Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ดีใจกับร้านเฮียด้วยครับ ที่ไตรมาศสุดท้ายของปี 2017 มีคนเยี่ยมชมเยอะขนาดนี้

virusfowl

21/02/2018 23:09:44
42

ดีใจกับร้านเฮียด้วยครับ ที่ไตรมาศสุดท้ายของปี 2017 มีคนเยี่ยมชมเยอะขนาดนี้

จำนวนผู้เข้าชมเว็บไซต์ 1,738,827
Line 13,000
Instagram 1,000
Facebook 327,570

เห็นมาจากทวีตของ @Adamy ครับ :)

มั่นคง Gadget เป็นสุดยอด E-Commerce ไทยเจ้าหนึ่งถึงจะเป็น Niche ครับ แปลว่าพลังแห่งความรู้ชัด จัดเต็ม รู้จริง...
https://t.co/tcLJaoqpjQ

— adamy (@adamy) February 21, 2018
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

22/02/2018 12:28:18
4,282
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

จริงๆที่เราติดอันดับกับเค้านั้น เป็นเพราะว่าผมสั่งพนักงานทุกๆคนว่า ขอให้ทุกคนตั้งใจทำงานอย่างหนัก........

.
.
.

ด้วยการคลิกเข้าเว็บคนละ 5000 ครั้งต่อวันน่ะครับ (ยอด visit ถึงได้เยอะๆๆ)
5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

taung2611

22/02/2018 12:37:50
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - นายมั่นคง
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

จริงๆที่เราติดอันดับกับเค้านั้น เป็นเพราะว่าผมสั่งพนักงานทุกๆคนว่า ขอให้ทุกคนตั้งใจทำงานอย่างหนัก........

.
.
.

ด้วยการคลิกเข้าเว็บคนละ 5000 ครั้งต่อวันน่ะครับ (ยอด visit ถึงได้เยอะๆๆ)
5555
ความจริงทั้งหมดไขกระจ่างแล้ว
มิน่า วันเสาร์ - อาทิตย์ ลูกค้าที่นั่งลองหูฟังกันเต็มร้านหน้าคุ้น ๆ ทั้งนั้น แหม่
:P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RockDragon

22/02/2018 12:42:39
2,893
ยิยดีด้วยครับเฮีย 555

และก็คงจะจริงตามที่เฮียว่าให้เด็กช่วยกันคลิ๊กกันคนละ 5000 ต่อวันเนอะ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

tangkoo.

22/02/2018 14:10:10
1,368
ทำไมผมกลับรู้สึกว่า พักหลังบอร์ดเงียบมาก คนอ่านแต่ละกระทู้หลักร้อยนิดๆ ยิ่งคนเข้ามาคุยไม่เกินหลักสิบ   ไม่เฉพาะบอร์ดเฮียนะครับ  แม้แต่อันดับหนึ่งอย่างพันทิป ยังมีคนตั้งกระทู้ถาม ว่าพันทิปจะเจ๊งแล้วเหรอ ทำไมคนตอบน้อยจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

RockDragon

22/02/2018 14:42:03
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - tangkoo.
ทำไมผมกลับรู้สึกว่า พักหลังบอร์ดเงียบมาก คนอ่านแต่ละกระทู้หลักร้อยนิดๆ ยิ่งคนเข้ามาคุยไม่เกินหลักสิบ   ไม่เฉพาะบอร์ดเฮียนะครับ  แม้แต่อันดับหนึ่งอย่างพันทิป ยังมีคนตั้งกระทู้ถาม ว่าพันทิปจะเจ๊งแล้วเหรอ ทำไมคนตอบน้อยจัง

อาจเป็นไปได้เกี่ยวกับพรบ.คอมที่เดี๋ยวนี้เที่ยวโพสสุ่ม4สุ่ม5ไม่ได้ เหนี่ยวโน้นนี่นั่นมาแปะเผลอๆโดนฟ้องซะงั้น ก็เลยมีแต่คลิ๊กเข้ามาดูแล้วก็จากไปปปปปป 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

22/02/2018 15:10:27
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - tangkoo.
เป็นความเห็นที่ดีเลยครับพี่ tangkoo 555

ผมทำเว็บบอร์ดมั่นคงมา 12 ปี อยู่พันทิพมาก่อน 7-8 ปี สิริรวมราวๆ 20 ปีที่เห็นกระดานเว็บบอร์ดในไทยและต่างประเทศ ผมเห็นความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้น และเห็นความไม่แน่นอนและไม่เที่ยงมาโดยตลอด

