกย่านออกมเท่าๆกัน โดยที่ให้เสียงออกเป็น tone analytical มาก เสียงออก flat สุดๆ

ย่านเสียงต่ำ (คะแนน 6/10)

เสียงเบสไม่ถูกเสียงร้องกลบไปเกือบสนิทแบบ EVR อีกต่อไปแล้ว ทำให้รู้สึกถึงปริมาณเบสที่มากกว่า EVR อยู่นิดหน่อย แต่ก็ยังไม่เหมาะสำหรับ Bass head อยู่ดี

ย่านเสียงกลาง (คะแนน 6/10)

เสียงร้องออกไปในแนวคล้ายๆกับ Zeus R ADEL G1 (เสียงนักร้องค่อนข้างอยู่ ณ จุดกึ่งกลางของเวทีไปเลย ค่อนข้างดูจมลงไป) รายละเอียดของเสียงร้องอาจจะทำออกมาสู้ EVR ไม่ได้ดีเท่าที่ควร แต่โดยรวมไม่ได้ถือว่าแย่

ย่านเสียงสูง (คะแนน 6/10)

เป็นหูฟังที่ให้เสียงสูงไปในแนว House sound ของ Empire Ears ผู้ฟังอาจจะรู้สึกว่าเสียงสูงมีประกายค่อนข้างเยอะ และออกไปทางเสียดๆหูนิดๆเมื่อเทียบกับ EVR

Separation & Presentation: sound stage นั้นผมคิดว่าออกเป็นรูปสี่เหลี่ยมจตุรัสขนาดย่อมๆ เสียงนักร้องถูกดันไปอยู่ ณ จุดกึ่งกลางของเวที โดยที่ประกายเสียงแหลมจะอยู่ด้านหน้าตรงบริเวณข้างๆนำหน้านักร้องไปนิดหน่อย เสียงกีต้าร์ กีต้าร์เบส จะอยู่บริเวณตรงกลางเวที บานออกไปทางด้านข้าง เสียงเบส และกระเดื่องถูกดันออกไปอยู่ด้านหลังสุดของเวทีฟังดูเหมือนเป็นกำแพง โดยรวมนั้น sound stage ทำได้โอเค สำหรับ ESR ผมคิดว่ามี layer ด้านลึกที่มากกว่า EVR เพราะสามารถแยกเสียง effect กีต้าร์ย่านสูงออกจากเสียงฉาบ (Cymbal) ได้ดีกว่า EVR เลยทีเดียว

Sound Stage ด้านกว้าง (คะแนน 6.5/10)

Sound Stage ด้านลึก (คะแนน 7/10)

ปล1: Dead flat…. ไม่มีอรรถรสในการฟังใดๆทั้งนั้น เหมาะสำหรับเป็นเครื่องมือล้างสมองก่อนลองฟังเพื่อเปรียบเทียบหูฟังตัวอื่น

ปล2: เหมือจะทำออกมาแข่งกับ Ultimate Ears Reference Remaster (ส่วนตัวยังไม่ได้มา กำลังจะพิมพ์หูส่งไปทำ CIEMอยู่)

ตัวที่ 3

Phantom – หูฟังสำหรับสาวก Flinkennick ใน head-fi Nick บอกว่าชอบมากว่า Spiral Ear SE5 Ultimate แน่นอน (ตัวที่ได้ rank 1 จาก shootout)

Drivers: 5 --> 2 low 1 mid 2 high

Cross Over: 5

Price: ราคาเปิดตัววันงาน ฿60,060 ราคาหลังจากวันงาน ฿71,500

ส่วนตัวผมคิดว่า Phantom ถูกออกแบบมาให้เสียงโทนธรรมชาติ (Natural) มากกว่า Studio Reference ถ้าถามว่าเหมือน Zeus XR ไม๊ ขอตอบเลยว่ามีจุดที่เหมือนและไม่เหมือน จะเหมือนตรง Zeus R ที่ออกฟังง่ายๆสบายๆ มี head room มหาศาล stage กว้างและลึก แต่จุดที่ต่างกันไปน่าจะเป็น presentation ของย่านเสียงต่างๆ

ย่านเสียงต่ำ (คะแนน 8.5/10)

เสียงเบสสามารถบอกได้เลยว่าอิมแพคเยอะว่า EVR, ESR, และ Zeus R ADEL G1 แน่นอน อยู่ในปริมาณที่คิดว่าใกล้เคียงกับ Zeus R เบสยังออกเป็นฟังสบายๆไม่ล้น ไม่ทะลัก กำลังดี ออกแนว Relax ชิวๆ เป็นตัวที่ถือว่าคอนโทรลเบสได้ดีทีเดียว

ย่านเสียงกลาง (คะแนน 9/10)

ถ้า Zeus XIV เป็น King ของ Vocal แล้ว Phantom จะเป็น King  ของ Timbre (เสียงกีต้าร์) เสียงร้องอยู่ประมาณสองสามก้าวไปข้างหน้าจากบริเวณจุดกึ่งกลางเวที สิ่งที่เด็ดที่สุดสำหรับ Phantom คือเสียงกีต้าร์ ให้ความสมจริงและเที่ยงตรงมากๆ

ย่านเสียงสูง (คะแนน 8.5/10)

เสียงย่างสูงให้ออกเป็นธรรมาชาติ มากๆๆๆๆกว่า EVR, ESR ทีออกเป็น tone analytical ประกายเสียงทอดยาวและอิ่มตัว ไม่แหลมเสียดหูบาดหู

Separation & Presentation: sound stage นั้นผมคิดว่าออกเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าขนาดใหญ่ๆ เสียงนักร้องถูกดันไปอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมประมาณสองสามก้าวจากจุดกึ่งกลางของเวที โดยที่ประกายเสียงแหลมจะอยู่ด้านหน้าตรงบริเวณข้างๆนำหน้านักร้องไปนิดหน่อย เสียงกีต้าร์ กีต้าร์เบส จะอยู่บริเวณตรงกลางเวที บานออกไปทางด้านข้าง เสียงเบส และกระเดื่องถูกดันออกไปอยู่ด้านหลังสุดของเวทีฟังดูยังเหมือนเป็นกำแพงอยู่แต่ลักษณะดีกว่า EVR, ESR โดยรวมนั้น sound stage ทำได้ดีมากฟังแล้วสามารถบอกได้ทันทีว่า Phantom มี layer ทั้งด้านกว้างและด้านลึกมากกว่า EVR และ ESR เห็นๆ

Sound Stage ด้านกว้าง (คะแนน 9/10)

Sound Stage ด้านลึก (คะแนน 9/10)

ปล1: เสียงออก Natural มาก น่าจะไปไฟ้ว์กับ 64 Audio Tia Forte, Tia Trio ได้สบายๆ ถ้าไปฟ้ว์กับ Noble ก็น่าจะเป็นตัว Katana

ปล2: หลายคนใน Canjam NYC ชอบ Phantom มากกว่า Legend X

ปล3: สำหรับผม ผมว่าผมไม่มี Phantom ได้ถ้ามี Zeus XR

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 1

ironpeg88

23/02/2018 13:39:47
128

ต่อมาที่ Line X

เบสจ๋าเบส ดาเมจรุนแรงเหลือเกิน เป็นครั้งแรกที่ Empire Ears ตอบโจทย์เรื่องเบส

เริ่มต้นที่ตัวแรก

Bravado

Drivers: 2 --> 1 low 0 mid 1 high

Bores: 2

Cross Over: 4

Price: ราคาเปิดตัววันงาน ฿24,108 ราคาหลังจากวันงาน ฿28,700

Bravado เป็น iem ตัวแรกของทาง Empire Ears ที่ให้เสียงโทนอุ่น และออกดาร์คหน่อยๆ จุดเด่นที่สำคัญคืออิมแพคเบสอันรุนแรง Bravado นั้นเสตจจะออกกระชับกำลังดี กำลังฟังสนุก เมื่อเทียบกับ EVR หรือ ESR นั้นจะรู้สึกว่าสองตัวนั้นฟังง่ายกว่าและสบายกว่า

ย่านเสียงต่ำ (คะแนน 7/10)

เสียงเบสอิมแพครุนแรงมาก ลงลึกพอตัวแต่ยังไม่เนียนสะอาดเท่า EVR และ ESR จุดเด่นคือปริมาณ แต่เรื่องรายละเอียดอาจจะไม่ดีเท่า ESR

ย่านเสียงกลาง (คะแนน 5/10)

เสียงกลางค่อนข้างโดนเบสกลบจนไม่ค่อยรู้สึกอินกับเสียงร้องหรือเสียงกีต้าร์เท่าที่ควร บอกได้เลยว่าไม่ใช่จุดขายของ Bravado

ย่านเสียงสูง (คะแนน 6.5/10)

เสียงสูงเมื่อเทียบกับ EVR และ ESR ผมว่าทำออกมาได้ดีกว่านิดหน่อย แหลมมีประกายสวยงามกว่า และไม่ออก analytical จ๋าๆแบบสองตัวนั้น ดูมีน้ำมีนวลมากกว่า

Separation & Presentation: sound stage นั้นผมคิดว่าเสตจจะดูออกเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าขนาดเล็กๆกำลังกระชับ เสียงนักร้องถูกดันไปอยู่จุดกึ่งกลางของเวที จุดที่แตกต่างจาก EP Line คือเสียงเบสค่อนข้างโอบล้อมมากกว่าจาก Dynamic Driver ที่ใช้ ข้อเสียงของ Bravado คือการแยกเสียงมิติด้านลึกยังสุ้ EVR และ ESR ไม่ได้ แต่ด้านกว้างก็ไม่ได้ต่างกับ EVR และ ESR มากนัก

Sound Stage ด้านกว้าง (คะแนน 6/10)

Sound Stage ด้านลึก (คะแนน 5.5/10)

ปล1: สายเบสลองดูครับ ไม่น่าผิดหวัง

ตัวที่สอง

Vantage

Drivers: 3 --> 2 low 0 mid 1 high

Cross Over: 5

Price: ราคาเปิดตัววันงาน ฿46,956 ราคาหลังจากวันงาน ฿55,900

Vatange เหมือน Bravado ที่ลดความดาร์คลงมาหน่อย เพิ่มความสะอาดและรายละเอียดเข้าไปอีก โดยส่วนตัวคิดว่า Bravado ไป Vantage เป็น step ใหญ่มากจนคิดว่าน่าจะมี iem อีกตัวมาขั้นกลาง

ย่านเสียงต่ำ (คะแนน 7.5/10)

เป็นเสียงเบสของ Bravado ที่ได้รับการปรับปรุงเพื่อเพิ่มรายละเอียด แก้ตำแหน่งให้เที่ยงตรงมากขึ้น

ย่านเสียงกลาง (คะแนน 6.75/10)

การเพิ่ม Cross Over กับเพิ่ม Dynamic Driver อีกตัวนึงทำให้เสียงกลางเปลี่ยนไปได้อย่างน่าตกใจ เสียงกลางถูกดันขึ้นมาทำให้รู้สึกอินกับเสียงร้องและเบสไปได้พร้อมกัน เสียงร้องอยู่ในตำแหน่งที่ไม่ Forward และ Laid back จนเกินไป อยู่ตรงกลางระหว่าง EVR และ ESR รายละเอียดและตำแหน่งของเสียงร้องทำได้ดีกว่า Bravado อย่างน่าตกใจจริงๆ แต่ยังสู้ EVR ไม่ได้ถ้าเทียบเสียงร้องกันแบบปอนด์ต่อปอนด์

ย่านเสียงสูง (คะแนน 7.5/10)

สำหรับผม Vantage แตกต่างจาก Bravado, EVR, และ ESR ในด้านเสียงสูงมากพอสมควร ผมว่า Vantage จะออกแนวธรรมชาติมากกว่า ฟังแล้วดูมีชีวิตชีวามากกว่าสามตัวที่กล่าวมา อีกทั้งประกายยังทอดยาวสวยงามกว่าด้วย

Separation & Presentation: นั้นผมคิดว่าเสตจจะดูออกเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้าขนาใหญ่ๆ เหมือนเวทีคอนเสิร์ตประมาณนั้น จุดที่แตกต่างจาก Bravado คือเสียงเบสที่มีการวางตำแหน่งที่ดีกว่าเลยทำให้รู้สึกถึง (ความเป็น Airy ที่มากกว่า อันนี้ใครคิดคำแปลออกรบกวนบอกผมทีครับ ผมคิดไม่ออก) มี headroom ที่มากกว่า และแยกรายละเอียดของเสียงทั้งมิติตื้นลึกได้ดีกว่า EVR, และ ESR

Sound Stage ด้านกว้าง (คะแนน 7.5/10)

Sound Stage ด้านลึก (คะแนน 7.5/10)

ปล. ถ้าให้เลือกจาก อัตราส่วนคุณภาพที่แลกมาด้วยราคาที่จ่ายไป ผมว่า Vantage น่าจะเป็นตัวที่ผมพอใจมากที่สุด

