Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครใช้ Bose soundsport free บ้างมั้ยครับ

AltNate

17/02/2018 20:30:54
0
อยากทราบว่าในนี้มีใครใช้ Bose Soundsport free อยู่มั้ยครับ
อยากทราบว่าเรื่องเสียง การเชื่อมต่อ ข้อดีและข้อเสียมีอะไรบ้างครับ
พอดีเห็นมีโปรอยู่เลยจะสั่งจาก amazon มา

แล้วถ้าเกิดว่าไม่แนะนำตัวนี้ มีตัวไหนอีกมั้ย พอดีมอง Jabra Elite Sport 4.5 ไว้อีกตัวครับ

ส่วนเรื่องราคาขอไม่แหลมไปมากกว่าช่วง 9,000 แล้วกันครับ แต่ถ้าอยู่ไม่เกิน 8,000 จะดีที่สุด

ขอบคุณค้าบบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

X[hunter]

20/02/2018 14:41:35
0

ผมเพิ่งได้มาเหมือนกันครับตัว BOSE Soundsport Free

ปกติตัวที่ผมใช้ฟังบ่อยๆจะเป็น Senn CX 5.0 กับ BOSE QC30

พอได้ตัวนี้มาสิ่งแรกที่คิดเลยคือดูตัวใหญ่มาก เพราะเคยใช้ Airpod มาก่อนดูเล็กกว่าเยอะ

แต่พอได้ลองเท่านั้น โอ้โห ใส่สบาย กระชับ ไม่ต้องกลัวหลุด ไม่รู้สึกว่าหนักเลย

เสียงก็ดีมาก ผมค่อนข้างชอบโทนเสียงของตัวนี้ ที่เบสมาแน่น แหลมกลางก็ชัดเคลียร์ตามสไตล์ BOSE

หูฟังที่ใส่วิ่ง ถ้าเบสไม่หนา เวลาวิ่งมันจะหายไปเยอะ ทำให้เสียอรรถรสไปพอควร ผมว่าตัวนี้ทำเบสมาดีมาก ฟังติดหูง่ายมากๆเลย

ตั้งแต่ได้มาก็ไม่ได้หยิบ QC30 มาใช้อีกเลย

ก่อนหน้านี้เคยไปลอง E8 กับ Sony ผมว่าเสียงสู้ BOSE ไม่ได้เลย ตัวนี้ฟังง่ายกว่าเยอะครับ
ต้องลองดูว่าเข้าไทยราคาจะโดดไปขนาดไหน ถ้าทะลุหมื่นอาจจะตัดใจลำบากนิดนึง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Violeturine

20/02/2018 15:47:59
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - X[hunter]

ผมเพิ่งได้มาเหมือนกันครับตัว BOSE Soundsport Free

ปกติตัวที่ผมใช้ฟังบ่อยๆจะเป็น Senn CX 5.0 กับ BOSE QC30

พอได้ตัวนี้มาสิ่งแรกที่คิดเลยคือดูตัวใหญ่มาก เพราะเคยใช้ Airpod มาก่อนดูเล็กกว่าเยอะ

แต่พอได้ลองเท่านั้น โอ้โห ใส่สบาย กระชับ ไม่ต้องกลัวหลุด ไม่รู้สึกว่าหนักเลย

เสียงก็ดีมาก ผมค่อนข้างชอบโทนเสียงของตัวนี้ ที่เบสมาแน่น แหลมกลางก็ชัดเคลียร์ตามสไตล์ BOSE

หูฟังที่ใส่วิ่ง ถ้าเบสไม่หนา เวลาวิ่งมันจะหายไปเยอะ ทำให้เสียอรรถรสไปพอควร ผมว่าตัวนี้ทำเบสมาดีมาก ฟังติดหูง่ายมากๆเลย

ตั้งแต่ได้มาก็ไม่ได้หยิบ QC30 มาใช้อีกเลย

ก่อนหน้านี้เคยไปลอง E8 กับ Sony ผมว่าเสียงสู้ BOSE ไม่ได้เลย ตัวนี้ฟังง่ายกว่าเยอะครับ
ต้องลองดูว่าเข้าไทยราคาจะโดดไปขนาดไหน ถ้าทะลุหมื่นอาจจะตัดใจลำบากนิดนึง