สิ่งที่ผมเห็นว่าทำไมมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นในโลกอินเตอร์เน็ท ซึ่งเราเองคิดว่ามันไม่น่าจะเปลี่ยนได้ แต่จริงๆมันกลับเปลี่ยนและปรับตัวมันเองไปในทิศทางอื่นๆ ครับ เจนเนอเรชั่นของคนก็มีส่วนเกี่ยวข้อง วิถีหรือไลฟ์สไตล์ของคนแต่ละยุคก็เปลี่ยน คนที่เคยเด็กเมื่อ 20 ปีก่อนก็แก่ลงใน 20 ปีวันนี้

คนที่เป็นเด็กเมื่อ 5 ปีที่แล้ว พอ 5 ปีนี้เค้าโตและมีความคิดรวมถึงรสนิยมแปรเปลี่ยนไป ปัจจุบันผมว่าเรามีโซเชียลให้เลือกใช้มากขึ้น แต่เวลายังเท่าเดิม และสังคมที่เร่งรีบ การเข้ามาพิมพ์ให้ข้อมูล(ที่ดี) กลายเป็นเรื่องเสียเวลาและเหมือนไม่ได้ผลตอบแทนอะไร ซึ่งถ้าเป็นแต่ก่อนคนเล่นเน็ทมักไม่ได้คิดทำนองนี้

ในขณะที่เรามีสื่อโซเชียลที่เอาไว้ด่ากันแบบติดตัวคนละเครื่อง เวลามีข่าวหรืออะไรที่เป็นกระแส คนก็ได้เข้าไปปลดปล่อยใช้คำหยาบคายด่าทอกัน โต้ตอบ และสร้างศัตรู และแบ่งแยกออกเป็นสี เป็นฝ่าย เป็นทีม เรื่องเหล่านี้แรกๆสนุกครับ แต่พอนานวันเข้า ผมว่ามีหลายท่านเอือมระอา บางท่านอาจจะลดพฤติกรรมการใช้งานลง และไปแสวงหาสิ่งที่ดีกว่า หรือจรรโลงจิตใจได้ดีกว่าการเสพสื่อโซเชียล

ถ้าสรุปสั้นๆ คือ ชั่วโมงนี้คนเข้าเว็บบอร์ดหรือแสดงความเห็นน้อยลงเพราะต้องไปหาเวลาด่ากันในโซเชียลก่อนครับ 555

ปล. ยอด visit ของมั่นคงเรานี่คงที่มานานหลายปี คือไม่น้อยลงและไม่โตขึ้นกว่าเดิม เนื่องจากที่นี่อาจจะเป็นชุมชนแบบเฉพาะทาง คนเล่นของเชิงนี้ค่อนข้างจำกัด มีคนเข้าอ่านแต่พิมพ์น้อยลง ผมอาศัยเช็คการเข้าออกจาก stat ของ truehit เอาครับ ก็เลยพอเดาออกคร่าวๆๆครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

tangkoo.

22/02/2018 19:39:49
1,368
อืม  จริงครับเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันเร็วมากๆ  เคยดูสกู๊ปผ่านๆเกี่ยวกับพวกคลิปต่างๆ ที่เป็นกระแส  แม้แต่ตัวนักข่าวเอง ทุกวันนี้ยังยอมรับเลยว่า  เดี๋ยวนี้คนทุกคน  สามารถเป็นนักข่าวกันได้หมด  สมัยก่อนพอเกิดเหตุอะไร  กว่านักข่าวจะมา ก็บันทึกภาพไม่ทันแล้ว ต้องสอบถามจากผู้อยู่ในเหตุการณ์   แต่เดี๋ยวนี้แค่มีมือถือ  คนทั้งโลกโซเชียลก็รับรู้กันได้ ภายในเวลาไม่ถึงชั่วโมง

จากแต่ก่อนคนเล่นบอร์ดกันหน้าคอม  เดี๋ยวนี้อยู่ไหนก็เข้าบอร์ดได้หมดแล้ว  อีกทั้งยังมี กลุ่มไลน์ กลุ่มเฟซ ที่ทันใจกว่ามาก  พิมพ์ถามปุ๊ปไม่ต้องรอนานเหมือนเข้าบอร์ด ก็ได้คำตอบเลย

แต่มีอยู่อย่างหนึ่ง  ที่ผมว่าเป็นเสน่ห์ และเป็นเอกลักษณ์ของบอร์ด ที่ไลน์ ที่เฟซ ให้ไม่ได้  โดยเฉพาะบอร์ดของเฮีย ซึ่งผมถือว่าดีมากๆ ก็คือ ข้อมูล ความรู้ ต่างๆ อัดแน่นกว่าเยอะจริงๆ  แถมเป็นข้อมูลที่ถูกบันทึกไว้ เพื่อใช้เป็นการอ้างอิง เรื่องราวต่างๆในภายหลังได้ด้วย  บางเรื่องอีกสิบยี่สิบปี เปิดเข้ามาดู  ก็ถือว่าเป็นหน้าประวัติศาสตร์ได้เลยทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