ตัวที่สาม

Nemesis

Drivers: 5 --> 2 low 1 mid 2 high

Bores: 4

Cross Over: 8

Price: ราคาเปิดตัววันงาน ฿53,508 ราคาหลังจากวันงาน ฿63,700

Nemesis ต่างจาก Vantage ตรง Presentation ของเสตจ ซึ่งทำให้ มิติเสียง, ตำแหน่งเสียง และรายละเอียดเสียงแตกต่างกันไป ตามความชอบ

ย่านเสียงต่ำ (คะแนน 8/10)

เนื่องจากการเปลี่ยนแปลงของตำแหน่งเสียงเบส ทำให้ Nemesis นั้นมีเสียงเบสที่ค่อนข้างสะอาดและฟังง่ายกว่า Vantage พอสมควร จึงทำให้ดึงรายละเอียดออกมาได้ดีกว่า และทำให้รู้สึกว่าเบสที่อาจจะดูค่อนข้างล้นสำหรับบางท่านใน Vantage นั้นได้หายลดลงกลายเป็นเบสที่ให้ปริมาณที่กำลังดี

ย่านเสียงกลาง (คะแนน 8/10)

การเพิ่ม Cross Over กับเพิ่ม BA Driver อีก1 ตัวทำให้เสียงกลางเปลี่ยนไปได้อย่างน่าตกใจ ตอนนี้เสียงกลางค่อนข้างออกมาเต็มอิ่ม และดูดีมีชาติตระกูลมากกว่า Vantage และ EVR ตำแหน่งเสียงร้องค่อนข้างคล้ายๆ EVR และ Vantage

ย่านเสียงสูงของ Nemesis กับ Vantage นี่ต่างกันตรงความชอบเลย Nemesis ออกแหลมคม ประกายระยิบระยับมากกว่า Vantage แต่จะต้องแลกมาด้วยอาการเสียดหูเป็นบางครั้ง

Separation & Presentation: นั้นผมคิดว่าเสตจจะดูออกเป็นทรงกลมทุกอย่างดูโอบล้อมไปหมด ให้ความรู้สึกเป็น 3 มิติมากกว่า Vantage มิติขึ้นลงซ้ายขวาหน้าหลังเลยดีกว่านิดหน่อย

Sound Stage ด้านกว้าง (คะแนน 8/10)

Sound Stage ด้านลึก (คะแนน 8/10)

ปล. Nemesis กับ Vantage ต่างกันตรง Presentation นิดหน่อย ลองดูตามความชอบครับ

ตัวสุดท้าย

Legend X

Drivers: 7 --> 2 low 3 mid 2 high

Bores: 4

Cross Over: 10

Price: ราคาเปิดตัววันงาน ฿76,432 ราคาหลังจากวันงาน ฿90,990

ผมขอยกให้ Legend X เป็นหูฟัง bass head reference อย่างไม่มีอันใดเทียบได้ตั้งแต่ผมเคยฟังมาทั้งหมด

ย่านเสียงต่ำ (คะแนน 9/10)

สิ่งที่ต่างจาก Nemesis คือเบสที่ให้ความเป็นธรรมชาติและรายละเอียดที่สมจริงมากกว่าโดยที่ยังคงความรุนแรงของอิมแพคไว้ ผมว่านี่คือเสียงเบสที่สุดของที่สุด ตั้งแต่เคยลอง iem มาหลายๆๆๆๆๆๆตัวมากๆ

ย่านเสียงกลาง (คะแนน 8.5/10)

การเพิ่ม Cross Over กับเพิ่ม BA Driver อีก 2 ตัวทำให้เสียงกลางเปลี่ยนไปและยังทำให้เสตจ presentation เปลี่ยนไปอีกส่งผลกระทบไปเสียงย่านเสียงต่ำและเสียงสูงอีก สำหรับผม Legend X ได้คะแนนด้านเสียงกลางเยอะกว่า Nemesis เพราะรายละเอียดที่ถูกดึงออกมาได้มากกว่าเล็กน้อย

ย่านเสียงสูงออกคล้ายๆกับ Phantom แต่ประกายมากกว่าเล็กน้อย สำหรับผมคิดว่าเสียงสูงของ Legend X หลุดโทน natural ออกไปนิดหน่อยเนื่องจากประกายที่มากกว่า แต่ก็ไม่ได้ทำให้รู้สึกเสียดหู บาดหรือแสบหูเป็นอย่างใด

Separation & Presentation: นั้นผมคิดว่าเสตจจะดูออกเป็นทรงรีทุกอย่างโอบล้อมในระยะห่างที่กำลังดีทั้งด้านกว้างและลึก ต่างจาก Nemesis ตรงที่ Nemesis ให้ความเป็น 3D แต่อาจจะดูไม่สมจริงเท่า Legend X (เหมือนใช้ EQ 7.1) แต่ Legend X นั้นพรีเซ้นท์เสียงออกมาได้แบบ 3D สมจริงตามธรรมชาติมากกว่า (เหมือนไม่ผ่าน EQ และเสียงเหมือนนั่งดูละคร Broadway เล่นสดจริงๆเลย) มิติด้านกว้างถูกขยายออกไปยาวกว่า Nemesis พอสมควรทำให้ฟังแล้วรู้สึกถึงความแตกต่างได้อย่างชัดเจน ส่วนด้านลึกก็สัมผัสถึงความแตกต่างได้นิดหน่อยอาจจะต้องเพ่ง อาจเป็นเพราะการเปลี่ยนแปลงของเสตจด้านกว้างทำให้ รู้สึกถึงด้านลึกได้ดีกว่า

Sound Stage ด้านกว้าง (คะแนน 9.5/10)

Sound Stage ด้านลึก (คะแนน 9/10)

ปล. แนะนำให้ไปลองจริงๆครับตัวนี้ ไม่รู้จะสรรหาคำอะไรมาอธิบายดี

Special Note:

เปรียบเทียบ Phantom กับ Legend X กันแบบ ปอนด์ต่อปอนด์

Sound Stage ด้านกว้าง: คิดว่าเสมอกัน

Sound Stage ด้านลึก: Legend X มี layer ที่ดูเยอะกว่านิดหน่อย ชนะกันไม่ขาด

Stage Presentation: Phantom's ทรงลูกบากส์ เสียงดูแบนๆ vs Legend X เป็นทรงรี เสียงออกดูเป็น 3 มิติมากกว่า

เสียงต่ำ Legend X มีประมาณและอิมแพค ที่เยอะกว่า แต่ความละมุนละไม ต้องแล้วแต่ความชอบ ผมชอบ Legend X มากกว่า Nick ชอบ Phantom มากกว่า

เสียงกลาง: เสียงกีต้าร์ของ Phantom ยังหลอกหลอน ทำให้ชนะ Legend X ไปแบบไม่ต้องคิดให้ยุ่งยาก

High: ผมชอบประกายและความ color ของ Legend X มากกว่านิดหน่อย เพราะฟังสนุกกว่า แต่ Phantom ก็ให้ความเป็นธรรมชาติของเหล่าเสียงสูงที่สวยงาม ขอให้เสมอกันไปนะครับ

ท้ายที่สุดผมขอน้อมรับคำติชมทุกย่าง และอยากจะฝากเพื่อนๆทุกคนไว้ว่า คนเราได้ยินไม่เหมือนกัน ดังนั้นพวก impressionเป็นแค่แนวทางไว้อ่านสนุกๆ ก่อนลองฟัง อย่าเพิ่งตัดสินหูฟังก่อนที่ท่านจะได้ลองฟังด้วยตัวเองครับ

ขอขอบพระคุณ Munkong Gadget สำหรับพื้นที่ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

BKK Audio

23/02/2018 14:39:08
พรุ่งนี้เป็นวันสำคัญ พวกเรายินดีที่จะแจ้งให้ทราบว่า Jack Vand และ Dean Vang จากทาง Empire Ears จะมาร่วมในงานเปิดตัวหูฟังใหม่ X Series และ EP Series ทั้งแบบ CIEMs และ IEMs ในประเทศไทย มาร่วมงานกับเราได้ที่ร้านอาหาร Greyhound Siam Center ชั้น 1 ในวันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2561 ตั้งแต่เวลา 12:00 ถึง 18:00 น. งานนี้คุณไม่ควรพลาดอย่างยิ่ง พวกเราจะมีของรางวัลพิเศษสำหรับผู้เข้าร่วมงาน ได้แก่ ฟรีหูฟังคัสตอม 1 คู่ , ฟรี faceplate สำหรับลูกค้าที่สั่งซื้อ 10 ท่านแรก, ฟรีสายอัพเกรด และเสื้อ ภายในงานจะมีเครื่องดื่มฟรีสำหรับผู้เข้าร่วมงาน และคุณจะได้พบกับศิลปินมากมายที่ทาง Empire Ears และ Bkk Audio ได้เชิญมาร่วมในงานนี้ด้วย ในงานจะมีโปรโมชั่นราคาพิเศษทั้ง X Series และ EP Series ที่คุณจะไม่ได้เห็นอีกในอนาคตอันใกล้นี้ พวกเราหวังว่าคุณจะมีโอกาสได้มาร่วมงาน และเพลิตเพลินไปกับการฟังเพลง และถ้าคุณชอบตัวไหน ก็สามารถซื้อได้ในราคาพิเศษ ศิลปินที่จะมาในงานได้แก่ Thaitanium, Labanoon, The Toys, Ebola, Zeal, Twopee Southside, Yes'sir Days, The Parkinson, Gena Desouza และศิลปินอีกหลายท่าน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

นาดานสุดสุด

23/02/2018 15:09:09
เคยสงสัยว่าทำไมเป๊กภักดีกับเอมไพร์เอียมากมากจากหลายข้อมูลที่มาจากเป๊กไม่ว่าจะในบอร์ดเฮีย ในเฟสบุกกลุ่มหูฟัง ไปจนเพจรีวิหูเสียที่เป๊กทำ ยาวไปถ็งในเห็ดไฟ ทั้งหมดเป๊กมักจะพูดให้เอมไพร์ดูดีสุด ถึงอาจจะเอายี่ห้ออื่นมาพูดในทางบวกบ้างให้ดูไม่เข้าข้างจนเกินไป แต่รวมรวมเป๊กก็ให้เอมไพร์เหนือสุดอยู่ดี และพอมาเห็นกระทู้นี้แล้วก็ชัดเจนเลยว่าคงไม่มีหูฟังอื่นจะเหนือเอมไพร์เอียอีกแล้วสำหรับเป๊ก อยากรู้ว่าทำไมพูดถึงเอมไพร์เยอะจัง? อยากรู้ว่าทำไมมีข้อมูลราคาก่อนเปิดตัวหลังเปิดตัวด้วย? ทำไมวงในจังเลย?  เคยลองเข้ากูเกิลแล้วเสิชประมาณว่า ironpeg88+empire+munkong หรือ ironpeg88+jack vang  ลองกอปปี้ไปเพสในกูเกิลเสิชดู แล้วก็ลองคิดตามในมุมบวกที่สุดแต่ก็ยังตัดไม่ได้ที่จะคิดว่าเป๊กคือหน้าม้าเอมไพร์จริงจริง อันนี้แค่ในบอร์ดเฮียนะ โชคดีที่เป๊กค่อนข้างมีฐานะมีอุปกรณ์ดีดีมากมาย ภาพลักษณ์ของเป๊กและเพื่อนเพื่อนเป๊กในรีวิวต่างต่างจึงอาจจะดูน่าเชื่อถือดี อันนี้ก็เลยเป็นอีกหนึ่งตัวอย่างว่าบางทีคนที่มีของดีดีก็ใช่ว่าจะรีวิวอะไรได้อย่างน่าเชื่อไปซะหมดเพราะอาจมีอะไรแอบแฝงอยู่ก็ได้ดูไม่ได้จริงใจ และในบางทีก็ควรคิดถึงมารยาทหน่อยเพราะจริงจริงก็ไม่ควรมาโปรโมตยี่ห้อคู่แข่งที่ร้านเฮียไม่ได้ขาย เป๊กอยู่ในประเทศเสรีอย่างอเมริกาก็จริงแต่ทำอะไรก็เกรงใจกันในพื้นที่นี้ด้วย  สรุปคือผมว่าironpeg เด็กคนนี้ใช้ไม่ได้ลองเสิชหาข้อมูลย้อนดูแล้วคิดตามกันดู

และก็ร้านค้าก็เหมือนกันมาลงกันแบบนี้เลยคิดว่าทำแบบนี้คือมารยาทที่ดีแล้วหรือลองคิดดู
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

นาดานมากเลย

23/02/2018 15:24:43
เคยสงสัยว่าทำไมเป๊กภักดีกับเอมไพร์เอียมากมากจากหลายข้อมูลที่มาจากเป๊กไม่ว่าจะในบอร์ดเฮีย ในเฟสบุกกลุ่มหูฟัง ไปจนเพจรีวิหูเสียที่เป๊กทำ ยาวไปถ็งในเห็ดไฟ ทั้งหมดเป๊กมักจะพูดให้เอมไพร์ดูดีสุด ถึงอาจจะเอายี่ห้ออื่นมาพูดในทางบวกบ้างให้ดูไม่เข้าข้างจนเกินไป แต่รวมรวมเป๊กก็ให้เอมไพร์เหนือสุดอยู่ดี

และพอมาเห็นกระทู้นี้แล้วก็ชัดเจนเลยว่าคงไม่มีหูฟังอื่นจะเหนือเอมไพร์เอียอีกแล้วสำหรับเป๊ก อยากรู้ว่าทำไมพูดถึงเอมไพร์เยอะจัง? อยากรู้ว่าทำไมมีข้อมูลราคาก่อนเปิดตัวหลังเปิดตัวด้วย? ทำไมวงในจังเลย?