ขอถามหน่อยนะครับว่า 

ปัญหาของ bose soundsport free ที่ยังมีการ ดีเลย์หรือเเลค ตอนที่ดูวิดีโอ โดยที่ทำให้เสียงกับ ภาพไม่ตรงกัน ได้รับการเเก้ไขหรือยังครับ 
เเล้วพอจะทราบไหมครับว่า เป็นที่ hardware หรือ soft ware หรือเป็นเเค่ลอตเเรกของสิ้นค้า
เพราะผมสนใจจะซื้อมากครับ 
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

X[hunter]

20/02/2018 16:03:03
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Violeturine
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - X[hunter]

ปัญหาของ bose soundsport free ที่ยังมีการ ดีเลย์หรือเเลค ตอนที่ดูวิดีโอ โดยที่ทำให้เสียงกับ ภาพไม่ตรงกัน ได้รับการเเก้ไขหรือยังครับ 
เเล้วพอจะทราบไหมครับว่า เป็นที่ hardware หรือ soft ware หรือเป็นเเค่ลอตเเรกของสิ้นค้า
ขอบคุณครับ
เอาจริงๆคือมีบ้างครับ บางทีก็ตรง บางทีก็ดีเลย์บ้าง บางทีก็ไม่เป็น แต่ผมมีหูฟัง BT หลายตัว ก็เป็นเกือบทุกตัวนะครับ ก็เลยไม่ค่อยซีเรียสครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Violeturine

20/02/2018 16:11:47
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - X[hunter]

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Violeturine

ขอบคุณครับ
เอาจริงๆคือมีบ้างครับ บางทีก็ตรง บางทีก็ดีเลย์บ้าง บางทีก็ไม่เป็น แต่ผมมีหูฟัง BT หลายตัว ก็เป็นเกือบทุกตัวนะครับ ก็เลยไม่ค่อยซีเรียสครับ

ถ้าให้เปรียบเทียบกับตัวอื่น ถือว่าพอรับได้ไหมครับ สำหรับปัญหานี้ 
เพราะผมกำลังชั่งใจสำหรับการซื้ออยู่คับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

X[hunter]

20/02/2018 16:17:31
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Violeturine
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - X[hunter]

ขอบคุณครับ

ถ้าให้เปรียบเทียบกับตัวอื่น ถือว่าพอรับได้ไหมครับ สำหรับปัญหานี้ 
เพราะผมกำลังชั่งใจสำหรับการซื้ออยู่คับ
เอาตรงๆผมไม่กล้าฟันธงครับ รับได้แต่ละคนมันไม่เท่ากัน แต่สำหรับผมคิดว่าโอเคนะครับ บางทีก็ตรงไม่ดีเลย์เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

AltNate

24/02/2018 01:46:32

ว่าแต่ว่า ที่ว่าได้มานี่ซื้อมาจากไหนหรอครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

VrBird

24/02/2018 10:05:29
1
รออยู่เหมือนกันครับ ตัวนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tongtod

26/04/2018 12:27:29
ของผมใช้หูฟังด้านซ้ายจะดับๆติดๆ  ลงแอป  Bose connect  ก็ยังเป็นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

คาริน

26/04/2018 16:22:33
ผมก็เป็นครับ ข้างซ้ายติดๆดับๆ ไม่รู้เป็นไรครับ Disconnect เปิดปิด เชื่อมต่อใหม่หลายครั้งก็ไม่หาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Thanawisut

01/05/2018 19:04:48
หูฟังดีเลย์เป็นวิเลยฮ้ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

sosuck

04/05/2018 13:07:02
11
ราคาโปรโมชั่น amazon เท่าไหร่ครับ สั่งประมาณกี่วันได้ครับ 
ส่วนที่ดีเลย์เป็นเฉพาะ youtube ถูกไหมครับ
ขอขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Ahura

04/05/2018 19:49:19
1,663

ใช้หูฟังอินเอียร์บลูทูธต้องทำใจครับ 555

ผมใช้หูฟัง true wireless 2 ตัวสลับๆกัน
แต่ถ้าวิ่งหนักๆจะใช้ Bose มากกว่า Jaybird

ซึ่งทั้งสองต้วผมใช้งานผ่านมาหลายร้อยกิโลเมตร (ไม่นับชั่วโมง) แล้ว
พบว่าแต่ละตัวก็มีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกัน
และยังไม่มีหูฟังออกกำลังกายที่ดีสมบูรณ์แบบที่สุด ณ.เวลานี้ครับ