22/02/2018 20:22:59
107
ผมว่าสักวันวิวัฒนาการมันจะย้อนกลับครับ

เพราะทุกวันนี้ผมแทบไม่เล่นโซเชียลใดๆเลย นานๆเข้าไปเช็คทีนึง เพราะไม่ชอบตรงที่มันชอบยัดเยียดโฆษณา หรือโพสดังๆ แต่ผมที่ผมไม่สนใจมาให้มากเกินไป  โดยเฉพาะพวกโฆษณาอาหารเสริม อกฟูรูฟิต ยากระปู๋บวม กับโฆษณาของสินค้าก๊อบ แต่คำโปรยสุดหรู อารมย์เหมือนเดินเข้าห้างไปเจอแต่ร้านขายของก๊อบ ของไร้คุณภาพ ซื้อมาก็มีแต่ปัญหา เต็มไปหมด

ทุกวันนี้ผมไปไล่สิงตามเว็บบอร์ดแล้วมีความสุขกว่า อยากรู้อยากคุยเรื่องอะไรก็เข้าเว็บนั้นๆเอา เจอโฆษณา มันก็ยังเป็นโฆษณาในสิ่งที่เราสนใจอยู่ มันเลยไม่เป็นมลพิษต่อสายตาดีครับ

ถ้าพวกโซเชียลถ้าไม่รีบปรับปรุงตัว สักวันมันจะมีแต่คนขาย แต่คนซื้อไม่มีแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

22/02/2018 20:55:29
4,282
ในฐานะที่เห็นโลกมาตั้งแต่ไม่มีอินเตอร์เน็ทใช้จนมาถึงปัจจุบันที่เน็ทมีใช้กันทุกที่ คงต้องบอกว่าตอนนี้มีอะไรใช้เราก็ใช้ไปตามที่มันมีให้นั่นแหละครับ 555 การที่เราเข้าถึงข้อมูล content ต่างๆได้ไว นั่นคือจุดประสงค์ของวิวัฒนาการครับ

คนไทยใช้สื่อโซเชียลบนมือถือผิดวิธีครับ อาจจะถึงขั้นผิดวัตถุประสงค์เลยก็ว่าได้ และผมเชื่อว่าคนไทยนี่แหละเป็นคนที่กำหนดทิศทางให้สื่อโซเชียลต้องทำตาม เพราะคนไทยใช้สื่อโซเชียลมากกว่าใครในโลก ผมมั่นใจว่าเจ้าของเค้าปรับทิศทางตามคนไทยครับ 555

สิ่งที่ไม่ชอบมากๆ ผมว่ามันเป็นเครื่องมือสร้างความแตกแยกครับ ไม่ใช่เครื่องมือสำหรับแสดงความเห็น หรือแชร์ความรู้ ด้วยความที่มันฉาบฉวยและผิวเผิน เลยทำให้ทุกอย่างมันไม่มีเสน่ห์สำหรับผม อีกอย่างผมไม่เข้าใจว่าทำไมเราถึงต้องไปรู้เรื่องคนที่ไม่รู้จักกันด้วย 555

ส่วนผมเองนั้นเข้าเว็บบอร์ดเอง ไม่ใช่เพราะว่าเป็นร้านขายของเลยต้องเข้าเว็บบอร์ด แต่เป็นเพราะผมหลงใหลและชอบเสน่ห์ของกระดานบอร์ดมากกว่าสื่อประเภทอื่น อาจจะเพราะผมเป็นคนชอบอ่านก็ได้ เลยรู้สึกว่าเว็บบอร์ดมันมีความลึกกว่า อันนี้ถูกใจและใช้งานมาตั้งแต่ยุคอยู่ใน pantip แล้วครับ

หากกาลเวลาผ่านไป ระบบเว็บบอร์ดทั่วโลกล่มสลายลง ยังไงมั่นใจได้ว่าผมยังคงเลือกใช้เว็บบอร์ดจนนาทีสุดท้ายแน่นอน 555 ซึ่งต้องลุ้นว่าใครจะเสร็จก่อนใครอีกทีว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

somkiatr

22/02/2018 21:00:23
182
ตอนนี้ผมยอมรับครับว่าเข้ามาเที่ยวบอร์ดเฮียน้อยลง เพราะงานเยอะครับ เวลาจะฟังเพลงก็ไม่ค่อยมี ประกอบกับบอร์ดดูเงียบๆผมก็เลยเหมือนห่างๆไปเลยครับ  หูผมค้างอยู่ที่ 1460 นานแล้วครับ 555  แต่ยังไงก็ไม่หนีหายไปแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ดีใจกับร้านเฮียด้วยครับ ที่ไตรมาศสุดท้ายของปี 2017 มีคนเยี่ยมชมเยอะขนาดนี้"