เคยลองเข้ากูเกิลแล้วเสิชประมาณว่า ironpeg88+empire+munkong หรือ ironpeg88+jack vang  ลองกอปปี้ไปเพสในกูเกิลเสิชดู แล้วก็ลองคิดตามในมุมบวกที่สุดแต่ก็ยังตัดไม่ได้ที่จะคิดว่าเป๊กคือหน้าม้าเอมไพร์จริงจริง อันนี้แค่ในบอร์ดเฮียนะ

โชคดีที่เป๊กค่อนข้างมีฐานะมีอุปกรณ์ดีดีมากมาย ภาพลักษณ์ของเป๊กและเพื่อนเพื่อนเป๊กในรีวิวต่างต่างจึงอาจจะดูน่าเชื่อถือดี

อันนี้ก็เลยเป็นอีกหนึ่งตัวอย่างว่าบางทีคนที่มีของดีดีก็ใช่ว่าจะรีวิวอะไรได้อย่างน่าเชื่อไปซะหมดเพราะอาจมีอะไรแอบแฝงอยู่ก็ได้ดูไม่ได้จริงใจ

และในบางทีก็ควรคิดถึงมารยาทหน่อยเพราะจริงจริงก็ไม่ควรมาโปรโมตยี่ห้อคู่แข่งที่ร้านเฮียไม่ได้ขาย เป๊กอยู่ในประเทศเสรีอย่างอเมริกาก็จริงแต่ทำอะไรก็เกรงใจกันในพื้นที่นี้ด้วย