แต่สิ่งที่ผมอยากให้คนที่สนใจอินเอียร์แบบไร้สายในยุคบุกเบิกนี้ แม้ว่าเทคโนโลยียังมีความไม่เสถึยรและอาจพบปัญหาบ่อยแน่นอน
แต่การซื้อหูฟังประเภทนี้กับร้านที่มีความเสถึยร ย่อมสบายใจกว่าการเสี่ยงดวงสั่งของมาแกะกล่องเองที่บ้านนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

sosuck

05/05/2018 11:39:25
11
ของผมวิ่งถนนหมู่บ้านเฉลี่ยครั้งละ 40-50 นาที ใช้ของจีน awei 
อยากหาของดีใช้งานช่วงเล่นเวทด้วย ประมาณ 3 ชม.
ฟังวิทยุผ่านแอ้พบ้าง spotify กับ Joox
ถ้าใช้ youtube บ้างตอนดูเฉลยเกม walkthrough
มอง Sony กับ Bose
Bose ตอบโจทย์ไหมครับ  
ขอบคุณนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Ahura

05/05/2018 19:12:40
1,663

ถ้าในแง่เพื่อการออกกำลังกาย Bose ตอบโจทย์มากสุดในตลาดตอนนี้แล้วครับ ทั้งในแง่คุณภาพเสียง ความกระชับแน่น ความทนทานต่อเหงื่อและน้ำ
(ล่าสุดผมวิ่งกลางฝนเกือบสองชั่วโมงไร้ปัญหาใดๆกับหูฟังทั้งสิ้นครับ)

ผมใช้ซิงค์กับ Gear Sport เพื่อฟังเพลงเป็นหลักเพราะการวิ่งไม่ต้องพกพาเครื่องเล่นให้เกะกะกวนใจ และใช้ฟังเสียงโค้ชจากโปรแกรมการฝึกซ้อมหรือการบอกข้อมูลการฝึกจาก gear เป็นระยะๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

sosuck

06/05/2018 14:09:12
11
ขอบคุณมากครับ ว่าจะหามาสักตัวครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Chane

07/05/2018 09:17:46
ความคิดเห็นที่ : 17

Adith Suthinsak

06/06/2018 10:58:55
ผมใช้ JVC HA - ET900BT ราคาตั้ง 5990 บ ก็โอเคนะครับ ถูกกว่าโบสครึ่งนึ่ง เสียงนุ่มฟังสบาย มาครบทุกย่านเสียง ที่ดีคือสัญญาณ เชื่อม ซ้ายขวา ค่อนข้างเสถียร ใช้มา 10 วัน มี หลุดแค่2-3ครั้ง แป๊บนึงก็ต่อกันติด ไม่ถึงกับเสียอารมณ์ น้ำหนักเบา ใส่ปั่นจักรยานสบายดีครับ มียางเกี่ยวใบหูด้านในคล้ายของโบส ไม่หลุดแน่นอน อ้อ กล่องชาร์จเล็กดี น่ารักมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

วัช

10/07/2018 07:16:50
ตอนนี้ปัญหาเรื่องเสียงกับภาพไม่ตรงกัน (lag) เช่น ตอนดูวีดีโอหรือ Youtube ยังมีปัญหานี้อยู่ไหมครับ
พอดีกำลังจะตัดสินใจซื้อ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Aum_siri

10/07/2018 10:33:52
0
ก็ยังแลคไปประมาณ 1 วิ ครับ อัพ firmware ล่าสุดแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

วัช

10/07/2018 15:30:10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - Aum_siri
ก็ยังแลคไปประมาณ 1 วิ ครับ อัพ firmware ล่าสุดแล้ว
ขอบคุณครับ เดี่ยวคงต้องไปลองฟังที่ร้านดูว่ารับได้ไหม แต่เหมือนมีกระทู้นึกบอกว่าถ้าเป็นล๊อตผลิตปี 2018 จะไม่แลคแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ณปภัช

07/08/2018 14:39:13
ตัวชาจโดนขโมยคะ  Bose soundsport free ทำงัยดีคะไม่มีตัวชาจ หาซื้อได้ที่ไหนคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

อู๋

05/09/2018 18:42:37
ผมซื้อ มาใช้ พร้อมๆ กับน้องที่ บริษัท ปรากฎ ว่า ต้องส่งเครม ทั้งคู่ เนื่อง จาก หู ด้านซ้าย ไม่ทำงาน เหมือนกับ sleep ไปเฉยๆ..... ไม่แน่ใจ ว่าเป็นที่ hardware จริง หรือ เป็นที่ firmware กันแน่... โดนแบบนี้ เซ็งครับ
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

sosuck

08/09/2018 09:16:53
11
มีใครใช้ Soul X shock ไหมครับ เห็นหลายสำนักบอกออกแบบดีกันน้ำ ที่สำคัญได้ทุนจากการ
ระดมทุน indiegogo สีขาวออกแบบสำหรับวิ่งกลางคืน ไฟกระพริบในตัวสีน้ำเงินเห็นชัดเจน
อยากให้เฮียมั่นนำเข้ามาขายจัง ราคา ประมาณ 4500+- บาท 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

