Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

VE Monk+, Ostrykc06a, เครื่องเล่น, แอมป์

เดียวครับ

20/02/2018 19:51:48
0
รบกวนสอบถามพี่ๆครับ ผมเป็นมือใหม่ครับ 

ตอนนี้ผมมี monk+ กับ kc06a ต่อมาก็อยากลองว่าเครื่องเล่นกับแอมป์ทำให้เสียงดีขึ้นไหม ผมเลยซื้อ Fii0 x3 ตัวแรกคู่กับ Fiio A3 มือสอง มาลอง

สรุปคือตั้งแต่วันแรกผมชอบเสียง monk+ มากกว่า kc06a อีกหนะครับ
แล้วพอฟังผ่าน X3+A3 ผมก็ไม่รู้สึกว่าเสียงต่างจากฟังมือถือ Samsung S6 edge เลยหนะครับ ใช้ไฟล์ เดียวกันเลยครับ (ไฟล์flac) ต่างกันแค่มันเร่ง volume ให้ดังกว่ามือถือได้

พี่ๆมีคำแนะนำยังไงบ้างครับ พี่ๆว่าผมต้องไปฝึกหูมาใหม่ไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ClearSky_n_NiceBreeze

20/02/2018 21:02:18
214
ไม่มั่นใจเรื่องเสีียงของ Fii0 x3 รุ่นแรกนะครับ แต่เคยฟัง Fiio A3 เป็นแอมป์เนื้อเสียงหนา มาเจอ monk+ ที่เนื้อเสียงหนาด้วยเลยอาจทำให้ไม่รู้สึกว่ามีอะไรเพิ่มเติมขึ้นมาด้วยก็ได้
ลองฟังหลายๆเพลงดูก่อนครับ ผมแรกๆ Fiio x3II ยังแยกกับสมาร์ทโฟนไม่ออกเลย กว่าจะสัมผัสความไหลลื่นของเนื้อเสียงของมันได้ก็ใช้เวลาพอสมควร มันไม่ใช่ DAP ราคาหมื่นกว่าที่ฟังแล้วต่างชัดเจนจริงๆ
สำหรับ monk+ อาจขับยากแต่ก็ไม่มากมายอะไร การใช้แอมป์เลยอาจจะไม่ค่อยให้ความต่างมาก ประมาณว่าสมาร์ทโฟนขับได้ 80% พอใช้แอมป์ขับได้ 100% ก็ต่างแค่ 20% อะไรประมาณนั้น
แถม monk+ แม้ว่าจะคุณภาพเกินราคา โดยเฉพาะเสียงร้อง แต่ก็ไม่ถึงกับให้ความเป็นออดิโอไฟล์มาก เวทีเสียงความกว้างความลึกยังไม่ดีเท่าพวกพันกว่า เบสลงได้ไม่ลึกมาก อาจทำให้จับความต่างได้ยากในการเปลี่ยนระบบเสียงก็เป็นได้ เท่าที่เคยลอง ผมว่า monk+ ระดับประมาณ MX475, MX585 แต่ยังเทียบ PK2 ไม่ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

20/02/2018 21:28:40
1,866
ถ้าไฟล์คุณภาพสูงกว่าที่เป็นอยู่ อาจทำให้ฟังความต่างได้ง่ายกว่าเดิมครับ  
ผมเอง สารภาพว่า ฟังไฟล์ flac กับ mp3 ธรรมดาไม่ออก โดยเฉพาะถ้าเป็นเพลงเก่าที่ต้นฉบับคุณภาพไม่สูงอยู่แล้ว
พอต้นทางไม่ดีนัก ฟังปลายทางก็ทำให้แยกแยะไม่ค่อยออกครับ
โอกาสที่ได้ลองฟังของผมมันไม่ค่อยไล่ลำดับเท่าไหร่  
ไฟล์ดีๆที่ว่า มันดันไปฟังกับเครื่องเล่นระดับสุดขอบ (ของสหายธรรม ทั้งเครื่อง ไฟล์ หูฟัง) 
เอาเป็นว่า พอฟัง แล้วไปเทียบกับไฟล์ที่ตัวเองใช้เป็นเพลงทดสอบประจำ  รู้เลยว่า มันห่างชั้นมาก
แต่เอาไฟล์ตัวเองไปฟังกับชุดดังกล่าว ก็ไม่รู้สึกว่าเสียงมันจะดีไปได้สักเท่าไหร่
ระดับยิ่งสูง ต้นทางยิ่งสำคัญครับ

monk plus ผมก็มีอยู่ คิดว่ามันคุ้มค่ามากนะครับ แต่ไม่ได้ฟังเปรียบเทียบกับ PK2 จะๆ แบบตัวต่อตัว โดยความเห็นส่วนตัวดันรู้สึกว่ามันต่างไม่มาก แต่ก็อย่างที่บอก ไม่ได้มาชนกันแบบ AB เทสท์ครับ อย่าถือว่าเป็นความเห็นนะครับ แค่เล่าสู่กันฟัง   ^ ^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

20/02/2018 22:06:24
107
ถ้าไม่มั่นใจว่าไฟล์เพลงมันแย่มั้ย

ลองไปโหลดไฟล์ Hi-​Res ทดลองฟังในเว็บ HD Track มาลองฟังดูครับ

ผมบอกเลยว่า แต่ละเพลงระดับพระกาฬทั้งนั้น ไฟล์ผมริปเองเทียบแทบไม่ติดเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

taung2611

20/02/2018 22:39:46
25
เอ ผมเดาว่า S6 Edge ไม่น่าจะขับ monk+ ไหวนะ พอมาเจอกับ A3 monk+ มันน่าจะแสดงศักยภาพได้เต็มที่แบบผิดหูผิดตา เลยฟังแล้วรู้สึกชอบมากกว่า kc06 ที่เสียบกับอะไรก็ได้มากกว่ารึเปล่าครับ

ปล. การที่คุณไม่รู้สึกว่าฟังเพลงจาก dap กะ smartphone มันต่างกันขนาดแยกออกชัดเจน แถว ๆ นี้เค้าเรียกว่า "มีบุญ" ครับ เพราะถ้าคุณไม่ซนมาก คุณจะประหยัดไปได้อักโขเลย ไม่ต้องฝึกหูใหม่หรอกครับ 555
ปล.2 แต่ถ้าอยากฝึก ไฟล์เพลงต้นฉบับต้องดีระดับนึงเหมือนที่คุณ MaxxIE บอก แค่ไฟล์ wav ที่ rip มาดี ๆ ก็แยกออกแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

เดียวครับ

22/02/2018 00:21:27
0
ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ๆ ได้ความรู้ใหม่เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เดียวครับ

22/02/2018 00:21:37
0
ขอบคุณมากๆเลยครับพี่ๆ ได้ความรู้ใหม่เพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
"VE Monk+, Ostrykc06a, เครื่องเล่น, แอมป์"