สรุปคือผมว่า ironpeg เด็กคนนี้ใช้ไม่ได้ลองเสิชหาข้อมูลย้อนดูแล้วคิดตามกันดู

และก็ร้านค้าก็เหมือนกันมาลงกันแบบนี้เลยคิดว่าทำแบบนี้คือมารยาทที่ดีแล้วหรือลองคิดดู

~~~แบ่งบรรทัดวรรคตอนให้จะได้อ่านง่ายขึ้น
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

สึโค่ยโดสิส

26/02/2018 00:14:41
18
กำป๊อปคอร์นรอเลยครับ

รอดราม่า อิอิ
หยิกหู 2
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

tocking

26/02/2018 16:02:03
42

ผมอ่านดูแล้วผมก็รู้สึกปรกตินะครับ เรื่องการBiasมันก็เป็นเรื่องปรกติของ "มนุษย์"

เพราะว่า "มนุษย์" มีจิตใจ มีความชอบส่วนตัว 

พอมีความชอบในแบรนด์ Empire Ears แล้วน้องเค้าก็คง Bias เป็นเรื่องปรกติ

ผมชอบ Keiser 10 ทุกวันนี้ผมก็ยังชอบ K10 ถึงแม้ใครบอกว่ามันไม่ดียังไง ผมก็ยังว่ามันคือหูที่ดีที่สุด เพราะผมชอบ

เพราะงั้น การที่น้อง ironpeg เค้าชื่นชม เยินยอ มันก็เป็นเรื่องของเค้ารึเปล่า ก็เค้าชอบอ่ะ

คุณ "ถอดล๊อกอิน" ขอเรียกอย่างนี้ล่ะกันนะ เพราะไม่รู้จักชื่อ

ถ้าคุณถอดล๊อกอินอยากรู้ ก็ลองไปฟังดูเองสิครับ ว่าจริงอย่างที่น้องเค้าว่าไว้รึเปล่า

ไม่ใช่หลับหูหลับตาวิจาร์ยน้องเค้าเสียๆหายๆ ทั้งๆที่คุณไม่เคยได้ฟังมาก่อนเลย อย่ามโนเลยครับ

อีกอย่าง ผมว่าน้องเค้าคงไม่ได้รับค่าโฆษณาจาก Empire Ears มาหรอกครับ ผมคิดว่าอย่างนั้น

แล้วการที่น้องเค้ามีเงินเล่นของดีๆ มันก็ไม่ได้หนักหัวอะไรใคร กระเป๋าใครกระเป๋ามัน

ผมก็ไม่ได้เชื่อหูคนที่เล่นของแพงๆนะครับ ผมเชื่อหูตัวเอง และผมว่าเพื่อนๆทุกคนก็เป็นเช่นนั้น เราฟัง ไม่ใช่เค้าฟัง

เรื่องการรีวิว น้องเค้าก็รีวิวจากการที่น้องเค้าฟังมารึเปล่า น้องเค้าฟังมาทุกตัว ก็รีวิวทุกตัว

เอ๊ะ หรือว่าน้อง ironpeg ไม่ได้ฟังทุกตัวแล้วมโนเอานะ มโนรีวิวรึเปล่า ???

*** ฝากถึงคุณ "ถอดล๊อกอิน" อยากวิจารใคร ผมว่าแสดงตัวกันแบบลูกผู้ชายเค้าทำดีกว่านะครับ

ผมว่าน้องเค้าก็ลูกผู้ชายพอที่จะออกมาตอบคำถามคุณเหมือนกันแหละ น้องเค้าคงไม่ทำidปลอมๆมาแซะคุณหรอก

บอร์ดสาธารณะครับ ถ้าไม่ผิดกฎเกณฑ์ ก็ลงได้ไม่ใช่หรอ ผมว่าอย่าเอาความเห็นส่วนตัวของคุณเพียงคนเดียวมา

ทำให้ภาพลักณ์ของเฮียมั่น พี่เบียสและร้านมั่นคงเสื่อมเสียเลยครับ ผมเชื่อว่าทีมงานมั่นคงใจกว้างพอ

***อีกนิด การฝากร้าน อันนี้ผมว่าไม่เหมาะสมครับ (ว่ากันตามเนื้อผ้า)

ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

ก๊วกกี้

26/02/2018 17:41:12
37
การถอดล็อกอิน ก็ไม่ผิดกฏบอร์ดนี้เช่นกันครับพ้ม!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Super Angulon

26/02/2018 19:54:21
39
ผมมาขอบคุณ คุณ ironpeg88 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

tocking

26/02/2018 22:10:12
42
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - ก๊วกกี้
การถอดล็อกอิน ก็ไม่ผิดกฏบอร์ดนี้เช่นกันครับพ้ม!!
ไม่ได้บอกว่าเค้าทำผิดกฎครับ แต่อย่าอยู่แต่ในเงาครับ Be a man !!
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

dekakeyoo

26/02/2018 22:21:05
9
เท่าที่ไปลองฟังดูกับตัว ที่จขกท.บอกมาก็ค่อนข้างตรงนะครับ เรื่องแบบนี้ผมว่าไม่ต้องไปซีเรียสมาก เพราะถึงจะอวยเว่อร์ยังไงถ้าของจริงไม่ดีจริงคนก็ไม่ซื้ออยู่ดี

คงไม่มีใครสั่งพิมพ์หูเพราะมาอ่านเอาอย่างเดียวหรอกมั้งครับ

ส่วนตัวผมอ่านจากกระทู้นี้แล้วก็เว็บนอกก่อนไปลองจริง ก็ไม่ได้ซื้อกลับมา ไม่ใช่เพราะมันไม่ดี แต่เพราะมันดีไม่ถึงกับที่ผมอยากได้ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

ironpeg88

27/02/2018 00:29:25
128
ขออภัยและขอน้อมรับผิดที่เป็นต้นเหตุของดราม่านะครับ จริงๆแล้วผมก็แค่อยากโพสเป็นแนวเสียงไว้เฉยๆ ท้ายที่สุดก็อยากจะให้ทุกคนหาเสียงที่ตัวเองชอบเจอนะครับ

ปล เข้าบ่ได้เป็นคนฝากร้านเน้อ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

RockDragon

27/02/2018 00:39:50
2,893
EE ก็เป็นหูฟังที่เสียงดีใช้ได้ยี้ห้อนึงในตลาดหูฟังนะ

แต่ตอนนี้พวกเรามาฟังเพลงกันดีกว่า....อย่าดราม่ากันเลยนะครับ 555 ^^

https://www.facebook.com/lovelisaleefc/videos/1778915452159923/

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 13

นาดานต้องตอบ

27/02/2018 19:03:09
แน่แท้ครับการที่ถอดล็อคอินมาตอบ ผมว่าก็ไม่ได้ผิดอะไรนะครับผมไม่ได้ถอดมากล่าวหาปรักปรำด่าทอ แบบไม่มีเหตุผล และเพราะว่าทุกคนที่ได้ผ่านเข้ามาอ่านก็คงจะมีวิจารญาณในการแยกแยะว่าใครถูกผิดตรงไหนอยู่ดี และอีกอย่างแบบถ้าผมรู้จักกับแน่แท้หรือเป๊กแบบผิวเผิน แต่ผมอยากจะแนะนำอะไรให้โดยที่ไม่อยากให้ความสัมพันธ์อันผิวเผินระหว่างเรานั้นหายไปหรือถ้าว่าเราอาจจะคิดไม่เหมือนกันก็กลัวว่าอาจจะเกิดปัญหาเคืองกัน ผมก็คงมีความจำเป็นที่จะต้องถอดล็อคอินอยู่ในเงาครับ ก็ถือว่าเป็นสิทธิ์ของผมและก็เป็นสิทธิ์ของแน่แท้ และสิทธิ์ของคนอื่นอื่นที่คิดไม่เหมือนผม

ส่วนในความเห็นของผมถ้าลองอ่านตามอย่างดีผมก็มองว่าผมก็มีเหตุผลเปรียบให้ได้ลองคิดตามดูผมไม่ได้บอกว่าEEไม่ดีเลยไม่มีพิมพ์แบบนั้นและที่ผมบอกไปก็คงจะต้องอยู่ที่การตัดสินของแต่ละคนอยู่ดี เพราะแต่ละคนก็คงมีความเห็นที่แตกต่างกันออกไปมีทั้งไม่คิดอะไร มีทั้งไม่ชอบเป๊ก ไม่ชอบแน่แท้ ไม่ชอบร้านบีเคเค ไม่ชอบผม หรืออาจจะเห็นด้วยกับผม กับแน่แท้และเป๊กก็มี

ผมว่าอย่าเอาคำว่าร้านมั่นคงใจกว้างพอและกลัวทีมงานมั่นคงจะเสื่อมเสียมาตีความแบบผิดผิดแล้วแล้วจะมาทำอะไรก็ทำเลยครับ ลองคิดว่าถ้าแน่แท้เป็นเจ้าของสถานที่แน่แท้คงอาจจะไม่อยากพูดห้ามอะไรให้คนอื่นในที่สาธาณะมองไม่ดีว่าใจดำ แบบถ้าแน่แท้เปิดร้านก๋วยเตี๋ยว"หมูสับ"มายาวนาน แล้วมีลูกค้ามากมายทั้งขาจรและขาประจำแต่แล้ววันดีคืนดีมีร้านก๋วยเตี๋ยว"หมูตุ๋น"มาเปิดใหม่ใกล้ใกล้ แล้วอยู่ดีก็มีคนรักหมูตุ๋นเอาใบปลิวหมูตุ๋นมาวางไว้บนโต๊ะในร้านหมูสับของแน่แท้บรรยายรสชาตก๋รยเตี๋ยวหมูตุ๋นพร้อมราคาโปรโมชั่นหมูตุ๋นร้านใหม่ แล้วสักพักก็ยังมีพนักงานร้านหมูตุ๋นก็เข้ามาตะโกนบอกลูกค้าในร้านหมูสับว่า ร้านหมูตุ๋นมาเปิดตรงนี้มีรายการพิเศษอยู่เชิญมาลิ้มลองได้ผมถามกลับครับว่าเป็นแน่แท้จะรู้สึกยังไง แน่แท้คงไม่มาโวยวายให้ลูกค้าแน่แท้มองว่าใจแคบหรอกแต่แน่แท้จะรู้สึกเฉยเฉยจริงหรอ

หรือถ้าผมมีโครงการทำหูฟังแบบแน่แท้แล้วผมอาจเอาโครงการยี่ห้อของผมไปลงทับตามคอมเม้นต่างต่างใต้หัวข้อที่แน่แท้ลงเอาไว้ตามกลุ่มหูฟังบางทีแน่แท้ใจกว้างพอที่จะไม่คิดอะไรเลยจริงหรอ แต่ผมว่าถ้าใครที่คิดเป็นก็คงคิดได้ว่าอะไรควรหรือไม่อยู่ดี และเบื้องหลังแน่แท้ก็รู้จักกับเป๊กก็ไม่เห็นแปลกใจอะไรที่ได้ออกตัวในกระทู้นี้ปกป้องคนรู้จักเหมือนกัน ตรงนี้เข้าใจได้ แต่ถ้าเข้ามาตอบให้ดูกลางกลางแบบคนอื่นเขาเช่นคุณ super angulon dekakeyoo น้าชา จะดูดีกว่ามากครับแน่แท้

ผมคิดว่าเป๊กคงมาตามอ่านอยู่เป็นพักพัก แต่ที่กล้ามาตอบเพราะคงเห็นว่าเริ่มมีคนแสดงตัวเข้าข้างไม่งั้นคงไม่ปล่อยให้ผ่านไป3วันแน่แน่ เพราะในบอร์ดหูฟังก็ยังเห็นไปตอบตอบอยู่ ยังไงไหนไหนก็ไหนไหนแล้วเป๊กช่วยตอบคำถามหน่อย แล้วแน่แท้จะมาช่วยเสริมบางข้อก็ได้เพราะแน่แท้บอกว่าผมวิจารย์เป๊กเสียหาย จริงจริงผมไม่ได้วิจารย์เป๊กเสียหายเลย ผมพูดเรื่องมารยาทพูดถึงสิ่งที่เกิดขึ้นทำให้ผมสงสัย และผมตั้งคำถามข้อสงสัยถามให้เค้าตอบให้ผมและคนอื่นที่อาจคิดแบบผมหายสงสัย คุณจะไปร้อนแทนหาว่าผมไปว่าเป๊กเสียหายทำไม ทั้งที่ผมก็มีเหตุผลประกอบกับสิ่งที่ผมสงสัย

คำถามผมไม่ได้ยากอะไรเลยตามนี้

ทำไมเป๊กถึงรู้ราคาเปิดตัวราคาพิเศษในไทยก่อนที่ทางร้านตัวแทนจะประกาศซะอีก คุยกันมาก่อนหรือเปล่า?

ทำไมเป๊กที่บอกตั้งใจมาบอกimpression แต่มีแถมราคาเปิดตัวในไทยด้วย บอกก่อนร้านตัวแทนประกาศอีก?

ทำไมถึงได้ดูวงในขนาดนั้น?

ขนาดเป๊กเอาuser impressionไปลงในกลุ่มหูฟัง ยังต้องแท็กjack vangด้วยเพื่ออะไรครับ?

ทำไมuser impressionที่เป๊กเอาลงไนกลุ่มหูฟังถึงได้มีใส่รูปโฆษณา2รูปจากร้านตัวแทน ทั้งที่ร้านตัวแทนยังไม่ได้เอาลงก่อนเลย เป๊กเอารูปมาจากไหน ไม่ได้มีอะไรแอบแฝงจริงหรอ?

หลังจากตั้งกระทู้นี้ไม่นานร้านตัวแทนก็มาเขียนเชิญร่วมงานบังเอิญหรือจงใจ?

ผมตั้งข้อสงสัยแบบนี้ผมก็ไม่ผิดใช่ไหม ถามหน่อยแน่แท้บอกว่าผมทำให้เป๊กเค้าเสียหาย แล้วเจ้าของพื้นที่มั่นคง แบบเฮียโตเฮียเบียสไม่เสียหายทางอ้อมบ้างเลยหรอ?

อยากให้ช่วยตอบด้วยตามที่ถาม ที่ไม่ใช่ตอบแบบแน่แท้ประมาณว่าผมจะพิมพ์แบบนี้สะดวกแบบนี้มีตังซื้อแบบนี้มันก็ไม่ได้ไปหนักหัวอะไรใคร ใช่มันไม่หนักหัวหรอกครับแน่แท้แต่แค่อยากรู้คำตอบที่ถามเป๊กไปครับ

ผมคงใช้ไม่ได้ถ้าเป๊กแค่มาแชร์ประสบการณ์โดยไม่มีอะไรแอบแฝงแล้วต้องมาตีโพยตีพายแบบนี้แต่มันอดสงสัยไม่ได้จริงจริงตามข้อสังเกตที่ผมตั้งไว้