Five

08/09/2018 23:34:52
100

วันก่อนไปลองฟังกลุ่มหูฟังไร้สายที่เรือธงมาครับ โดยฟังเปรียบเทียบระหว่าง Bose soundsport free , B&O Beoplay E8 และ AK Billie jean + XB10

ความเห็นส่วนตัวของผมเป็นแบบนี้ครับ

การออกแบบ = E8 > Bose > AK
ความสะดวกใช้งาน = E8 > Bose > AK
ความเสถียร = AK > E8 > Bose
ทนไม้ทนมือ = Bose > AK > E8

เรื่องเสียงเดี๋ยวนี้ผมฟังง่ายครับ เปิด Youtube กับเล่นจากไฟล์เพลงในมือถือ

เพลงตระกูลไอดอลทั้งหลาย, อนิเมะ และพวกจังหวะมันๆ
- ฟังจาก Youtube = Bose > AK > E8
- ฟังจากไฟล์เพลง = E8 > AK > Bose

เพลงพวกเน้นเสียงร้อง และพวกเครื่องสาย
- ฟังจาก Youtube = AK > E8 > Bose
- ฟังจากไฟล์เพลง = E8 > AK > Bose

สุดท้ายเลยมาจบที่ E8 ครับ
จากที่ใช้งานจริง เวลาเดินห้างที่คนเยอะ แทบไม่มีอาการหลุดๆดับๆของหูฟังเลยเสถียรมากๆ ล่าสุดผมใช้ดูคอนเสิร์ทของ Keyakizaka46 ที่สนามบินระหว่างรอขึ้นเครื่องและแม้กระทั่งบนเครื่องบิน เกือบๆชั่วโมงก็ไม่มีอาการดีเลย์ ประทับใจมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Blade

17/12/2018 10:06:08
ผมว่าจะซื้ออยู่เหมือนกันครับ เลยไปลอง E8 กับ Bose มา
E8 เสียงเบสมีน้อยมากเลยครับจากที่ลองฟัง ส่วนตัวฟังแนว Rock Edm ให้ไปทาง Bose มากกว่าครับ
แต่ก็ไม่ทราบว่าจะดูปีที่ผลิตยังไง ล่าสุดไปดูที่ Power buy มา เห็นในคู่มือระบุว่าปี 2017 ไม่รุ้ว่าใช่ปีที่ผลิตหรือเปล่านะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

พิชิต

20/09/2019 08:44:07
สามเดือน ด้านขวาไฟไม่โชว์แล้ว ห่วยมากๆๆๆๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

bomnakab

18/10/2019 11:46:09

ขอบสอบถามหน่อยครับพอดีเพิ่งซื้อ  Bose soundsport free แต่ฟังได้ข้างขวาข้างเดียว ข้างซ้ายไม่ได้ยินเลย ดูในแอปแจ้งว่าหูด้านซ้ายไม่ได้เชื่อมต่อ อยากทราบว่าวิธีเชื่อมต่อหูฟังด้านซ้ายต้องทำยังไงครับ 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

เปา เรือธง

18/10/2019 22:29:24
390
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - bomnakab

ขอบสอบถามหน่อยครับพอดีเพิ่งซื้อ  Bose soundsport free แต่ฟังได้ข้างขวาข้างเดียว ข้างซ้ายไม่ได้ยินเลย ดูในแอปแจ้งว่าหูด้านซ้ายไม่ได้เชื่อมต่อ อยากทราบว่าวิธีเชื่อมต่อหูฟังด้านซ้ายต้องทำยังไงครับ 

เบื้องต้นให้ลองรีเซ็ต Bluetooth ด้วยการกดข้างซ้ายค้างไว้ 10วินาทีแล้วลองเชื่อมต่อดูใหม่ครับ ถ้ายังไม่หายให้ลองทำการอัพเดต fw ด้วยการต่อสาย usb เข้าคอมแล้ข้าไปที่ btu.bose.com แล้วทำตามขั้นตอนได้เลยครับ หาก fw ล่าสุดแล้วต้องนำส่งศูนย์ให้ทางศูนย์ตรวจสอบให้ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีใครใช้ Bose soundsport free บ้างมั้ยครับ"