เหตุที่ถอดล็อคอินเพราะอะไรผมบอกไปแล้วหวังคงไม่ติดใจสาเหตุในข้อนี้ของผม แต่ถ้าคิดว่านี่เป็นการหาเรื่องช่วยดูสิ่งที่ผมถามเป๊กแล้วคิดดู จะไม่เห็นด้วยกับผมก็ได้แต่ช่วยคิดตามดีดีก่อนที่จะไม่เห็นด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Five

27/02/2018 20:59:42
100
จำได้ว่าครั้งแรกๆที่มาตั้งกระทู้ผมก็คิดว่าคุณ ironpeg88 คงชื่นชอบแบรนด์นี้จริงๆแหละ แต่พอมาตั้งหลายกระทู้แบบมีข้อมูลวงในสุดๆมาปล่อยก่อนร้านตัวแทน ความรู้สึกของผมก็เริ่มเปลี่ยนไปแล้ว แบบนี้ไม่ใช่ทั้งสาวก หรือ ลูกค้าที่ศรัทธาในแบรนด์แล้วละ แต่มันเป็นเรื่องของ"มารยาท"ในการใช้บอร์ดของมั่นคงฯที่เป็นเวปขายของครับ -_-"

ปล.ความเห็น 13 เปรียบเทียบเรื่องร้านก๋วยเตี๋ยวเห็นภาพชัดที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

nut suwanchana

27/02/2018 23:38:36
1
ติดตาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ironpeg88

28/02/2018 01:25:38
128
ทำไมเป๊กถึงรู้ราคาเปิดตัวราคาพิเศษในไทยก่อนที่ทางร้านตัวแทนจะประกาศซะอีก คุยกันมาก่อนหรือเปล่า?
ทราบที่ Canjam NYC ครับ Jack เป็นคนบอก ทาง EE รบกวนให้ใส่ราคาลงไป

ทำไมเป๊กที่บอกตั้งใจมาบอกimpression แต่มีแถมราคาเปิดตัวในไทยด้วย บอกก่อนร้านตัวแทนประกาศอีก?
ตามคำถามด้านบนครับ ตอนแรกจะเขียนแค่ impression อย่างเดียว

ขนาดเป๊กเอาuser impressionไปลงในกลุ่มหูฟัง ยังต้องแท็กjack vangด้วยเพื่ออะไรครับ?
Jack อยากทราบ Feedback ครับ Facebook มี translate ผมเลย tag ไปให้แกอ่านเอง ผมก็ขี้เกียจแปลตลอดนา

ทำไมuser impressionที่เป๊กเอาลงไนกลุ่มหูฟังถึงได้มีใส่รูปโฆษณา2รูปจากร้านตัวแทน ทั้งที่ร้านตัวแทนยังไม่ได้เอาลงก่อนเลย เป๊กเอารูปมาจากไหน ไม่ได้มีอะไรแอบแฝงจริงหรอ?
ก็เอามาจาก Empire Ears เนี่ยแหละครับ เค้าก็อยากให้คนลองไปฟังดู

หลังจากตั้งกระทู้นี้ไม่นานร้านตัวแทนก็มาเขียนเชิญร่วมงานบังเอิญหรือจงใจ?
อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ

ผมสนิทกับ Empire Ears ก็จริงแต่ผมก็กล้าสาบานว่าผมไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียอะไรกับเค้า เป็นลูกค้าธรรมดาคนหนึ่งครับ ไม่เคยได้ของฟรีอะไรมาแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นาดานจัง

28/02/2018 06:45:57
ขอบคุณเป๊กที่มาตอบครับจากคำตอบของเป๊กก็คงจะสรุปได้ว่าเป๊กมีความสัมพันธ์ที่ดีงามมากกับjack vangเจ้าของempire ear ซึ่งไม่ได้น่าแปลกใจเพราะก็คิดไว้แบบนี้อยู่แล้ว

เช้านี้หลังจากได้อ่านจากที่เป๊กตอบก็ยอมรับว่ารู้สึกว่าผมไม่เชื่อในบางส่วนแต่ก็นับถือในความกล้าที่จะตอบและผมขอถามเพิ่มเติมขยายจากส่วนที่เป๊กตอบมาตามนี้

jack vangขอให้ช่วยรีวิวแล้วให้ช่วยใส่ราคาในไทยพร้อมราคาส่วนลดในไทยที่เป้ะเป้ะขนาดนั้นเลยหรือ เห็นตัวแทนในไทยก็มีรายการลดราคาอยู่ทุกเดือนหมดโปรก็ต่อใหม่อยู่เรื่อย อยากรู้ว่าราคาในไทยjack vangกำหนดราคาเองเลยหรือ?

ถามจริงมีได้คุยกับตัวแทนไทยก่อนที่จะเอารีวิวเอาราคามาลงไหม เพราะทุกอย่างดูสอดคล้องกันอย่างเหลือเชื่อ?

การที่เป๊กเอาข้อมูลมาลงบอร์ดมั่นคงนี้คิดว่าเหมาะสมแล้วหรือที่ต้องถึงขนาดใส่ราคาส่วนลดเข้ามาด้วย เจ้าของempire earเค้าขอให้ทำไร ก็ทำให้เค้าหมดเลยโดยไม่คิดถึงความสมควรงั้นเลยหรือ?

เรื่องอื่นเพิ่มเติมแบบเรื่องรูปโฆษณาหรืออะไรก็ให้คนอื่นที่ได้อ่านใช้วิจารณญาณในการคิดเองว่าน่าเชื่อที่เป๊กพูดน่าเชื่อแค่ไหนคงไม่อยากถามเพิ่ม

สุดคาใจหลังจากที่เป๊กบอกว่าไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย

งั้นขอถามเป๊กหน่อยว่าในการรีวิวหูฟังของempire earที่เป๊กพยายามเขียนรีวิวตั้งแต่แรกมาถึงปัจจุบันไม่ว่าจะเวอร์ชั่นthaหรือeng

เป๊กบอกว่าไม่เคยได้ของฟรี ผมเชื่อครับเป๊กถึงได้กล้าสาบาน

แต่อยากถามว่าเป๊ก "เคยได้ส่วนลด" จากempire earเพื่อเป็นการ "ตอบแทนจากการรีวิว" ให้หรือไม่? ช่วยตอบคำตอบสุดท้ายนี้แบบสาบานด้วยนะครับ ;)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

bonus79

28/02/2018 08:01:08
1,133
โนคอมเม้น..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

tocking

28/02/2018 08:37:37
42

ขอแวะมาตอบหน่อยนะครับ เห็นพูดถึงผมซะ 1 หน้า A4

แต่ไม่ขอพูดถึงน้องเป๊กนะครับ เดี๋ยวบอกว่าเพื่อนช่วยเพื่อนอีก

1.ผมไม่ได้บอกว่าการถอดล๊อกอินมาตอบเป็นเรื่องที่ผิด แค่การออกมาเตือนกันด้วยความจริงใจควรแสดงตัวออกมา ถ้าแอบอยู่ในเงามืด ส่วนใหญ่เป็นพฤติกรรมของผู้ที่เป็นศัตรูกันซะส่วนใหญ่ (แต่คุณอาจเป็นคนส่วนน้อยก็ได้)

2.ผมก็บอกอยู่แล้วว่า การที่น้องเป๊กมารีวิวให้ฟัง ไม่ได้ต้องเชื่อ คนซื้อควรฟังก่อนอยู่แล้ว ไม่ใช่หูฟังราคาถูกๆที่จะซื้อทิ้งซื้อขว้าง

3.ผมบอกตามตรงครับ ผมรู้จักกับน้องเป๊กจริงๆครับ แต่บอกเลยว่าไม่เคยเห็นหน้าคร่าตากันเลยแม่แต่ครั้งเดียว เพียงแค่ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนกันตามประสาคนเล่น ก็มีทั้งเชื่อและไม่เชื่อน้องเค้า เพราะน้องเค้าก็Biasในแบรนด์ที่เค้าชอบ ก็เป็นปรกติสามัญของคนทั่วๆไป

4.ใช่ครับ ผมกำลังทำหูฟังแบรนด์ตัวเองอยู่ ไม่ผิดเลยครับ ตั้งชื่อไว้แล้วด้วยว่า Iconic ไม่ต้องมาบอกว่า"ถ้า"ครับ

5.เรื่องความใจกว้าง คุณรู้ด้วยนี่ว่าผมกำลังทำหูฟัง อาจจะเพราะช่วงนี้ผมโพสรูปหูฟังที่ผมทำเยอะอยู่ แต่รู้มั้ยครับว่า หลายต่อหลายคนที่เข้ามาคอเม้น มากดLike หลายคนในนั้นก็ทำหูฟังเช่นกันครับ มีคนมาแปะรูปผลงานของเค้าในกระทู้ผม มาคอมเม้นในกระทู้ผม ผมก็ไม่ได้ติดขัดอะไร ผมว่าดีซะอีก มีเวทีให้แสดงผลงานกัน

ผมคงไม่ต้องมาสาบานอะไรมั้งครับ ล๊อกอินมาตอบด้วยความสัจจริง

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

ironpeg88

28/02/2018 09:49:00
128
แต่อยากถามว่าเป๊ก "เคยได้ส่วนลด" จากempire earเพื่อเป็นการ "ตอบแทนจากการรีวิว" ให้หรือไม่? ช่วยตอบคำตอบสุดท้ายนี้แบบสาบานด้วยนะครับ ;)
ไม่มีใครอยากจะทำอะไรฟรีๆหรอกครับ สำหรับผมได้  10% จ้าเท่าราคาเปิดตัว (USA)เบย ปล ผมจ่ายเป็น USD นา ไม่ใช่ Baht แต่ๆๆๆ สิ่งที่ได้มากกว่านั้นน่าจะเป็นโอกาสหลายๆอย่างที่นักเล่นในไทยที่ถ้าไม่ได้ไป Canjam น่าจะไม่ได้ คือ
1.) การได้ลอง combination ประหลาดบางตัวก่อนที่จะประกาศขายซะอีก มีอีกหลายตัวที่สุดท้ายไม่ได้ออกขายแต่ก็ดีนะ
2.) การได้รู้ Inspiration ของการผลิตและจูนเสียงของแต่ละรุ่น
3.) Factory Tour มีใครไม่อยากเห็นบ้างหล่ะครับว่าแบรนด์ใหญ่ๆทำ CIEM กันยังไง
4.) Connection หลายๆต่อกับพวก นักรีวิวฝรั่งเช่น Twister6, FlinkenNick เพื่อนติชมและวิจารณ์การรีวิวของเรา ได้เรียนรู้อะไรหลายๆอย่างในวงการ และยังได้ connection กับอีกหลายๆ brand รู้จักกับนักเล่นอีกหลายๆคนที่ไม่หมกมุ่นกับดราม่า แต่สนใจในมิตรภาพมากกว่า
5.) ได้พัฒนาทักษะการฟังและเขียนไปเรื่อยๆ เพราะคอยมีคนติชม + สร้าง Profile การเขียน

jack vangขอให้ช่วยรีวิวแล้วให้ช่วยใส่ราคาในไทยพร้อมราคาส่วนลดในไทยที่เป้ะเป้ะขนาดนั้นเลยหรือ เห็นตัวแทนในไทยก็มีรายการลดราคาอยู่ทุกเดือนหมดโปรก็ต่อใหม่อยู่เรื่อย อยากรู้ว่าราคาในไทยjack vangกำหนดราคาเองเลยหรือ?
ก็เค้าเป็นคนบอกผมเองเนี่ยแหละครับบบ ผมก็ไม่รู้จะบอกยังไง เค้าก็ยื่นโทรสับให้ดู ผมก็จดๆใส่โบชัวร์ที่เค้าแจกใน Canjam มาเพื่อเป็นข้อมูลในการเขียน

ถามจริงมีได้คุยกับตัวแทนไทยก่อนที่จะเอารีวิวเอาราคามาลงไหม เพราะทุกอย่างดูสอดคล้องกันอย่างเหลือเชื่อ?
ตัวแทนในไทยก็เพิ่งมารู้จักหลังรีวิวเนี่ยแหละจ้า เค้าก็บอกว่าขอยืมหน่อยนะ เป็นคนเดียวที่เขียนไว้ ก่อนหน้านี้เห็นผมเป็นพวกเค้าหรอออ.....

ผมก็แค่เด็กน้อยคนนึงที่อยากจะเขียนรีวิวเด็กๆไปเรื่อยๆ แล้วจะมีที่ไหนที่คนอ่านเยอะๆอีกนอกจากบอร์ดมั่นคงหล่ะครับ มันก็คล้ายๆกันกับเขียนรีวิวร้านอาหารใน Wongnai, Yelp นะแหละครับ ผมก็อยากจะ รีวิวทั้ง line ของ 64 audio ดูนะ แต่เค้าไม่ได้เอามา Canjam NYC อะ มาแค่ 12t, 18t, forte, trio Noble นี่ยิ่งอยากเขียน แต่ก็ไม่มา Canjam NYC JH ผมก็เคยเขียนไปแล้วมีไปแล้ว ไม่มีอะไรใหม่ ส่วน Campfire กำลังจะติดต่อไป Review ทุกตัวที่เคยเขียนส่วนมากคือมีไว้เอง ไม่ก็ไปนั่งฟังใน Canjam นั่นแหละครับ

ส่วนตอนนี้กำลังจะพยายามติดต่อไปที่ Campfire Audioเพื่อจะขอยืมทุกตัวมาเขียน impression เหมือนกัน

ก็อย่างที่บอกแหละครับ แต่ละคนได้ยินเสียงที่ไม่เหมือนกัน สุดท้ายก็ต้องลองไปฟังกันเองอยู่ดี เชื่อหูตัวเองดีที่สุดอยุ่แล้ว ;)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

zerebi

28/02/2018 10:01:23
29

คุณนาดานพิมพ์มาซะยืดยาวสุดท้ายก็เอาดีเข้าตัวเอาชั่วให้คนอื่นอยู่ดี เรื่องนี้จริงๆต้องแยกเป็น 2 เรื่อง เรื่องที่คุณเป๊กเสียมารยาทในการเอาราคามาลงก็เรื่องนึง เรื่องการที่คุณไปกล่าวหาเค้าก็อีกเรื่องนึง

ในเรื่องที่คุณเป๊กเสียมารยาท อันนี้ก็เสียมารยาทจริงๆตามที่คุณว่าไว้นั่นแหละ เห็นบอกว่าอยากให้ผมมาด่าคุณเป๊กจากกระทู้ Arc ผมก็ตามมาด่าให้แล้วนะครับ ;) ถึงแม้ว่าจะเป็นเพราะ Jack Vang บอกก็ตาม แต่ถ้าคุณเป๊กอธิบายเหตุผลให้เค้าฟังว่ากระทู้มันอยู่บนเวบเฮีย ผมว่าเค้าน่าจะเข้าใจ ก็ไปลงราคาไว้เฉพาะในกลุ่มเฟซบุคอย่างเดียวก็ได้ ส่วนเรื่อง BKK มาต่อกระทู้ อันนี้ผมไม่มีอะไรจะพูดเรื่องมารยาทกับร้านนี้ เสียมารยาทชัดเจนและผมคิดว่าคุณเป๊กก็ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับร้านนี้จริงๆ

ทีนี้มาเรื่องที่คุณไปกล่าวหาเค้าว่าเป็นม้าของ EE ผมขอบอกเลยว่าการกระทำของคุณมันค่อนข้าง"น่ารังเกียจ" การถอดลอคอินไม่ใช่เรื่องผิดอะไร ถ้าการถอดลอคอินนั้นไม่ได้เป็นการถอดลอคอินเพื่อมากล่าวหาปรักปรำ การปรักปรำของคุณไม่ได้ปรักปรำด่าทออย่าง"ไม่มีเหตุผล" แต่เป็นการปรักปรำด่าทอแบบ"ไม่มีหลักฐาน" คุณรวบรวมข้อมูลจากที่นั่นที่นี่มาแล้วมามโนหรือตั้งสมมติฐานเอาเองว่าต้องเป็นแบบนั้นแบบนี้ อย่าพูดเลยครับว่ากลัวว่าความสัมพันธ์มีปัญหา คุณรู้ตัวดีว่าคุณเป๊กเป็นใคร คุณแน่แท้เป็นใคร แต่เค้า 2 คน ไม่รู้ว่าคุณเป็นใครคิดกับเค้ายังไง คุณมันก็แค่คนขี้ขลาดที่อยากจะด่าคนอื่นแต่ก็กลัวคนอื่นเกลียดตัวเอง ถ้าสิ่งที่คุณพูดมาเป็นคำแนะนำ ผมว่าทั้ง 2 คนเค้าไม่ติดใจอะไรหรอก แต่สิ่งที่คุณทำมันไม่ใช่แนะนำแต่มันเป็นการด่าเอามันหรือต้องการหาพวกมาช่วยยำคุณเป๊กแค่การตั้งชื่อของคุณมันก็บ่งบอกอะไรหลายๆอย่างแล้ว คนที่เล่นบอร์ดนี้เค้าก็โตๆกันหมดแล้ว ผมว่าเค้ารู้ครับว่าเจตนาคุณคืออะไร ถ้าเจตนาดีไม่ต้องกลัวคนเกลียดหรอกครับ แค่เม้นว่า "ผมว่าคุณเป๊กทำแบบนี้มันเสียมารยาทไปหน่อยนะครับ" ผมว่าคงไม่มีใครโกรธเคืองคุณหรอกครับ ดีซะอีกที่ทำอะไรพลาดไปแล้วตักเตือนกัน แต่สิ่งที่คุณบอกว่า"จำเป็น"ต้องถอดลอคอินก็เพราะเจตนาคุณมันไม่ดีตั้งแต่ต้นนั่นแหละ ขนาดตัวคุณเองยังรู้ตัวเลยว่าถ้าเอาลอคอินจริงมาตอบต้องมีปัญหาแน่

อีกเรื่องที่ว่าเรื่องบอร์ดนี้ใจกว้างไม่ใจกว้าง ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าตกลงบอร์ดนี้สามารถคุยเรื่องอะไรได้บ้าง ขอบเขตกว้างแค่ไหน ตกลงเจตนาเฮียจะให้พูดคุยเรื่องหูฟังหรือคุยได้เรื่องเฉพาะสินค้าในร้านเฮีย เพราะในกระทู้ arc custom หรือตอนที่มีแบรนด์น้องใหม่มาประชาสัมพันธ์ก็มักจะมีคอมเม้นท์ทำนองนี้อยู่แทบทุกกระทู้ กำหนดขอบเขตให้ชัดเจนจะได้ไม่มีดราม่าในภายหลังดีกว่าครับ ผมพูดตรงๆในฐานะคนเล่นเลยก็ได้ครับ กระทู้นี้ถ้าไม่ติดเรื่องการประชาสัมพันธ์ จะเป็นกระทู้ที่มีประโยชน์กว่าหลายๆกระทู้ในช่วงหลังอีกครับ กระทู้แบบนี้แหละครับคือสิ่งที่คนเล่นเค้าอยากอ่าน ไม่ต้องมาด่าว่าแล้วทำไมผมไม่เขียนเองนะ ผมเขียนไม่เป็น :( ผมพูดตรงๆช่วงหลังๆสินค้าร้านเฮีย ความน่าสนใจลดลงไปมาก ไม่ค่อยมีสินค้าอะไรใหม่ๆ เอะอะถ้าสายก็ Effect ถ้า CIEM ก็ Noble Encore/K10 ถ้า UIEM ก็ Campfire/Aroma ถ้า budget คุ้มๆก็ IT03 ถ้า DAP ก็ AKxxx วนๆอยู่เท่านี้ การที่เราได้เห็นได้อ่านอะไรจากแบรนด์อื่นบ้าง มันก็เป็นทางเลือกให้กับคนที่เล่นจริงๆไม่ใช่หรือครับ? 

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 22

ironpeg88

28/02/2018 10:11:18
128
ต้องขออภัยจริงๆครับ เรื่องราคานี่ผมยอมรับผิดตรงๆจริง ผมจะเก็บไปปรับปรุงต่อไปนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

tangkoo.

28/02/2018 11:31:35
1,368
ขอพูดในฐานะที่เข้าบอร์ดประจำนะครับ  ผมไม่รู้จักสักคนในกระทู้นี้  และก็ไม่ได้ถือหุ้นร้านมั่นคงด้วย ที่พูดก็พูดตามที่เห็น

เรื่องการขอฝากร้าน ประชาสัมพันธ์ ในอดีตที่ผ่านมา ผมก็เคยเห็นมีร้านอื่นเคยทำนะครับ (อาจมีดราม่าเล็กๆเหมือนกัน)แต่ร้านนั้นค่อนข้างมีสัมพันธ์อันดีกับร้านมั่นคง  หรือ แม้แต่สมาชิกขอฝากร้าน  จะขายของกิน เปิดโรงเรียน เฮียก็ไม่เคยมีปัญหา แถมยังสนับสนุนช่วยเชียร์อีก อย่างร้านของช่างนพพงษ์ เฮียก็มาตั้งกระทู้ให้เองเลย

ส่วนร้าน bkk นี่ผมว่ารู้อยู่แก่ใจนะครับ  ว่าสัมพันธ์ร้านตัวเองกับร้านมั่นคง เป็นแบบไหน สมควรหรือไม่อย่างไร  อย่างน้อยก็ควรขออนุญาตซักหน่อยก็ยังดี  มาต่อท้ายกระทู้คนอื่นในเวลาใกล้เคียงกันแบบนี้  ก็เลยทำให้มีคนเข้าใจ จขกท เป็นแบบนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นาดาน

28/02/2018 12:02:03
ขอไล่เคลียร์เป็นคนไปนะครับ

แน่แท้ขอบคุณที่มาตอบจริงจริงแล้วผมเคยติดต่อซื้อขายของมือสองกันอยู่ครั้งหนึ่งเลยจำได้ว่าคุณคือแน่แท้และช่วงหลังมานี้ก็เห็นงานของคุณตลอดเหมือนกันก็เลยคิดว่าแน่แท้ก็คงใจกว้างเพราะแน่แท้ก็ใช้เพจกลุ่มหูฟังเสนองานตัวเองแทบจะเช้าเย็นถึงใครมาคอมเม้นผลงานคนอื่นใต้งานแน่แท้ก็คงไม่ติดอะไรเพราะนั่นจริงจริงแล้วเหมือนพื้นที่ฟรีเล็กเล็ก แต่แน่แท้อาจลืมไปว่าการที่เป็นเจ้าของพื้นที่ใดใดที่มีต้นทุนเช่นบอร์ดมั่นคงนั้นบางทีมีอะไรต้องแบกรับมากกว่าที่แน่แท้คิดเยอะ

อย่าเอาคำว่าไจกว้างมาใช้เพื่อคิดว่าร้านมั่นคงแห่งนี้จะทำอะไรก็ได้ เฮียมีน้ำใจแต่เราก็ต้องมีน้ำใจต่อเฮียทั้งสองด้วยครับ นอกนั้นถือว่าผมได้พูดไปแล้ว จริงจริงผมจุกกับคำว่าหนักหัวใครของแน่แท้นะเลยทำให้พูดถึงยาวหน่อยแต่คนเราก็มองคนละมุมและฉุนเฉียวกันได้เข้าใจตรงนี้ อีกครั้งครับแน่แท้ขอบคุณที่มาตอบ

ส่วน zerebi ขอตอบตามนี้

อ๊อฟครับสิ่งที่อ๊อฟยังต่างจากคนทั่วไปคือการแสดงการแสดงความเห็นนะครับขอแนะนำแบบนี้ จะหงุดหงิดหัวร้อนต่อไปก็คงเป็นสิทธิ์ของอ๊อฟเพราะเราเคยตอบโต้กันไนกระทู้หูฟังarcที่คุณว่า แต่แล้วเมื่อพอมีการตอบโต้กันจากที่อ่านแล้วผมคิดว่าไม่มีประโยชน์ที่จะต้องเถียงคนแบบคุณ ในกระทู้นั้นเหมือนที่คุณบอกว่าเห็นคนแบบผมแล้วหงุดหงิด ก็เช่นกันเห็นคนแบบเป๊กผมก็หงุดหงิดครับ

ทีนี้ขอตอบกึ่งถามอ๊อฟตามนี้ครับ ที่บอกผมเอาดีเข้าตัวเอาชั่วเข้าคนอื่น ถามกลับนะครับผมเอาดีเข้าตัวยังไงทั้งที่ผมยังไม่แสดงตัวเลยว่าผมเป็นใครจะเอาความดีอะไรมาให้ผม ผมจะรับความดีได้ที่ไหนครับอ๊อฟ?

ผมกล่าวหาว่าเป๊กเป็นหน้าม้าEEหรือไม่? ถามจะถามว่ากล่าวหามั้ย ถ้าตอบในมุมผมผมไม่ได้กล่าวหาเพราะถ้ากล่าวหาผมคงไม่ต้องมีคำถามไปถามเป๊ก ถ้ากล่าวหาคือผมคงพูดลอยลอยโคยที่ไม่เปิดช่องให้โต้แย้งครับ แต่ถ้าคุณจะมองว่าเป็นการกล่าวหาก็เป็นสิทธิ์ของคุณครับความคิดคนเรามันห้ามไม่ได้ต่างคนต่างมีเหตุผล มีทั้งคนคิดแบบผม และก็คิดไม่เหมือนผมดังนั้นไม่แปลกครับถ้ามีคนจะคิดต่างจากผมแบบคุณอ๊อฟ

ที่ว่าผมมโน ผมไม่มีหลักฐานช่วยอ่านที่ผมพิมพ์ทั้งหมดให้ดีนะครับ ผมไม่ได้เชิญใครให้มาอยู่ข้างผมเลยผมอธิบายให้ข้อมูลลองไปเสิชดูให้ลองค้นดูประวัติการตั้งกระทู้เก่าเก่าแล้วให้วิเคราะห์ตามทุกคนคิดเองได้อยู่แล้ว

ที่ถามว่าบอร์ดมั่นคงคุยอะไรได้บ้างผมคิดว่าจริงจริงก็คุยได้หมดแต่คงไม่ใช่เป็นการประชาสัมพันธ์ยี่ห้อที่มั่นคงไม่ได้ขาย หรือไม่ใช่ประชาสัมพันธ์จากร้านอื่นที่ไม่ได้มีความเกี่ยวข้องกับมั่นคง แบบร้านหมูหวานยังเกี่ยวข้องเป็นเหมือนพี่น้องร่วมสาบานไปแล้วถือว่าไม่นับ

แยกแยะให้ออกนะอ๊อฟการมารีวิวที่มาจากใจแลกเปลี่ยนความเห็นกัน กับมารีวิวแฝงประชาสัมพันธ์มันต่างกันนะ เจตนาก็ต่างกันชัดด้วยบอร์ดมั่นคงมีคนพูดถึงยี่ห้ออื่นที่มั่นคงไม่ได้ขายตั้งมากมาย มีคนปล่อยของมือสองยี่ห้อที่มั่นคงไม่ได้ขายมากมายก็ไม่ได้มีประเด็นอะไรกันเพราะนั่นคือการแบ่งปันจริงจริง

เห็นอ๊อฟมีเวลาพิมพ์ยาวยาวจริงจริงก็น่าจะเข้าใจที่ผมอธิบายเปรียบเปรยกับเรื่องร้านก๋วยเตี๋ยวในความเห็นที่13นะอ๊อฟ

บอร์ดมั่นคงเป็นที่สาธารณะก็จริง แต่มั่นคงคือร้านหูฟังครับ การที่มีการประชาสัมพันธ์หรือนำเสนออย่างโจ่งแจ้งของยี่ห้ออื่นที่ร้านไม่ได้ขายผมมองว่าเป็นการไม่ให้เกียรติเจ้าของทั้งสองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นาดานนนน

28/02/2018 12:26:52
ironpeg88ขอบคุณเป๊กที่มาตอบเพิ่ม จริงจริงเป๊กได้ลดมากกว่า10%ไม่ใช่หรอ?

ส่วนตรงที่เป๊กบอกไม่มีใครอยากทำอะไรฟรีฟรีทีนี้ก็ทำให้ผมเข้าใจแล้วว่าสิ่งที่ได้อ่านจากเป๊กเกี่ยวกับยี่ห้อempire earsที่เป๊กเขียน นอกจากeeเป็นยี่ห้อที่เป๊กเป็นแฟนพันธุ์แท้ชอบเป็นการส่วนตัว และสนิทกับเจ้าของee

เป๊กก็ไม่ได้เขียนออกมาแบบฟรีฟรีจากใจ(ก็คงจากใจด้วยแต่ก็มีแฝงบางอย่างเช่นกัน)แต่เป๊กขียนเพื่อได้แลกกับส่วนลดและสิทธิ์พิเศษต่างต่างนั่นเอง

ขอบคุณที่ทำให้หลายคนได้ตาสว่างครับ ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับแต่ละคนว่าจะคิดยังไงครับอย่างที่เป๊กพูดก็ถูกว่าให้เชื่อหูตัวเอง แต่ก็เถียงไม่ได้ว่า"สำหรับบางคน"รีวิวมีส่วนสำคัญมากในการตัดสินใจ

jack vangก็ฉลาด ส่วนเป๊กก็ไม่เบา ร้านตัวแทนก็ไม่ธรรมดา ถึงตอนนี้ไม่มีคำถามเพิ่มแล้วครับนอนหลับฝันดีนะเป๊กขอบคุณที่มาตอบ ผมต้องไปทานข้าวแล้วที่ไทยเที่ยงแล้ว

สุดท้ายก็ให้สมาชิกทั้งขาจรและขาประจำตัดสินกันเองตามวิจารญาณส่วนตัวครับ   
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

zerebi

28/02/2018 12:27:52
29

แหม่ ถึงกับต้องไปหาชื่อผมจากกระทู้อื่นๆมาเพื่อเน้นเลยนะครับ มันก็พอมองออกนะครับว่าคุณเป็นคนแบบไหน คุณไม่จำเป็นต้องมาสอนผมหรอกครับ ผมรู้ว่าควรปฏิบัติตัวยังไงกับใคร เรื่องเอาดีก็ที่คุณอธิบายทั้งหมดนั่นแหละครับ ที่คุณอธิบายมาซะยืดยาวทั้งหลายนั่นแหละครับ คุณคิดว่าคุณมีสิทธิ์จะคิดแบบนั้นแบบนี้กับใครก็ได้ จะพูดอะไรก็ได้ แต่คนอื่นที่มาโต้แย้งคุณ คุณกลับบอกว่าไม่มีประโยชน์ที่จะเถียง คุณไม่คิดที่จะฟังความคิดคนอื่น แม้กระทั่งผมบอกว่าเรื่องนี้คุณเป๊กผิดมารยาทที่ลงราคา รวมไปถึง BKK ที่เป็นร้านที่ไม่มีมารยาทมากๆ คุณก็ยังไล่ผมไปอ่านเรื่องร้านก๋วยเตี๋ยวอะไรของคุณอีก แปลว่าคุณไม่คิดจะจับใจความหรือไม่คิดจะดูตัวเองเลย คุณคิดแต่จะอ่านในสิ่งที่คุณอยากอ่าน

มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรที่ผมจะไปเถียงกะคนอย่างคุณแล้วแหละ มีแต่เสียกับเสีย เพราะยังไงซะคุณก็ไม่คิดจะเปิดหน้าออกมาแลกเปลี่ยนทัศนะกันตรงๆอยู่แล้ว ผมด่าใคร คิดยังไงกับใคร ผมกล้ารับ คุณก็คิดละกันว่าคุณเป็นคนยังไง ผมไม่ต่อละ จะติดตามกระทู้นี้เงียบๆ สวัสดี :)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นาดานถึงน้องอ๊อฟ

28/02/2018 12:58:34
อ๊อฟครับ ไม่รู้ว่าอ๊อฟได้ใส่แว่นพิมพ์อยู่รึเปล่าเลยอาจทำให้ตามัวลามไปถึงความรู้สึกมัวมัวไปด้วยครับ

นี่แหละครับเหตุผลที่ผมบอกว่าไม่มีประโยชน์จะเถียงกับอ๊อฟ อ๊อฟอาจคิดว่าอ๊อฟโตแล้วในวัยที่ยังมีอายุเลข2นำหน้าขวบปีของอ๊อฟ แต่สิ่งที่อ๊อฟกับผมโต้แย้งกันในกระทู้arc เมื่อเห็นสำนวนในการตอบของอ๊อฟผมก็คิดดีแล้วว่าเราก็เหมือนประจุคนละขั้วที่ไม่มีทางเข้าหากันติดแน่ รวมถึงการแอบประชดประชันเล็กเล็กในความเห็นที่12ของกระทู้arcนั้น ผมเลยไม่เถียงไงครับ

ก็เหมือนไนกระทู้นี้ที่คุณมาโต้แย้งกับผม ถ้าคุณอ่านเรื่องก๋วยเตี๋ยวที่ผมเปรียบเปรยในความเห็นที่13 คุณจะมาถามถึงขอบเขตของบอร์ดมั่นคงทำไมในเมี่อมันก็น่าจะตีความหมายอะไรได้ชัดแล้ว คุณหาว่าผมกล่าวหาคนอื่น ตัดสินคนนั้นคนนี้สิ่งที่คุณพิมพ์มาก็สะท้อนตัวคุณเช่นกันแหละครับ มันก็ไม่ต่างอะไรกันจากที่คุณตัดสินผมในแบบที่คุณคิดหรอก

ผมชอบนะที่เรามีการโต้แย้ง แต่การโต้แย้งของอ๊อฟเหมือนกับการต่อว่ามากกว่าที่จะต้องการคำตอบจากใครเหมือนที่ผมต้องการคำตอบจากเป๊ก แบบผมกับเป๊กก็ยังมีการถามตอบกันให้สมาชิกคนอื่นได้ตัดสินเอง แต่อ๊อฟไม่ใช่ให้ความรู้สึกแบบนั้นดังนั้นอ๊อฟเช็ดแว่นดีดีแล้วติดตามอ่านเงียบเงียบไปอย่างที่ตัวเองบอกไว้นั่นแหละครับดีแล้วเพราะผมคงก็เลิกตอบคุณแล้วเช่นกันนะน้องอ๊อฟ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Calatrava7

28/02/2018 13:07:55
22
มีรีวิวให้นั่งอ่านเพลินๆ ใช้สติและวิจารณญาณของตัวเองในการตัดสินก็ยังดีกว่าไม่มีเลยนะครับผมว่า :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

zerebi

28/02/2018 13:12:26
29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - นาดานถึงน้องอ๊อฟ
อ๊อฟครับ ไม่รู้ว่าอ๊อฟได้ใส่แว่นพิมพ์อยู่รึเปล่าเลยอาจทำให้ตามัวลามไปถึงความรู้สึกมัวมัวไปด้วยครับ

นี่แหละครับเหตุผลที่ผมบอกว่าไม่มีประโยชน์จะเถียงกับอ๊อฟ อ๊อฟอาจคิดว่าอ๊อฟโตแล้วในวัยที่ยังมีอายุเลข2นำหน้าขวบปีของอ๊อฟ แต่สิ่งที่อ๊อฟกับผมโต้แย้งกันในกระทู้arc เมื่อเห็นสำนวนในการตอบของอ๊อฟผมก็คิดดีแล้วว่าเราก็เหมือนประจุคนละขั้วที่ไม่มีทางเข้าหากันติดแน่ รวมถึงการแอบประชดประชันเล็กเล็กในความเห็นที่12ของกระทู้arcนั้น ผมเลยไม่เถียงไงครับ

ก็เหมือนไนกระทู้นี้ที่คุณมาโต้แย้งกับผม ถ้าคุณอ่านเรื่องก๋วยเตี๋ยวที่ผมเปรียบเปรยในความเห็นที่13 คุณจะมาถามถึงขอบเขตของบอร์ดมั่นคงทำไมในเมี่อมันก็น่าจะตีความหมายอะไรได้ชัดแล้ว คุณหาว่าผมกล่าวหาคนอื่น ตัดสินคนนั้นคนนี้สิ่งที่คุณพิมพ์มาก็สะท้อนตัวคุณเช่นกันแหละครับ มันก็ไม่ต่างอะไรกันจากที่คุณตัดสินผมในแบบที่คุณคิดหรอก

ผมชอบนะที่เรามีการโต้แย้ง แต่การโต้แย้งของอ๊อฟเหมือนกับการต่อว่ามากกว่าที่จะต้องการคำตอบจากใครเหมือนที่ผมต้องการคำตอบจากเป๊ก แบบผมกับเป๊กก็ยังมีการถามตอบกันให้สมาชิกคนอื่นได้ตัดสินเอง แต่อ๊อฟไม่ใช่ให้ความรู้สึกแบบนั้นดังนั้นอ๊อฟเช็ดแว่นดีดีแล้วติดตามอ่านเงียบเงียบไปอย่างที่ตัวเองบอกไว้นั่นแหละครับดีแล้วเพราะผมคงก็เลิกตอบคุณแล้วเช่นกันนะน้องอ๊อฟ
ผมก็ว่าพี่นาดานก็คงไม่ได้นิ่งแบบที่พี่แสดงให้เห็นหรอกครับ การที่พี่พยายามไปหาว่าผมเป็นคนรวมถึงบุคลิกและอายุ ผมว่าพี่ก็คงต้องหัวร้อนพอตัวแหละครับ ดีใจนะครับที่ได้ถกประเด็นกับคนแบบพี่ แม้พี่จะพยายามเลี่ยงๆประเด็นไปแล้วใช้การยกตนข่มท่านมาถกกับผมแทน ลองย้อนกลับไปอ่านดีๆนะครับว่าพี่กำลังถามพี่เป๊กหรืออะไรกันแน่ อ่านที่พี่พิมพ์ให้"ละเอียด"นะครับ สวัสดี^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นาดานนนนนนนนนน

28/02/2018 13:37:06
อ๊อฟครับนี่ก็คงเป็นการพูดถึงกันครั้งสุดท้ายแล้วจริงจริงครับเอาเป็นว่าอะไรที่น้องคิดพี่คงห้ามความคิดน้องไม่ได้ แต่จะมาตอบคำถามน้องอ๊อฟครับ

พี่ถามเป๊กในสิ่งที่พี่ต้องการอยากได้คำตอบครับ ถ้าขยายไปอีกหน่อยก็คือถามเพราะคิดว่าเป๊กเค้าไม่ได้รีวิวแค่อยากแบ่งปันจริงจริง แต่เป็นการแอบแฝงอะไรลงไป

พูดง่ายง่ายก็คือพี่คิดพยายามจะต้องการคำตอบจากเป๊ก พี่มีความสงสัยในตัวเป๊ก

ซึ่งตอนนี้พี่ได้คำตอบจากเป๊กมาแล้วแล้วก็ทำให้คนอีกส่วนหนึ่งที่คิดแบบพี่ได้รู้คำตอบไปด้วย ว่าสุดท้ายเป๊กก็มีได้ผลประโยชน์กับempire ears

แต่แล้วก็ดันต้องมาสนทนากับน้องเหมือนทะเลาะกันอยู่ในตอนนี้ที่ดูไม่ได้สาระอะไรกับผู้อื่นเลย เอาเป็นว่าพี่จบกับอ๊อฟแล้วนะ ก็อ่านที่พี่พิมพ์ให้ละเอียดเช่นกัน ไม่ต้องตอบกันแล้วนะครับไม่มีสาระเลยที่เราคุยกันอยู่ จะคิดยังไงกับพี่คิดไปครับต่างคนต่างความเห็นครับ สวัส:D
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

tocking

28/02/2018 14:19:03
42

ยังมีมาพาดพิงถึงตัวผมอยู่ เลยมาขอตอบอีกนิด แต่ก่อนตอบผมขออนุญาติแนะนำตัวเลยแล้วกัน

สวัดดีครับคุณ นาดานนนน ผมชื่อแน่แท้ครับ ตามที่คุณรู้มาแหละครับ
การที่ผมใช้คำว่า "ไปหนักหัวใคร" ผมหมายความว่าอย่างนั้นจริงๆครับ
เพราะการเป๋าสตางค์ของน้องเป๊ก (ขออนุญาติเอ่ยชื่อ เพราะรู้จักกัน) จะมีเงินให้เล่นมากหรือน้อย
มันก็ไม่ได้หนักหัวใครจริงๆนั่นแหละ แต่ที่เลือกใช้คำนี้ เพราะระดับความรุนแรงที่คุณพูดถึงน้องเค้า
มันอยู่ในระดับที่ไม่เหมาะควรหรือรุนแรงเกินไปจิงๆตามความรู้สึกของผม

ส่วนที่คุณอ๊อฟ (ขออนุญาติเอ่ยชื่ออีกเช่นกัน เพราะตอนนี้รู้จักแล้วว่าคุณZerebiชื่อว่าคุณอ๊อฟ) พิมพ์มาทั้งหมดนั้น
ผมว่าไม่ได้เป็นการเข้าข้างใคร ค่อนข้างที่จะเป็นกลาง ใครผิดว่าผิด ใครไม่ควรก็ว่าไม่ควร

ว่าแต่ คุณชื่ออะไรครับ ? อย่ามา แบ๊ะๆๆๆ แบบที่อยู่ในเงามืดเลยครับ

ถ้าคุณประสงค์ดี แสดงตัวออกมาเถอะครับ ทำตัวเป็นลูกผู้ชาย กล้าพูด กล้ารับ กล้าแสดงตัวครับ

ส่วนถ้าคุณบอกว่าผมพูดแรงเกินไป ผมยินดีที่จะขอโทษครับ แต่จะขอโทษก็ต่อเมื่อผมรู้ก่อนว่าคุณเป็นใคร

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 32

cement

28/02/2018 15:41:32
10
ขอเสนอแนะนะครับ   น่าจะมีเหมืนอpantip ที่มีCR (custom review) SR (sponsor review)บอกกันไปตรงๆได้ข้อเสนออะไรบ้างจากsponsor    จริงๆผมก็แอบเสียความรู้สึกนะครับสำหรับรีวิวนี้  ที่แรกคิดว่ารีวิวจากผู้ใช้ทั่วไป  แต่จริงๆแล้วเป็นsponsor  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นาดานน

28/02/2018 17:07:34
แน่แท้ครับเจตนาผมแต่แรกก็คือคงไม่เปิดเผยตัวตนตามที่ได้บอกแน่แท้ไปไงครับก็คงตามเดิมแหละครับผมไม่ได้มาด่ากราดใครไม่มีเหตุผลแล้วก็จากไป ผมมีเหตุผลผมชี้ชัดให้ลองไล่คิดตามสำหรับคนที่พร้อมจะลองย้อนดูข้อมูลและคิดตามอาจจะทำให้คนที่คิดไม่เหมือนผมหงุดหงิดก็ไม่เป็นไร แต่ก็คงไม่ได้มีผลอะไรถ้าผมจะเปิดเผยหรือไม่เปิดเผยตัวผม

ผมไม่ได้สนคำขอบคุณ คำขอโทษ คำชม คำยกย่อง คำต่อว่า คำตำหนิ เพราะผมก็ไม่ได้มีตัวตนในกระทู้นี้อยู่แล้วมันเลยไม่สำคัญอะไรครับ

ส่วนคำพูดที่แน่แท้บอกว่าหนักหัวใครนั้น ก็ตามที่บอกไปครับเข้าใจครับว่าอารมณ์คนเราต่างกัน จริงจริงผมก็ไม่ได้ตั้งใจจะสื่อว่าเพราะเค้ารวยเลยต้องอย่างนั้นอย่างนี้เพียงอย่างเดียว แต่พยายามจะสื่อว่าบางคน"ย้ำนะครับ"บางคน อาจเห็นคนที่มีอุปกรณ์ที่ดีเป็นคนดูน่าเชื่อถือดูมีประสบการณ์แต่ก็อยากให้มองอีกมุมด้วยว่าจุดประสงค์ของผู้รีวิวคืออะไร แบบจุดประสงค์ของเป๊กคืออะไรหลายคนก็คงได้เห็นคำตอบและคิดตามต่อได้

แบบสมมุดนายเอ มีหูฟังตัวเรือธงทุกค่ายdapระดับท๊อปหมดทุกค่ายสายทุกชนิดเก็บเป็นคอลเล็คชั่นแต่เบื้องลึกนายเอแค่รวยมีปัจจัยพอจะซื้อมาครอบครองได้แต่จริงจริงนายเออาจจะฟังอะไรไม่ค่อยออกเลย ส่วนนายบี เป็นคนที่เก่งมากในเรื่องของการฟังมีทักษะในการแยกแยะอะไรออกได้อย่างดีมีความรู้ทางด้านเสียงในระดับหนึ่งแต่ไม่มีใครรู้ แต่นายบีมีแค่หูฟังตัวละหมื่นกว่าบาทกับdapหมื่นกว่าบาทคู่ใจเพียงหนึ่งตัว (ข้อนี้ไม่ได้พูดถึงเป๊กนะ ผมแค่เปรียบเทียบ)

เมื่อมีการรีวิวสินค้าตัวใดตัวหนึ่งพอคนอื่นได้ดูโปรไฟล์ของเล่นของแต่ละคนคือนายเอที่มีของเล่นเพียบ กับนายบีที่แทบไม่มีอะไร ผมถามว่าคนส่วนมากจะเลือกเชื่อใครมากกว่ากัน แค่อยากให้ลองคิดตามเลยได้บอกไปตอนนั้นว่าอย่าเชื่อในสิ่งที่เห็นไปซะหมด

และอีกอย่างแน่แท้กับเป๊กรู้จักกันก็เข้าใจได้เหมือนเพื่อนปกป้องเพื่อนพี่ปกป้องน้อง ถึงแม้สุดท้ายเป๊กได้ตอบคำถามมาหมดแล้วแต่แน่แท้ก็ยังคงเป็นกำลังใจที่ดีให้กับเป๊กก็ไม่ได้ผิดอะไร แถมจริงจริงแน่แท้ก็ได้ช่องประกาศด้วยว่าหูฟังที่ทำอยู่ยี่ห้ออะไร ผมว่าแน่แท้ก็ตีเนียนเหมือนกันนะทั้งที่ผมพยายามเลี่ยงไม่พูดยี่ห้อของแน้แท้ไปแล้วแต่ก็เข้าทางเลยยังไงไว้จะรออ่านรีวิวในบอร์ดมั่นคงนะครับว่าแต่ยังไม่มาลงเดโมที่ร้านมั่นคงหรือ?

สิ่งที่ผมทำมันไม่ได้ดูว่าผมประสงค์ดีต่อเป๊กหรอกครับถ้าแน่แท้จะเลือกอยู่ข้างเป๊ก แต่ก็เป็นเรื่องส่วนตัวของแน่แท้ที่จะอยู่ข้างใคร แต่ผมมองว่าเพราะเจตนาเป๊กในกระทู้นี้ก็ไม่ได้ประสงค์ดี ร้านตัวแทนก็แย่(เสียมารยาทและเป็นการแอบแฝง)

การที่ผมพูดสงสัยและตั้งคำถามต่อเป๊กในสถานที่นี้คือบอร์ดมั่นคงถามหน่อยว่าผมประสงค์ร้ายกับเจ้าของสถานที่นี้ตรงไหน? สรุปแน่แท้ต้องการให้ผมเกรงใจเป๊ก หรือผมควรต้องเกรงใจเฮียโตเฮียเบี๊ยสที่เป็นเจ้าของสถานที่นี้?

ลองทบทวนดูครับแน่แท้ เพราะเป๊กก็มาตอบแล้วว่าสนิทกับเจ้าของempire earsเป๊กไม่ได้รีวิวฟรีฟรี

เป๊กเค้าบอกเองว่า"ไม่มีใครอยากทำอะไรฟรีฟรี"

นี่ก็เลยเป็นคำตอบว่ารีวิวจากเป๊กนั้นเป็นรีวิวที่แฝงด้วยอะไรอยู่ ผมไม่ได้พูดว่าเค้ารีวิวโอเว่อหรืออะไรแต่มันคือรีวิวที่แฝงไปด้วยผลประโยชน์ไง

ไม่รู้คุณจะเข้าใจผมมั้ยแน่แท้แต่สุดท้ายเป๊กคงซาบซึ้งใจคุณมากแน่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

tocking

28/02/2018 17:48:28
42

เดี๋ยวนะครับ ผมไม่ได้เป็นคนฉวยโอกาศนะครับ อย่ากล่าวหาผมอย่างนั้นสิครับ

เรื่องของเป๊กก็ส่วนเป๊กครับ แต่นี่คุณนาดานคงหัวยังไม่หายร้อย เลยพิมพ์หาผมซะยาวเหยียด

ชี้แจงกันให้ชัดๆนะครับ

1. ผมไม่ชอบที่คุณนาดานโจมตีคนอื่นจากในเงามืด เรื่องเงินในกระเป๋าของคนอื่น ผมก็แค่ตอบไปเฉยๆมันหนักหัวอะไรใคร ก็หมายความตามนั้นแหละครับ กระเป๋าตังเค้า เงินเค้า ไม่ใช่เงินคุณ ไปเดือดร้อนอะไรกับเค้าด้วยล่ะครับ แล้วคุณก็เลยมาพาลด่าผมต่อว่าไปปกป้องน้องเค้า บอกเลยครับ ผิดว่าตามผิด หวังดีก็ตักเตือนครับ

2. ถ้าคุณไม่ออกมาจากเงามืด ก็เรื่องของคุณครับ เพราะเอาจิงๆ ถ้าอยู่ในบอร์ดนี้ อ่านอยู่ในนี้ มันไม่ยากหรอกครับว่าจะเดาว่าใครเป็นใคร จากการที่เห็นวลีในการพิมพ์หรือการพูด

3. เรื่องนี้สำคัญเลยครับ เพราะคุณกล่าวหาผมเต็มๆ ว่าผมเป็นคนตีเนียน ฉวยโอกาศ ในการโฆษณาแบรนด์หูฟังตัวเอง 

เน้นให้เข้าใจชัดๆนะครับ ผมไม่ได้ฉวยโอกาศ หรือ ตีเนียนอะไร ในเมื่อคุณน่าด้าน พิมพ์มาบอกว่า แน่แท้มีโปรเจคทำหูฟัง ผมก็แค่แสดงตัวออกมาให้ชัดเจน ไม่ต้องไปเป็นขี้ปากใครเท่านั้นแหละครับ ว่าผมทำจริงๆ ไม่ได้แอบทำลับๆล่อๆ บอกไปเลยว่าผมทำหูฟังยี่ห้ออะไร จะได้ไม่ต้องเป็นคำถามต่อเนื่องให้คนสงสัยไงครับ (แบบถามว่า ใครหว่าา นาด้านนน ???) ชัดเจนนะครับ 

การลงรีวิว ผมไม่ได้ลงในนี้อยู่แล้วล่ะครับ แล้วก็คิดว่าจะไม่ได้ลงด้วย เพราะกลัวครับ กลัวคนเปลี่ยนชื่อต่างๆนาๆมาคอมเม้นด่าทอต่อว่าต่างๆนาๆแหละครับ เพราะจากประสบการณ์แล้ว โดนมาไม่น้อยเลยจากการแชร์ประสบการณ์จากการฟังจริงๆส่วนตัว ก็โดนคนถอดล๊อกอินมาด่า สุดท้ายถามกลับไปว่าเคยฟังมั้ย เงียบ...

สุดท้ายนี้ น้องเป๊กจะมาซาบซึ้งใจอะไรผมรึเปล่า ผมก็ไม่ได้แคร์อะไร
แต่คุณเป็นใคร ผมก็ยังอยากรู้อยู่เหมือนกันนะครับ ว่างๆibมาคุยกันหลังไมค์นะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นาดาน

28/02/2018 18:10:18
ขอโทษนะครับที่ทำให้แน่แท้คิดแบบนั้นอย่างที่บอกครับความคิดคนเรามันห้ามกันไม่ได้เหมือนที่แน่แท้คิดว่าผมพูดแรงกับเป๊กมันก็คือความคิดของแน่แท้เพราะฉนั้นในจุดนี้ผมขอโทษด้วยที่บอกว่าแน่แท้ตีเนียน เอาอย่างนี้ครับยิ่งต่อกันไปต่อกันมาก็ไม่จบแถมยังลามไปประเด็นอื่นเพิ่มอีกเอาเป็นว่าผมขอยุติการสนทนากับแน่แท้ไว้แค่นี้เพื่อเราจะได้ไม่ต้องมาพูดถึงกันอีกครับอะไรที่ผมพาดพิงแล้วแน่แท้ไม่ได้มีเจตนาแบบนั้นผมขอโทษอีกครั้งและก็ขอบคุณที่สละเวลามาสนทนากันครับ

ลงท้าย:ก็ถูกตามที่แน่แท้บอกเลยครับชื่อนาดานมาจาก"หน้าด้าน"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นาดาน

28/02/2018 18:25:27
หลังจากนี้ผมขอไม่เริ่มพาดพิงถึงใครอีกนอกจากเป๊กเจ้าของกระทู้นะครับ เพราะไม่อยากแตกประเด็นและต้องเหมือนทะเลาะกับคนอื่นที่มีความเห็นไม่เหมือนกันอีก

คงให้สมาชิกทั้งขาจรและขาประจำได้เข้ามาย้อนหลังอ่านค้นข้อความกระทู้เก่าอ่านและตัดสินในใจเองดีกว่าครับ

ขนาดผมถอดล็อคอินยังมีชนกันบ้างเลยแล้วถ้าต่างคนต่างแสดงตัวผมก็คงเต็มที่แบบนี้ไม่ได้น่าจะเข้าใจนะครับ ยอมถอดล็อคอินแลกกับการเสียดสีว่าไม่แมนยังดีกว่าล็อคอินแต่พูดได้ไม่เต็มที่ส่วนอะไรที่ผิดไปก็ขอโทษด้วย แต่เพื่อบอร์ดมั่นคงที่จะได้ไม่เป็นพื้นที่ของพวกแฝงตัวเพื่อหวังผลประโยชน์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Kitichai

28/02/2018 18:56:15
13
แสดงตัวเอาชื่อล็อคอินเลยครับ เรื่องนี้จบแน่ 55 คือเอาจริงๆนะไม่เกี่ยวกับผมแต่อยากรู้ว่าใคร เป็นเหตุผลส่วนตัวล้วนๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

เฟดเดอเรอ

28/02/2018 19:12:44
คนอ่านเขาพิจารณาเองได้ครับ อ่านเสร็จก็ไปลองฟัง ชอบก็ซื้อไม่ชอบก็ไปลองฟังยี่ห้ออื่น 

ไม่ต้องมาม่า ต้มยำกุ้งนำข้น ใส่ไข่ ใส่กะหล่ำ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

tangkoo.

28/02/2018 19:47:11
1,368
ผมรู้แล้วทำไมกระทู้นี้มันยืด ไม่จบซักที  เพราะมีทั้งเฟดเดอ เรอ กับนาดาน นี่เอง หวดโต้กันไปมาอยู่นั่น555 

ผมแซวเล่นๆนะ  ถกกันแค่นี้คนดูเขาก็รู้แล้วอะไรเป็นอะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

Five

28/02/2018 20:30:14
100
โห คึกคักมากนึกว่ากระทู้จบตั้งแต่เมื่อวานแล้วนะครับเนี่ย ไหนๆคนมามุงกันเยอะแล้วผมขอฝากร้าน...

อ๊ะ ไม่ใช่สิ ขอฝากผลงานของน้องนานาเสะ Nogizaka46 ที่แสดงเป็น AI นางเอกของเรื่อง Video Girl 2018 ครับ

พระเอกนี่เหมือนเจ้าของเวปบอร์ดบางที่แถวๆนี้เลย สปอร์ตและใจกว้างมาก มีคนบุกเข้ามาตั้งกระทู้เนียนขายของแต่ไม่ได้ว่าอะไร เหมือนในหนังเรื่องนี้ที่อยู่ๆก็มีสาวน้อยน่ารักมาขออยู่ในบ้าน แต่ด้วยความเป็นสุภาพบุรุษเลยไม่ทำอะไรน้องเลย แถมดูแลอย่างดีครับ 555+

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 41

ironpeg88

28/02/2018 22:16:47
128
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - cement
ขอเสนอแนะนะครับ   น่าจะมีเหมืนอpantip ที่มีCR (custom review) SR (sponsor review)บอกกันไปตรงๆได้ข้อเสนออะไรบ้างจากsponsor    จริงๆผมก็แอบเสียความรู้สึกนะครับสำหรับรีวิวนี้  ที่แรกคิดว่ารีวิวจากผู้ใช้ทั่วไป  แต่จริงๆแล้วเป็นsponsor  
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ รับรองคราวหน้าไม่พลาดครับ แต่ 10% รอบนี่เค้าได้กันทุกคนที่งานอ่า T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

l2esurection

01/03/2018 00:13:47
62
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - Five
โห คึกคักมากนึกว่ากระทู้จบตั้งแต่เมื่อวานแล้วนะครับเนี่ย ไหนๆคนมามุงกันเยอะแล้วผมขอฝากร้าน...

อ๊ะ ไม่ใช่สิ ขอฝากผลงานของน้องนานาเสะ Nogizaka46 ที่แสดงเป็น AI นางเอกของเรื่อง Video Girl 2018 ครับ

พระเอกนี่เหมือนเจ้าของเวปบอร์ดบางที่แถวๆนี้เลย สปอร์ตและใจกว้างมาก มีคนบุกเข้ามาตั้งกระทู้เนียนขายของแต่ไม่ได้ว่าอะไร เหมือนในหนังเรื่องนี้ที่อยู่ๆก็มีสาวน้อยน่ารักมาขออยู่ในบ้าน แต่ด้วยความเป็นสุภาพบุรุษเลยไม่ทำอะไรน้องเลย แถมดูแลอย่างดีครับ 555+

อาาา ภาพมันช่างดีจริงๆครับพี่ 555 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 43

RockDragon

01/03/2018 01:24:47
2,893
ผมว่ายังโชคดีนะที่เจอแค่ เฟดเดอ เรอ กับ นาดาน เท่านั้น

นี่ถ้าดันไปเจอเทนนิสเลเจน จอน แมคแอนโรว ละก้อผมว่าบอร์ดเฮียต้องแตกแน่ๆ 555

https://youtu.be/C8Nyc9jzSDg

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 44

RockDragon

01/03/2018 01:30:01
2,893
ไม่เท่านั้นนะ ยังมีอีก 555

https://youtu.be/EmJi_oc7t10

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 45

champ_korn

01/03/2018 22:14:32
2,143
ยาวจุง แปะไว้ก่อนยังอ่านไม่จบ ตาลาย 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

ขำมาก

01/03/2018 23:37:38
เถียงกะนเหมือนเด็กๆ นี่คือคนที่มีหูทิพย์เหรอ
หยิกหู 0
"Empire Ears EP Series และ X Series Impressions"